CHUYỆN ĐỜI - KINH NGHIỆM SỐNG

Làm sao để kết bạn với Tây? Giúp mình với?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 10K Lượt đọc
  • 66 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 6/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 5
  • 6
  • 7
    • 157 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

) cái này thì đúng đấy, e cũng dở tiếng anh tệ, mở miệng ra định nói tiếng anh là sau 10p anh việt lẫn lộn, sau 20p thì còn một tí tiếng anh, sau 30p thì vừa việt vừa khua chân tay . xuấ hổ nhưng sự thật vẫn là sự thật, hix hix
    cái vụ mát mẻ thì thấy rõ, bình thường mặt mũi e nó cũng rất ư là bình thường. chỉ khi chụp ảnh lên nó mới trông kute lên tí tẹo :">
    thế là hum e đi bảo tàng dân tộc học, đi chụp ảnh nên cũng phải make up trông dễ nhìn một tí, :Battin ey:mặc mát mẻ tí :"> (quần soóc, dép cao và áo hai dây_cũng ko hở gì đâu ạ_) thế mờ ai cũng nhìn, rùi mấy bác tây cũng lại hỏi han :">, xin vài po ảnh. hí hí, cơ mờ mấy bác nài ở việt nam lâu rùi nên chẳng thực hành được gì ạ mấy bác ấy còn biết hỏi tên và phát âm tên em rõ như người việt thì hỏi han gì
    Chỉnh sửa lần cuối bởi camaptrangtinhkhon; 11/05/2010 vào lúc 11:00 AM.

• 1,903 Bài viết

• 356 Được cảm ơn

Lang thang mà lại vô tình thấy em ở đây.

Hay em thử xin một chân waitress ở một quán nào đó, hoặc một cái resto nho nhỏ thôi, làm part-time, vì khi khách quen họ biết em làm thêm chứ vẫn còn sinh viên họ sẽ giúp rất nhiệt tình. Đó là cách chị học tiếng Anh ngày trước, ở trường chị bị học tiếng Nga - chả hiểu sao tự mua sách về học, câu nào nhìn phiên âm ko phát âm được thì viết ra giấy mang đến chỗ làm nhờ khách dạy, và buôn với khách nhiều nên tháng nào cũng bị trừ lương, cứ mắt trước mắt sau là buôn, buôn chuyện chính trị - thiên văn địa lý, ko hiểu cũng buôn, cốt là nắm được từ vựng, cách phát âm, cũng là 1 câu thì sự dụng trong trường hợp nào!

Còn muốn nói ngoại ngữ giỏi thì phải nói, tiếp xúc hàng ngày. Cách đây 4 năm chị tuyển nhân viên, trước mặt chị các bạn rất ổn, tự tin, nhưng lúc ra trận là làm với người Mỹ thì các bạn bắt ko kịp, rồi mấy bạn Mỹ phàn nàn rằng, trời...tao nói gì nó cũng yes...rồi nothing move.....tâm lý phản xạ trong giao tiếp cũng rất quan trọng.

Nhưng nói chuyện mà ko vận dụng trong cuộc sống hàng ngày, ngữ cảnh thực tế thì nhanh quên lắm em, vậy chắc vẫn phải đầu tư 1 khoản để học thôi em ạ, như JH cũng post rồi, tiếng Anh cũng như tiếng Việt, giống như người mình vẫn hay nói là; Ăn nói có văn hóa.

Nhiều khi vốn từ ko cần nhiều, nhưng nếu mình biết vận dụng thì người nghe vẫn cứ hiểu mình muốn nói gì.
    Thứ nhất là tu tại tâm, thứ hai tu chợ thứ ba tu chùa
    Với những kẻ nghĩ rằng tiền làm được tất cả thì sẵn sàng làm tất cả để có tiền./.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 630 Bài viết

• 369 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shj0ry Xem bài viết
    mình góp 1 ý nhé^^
    mình nói chuyện vs tây = yahoo ấy, ban đầu thì chỉ chat thoay, sau này mấy bạn ấy call thẳng tới máy, tha hồ mà voice chat. ban đầu thấy ngượng dữ lắm, sợ nói sai, nói tùm lum thì bị cười (lúc đó mình khủng hoảng ghê lắm, tại ngữ pháp của mình thuộc dạng í ẹ, làm mấy mem ấy cứ what what loạn cả lên), giờ thì ổn roài, nói chung thấy tạm tạm, giờ đang đi ngoài đg, đi xe bus, siêu thị, ... mà "bị" mất chú Tây hỏi cũng thấy ko còn run bần bật nữa.^^!
    à, http://omegle.com/ bạn vào trang này chat cũng ok lắm, ko thjk nữa thì cut ngang cũng hok sao (ko phải như yahoo sợ njk mình mang tiếng, mang tăm, trong này thấy thoải mái hơn
    web mà chị Shj nói em đã từng vào rồi
    nhưng mà gặp nhiều đứa cũng tởm lắm, nói dăm ba câu là chúng nó "wanna fk?" các thứ :Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi _gemoon_; 11/05/2010 vào lúc 11:54 AM.

"The world is a dangerous place,
    not because of those who do evil,
    but because of those who look on and do nothing."

Albert Einstein

• 238 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

@Chị linhdu: em cũng đang cố kiếm công việc nào đó để nói tiếng Anh đây chị ạ. Nhưng trong khi chờ đợi thì em nói "chay" ở nhà vậy, hehe. Nghĩa là nói tiếng Anh với... người Việt, tức chị của em.
    @@gemoon: may quá, mình chưa vào trang này 888, chỉ mới vào trang Englishclub.com thôi :Battin ey:.
    ^^ Tôi không biết các bạn đã từng trải qua cảm giác lạ lùng này chưa? Bạn đang chạm vào một bàn tay lạnh ngắt như… xác ướp nhưng lại cảm thấy vô cùng “ấm áp” và trong đầu thì chỉ cầu trời khấn phật: “cho con được nắm tay anh ấy lâu lâu một tí”. Tôi dám cá là khi đọc đến đây, có người sẽ bĩu môi chế giễu: “Kinh quá! Tay người mà như tay xác ướp thì có cho tiền tôi cũng không thèm”. Nhưng thưa các bạn, khi bạn đã có cảm tình đặc biệt với một ai đó thì những khuyết điểm “râu ria” bên ngoài của họ, đối với bạn chỉ là chuyện nhỏ, sá gì so với những ưu điểm to tát khác.

• 245 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

Hi Nguyenha_phanh.
    Mình đọc hết mấy trang rồi chưa thấy nhắc đến trang web vietnamcupid, bạn thử vào vietnamcupid xem thử coi vì mình thấy ở đây toàn là tây không hà, mà thuộc dang tây có học thức chứ không phải tây dơ, em vào chơi thử nếu có gì không hiểu email cho chị, chị chỉ cho địa chỉ email của chị là yenhongnga@yahoo.com.vn
    À chị quên và em mở tivi coi kênh KBS của hàn quốc vừa được coi phim hàn quốc vừa luyện tiếng anh luôn vì kênh này nó có phụ đề tiếng anh còn luyện nghe thì có HBO, STAR WORLD, STAR MOVIE. Chúc em vui hoc
    Chỉnh sửa lần cuối bởi TOMTRINH; 11/05/2010 vào lúc 03:00 PM.
    Each day we share together, I say a quiet " thank you " for all the happiness I've found with you.:Kiss::Kiss::Kiss:

• 238 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TOMTRINH Xem bài viết
    Hi Nguyenha_phanh.
    Mình đọc hết mấy trang rồi chưa thấy nhắc đến trang web vietnamcupid, bạn thử vào vietnamcupid xem thử coi vì mình thấy ở đây toàn là tây không hà, mà thuộc dang tây có học thức chứ không phải tây dơ, em vào chơi thử nếu có gì không hiểu email cho chị, chị chỉ cho địa chỉ email của chị là yenhongnga@yahoo.com.vn
    À chị quên và em mở tivi coi kênh KBS của hàn quốc vừa được coi phim hàn quốc vừa luyện tiếng anh luôn vì kênh này nó có phụ đề tiếng anh còn luyện nghe thì có HBO, STAR WORLD, STAR MOVIE. Chúc em vui hoc
    Ôi trời, cám ơn chị TOMTRINH đã chỉ giáo cho em nhé. Để English vượt lên thành expert là ước mơ "cao cả" của em đó chị ạ :Smiling:. Ở VN mình, người biết tiếng Anh thì rất nhiều, nhưng người xuất sắc thì lại rất ít, ít và hiếm vô cùng. Mà những người nào đã xuất sắc thì cơ hội đến với họ là ko thể tưởng được. Em đã thấy một vài người như vậy, và em ngưỡng mộ họ vô cùng. Em sẽ lưu email của chị vào để có gì hỏi bí kíp nữa ạ, hí hí :Battin ey:.
    ^^ Tôi không biết các bạn đã từng trải qua cảm giác lạ lùng này chưa? Bạn đang chạm vào một bàn tay lạnh ngắt như… xác ướp nhưng lại cảm thấy vô cùng “ấm áp” và trong đầu thì chỉ cầu trời khấn phật: “cho con được nắm tay anh ấy lâu lâu một tí”. Tôi dám cá là khi đọc đến đây, có người sẽ bĩu môi chế giễu: “Kinh quá! Tay người mà như tay xác ướp thì có cho tiền tôi cũng không thèm”. Nhưng thưa các bạn, khi bạn đã có cảm tình đặc biệt với một ai đó thì những khuyết điểm “râu ria” bên ngoài của họ, đối với bạn chỉ là chuyện nhỏ, sá gì so với những ưu điểm to tát khác.

• 693 Bài viết

• 674 Được cảm ơn

Đọc topic của em mà nhớ đến chuyện hồi xưa đi xin việc.Mới ra trường thất nghiệp nộp đơn vô TT giới thiệu việc làm.mình học kế toán,mà được giới thiệu đi làm cashier cho một nhà hàng của người Mỹ làm chủ, mà mình thì cứ tưởng đến nộp đơn rồi thôi,cùng lắm chị trợ lỳ người Việt phỏng vấn,ai dè môt anh Mỹ đẹp trai dã man con ngan,mắt xanh sâu thẳm ra nói chuyện.Lần đấu tiên phải nói chuyện với Tây sợ hết hồn,mình thì như con nhà quê mới ra tỉnh,tiếng Anh thì bập bõm tự học,thời đó nghèo làm gì có tiền mà học trung tâm mặc dù giáo viên VN dạy.Chả hiểu lúc đó mình nói chuyện gì với anh đẹp trai mà anh lại nhận mình,trong khi một bạn nữa rất xinh và cao hơn mình lại trượt.
    Nhưng mình lại ko dám làm công việc ở đó vì mình ko đủ tự tin vào khả năng tiếng Anh lúc đó của mình.Thỉnh thoảng nghĩ lại chuyện xưa thấy cũng hay,một kỷ niệm đẹp trong đời
    Sau này mình được giới thiệu làm phục vụ ăn sáng cho khách nước ngoài,một buổi sáng phải hỏi họ muốn ăn gì,rồi tự làm đồ ăn và kiêm chạy bàn cho 15 đến 20 người một ngày.Nhờ đó tiếng Anh mình khá lên,thấy tự tin hơn khi tiếp xúc với người nước ngoài và biết nấu một số món ăn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi flying_snow; 11/05/2010 vào lúc 05:26 PM.

• 595 Bài viết

• 2,082 Được cảm ơn

Một cách mà mình thấy mấy người bạn bây giờ hay làm là đi chơi hội cafe, nhảy salsa, trong đó có nhiều Tây. Nhưng nói thật, nếu là tuýp người không sôi động thì cũng không thể tham gia các hội hè này được.

Nhớ lại hơn chục năm trước, cũng thích nói chuyện luyện tập, mình với đứa bạn gái học lớp luyện nghe nói, cô giáo thấy 2 đứa bẽn lẽn quá hay sao đó, hay nhắc để bắt nói. Sau đó thì bạo dạn rủ cô đi uống snh tố, sau đó kết bạn, cô trò hay di chơi riêng, giúp cô biết về SG luôn. Sau này cô về nước, bạn bè cô sang dạy, cũng đều kêu 2 đứa đi chơi. Đúng là có làm quen với Tây từ nhỏ nên khả năng lì, không run bần bật khi nói chuuyện.

• 628 Bài viết

• 496 Được cảm ơn

Mà sao các cụ dạy : Học ngoại ngữ phải học trên giường nhẻ ?:Sigh::Sigh: Chả nhẽ ngồi học, đứng học không hơn ư? :Thinking::Thinking:tại vì mấy lần thử nằm học được chút xíu là ngủ luôn :RaisedEye:RaisedEye:Crying: Hay các cụ nói đùa ???:Sigh::Worried::Worried::Crying::Crying::Crying :
    .
    .
    Trai Tài & Gái Sắc :LoveStruc::LoveStruc::Rose:

Thánh Thiện VS Đằm thắm :Battin ey::Battin ey:

• 238 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi flying_snow Xem bài viết
    Đọc topic của em mà nhớ đến chuyện hồi xưa đi xin việc.Mới ra trường thất nghiệp nộp đơn vô TT giới thiệu việc làm.mình học kế toán,mà được giới thiệu đi làm cashier cho một nhà hàng của người Mỹ làm chủ, mà mình thì cứ tưởng đến nộp đơn rồi thôi,cùng lắm chị trợ lỳ người Việt phỏng vấn,ai dè môt anh Mỹ đẹp trai dã man con ngan,mắt xanh sâu thẳm ra nói chuyện.Lần đấu tiên phải nói chuyện với Tây sợ hết hồn,mình thì như con nhà quê mới ra tỉnh,tiếng Anh thì bập bõm tự học,thời đó nghèo làm gì có tiền mà học trung tâm mặc dù giáo viên VN dạy.Chả hiểu lúc đó mình nói chuyện gì với anh đẹp trai mà anh lại nhận mình,trong khi một bạn nữa rất xinh và cao hơn mình lại trượt.
    Nhưng mình lại ko dám làm công việc ở đó vì mình ko đủ tự tin vào khả năng tiếng Anh lúc đó của mình.Thỉnh thoảng nghĩ lại chuyện xưa thấy cũng hay,một kỷ niệm đẹp trong đời
    Sau này mình được giới thiệu làm phục vụ ăn sáng cho khách nước ngoài,một buổi sáng phải hỏi họ muốn ăn gì,rồi tự làm đồ ăn và kiêm chạy bàn cho 15 đến 20 người một ngày.Nhờ đó tiếng Anh mình khá lên,thấy tự tin hơn khi tiếp xúc với người nước ngoài và biết nấu một số món ăn.
    Đó là do chị giỏi English hơn nên người ta mới nhận chị thay vì cái cô cao và xinh kia :Smiling:. Thầy giáo em giờ đã đi dạy tiếng Việt cho người Mã ở Malaysia rồi chị ạ, lương cao ngất ngưỡng, và thầy em chỉ cười hề hề, nói với em: "Thầy chả có gì trong tay hết, ngoại trừ cái vốn tiếng Anh". Mà quả thật thầy phát âm cũng ko phải chuẩn như người bản xứ, nhưng cực kỳ lưu loát và trôi chảy, có thể cãi nhau bằng English còn được, hehe. Còn lão anh rể của em thì bây giờ lương gần đụng nóc rồi ạ, mà lý do là từ ngày xửa ngày xưa, lão đi làm, chỉ mình lão giỏi English :Laughing:.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ga-trong_nuoi-con Xem bài viết
    Mà sao các cụ dạy : Học ngoại ngữ phải học trên giường nhẻ ?:Sigh::Sigh: Chả nhẽ ngồi học, đứng học không hơn ư? :Thinking::Thinking:tại vì mấy lần thử nằm học được chút xíu là ngủ luôn :RaisedEye:RaisedEye:Crying: Hay các cụ nói đùa ???:Sigh::Worried::Worried::Crying::Crying::Crying :
    Từ nhỏ cha sanh mẹ đẻ em chưa từng nghe tới cái câu này bao giờ. Có lẽ các cụ ko đùa, mà anh Gà Trống đang đùa chăng?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nguyenha_phanh; 12/05/2010 vào lúc 07:32 AM.

• Trang 6/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 5
  • 6
  • 7