CHUYỆN ĐỜI - KINH NGHIỆM SỐNG

Làm bài test IQ khi tuyển dụng khó quá các mẹ ơi.

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 28.6K Lượt đọc
  • 39 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 264 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

các câu test IQ nó mang tích logiz cao đó bạn! Mình không biết chỗ bạn thử thế nào nhưng mình tìm mấy cái test IQ trên mạng thì mình thấy nó cũng không quá khó
    • 853 Bài viết

• 1,538 Được cảm ơn

Gớm mấy người làm HR bày trò đưa ra mấy trò test vớ va vớ vẩn, làm mình cũng bị loại ngay từ vòng gửi xe.
    Nhưng khi ra nước ngoài chẳng thấy nhà tuyển dụng nào test mình kiểu đó, mà lương thì trả cao gấp mấy chục lần lương trong nước đấy chứ.

Tóm lại mấy cái trò test đó, mình thấy là một trò hề!
    • 526 Bài viết

• 352 Được cảm ơn

Hqua mình đi thử bài test ở 1 công ty, hic hic, có 15 phút mà 15 câu IQ, 10 câu Eq, hic hic
    Lần đầu đi thi tuyển dụng làm bài test kiểu này, mọi khi là PV trực tiếp luôn
    Hôm nay đến cty phải search và in ra 1 đống về luyện
    • 197 Bài viết

• 258 Được cảm ơn

ờ, trước tớ từng thi tuyển vào BDS. Cũng bài Iq 15p. Trong khi làm thì máy móc ầm ĩ bên tai, người ra người vào vì mấy ứng viên chỉ được kê ghế ngồi ngoài lễ tân để làm. Lễ tân là một cô bé trẻ măng và ko lấy gì làm lịch sự lắm. Tớ chả nhớ thi vị trí gì nữa. Sau đó họ có gọi thông báo tớ vào vòng 2. Tớ từ chối ko tiếp tục thi tuyển nữa vì ngay khi đến tớ đã thấy môi trường thế nào đó, ko hợp với mình.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi emhochong Xem bài viết
    ờ, trước tớ từng thi tuyển vào BDS. Cũng bài Iq 15p. Trong khi làm thì máy móc ầm ĩ bên tai, người ra người vào vì mấy ứng viên chỉ được kê ghế ngồi ngoài lễ tân để làm. Lễ tân là một cô bé trẻ măng và ko lấy gì làm lịch sự lắm. Tớ chả nhớ thi vị trí gì nữa. Sau đó họ có gọi thông báo tớ vào vòng 2. Tớ từ chối ko tiếp tục thi tuyển nữa vì ngay khi đến tớ đã thấy môi trường thế nào đó, ko hợp với mình.
    Em phỏng vấn đến vòng 3 gặp anh GĐ, anh hỏi 1 câu em thấy chuối nhất từ trước đến nay :" Tại sao em ko xin vào nhà nước mà làm cho ổn định". Mà em thấy tuyển thì nhiều mà có ai được gọi đi làm đâu ạ.
    • 35 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Wandering Cloud
    Gớm mấy người làm HR bày trò đưa ra mấy trò test vớ va vớ vẩn, làm mình cũng bị loại ngay từ vòng gửi xe.
    Nhưng khi ra nước ngoài chẳng thấy nhà tuyển dụng nào test mình kiểu đó, mà lương thì trả cao gấp mấy chục lần lương trong nước đấy chứ.

Tóm lại mấy cái trò test đó, mình thấy là một trò hề!
    Không phải vì bạn bị loại mà những bài test IQ khi tuyển dụng trở thành trò hề, bạn ạ. Mình không biết nước ngoài bạn đang nói là nước nào, nhưng ở "nước ngoài" mình biết thì những câu hỏi kiểm tra IQ được sử dụng bởi rất nhiều nhà tuyển dụng từ lâu rồi, trước cả EQ cơ. (Hint: google "interview puzzle" hay "interview iq questions" thử xem)

Trích dẫn Nguyên văn bởi uyenlinh123
    Em phỏng vấn đến vòng 3 gặp anh GĐ, anh hỏi 1 câu em thấy chuối nhất từ trước đến nay :" Tại sao em ko xin vào nhà nước mà làm cho ổn định"
    Câu đấy thì có gì chuối hả em? Anh thấy đấy chỉ là dạng khác của câu "Tại sao em muốn làm việc ở công ty bọn anh?" thôi :P
    ~Joys of the daylight
    Shadows of the starlight
    Everything was sweet by your side,
    My love~
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

câu hỏi này được hỏi khi em nói là: em đã làm việc lễ tân khách sạn, em muốn tìm 1 công việc ổn định hơn, vì làm khách sạn làm ca mà. Thế là anh í hỏi em thế. Nói chung em thấy công ty này tuyển cho vui hay sao í. Đợt của em là cuối tháng 6 hết hạn hồ sơ, em thi vòng 3 rùi mà tin đăng trên 24h lại kéo dài đến 15/7, và bây giờ là 15/8 hết hạn. Em thấy rất nhiều ng đến nộp hồ sơ, chẳng lẽ ko ai trúng tuyển ạ.
    • 1,270 Bài viết

• 1,704 Được cảm ơn

Mình rất thích làm các bài test iq, hôm trước có làm bài test iq của 1 cty cổ phần, mình là người làm xong sớm nhất trong 5 người (vì các bài test iq là sở thích của mình) nhưng không hiểu sao mình bị rớt hay là có cơ cấu nhỉ
    ID cũ: nhatrang79
    Hưởng thụ cuộc sống
    • 199 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

ừm hình như mẹ uyên linh vào công ty giống công ty mình ứng tuyển, mình cũng qua bài test iq, rồi vòng 2, rồi vòng 3. phỏng vấn xong bảo mình về chờ, có gì sẽ thông báo kết quả. mình chẳng thấy thông báo giề cả, dài cổ, chắc là oạch rồi. Giờ vẫn thấy c.ty đó tuyển tiếp. Chả hỉu
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi uyenlinh123 Xem bài viết
    câu hỏi này được hỏi khi em nói là: em đã làm việc lễ tân khách sạn, em muốn tìm 1 công việc ổn định hơn, vì làm khách sạn làm ca mà. Thế là anh í hỏi em thế. Nói chung em thấy công ty này tuyển cho vui hay sao í. Đợt của em là cuối tháng 6 hết hạn hồ sơ, em thi vòng 3 rùi mà tin đăng trên 24h lại kéo dài đến 15/7, và bây giờ là 15/8 hết hạn. Em thấy rất nhiều ng đến nộp hồ sơ, chẳng lẽ ko ai trúng tuyển ạ.
    Chị ơi, cho em hỏi 3 vòng thi bên B.D.S là những gì thế ạ, có khó lắm không chị. Từ khi nộp hồ sơ đến khi được gọi mất bao lâu thế ạ, em cũng mới gửi hồ sơ vào đây
    • 79 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Test IQ còn đỡ đấy bạn ạ. Hôm trc mình có đi pv ở Schlumberger, 1 cty dịch vụ dầu khí của Mỹ. Chị HR ng Thái gom 6 đứa pv lại làm 1 group, sau đó chơi trò group activities: đưa cho nhóm 1 đống báo, 1 cuộn băng dính và vài cây đũa, yêu cầu xây 1 cái rig và trên đó đặt dc 5 quả bóng golf mà vẫn đứng vững. Trong lúc thảo luận nhóm chị í sẽ ngồi theo dõi từng thành viên, đặt rất nhiều câu hỏi và yêu cầu từng ng 1 trả lời. Nói chung là 1 kiểu pv mình chưa gặp bao giờ
    never ever give up
    • 705 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi coLnauX Xem bài viết
    Test IQ còn đỡ đấy bạn ạ. Hôm trc mình có đi pv ở Schlumberger, 1 cty dịch vụ dầu khí của Mỹ. Chị HR ng Thái gom 6 đứa pv lại làm 1 group, sau đó chơi trò group activities: đưa cho nhóm 1 đống báo, 1 cuộn băng dính và vài cây đũa, yêu cầu xây 1 cái rig và trên đó đặt dc 5 quả bóng golf mà vẫn đứng vững. Trong lúc thảo luận nhóm chị í sẽ ngồi theo dõi từng thành viên, đặt rất nhiều câu hỏi và yêu cầu từng ng 1 trả lời. Nói chung là 1 kiểu pv mình chưa gặp bao giờ
    Kiểu phỏng vấn này lạ nhỉ,chắc họ muốn xem tinh thần team work và cách xử lý tình huống của từng thành viên xem sao đây
    • 681 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

cái đấy nó built để kiểm tra nhiều khả năng khác của mình chứ ko fải chỉ là kiến thức toán học đâu chị. Quan sát, tinh mắt, tỉ mỉ, khả năng tưởng tượng, logic, khả năng không gian ... và thậm chí cả khả năng đối diện với vấn đề khó khăn gần như ko có cách giải quyết thì mình sẽ phản ứng ra làm sao nữa

Nói chung cái này muốn ngon đc thì nên tập, nhà mình ai có bộ đề của US hoặc của Nga thì share nhé
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình hôm qua có đi phỏng vấn ở 1 Cty BĐS .Đến chào họ 1 câu .nói là đi phỏng vấn họ đưa luôn cho 1 bài tét IQ 10 mặt giấy .nghĩ cũng chán .nhưng mình cố gắng làm xong .Và họ nói thế là xong rồi .về và mại đợi họ gọi điện .nhưng chưa thấy gì .chắc tèo rồi .Ngưng mình sẽ cố gắng . 10 cty chắc cũng 1 công ty nhận mà .
    • 789 Bài viết

• 752 Được cảm ơn

Trời ơi, mình làm Cty BĐS đến giờ này mà ngán đến tận cổ roài, các bạn chui vào làm gì chứ, xin thề là Cty mình chậm lương 5 tháng liền và sếp vừa xoay xở được 1 khoản ở đâu đó nên đã thanh toán lương đầy đủ cho toàn bộ NV.
    Hồi trước thì ai hỏi bảo làm bên Xây dựng, cty kinh doanh các khu đô thị thì mọi người ngưỡng mộ lắm. Giờ bảo làm bên XD mọi người lại tỏ vẻ rất thông cảm vì dạo này BĐS đang chết dần chết mòn mà ko làm cách nào cứu lại được.
    Quên mất thêm tí là, bị cắt toàn bộ các khoản thưởng, lễ, tết, giảm 30% lương và cắt giảm 30% nhân viên, chỉ giữ lại những vị trí chủ chốt thôi.
    Đấy nó chán đời như thế, bạn nào muốn thử sức trong ngành BĐS thì nhớ nghiên cứu commetn của tớ nhé. Trong chăn mới biết chăn đang đầy rận.
    • 523 Bài viết

• 733 Được cảm ơn

Đâu cóa sao đâu, cứ làm thôi. Nhìu cty bày ra thế à, họ có 1 mức dao động sẵn rồi. Cứ cân não, test chính mình là chính
    Anh có đi cùng em
    Đến những miền đất lạ
    Đến những mùa hái quả
    Đến những ngày thương yêu
    • 77 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

ừ đừng buồn bạn nhé. mình kô đảm bảo được chỉ số iq kô phải sau này bạn kô thành công đâu mà lo
    • 77 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

bạn thất ngfhie65p lần này, xem chừng cơ hội lại mở ra cho bạn đấy. cố gắng bạn nhé
    • 77 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

chưa chắc công ty thi tuyển khó là công ty hoạt động có hiệu quả đâu. mà công ty hoạt động hiệu quả thì mình mới có được cơ hội thăng tiến bạn à
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,841 Bài viết

• 1,485 Được cảm ơn

test IQ theo kinh nghiệm của mình thì dựa vào cảm tính nữa. Nhiều khi đọc xong chả thèm suy nghĩ nhìn xuống đáp án thấy nghi nghi đánh luôn lại trúng đấy
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2