CHUYỆN ĐỜI - KINH NGHIỆM SỐNG

Làm bài test IQ khi tuyển dụng khó quá các mẹ ơi.

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 29.5K Lượt đọc
  • 39 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 279 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Hôm trước em có vào WTT than vãn về công việc lận đận, hôm qua em có nộp hồ sơ thi tuyển vào công ty B.D.S về kd bất động sản. Vừa vào nộp hs người ta bắt làm ngay bài test IQ trong vòng 15p mà mười mặt giấy. Em choáng quá, nản lòng định bỏ về, nhưng lại cố. Tình hình là em học nghành xã hội, từ cấp 2, cấp 3 toàn học phân ban C (văn, sử, địa), toán, lý, hóa đối với bọn e là một cực hình.Một bài test có đến 90% là toán + hình học e làm sao giải nổi. Chỉ cần cho e 1 câu làm trong 1 ngày chưa chắc đã làm đúng.
    Làm bài test như vậy liệu có thấy hết được khả năng của từng người hay ko?Công nhận làm được bài test đó trong 15p là người thông minh, nhưng chẳng nhẽ bọn học xã hội đều "ngu" hết hay sao?Nó có đảm bảo năng lực làm việc của người đó trong tương lai ko?Đôi khi xử lý công việc (nhất là ở Việt Nam) liệu có thể cứ làm đúng logic, cứ đúng 1 + 1 = 2 mà thành công hay ko?
    Bây giờ hầu hết các công ty đều áp dụng hình thức thi này, chắc mình thất nghiệp dài dài rồi, hoặc từ bg phải vào mạng hàng ngày để tập test cho nó bớt "ngu" đi. Buồn quá.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 214 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Thông cảm với bạn. Đừng buồn nữa nhé! Tặng hoa cho bạn nè :Rose:
    Không tìm được việc ở công ty này bạn vẫn còn nhiều cơ hội tìm việc ở các công ty khác mà.
    Mình học khối A chứ không học khối C nên mỗi khi cần đến chữ nghĩa nhiều thì mình không thể nói nhiều được. Nhiều lúc muốn nói thật nhiều nhưng câu chữ chạy đi đâu mất.
    Có thể công việc đó cần người tính toán nhanh nhạy nên họ mới cho test IQ kiểu vậy.
    Bạn học ngành XH nên tìm những công việc thích hợp với ngành của mình (nếu bạn không có năng khiếu tính toán nhanh nhạy bẩm sinh). Mình thấy những người học ngành XH hay làm Nhân sự, PR, ... vì thấy các anh chị ấy có tài ăn nói, viết lách.
    Chúc bạn sớm tìm được công việc phù hợp nhé!
    • 368 Bài viết

• 436 Được cảm ơn

IQ có phân biệt phân ban đâu bạn. Nhiều nghệ sĩ họ có chỉ số IQ cao lắm, như madona

Chẳng qua bạn ít tiếp xúc với những dạng thông tin như vậy thôi. Bạn lên mạng, kiếm các bài IQ của trẻ con trước. Sau tập dần các bài IQ, lúc đầu thi hơi khó hình dung, sau quen hết ấy mà. IQ cũng không cần làm hết mà, vì đó là bài test toàn diện.

Trước sau gì trong xin việc cũng phải động chạm đến nó thì nên đối mặt, chứ không nên lảng tránh. Kiểu như học tự nhiên, chưa kịp IQ Ikeo gì, thì việc đầu tiên phải biết viết một đơn xin việc thuyết phục và trình bày hồ sơ của mình cho hiệu quả. Rồi nói năng phỏng vấn cũng phải khéo léo linh hoạt như dân xã hội ấy chứ. Ai cũng phải vượt khó thôi.
    • 17 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bạn search trên mạng những bài test IQ rồi ngồi làm thử. Bây giờ bình tĩnh, bạn sẽ thấy những thứ có vẻ như con số kia không phải là 90% toán học đâu bạn. Các câu hỏi chia đều, trong đó đòi hỏi óc quan sát, phân tích, logic. Những thứ này thì ngành học nào cũng cần chứ không phải dân tự nhiên mới cần. Còn nghề thì làm kinh doanh lại đòi hỏi những tố chất đó.
    Mình học KHXH và NV giống bạn thôi. Và cũng đã từng làm việc ở cty BDS.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Des
    • 5 năm
    • 2,165 Bài viết

• 1,910 Được cảm ơn

Mình rất thích làm các bài trắc nghiệm IQ, mình cũng là dân XH nhé. Ko biết ngày xưa bạn có học Logic học ko? Nếu có thì làm các bài trắc nghiệm IQ này sẽ thấy áp dụng đc đó.
    Còn nếu ko đc học Logic học, thì bạn cũng có thể tìm hiểu. Theo dõi "Đường lên đỉnh Olympia" chẳng hạn. Câu hỏi của các em đó nhiều câu về IQ lắm. Bạn search trên mạng cũng nhiều nữa. Bạn tham khảo trang này về IQ của VN nhé:
    http://www.iqtest.vn/
    Mình và đứa bạn thỉnh thoảng vẫn làm bài trắc nghiệm IQ để đầu óc đc hoạt động nhiều, hihi
    Mẹ yêu Thỏ, yêu Thỏ nhất đời

A baby will make love stronger, days shorter, nights longer, bankroll smaller, home happier, clothes shabbier, the past forgotten and the future worth living for
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 957 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

BĐS là c6ng việc đòi hỏi sự phán đoán và hàh động cực kì nhanh nhạy...... chắc ngta mún xem test phản ứng và thái độ khj xử lí tình huống của bạn nên mới test IQ thế. gắng lên
    ......Có một cái gì đó....nhẹ tênh...........
    • 48 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Test cũng vui hen, nhớ hồi mới ra trường đi phỏng vấn được quăng mấy bài toán lẫn chuyên ngành ra cho làm, cả English nữa (chắc gì đã dùng tới, hi hi) May mắn vì cũng qua dc bài test dẫn top đầu, đến test "ngoại hình", mình 4 mắt bị test đọc chữ, tháo kính ra đọc loạn xạ (mình đoán mò thôi - cười đau bụng) --> cuối cùng Rớt Oạch, rooling:
    • 442 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

test trong 15 phút thì chủ yếu xem cách phản ứng tình huống của người test thôi bạn, không quan trọng đúng sai lắm đâu. Vì nếu bạn lọt vào vòng sau thì họ mới cho bạn test thật.
    Tôi nhìn thấy sự cô đơn trong mắt Lu. Đôi mắt nhìn chăm chăm ra cánh đồng những ngày mưa. Đôi mắt khát.
    • 1,030 Bài viết

• 578 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi shj0ry Xem bài viết
    BĐS là c6ng việc đòi hỏi sự phán đoán và hàh động cực kì nhanh nhạy...... chắc ngta mún xem test phản ứng và thái độ khj xử lí tình huống của bạn nên mới test IQ thế. gắng lên
    cô vìa nhà ngay. Bon chen j ở đây hihi

Nhưng, nếu chỉ là vậy thì test EQ chứ nhỉ :Smug:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Sóng; 29/04/2010 vào lúc 12:37 PM.
    Ký? Còn ký được nữa sao?

Tóc mây một món chiếc dao vàng. Nghìn trùng e lệ phụng Quân Vương. Trăm năm tình cũ lìa không hận.Thà nép mày hoa thiếp phụ chàng. Duyên trăm năm đứt đoạn. Tình một thuở còn hương.
    Chợ buồn đem bán những vui. Đã mua được cái ngậm ngùi chưa em...
    Đời vẽ tôi trong một ngày, rồi vẽ thêm đêm thật dài...Từ đó, tôi thề sẽ rong chơi...(_ _")
    Là phụ nữ ai không muốn. Được chở che, dịu dàng, bé nhỏ. Trước một người đàn ông. Em trầm mình trong bão giông. Cơn bão thổi vào em sự mạnh mẽ, quyết đoán. Ồn ào trước nỗi đau, trầm tư khi vui. Em. - Người đàn bà bạo liệt...(^.~)
    cho 1 đen ko đắng, cho 1 ngọt ko đường-----
    • 279 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

cám ơn các mẹ đã động viên nha. Mình ra trường đã hơn 8 năm rồi, học Luật. Trước mình làm ở cty tư vấn đầu tư, nó cũng hơi liên quan đến đất đai, BDS nên muốn thi tuyển vào đây. Mình từ bé đến giờ dốt toán lắm, học môn logic thì cũng lâu quá rồi, bg đã có gia đình, có con nhỏ rồi nên cũng hơi lười khi tìm hiểu và nhồi nhét các thông tin vào đầu.
    Mình tuyển vào vị trí tư vấn mua bán bds thôi, ở ngoài thì mình vẫn mua bán đất ầm ầm đấy thôi, nhưng thi tuyển thì "già cả" rồi nên hơi bị ngỡ ngàng.
    Cách đây 3 năm mình cũng thi vào bitis bằng test mà vẫn qua. Bg càng già đầu óc nó càng luẫn quẫn hay sao í.
    :Smiling:
    à, bạn nào nói làm ở BDS cho mình xin ít kinh nghiệm khi phỏng vấn với (lỡ có qua vòng test IQ thì mình còn chuẩn bị sẵn.hihi)
    • 51 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Hic nhắc đến lại tủi thân, IQ mình cũng thấp, chỉ có AQ là cao
    • 1,185 Bài viết

• 955 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metraucontrau Xem bài viết
    làm gì có môn logic bạn ơi, là khả năng phân tích, nhận định cà xử lý nhanh, có logic thôi mà
    Logic có hẳn 1 môn luôn đó. Học rất thú vị:Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,086 Bài viết

• 4,351 Được cảm ơn

Em là em căm thù cái Test IQ , em "bị" làm 4,5 bài rồi đấy, thật là khủng khiếp... từ test xin việc đến test học bổng :Sad: mà khổ quá, học trường XHNV 4 năm ra toàn đọc sách văn thơ tiểu thuyết xã hội, cầm test IQ lên chẳng biết nó là cái gì
    đến mấy thằng bạn em học bên IT làm test IQ còn khóc ròng nữa ... mình đi làm được đánh giá năng lực khá tốt, mình nghĩ Test IQ thích hợp với các ngành khối kỹ thuật với lại phù hợp hơn ở nước ngoài, chứ người Việt thực sự rất "lạ lùng" với cái test này
    Mình thấy quan điểm bây giờ EQ quan trọng hơn IQ cơ mà, chưa chắc điểm test IQ chính xác và phản ánh được năng lực làm việc của con người
    • 906 Bài viết

• 2,395 Được cảm ơn

Mình thì mình thik mấy cái trò test lắm. có cần mình hỗ trợ gửi cho mấy bài test các cty hay dùng không? Mình thấy nhiều câu giống y chang Đuờng lên đỉnh Olompia vậy.
    Mình mê cả mấy caí trò điền ô chữ nữa. Mà lĩnh vực nào mình cũng khoái: âm nhạc, văn học, lịch sử, địa lý, toán, lý, hóa, sinh, tiếng Anh, mỹ thuật,...hik hik
    Mình mà nhìn thấy báo nào có ô chữ, là cắm đầu vào ngay
    hồi mới ra trường, mình thi thử bên Hoya, nó có bài test bằng Tiếng Anh, mình làm đúng hết, nhưng PV đến vòng 3 thì trật. (vả lại mình cũng k có thik đi làm ở khu công nghiệp)
    Sau mình làm cho 1 cty, lúc thi vào cũng làm test, họ cho 30' nhưng 15' là mình xong, sau đó mình trúng và phụ trách cả mảng tuyển nhân sự cho phòng mình, mình làm hẳn 1 bài test tiếng Anh cực khó cho người vào PV, người cao nhất đạt điểm 6/10.
    Thế nên test không thể hiện bạn dốt hay giỏi, mà nó đánh giá tư duy logic của bạn nhiều hơn. Hoặc như test tiếng Anh, bạn có giỏikỹ thuat nhưng mà tiếng Anh í ẹ chắc gì bạn đã qua nổi.
    Các cty nuoc ngoai bây giờ chú trọng đến test EQ rồi, vì họ nghĩ IQ không đủ để họ thấy được rõ về ứng viên. (mình đọc trên trang web nuoc ngoai)
    • 103 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Test IQ cũng có nhiều phần, thường thì có khả năng số học, hình học, logic và ngôn ngữ. Nhưng mà VN không bê được cái phần test ngôn ngữ của Mỹ về, mà cũng không tự tạo ra được câu hỏi test cho phần này nên thường thì test IQ của VN không có phần ngôn ngữ. Vì thế mình nghĩ nếu công ty cần một vị trí liên quan đến khả năng giao tiếp xã hội thì nên test EQ, và phỏng vẫn kỹ mới phải. Chứ cái kiểu cần kỹ năng này mà đi test kỹ năng khác thì không hợp lý, dễ chọn nhầm người và bỏ qua những người có năng lực.
    • 519 Bài viết

• 1,392 Được cảm ơn

[QUOTE=di Bong;12048907]Mình thì mình thik mấy cái trò test lắm. có cần mình hỗ trợ gửi cho mấy bài test các cty hay dùng không? Mình thấy nhiều câu giống y chang Đuờng lên đỉnh Olompia vậy.

Sau mình làm cho 1 cty, lúc thi vào cũng làm test, họ cho 30' nhưng 15' là mình xong, sau đó mình trúng và phụ trách cả mảng tuyển nhân sự cho phòng mình, mình làm hẳn 1 bài test tiếng Anh cực khó cho người vào PV, người cao nhất đạt điểm 6/10.
    QUOTE]

Bạn ơi, cho mình xin mấy bài test này với, mình thích làm thử nhưng không biết tìm ở đâu. Xem thử dạo này đầu óc mình còn minh mẫn không....
    Nếu được, bạn cho mình xin bài test tiếng Anh luôn nhé, mình học chuyên ngành anh ngữ mà. Cám ơn bạn trước nhé!
    Email: thuannguyen30@yahoo.com
    • 157 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

hix, e thì test iq ko vấn đề, nhưng lần nào cũng fail vòng pv cũng chả bít nữa chắc tại e trả lời pv cứ tuồn tuột nghĩ gì nói nấy nên nhà tuyển dụng thấy còn non (lần nào đi pv cũng nhận đc comment kiểu: kng với cách nhìn còn non )
    mà đúng là e còn ngựa non háu đá, nói năng chưa suy nghĩ thấu đáo nghỉ việc ở nhà gần 2 tháng rùi chán quá ah cảm giác như mình đang ngày càng tụt lùi, huhu sợ quá
    Trái tim em có ước mơ
    Em vẫn nghĩ rằng lấy chồng phải lấy người như anh
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Anh có thể cho em mấy bài test cua cong ty anh duoc khong?em rat thick may bai test IQ kieu nay,kể cả Tiếng Việt và tiêng Anh.nếu được gui vao mail giup em nhá.thank.
    Dungbv28387@gmail.com
    • 5,226 Bài viết

• 12,332 Được cảm ơn

Có khi nào người trúng tuyển chính là người bỏ giấy trắng không?!:Smug:

"Vô chiêu thắng hữu chiêu"!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ngheO; 17/05/2011 vào lúc 03:59 PM.
    Nghé Ọ

“Kẻ biết thì không nói, kẻ nói thì không biết!”
    • 2,978 Bài viết

• 1,232 Được cảm ơn

có ạ, thắng cuộc trong số những ng thua cuộc, nghĩa là bác là người đầu tiên được...loại.
    theo em hỉu thỉ test IQ chỉ dành cho nhân viên văn phòng cao cấp, kỹ sư, và các bậc quản lý,
    Test EQ dùng để đánh giá đặc tính khác, them 1 phần nhận xét cho quá trình tuyển dụng chứ sẽ không qđ 100% kết quả tuyển dụng.

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngheO Xem bài viết
    Có khi nào người trúng tuyển chính là người bỏ giấy trắng không?!:Smug:

"Vô chiêu thắng hữu chiêu"!
    life is a river driven by the God
    !
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2