CHUYỆN ĐỜI - KINH NGHIỆM SỐNG

Làm thế nào để trở thành một người sâu sắc?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 11K Lượt đọc
  • 61 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 391 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Trong cuộc sống, dù bạn là ai?
    Là một người hời hợt hay sâu sắc; thiếu sâu sắc hay chưa phải là hời hợt lắm?
    Hãy định nghĩa và chia sẽ những cảm xúc của mình khi bạn thể hiện những tính cách này.
    Và chúng ta phải làm thế nào để có thể trở thành một người "sâu sắc" khi "cuộc đời có bao lâu mà hững hờ"???
    __________________________________________________ ______________
    Chúng mình đã sánh bước bên nhau tròn 1 năm rồi, Anh nhỉ! :Battin ey:
    Hãy cùng Em bước tiếp trên đoạn đường còn lại nhé Anh!:LoveStruc:
    Yêu và thương Ô.Xã nhiều! :Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 463 Bài viết

• 374 Được cảm ơn

Sâu sắc thế nào ạ?

Có nhiều KN trong chuyện đời?
    Nếu Tiền không làm bạn hạnh phúc thì hãy đưa nó cho tôi!
    • 1,875 Bài viết

• 2,125 Được cảm ơn

Em lót dép lào ngồi hóng xem các bác cao niên định nghĩa thế nào là người sâu sắc và làm thế nào để trở thành người sâu sắc!
    • 109 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Ngày xưa, nhiều người bảo mình là người sâu sắc (không phải sắc xấu đâu nhá) thì mình mong mình vô tâm hơn vì sâu sắc là hay lo, hay nghĩ, thấu đáo, mệt hết cả người lẫn chân cẳng, lúc nào cũng buồn. Chán.
    Bây giờ mình trở nên vô tâm thì mình lại mong mình sâu sắc, vì có người bảo là mình lạnh lùng, dửng dưng.
    Cơ mà, thấy Vô tâm sướng thật, chẳng cần gì sất. Thật đấy.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 349 Bài viết

• 75 Được cảm ơn

Mình cũng thấy vô tư là sướng nhất, sâu sắc quá hóa ra suy nghĩ nhiều thứ vớ vẩn, linh tinh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 231 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Làm thế nào để trở thành một người sâu sắc XẤU?
    • 1,317 Bài viết

• 1,804 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của bản thân tớ là chăm vào mục Tâm sự của WTT nhiều nhiều.là tự động sẽ hiểu chuyện và sâu sắc hơn.Nhưng đọc những topic cũ cũ của các anh chị đi trước cơ,còn bây giờ thì ít có những topic chất lượng mà những người tham gia vào đó tuy tranh luận nhưng ai ai cũng có những lý lẽ rất hay,rất thuyêt phục.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 391 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Là sâu sắc vừa đủ để người bên cạnh hoặc người thân cảm nhận được bạn là một người sâu sắc chứ ko hời hợt.

Trích dẫn Nguyên văn bởi ecctldamt Xem bài viết
    Sâu sắc thế nào ạ?

Có nhiều KN trong chuyện đời?
    • 1,264 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Em không tự nhận mình sâu sắc, nhưng mọi người ( người yêu em, bạn bè, thậm chí người mới xã giao...) ai cũng nói em là người sâu sắc. Họ thích được em kể chuyện, tâm sự và sẻ chia cùng họ. Nhưng với bản thân, thật lòng mà nói có bản tính như thế mệt mỏi vô cùng, khiến bản thân em cứ phải suy nghĩ rất nhiều...v...v.:Thinking:

Em ước gì mình vô tư thì thích hơn dù đôi lúc cũng thử vô tư nhưng bản thân lại không dung nạp điều đó. Kể ra nếu ai sống vô tư thì sướng hơn.:Smiling:
    • 85 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Mình không nghĩ sâu sắc là phải suy nghĩ quá nhiều. Bạn chỉ cần quan tâm đến xung quanh một chút, có tấm lòng một chút thì sẽ cư xử đúng mực, hợp tình, hợp lý. Thế cũng là sâu sắc rồi.
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Để trở thành người sâu sắc, trước hết bạn phải có nhiều kiến thức và đồng thời phải có nhiều trải nghiệm và va chạm với cuộc sống. Hãy cố suy nghĩ về các hiện tượng và vấn đề trong cuộc sống và tự tìm ra câu trả lời.
    • 99 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lộc đôi Xem bài viết
    Trong cuộc sống, dù bạn là ai?
    Là một người hời hợt hay sâu sắc; thiếu sâu sắc hay chưa phải là hời hợt lắm?
    Hãy định nghĩa và chia sẽ những cảm xúc của mình khi bạn thể hiện những tính cách này.
    Và chúng ta phải làm thế nào để có thể trở thành một người "sâu sắc" khi "cuộc đời có bao lâu mà hững hờ"???
    Đơn giản thôi !
    Người sâu sắc là người luôn nhìn được 2 mặt của 1 vấn đề. Trong cuộc sống cái gì cũng có 2 mặt như :Lợi -Hại, Tốt- xấu, Thiện - ác , Lành -dữ ,Được -Mất . Cho -Nhận........
    Đôi khi trong một quyết định người nông cạn chỉ nhìn được 1 mặt ví dụ;
    Mở quán ăn , nấu không ngon+ chặt chém khách, cái được là lợi ích trước mắt rất nhỏ nhưng đánh mất cái lớn là quán ăn có thể không có khách, ko gánh nổi chi phí và sập tiệm.
    Hay là trong câu chuyện của Chu Nguyên Chương hoàng đế Trung Hoa xử sự khi có 2 quan trụ cột trong triều cứ suốt ngày dèm pha đấu đá , tố giác kể tội lẫn nhau. Nếu là người nông cạn có thể lấy làm khó chịu sẽ trị tội 1 trong 2 ông kia. Nhưng Chu Nguyên Chương chỉ cười và bảo rằng" Ta không sợ họ đấu đá nhau, thế mới là tốt, vì nhất cử nhất động của họ ta đều biết cả. Ta chỉ sợ chúng bắt tay với nhau để hại ta mà ta không biết "
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hahahihi123; 20/03/2010 vào lúc 09:52 PM.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 189 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Sâu sắc là khả năng nhìn thấu tâm can của người khác nếu muốn, khả năng cảm thụ những ý nghĩa lớn lao trong những chi tiết nhỏ nhặt nhất. Sâu sắc đi liền với sự tinh tế, như sự tinh tế của Chu Nguyên Chương trong ví dụ của bạn hahahihi chẳng hạn. Một người hời hợt, vô tâm không bao giờ là một người tinh tế. Nó thuộc về tư chất, mà đã là tư chất thì không phải cứ rèn luyện hay do hoàn cảnh sống mà sẽ có được, ví dụ như 2 anh em sinh ra và lớn lên trong cùng 1 hoàn cảnh nhưng người thì sâu sắc, kẽ thì qua vô tư.
    ..haizz, bi kịch của người sâu sắc là người bên cạnh mình quá đổi hời hợt...

ALWAYS IN MY HEART
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mình thì nghiệm ra từ chính bản thân, những người là bạn mình đều nói mình là người sâu sắc . Mình chỉ thấy rằng trong mọi mối quan hệ, trong cư xử với mọi người hàng ngày hãy đặt mình vào cương vị của người đối diện, nghĩ cho người đối diện, nghĩ cho bản thân mình khi đó mình sẽ cư xử sâu sắc
    Lắng nghe thật nhiều, quan sát thật nhiều, suy ngẫm thật nhiều, để đồng cảm, để thấu hiểu và để trải nghiệm, khi đó sẽ là người sâu sắc
    Nhưng tất cả định nghĩa chỉ là lý thuyết, mang ra đời thực hành mới khó
    Chỉnh sửa lần cuối bởi yeuanhvacontrai; 23/03/2010 vào lúc 10:10 AM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 99 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeuanhvacontrai Xem bài viết
    Mình thì nghiệm ra từ chính bản thân, những người là bạn mình đều nói mình là người sâu sắc . Mình chỉ thấy rằng trong mọi mối quan hệ, trong cư xử với mọi người hàng ngày hãy đặt mình vào cương vị của người đối diện, nghĩ cho người đối diện, nghĩ cho bản thân mình khi đó mình sẽ cư xử sâu sắc
    Lắng nghe thật nhiều, quan sát thật nhiều, suy ngẫm thật nhiều, để đồng cảm, để thấu hiểu và để trải nghiệm, khi đó sẽ là người sâu sắc
    Nhưng tất cả định nghĩa chỉ là lý thuyết, mang ra đời thực hành mới khó
    Đặt mình vào địa vị của người khác cũng chính là 2 mặt của một vấn đề . Mình muốn gì ở người đối diện ? Người đối diện muốn gì ở mình ? Tìm được điểm cân bằng khi cả 2 cùng thấy hài lòng, hợp lí đó chính là NHÂN HOÀ. Kẻ nào có nhân hòa kẻ đó mới có thể thành đại nghiệp
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hahahihi123; 23/03/2010 vào lúc 10:27 AM.
    • 391 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Nếu một người luôn biết lắng nghe người đối diện, luôn đặt mình vào vị trí của người khác để cư xử sao cho thấu tình đạt lý thì có thể trở thành một người sâu sắc?
    Vậy nếu một người đã là người sâu sắc nhưng vì có tính gia trưởng thì tính gia trưởng ấy có ảnh hưởng thế nào đến sự sâu sắc kia?
    Trong cuộc sống gia đình, nếu 2 VC cùng là người sâu sắc (tất nhiên mức độ sâu sắc khác nhau) thì cuộc sống ấy sẽ như thế nào?
    Nếu chỉ 1 người sâu sắc và người còn lại ít sâu sắc hơn thì người ít sâu sắc hơn có bị cho là hời hợt?
    • 6,461 Bài viết

• 1,865 Được cảm ơn

Không sâu sắc cũng được. Nhưng đừng vô tư quá để trở thành vô tâm.
    mai em vào lớp Một rồi,
    • 1,264 Bài viết

• 1,280 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mltr Xem bài viết
    Uh, cũng đúng. Đôi khi nghĩ nhiều lại tự mình làm khổ mình, trong khi sự việc lại ko cần thiết phải nghĩ nhiều như thế. Đúng hem bạn? Cái ID của bạn nghe hay nhỉ, ko biết có phải người quen ko?... :Battin ey:
    uhm, nhưng mà cuộc sống nó khiến mình phải suy nghĩ mệt quá, hix hix. Không biết làm cách nào để vượt qua đây??? Mình thì mới gia nhập vào web khoảng 1 tháng thôi, mình ở sài gòn lận. Thanks bạn vì lời khen ^^.
    Chúc 1 ngày tốt lành.
    • E61
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meomapdethuong Xem bài viết
    Mình thì mới gia nhập vào web khoảng 1 tháng thôi, mình ở sài gòn lận.
    Tớ cũng ở SG cậu ạh. Chỉ là ID của cậu làm tớ liên tưởng đến một người bạn thời phổ thông của tớ thôi. Cậu tuổi con gì thế?
    • 166 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Nghe nhiều, nghĩ nhiều và chắc là cũng bị ngã nhiều. Mình thì nghe nhiều, nghĩ ít và ít ngã nên chả có tí sâu sắc gì cả. Chỉ giỏi hóng thôi:cool:
    buta:Clown:
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4