• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.39K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

• 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

"Hang nam cu vao cuoi thu, la ngoai duong rung nhieu long toi lai nao nuc ky niem mong manh cua buoi tuu truong
    Toi quen sao duoc nhung cam giac trong sang ay nay no trong long toi nhu may canh hoa tuoi mim cuoi giua bau troi quang dang
    Buoi mai hom ay, mot buoi mai day suong thu va gio lanh, me toi au yem nam tay toi dan di tren con duong lang dai va hep. Con duong nay da quen di lai nhieu lan, nhung lan nay toi tu nhien thay la. Canh vat xung quanh toi nhu dang co su thay doi lon:HOM NAY TOI DI HOC!
    Cung nhu toi, may ban hoc tro bo ngo dung nep ben nguoi than, chi dam di tuyng buoc nhe. Ho nhu con chim nhin quang troi rong muon bay nhung con ngap ngung e so. Ho them vung va uoc ao tham duoc nhu nhung nguoi hoc tro cu, biet lop, biếT thay de khoi phai rut re trong canh la."
    Me Bi' do- Hanoi
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 474 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

22 năm trước, ngày đến trường lần đầu tiên của mình, ba dắt vào lớp, không biết lúc đó ba có suy nghĩ và cảm xúc nhiều như mình bây giờ chuẩn bị cho Nấm đi học hay không? chắc là có. Và chắc là ba cũng dặn dò cô giáo nhiều vì lúc đó mình quá bé nhỏ, lúc nào cũng được đứng đầu hàng, lúc nào cũng sợ sệt...

22 năm sau, hôm nay, mình chuẩn bị quần áo để mai Nấm đến trường khai giảng, mặc dù chỉ là "sinh viên mầm non" thôi nhưng ba lô của Nấm cũng lỉnh kỉnh đủ thứ. Ngày mai, mình muốn tận mắt nhìn thấy con mình hoà cùng bạn bè, vui ngày khai giảng. Vui sướng, bỡ ngỡ, sợ sệt, líu ra líu rít, phấn chấn... Hạnh phúc đó đơn giản nhưng ý nghĩa vô cùng, các mẹ ạ.
    Giang Huong
    (26/12/2002)
    • 50 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Còn mình thì khác. Mỗi lần nghe bài hát : "Ngày đầu tiên đi học, Mẹ dắt tay đến trường, Em vừa đi vừa khóc, Mẹ dỗ dành yêu thương" là mình liền hỏi mẹ " Ủa, sao con nhớ là mẹ đâu có dỗ dành yêu thương con đâu". Vì mình nhớ hồi xưa, khi mẹ dẫn mình đi học, mình khóc quá chừng không chịu vô lớp. Thế là, mẹ dẫn mình về, lấy cây roi mây ra rồi hỏi:"Bây giờ con đi học hay ở nhà?". Thế là mình răm rắp đi đến trường thôi :4:. Hồi đó mình vô lớp 1 luôn chứ không đi mẫu giáo.
    Tất nhiên bây giờ mình không áp dụng cách đó với con mình đâu
    • 425 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

23 năm trước mình đên trường! Cảm giác thật mới mẻ. Hồi đó mình nhát nên đi học toàn khóc nhè. Nghĩ lại mà thấy tgian trôi nhanh quá. Giờ làm phụ huynh rồi mà vẫn thèm cảm giác đó quá