CHUYỆN ĐỜI - KINH NGHIỆM SỐNG

làm lễ tân khách sạn, muốn chuyển sang công việc khác thì nên làm gì ạ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.45K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

• 634 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

em làm lễ tân khách sạn đã dc hơn 6 tháng. Trong suốt quá trình làm việc em cảm thấy tính cách em ko phù hợp với môi trường này và hiện giờ em đang tính đến chuyện chuyển sang 1 ngành khác hợp với mình hơn. Trước đây em cũng tính là làm KS 1 thời gian để đợi học xong tại chức xã hội nhân văn rồi xin chuyển. Nhưng phải tới 2012 e mới tốt nghiệp . Từ giờ tới đó còn lâu quá mà em thì nóng lòng muốn chuyển việc lắm rồi :Sigh:

em tốt nghiệp trung cấp quản lý khách sạn, anh văn khá và có học qua nghiệp vụ quản lý nhân sự.

Em muốn xin chuyển qua ngành hành chính nhân sự, văn thư lưu trữ hoặc lễ tân công ty. Nói chung là công việc hành chính và ko quá phức tạp như bên KS.

vậy theo các mẹ thì với bằng cấp và chưa có kinh nghiệm về những công việc nêu trên thì e có thể chuyển việc dc ko ạ?

Em xin cảm ơn:Rose:
    Do ái sinh sầu ưu,
    Do ái sinh sợ hãi,
    Ai thoát khỏi tham ái,
    Không sầu, đâu sợ hãi?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 17,949 Bài viết

• 17,289 Được cảm ơn

Sao hông thi vào làm TVHK cho đủ bộ hả 2 Mèo :Battin ey::Battin ey:
    Spam vui, Thư giãn...Không oán trách, không gây hận sầu :Rose::LoveStruc::Smiling::Smug:
    TT Dịch thuật Lăng Tra cả: Dịch ngược, dịch xuôi & dịch chéo Anh, Việt, Hán:Thinking:

Nói dối ...nhưng có lợi cho Cách mạng ..tại sao không?:Smug::Battin ey:
    DACAM gửi 1409
    • 634 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

em ai giúp e dc sao?
    • 342 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

theo mình bạn nên làm TVHK
    • 545 Bài viết

• 825 Được cảm ơn

Theo như bạn viết thì đến năm 2012 mới học xong, mà mới đi làm lễ tân đc 6 tháng. Mình nghĩ trong thời gian này bạn nên làm tiếp cv lễ tân đi, rồi sau đó tốt nghiệp xong rồi tính tiếp.Mình cũng đang làm trong ngành ksạn nên mình hiểu được các ngõ ngách của nó. Hồi còn là SV mình cũng chấp nhẫn làm nhiều cv vất vả mà lương lại không cao, nhưng bù lại học hỏi đc nhiều kinh nghiệm thú vị mà ko sách vở nào dạy đc.Sau này khi đi làm thực sự rồi mới thấy thời gian đó tuy khổ cực nhưng hạnh phúc biết bao. Bây giờ nếu cho mình lựa chọn lại mình vẫn sẽ làm như vậy. Bạn tốt nghiệp CN khách sạn lại có vốn TA, e rằng cv hành chính sẽ làm bạn nhàm chán bởi sự đơn điệu của nó. Trước mình làm cùng với 1 bạn chuyển từ LT ksạn sang làm HC bên mình nhưng đã nghỉ ngay sau 1 tháng thử việc vì ko phù hợp với cv.
    • 634 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

em có trao đổi với mẹ em về vụ nhảy việc này thì mẹ em nói là thôi con gái , vào viện pasteur làm việc công văn hành chính cho nó nhàn và ổn định. Mẹ em làm trong viện ấy ạ.

còn e thì vẫn cón đang suy nghĩ đắn đo giữa việc tiếp tục làm ngoài hay vào biên chế.

nếu vào nhà nước thì nhàn và ổn định nhưng môi trường làm việc rất "ỳ", còn làm ngoài thì lúc nào cũng vất vả hơn , năng động hơn nhưng lại ko ổn định dài lâu như nhà nước.

các bạn em rất nhiều người ủng hộ em vào làm viện pasteur . Các mẹ nghĩ thế nào ạ? :Straightf:
    • 634 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

@embehanoi: dạ chị cho e hỏi làm LT bao lâu thì e có thể chuyển sang hành chính nhân sự dc ạ? Nói chung là chuyển sang các bộ phận làm giờ hành chính đấy ạ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mèo mèo.; 03/03/2010 vào lúc 08:11 AM.
    • 545 Bài viết

• 825 Được cảm ơn

theo chị em nên làm cv hiện thời cho đến khi nào không phải vướng bận chuyện học hành nữa đó em.Còn chuyện có nên chuyển sang hcns ko thì tùy thuốc vào ý muốn và mục tiêu dài hạn của em thôi. Vì mỗi ng có thể phù hợp với những cv khác nhau mà. Như chị đang làm sales giờ mà chuyển sang ngồi VP suốt ngày chắc cũng ko chịu nổi vì bí bách, mặc dù làm sales ksan thi nguy co canh tranh va dao thai rat cao, buoc minh lúc nao cung phải chạy, dừng một phát là rớt luôn.
    • 3,744 Bài viết

• 772 Được cảm ơn

bạn mèo này chắc là xinh lắm
    • 17,949 Bài viết

• 17,289 Được cảm ơn

Vừa phải thôi :4:
    Spam vui, Thư giãn...Không oán trách, không gây hận sầu :Rose::LoveStruc::Smiling::Smug:
    TT Dịch thuật Lăng Tra cả: Dịch ngược, dịch xuôi & dịch chéo Anh, Việt, Hán:Thinking:

Nói dối ...nhưng có lợi cho Cách mạng ..tại sao không?:Smug::Battin ey:
    DACAM gửi 1409
    • 634 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

tinh thần e hiện giờ đang rất khủng hoảng. Từ khi em đi làm tới gi em bị thi lại trên tại chức hiện giờ là 8 môn :Crying: hiện giờ tinh thần em đang rất suy sụp . Chắc có lẽ giờ e phải bỏ hết để tập trung vào học cho ra trường thôi. hiện giờ e âất sợ bị câu lưu và khó tốt nghiệp.

em lập top này ban đầu để xem xét việc rời khách sạn và tìm 1 việc khác nhàn để lo học và trả nợ môn. Nhưng giờ nợ kinh quá thì phải bỏ hết để mà học thôi. Em sợ hãi quá
    • 86 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

tưởng là bạn mèo sau khi đi phan thiết về rồi thì đời tươi vui lên chứ

mới đi làm ai cũng thế, sau cao trào vài tháng thì sẽ khủng hoảng, bạn nên tiếp tục công việc một thời gian (chắc 6 tháng cho đủ 1 năm) rồi muốn nhảy đâu thì nhảy, với lại ít đu đưa đi để tập trung học hành trả nợ khoảng 4 môn là ok.
    • 2,641 Bài viết

• 1,454 Được cảm ơn

Mèo ơi, lo đi học cho tốt rồi đi làm luôn thể em ạh. Vừa học, vừa có công việc ổn định, như ý em thích...hơi khó cho trình độ hiện tại của em đấy mèo ạh. Em học về khách sạn, thì làm sao có thể vào viện Pastuer làm huh em? em nên xem lại. Cái gì cũng phải phù hợp và vừa phải em ơi. Đọc những bai trước của em thì chị thấy em có hoài bão rất to lớn, nhưng sức của em có giới hạn, phải không em? Đẹp, lanh, giỏi ngoại ngữ, có ngoại hình.. chưa phải là đủ đâu em ah. Nợ 8môn ko phải ít đâu nhé, em là nữ học ngành cũng tương đối ko nặng, mà để nợ quá rồi....xem lại đi em.
    Chị có đứa em, vừa đi học, vừa làm lễ tân tại 1 khách sạn caravelle, ca kíp ngày đêm ( ko đc làm giờ hành chánh), đến khi có bằng cao đẳng vi tính, cũng phải làm lễ tân, nay đc 5-6 năm rồi thì cũng ổn(làm giờ hành chánh và đc quản lý cái nhóm ), làm khách sạn lớn ko dzễ muốn đổi là đổi, trừ khi apply sang 1 khách sạn khác.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Dori; 04/03/2010 vào lúc 08:35 PM.
    • 634 Bài viết

• 178 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dori Xem bài viết
    Mèo ơi, lo đi học cho tốt rồi đi làm luôn thể em ạh. Vừa học, vừa có công việc ổn định, như ý em thích...hơi khó cho trình độ hiện tại của em đấy mèo ạh. Em học về khách sạn, thì làm sao có thể vào viện Pastuer làm huh em? em nên xem lại. Cái gì cũng phải phù hợp và vừa phải em ơi. Đọc những bai trước của em thì chị thấy em có hoài bão rất to lớn, nhưng sức của em có giới hạn, phải không em? Đẹp, lanh, giỏi ngoại ngữ, có ngoại hình.. chưa phải là đủ đâu em ah. Nợ 8môn ko phải ít đâu nhé, em là nữ học ngành cũng tương đối ko nặng, mà để nợ quá rồi....xem lại đi em.
    Chị có đứa em, vừa đi học, vừa làm lễ tân tại 1 khách sạn caravelle, ca kíp ngày đêm ( ko đc làm giờ hành chánh), đến khi có bằng cao đẳng vi tính, cũng phải làm lễ tân, nay đc 5-6 năm rồi thì cũng ổn(làm giờ hành chánh và đc quản lý cái nhóm ), làm khách sạn lớn ko dzễ muốn đổi là đổi, trừ khi apply sang 1 khách sạn khác.
    dạ e cảm ơn chị đã động viên e ạ. Bi giờ e đã tổng hợp tài liệu của các môn thị lại và cũng đồng thời lập hẳn ra 1 thời khóa biểu chi tiết cho việc ôn tập cũng như việc hoc các môn tiếp theo.

em bảo làm viện pasteur là làm phòng hành chánh , công văn, giấy tờ chứ ko làm chuyên môn và sẽ làm sau khi e nhận bằng đại học ạ. Ngày mai em sẽ nộp đơn xin nghỉ bên khách sạn để tập trung vào chuyện học hành vì sắp tới em sẽ học những môn chuyên ngành nên rất khó.

em xin cảm ơn mọi người đã dành 1 chút thời gian để góp ý và chia sẻ vấn đề với em ạ
    • 278 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Uh, bạn nên tập trung học thi trả nợ hết đi, chứ nợ mà 8 môn thì gần bằng số môn 2 học kỳ rồi còn gì :Sad: Hoặc làm lễ tân thì tối về tranh thủ học bài ngay, sắp xếp lịch sinh hoạt hàng ngày, giờ giấc ôn thi thật cụ thể rồi tuân thủ nghiêm ngặt.
    Cố lên nhé! Thi qua hết thì dẫn các anh các chị đi khao nhé! :Battin ey:

• 233 Bài viết

• 838 Được cảm ơn

Muốn làm về văn thư lưu trữ, việc hành chính thì mình nghĩ bạn nên xin vào thư viện mà làm. Mình có đứa em làm thư viện thấy nhàn nhã lắm. Mỗi cái lương hơi thấp thì phải
    Đời là thế!!!
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

ban co nhieu lua chon vay cung.chu minh dag that nghiep day nj.chan lam.ban nen lam le tan di