CHUYỆN ĐỜI - KINH NGHIỆM SỐNG

Hỏi cách hóa giải khi bị người âm theo

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 21.5K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 230 Bài viết

• 500 Được cảm ơn

Hôm qua mình hỏi chuyện em osin nhà mình, em ấy đã ở nhà mình gần 1 năm rồi, cũng biết nhà em ấy hoàn cảnh nhưng mình cũng không hỏi rõ, hôm qua 2 chị em ngồi nó mới kể sự tình nhà chồng nó mà mình nghe có nhiều chuyện ly kỳ lắm, không biết phải hóa giải thế nào nên hôm nay mới hỏi các mẹ. Quê em ý ở Thanh Hóa, em ấy kể là cưới chồng từ 18 tuổi (năm 2001), có con năm 2002, chuyện này thì mình đã biết rồi. Em ấy kể là lúc cưới thì nhà chồng cũng thuộc dạng khá giả ở quê, bố chồng cũng là người trí thức, làm việc trên xã. Nhà chồng thì chồng là con trưởng, sau có cô em gái và 2 thằng em nữa. Chồng vốn là người cũng chăm chỉ làm ăn, 2 vợ chồng hàng ngày buôn bán, làm ruộng cũng có đồng ra đồng vào.
    Tình hình là khi có chút tiền, bố mẹ chồng xây lại nhà thì bắt đầu có chuyện. Đầu tiên là thằng em thứ 3 sau chồng (cô em gái đã cưới chồng ở Bình Dương) vốn được cho là đẹp trai và học giỏi nhất nhà tự dưng đang học Đại học về thăm nhà thì lăn đùng đổ bệnh, chỉ nằm một chỗ không còn biết gì. Em người yêu đến thăm, hỏi ai cũng lắc đầu không biết mà trước đấy đã định cưới hỏi rồi. Mọi hoạt động tiêu tiểu, ị đều nằm 1 chỗ hết đến lở loét hết cả người ra, phải vào viện cắt phần đùi đắp vào lưng và em osin nhà mình phải phục vụ dọn dẹp hết (vì là chị dâu mà). Lạ là mỗi lần đưa đến bệnh viện thì khỏe, tỉnh táo, bác sỹ còn bảo có bệnh gì mà đem vào nhưng về nhà lại lăn đùng ra nằm 1 chỗ như vậy. Em ý kể là nằm 1 chỗ nhưng nó ăn nhiều lắm, ăn càng nhiều thì em càng khổ vì nó ị nhiều. Cà nhà đã tưởng sắp chết đến nơi, đã thu dọn bằng khen, quần áo, đặt quan tài.. cho nó rồi. Nghe nói trước đấy có đi qua bãi tha ma nên mẹ chồng em ấy, em ý và chồng đi tìm người xin giải hạn. Đầu tiên là xin cho ngồi dậy được, thì về nhà thấy thằng em đã tự ngồi dậy được, sau lại xin đi được thì về thấy nó đã đi được 1 đoạn từ đầu giường bên này sang đầu giường bên kia, đại khái là xin chữa từ từ. Nhưng có 1 điều bà đồng ấy không làm đựoc là bảo nó hợp với vong đứa bé 3 tuổi nên thân xác thì của người lớn nhưng đầu óc của đứa bé lên 3. Gặp đám trẻ đang chơi, nó cũng nhào vào xin chơi rồi chìa tay xin kẹo. Sau lần đó nó khỏe dần, nhưng sau đấy có 1 lần đi tắm bị trúng gió nên lại bị bệnh lại còn nặng hơn lúc đầu. Hiện giờ thì nó bỏ nhà đi từ tết đến giờ không rõ tung tích, mà nó đã bỏ nhà đi mấy lần rồi nên giờ không ai còn sức đi kiếm nữa.
    Chồng em này thì vốn cũng đảm đang, làm lụng giỏi nhưng bị tật nhậu nhẹt thì không còn biết gì nữa. Em ý kể là sau khi chăm em chồng (thằng em thứ) đỡ thì 2 vợ chồng nó vào Bình Dương làm. Chồng nó nhậu nhẹt, đi xe đâm người nó phải bỏ tiền ra đền người ta, rồi chính chồng nó cũng bị tai nạn bị bẹp hộp sọ phải nằm Chợ Rẫy. Những ngày tháng trong bệnh viện chăm chồng nó kể vừa khổ vừa tủi. Chồng nó cứ đòi soi gương, thấy đầu bị bẹp nên bực tức trong người, mắng chửi nó. Nó đút ăn, đã không ăn còn đánh nó. Đang đêm mọi người ngủ thì cứ đòi dậy bật đèn để soi gương làm ai cũng bực mình. Ai cũng bảo là sao chồng con gì kỳ cục, đã chăm cho còn bị đánh. Nó kể mẹ chồng nó vào chăm cùng thì chồng nó đuổi về, bảo Bà về đi, để vợ tui chăm tui. Mẹ chồng nó thấy nó cực quá phải bảo nó thôi cố chăm cho chồng khỏe rồi về ly dị nó luôn đi. Ở bệnh viện 20 ngày, vết thương vừa lành thì nhà nó phải xin về quê tự chăm vì tốn tiền quá. May ở quê có ông bạn bố chồng làm nghề y nên hằng ngày sang thay băng, cho thuốc nên giờ chồng nó đã khỏe được 7, 8 phần. Hiện giờ 2 vợ chồng em ý đang ly thân, chồng làm thợ hồ ở Bình Dương, hằng ngày được cô em nấu ăn cho còn tiền thì cô em giữ. Nghe cô em bảo là chỉ giữ tiền giúp anh không nhậu nhẹt, còn không lấy tiền ăn của anh.
    Còn thằng em út nhà đấy thì trộm cắp nên bị đi tù, giờ cũng đã được cho ra nhưng không nghề ngỗng gì.
    Giờ còn mỗi thằng con em ấy, may mà được ông Nội kèm cặp nên học hành ngoan ngoãn. Coi như em ấy cũng yên tâm lo đi làm để nuôi con.
    Nhưng mình nghe chuyện xong lại thấy áy náy thế nào ấy, vì hình như mọi chuyện chưa được giải quyết triệt để. Nếu thực sự phần âm của nhà đấy bị ảnh hưởng thì chẳng lẽ không có cách nào hóa giải hay sao?
    Mà mình cũng không biết phải tin thế nào, vì theo như em ấy nói trước khi xây nhà bố mẹ chồng em ý có đi xem và bảo xây được. Còn nhà ba mẹ mình thì khi xây thì cứ xây, với lại vì nhà mẹ mình và dì mình xây cùng nhau, ở sát nhau và cùng đội thợ thì nếu xem người này thì lại mất người kia nên quyết định không xem gì cả. Lúc xây nhà thì mẹ mình có bị mổ cắt tử cung nhưng do mẹ mình bị cũng đã vài năm, uống thuốc mãi không khỏi nên nó phát ra nên phải cắt còn bên nhà dì mình thì không việc gì, thế nên mẹ mình không tin có chuyện thần thánh. Nhưng giờ biết thêm chuyện người quen mình như vậy mình lại hoang mang quá. Không biết có mẹ nào biết địa chỉ thầy giỏi, cao tay thì mách mình với ạ, vì mình nghĩ nhà em osin phải giải quyết 2 lý do:
    1. Tìm thằng em thứ 2 về vì đi từ tết đến giờ không rõ tung tích;
    2. Giải hạn cho nhà.
    Mình cám ơn các mẹ nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Theo sự hiểu biết của tôi thì thật sự có sự tồn tại của Chúa (mang đến những điều tốt đẹp và bình an) và mặt đen tối là ma quỷ (những gì xấu xa, lo sợ, bệnh tật,...)
    Là con cái Chúa thì sẽ được bảo về, ma quỷ không làm gì được. Nếu bị điều dữ, Chúa sẽ chữa lành!
    Mời bạn tham khảo thêm để tăng sự hiểu biết và sẽ tìm ra cách thức tốt nhất để trừ tà:
    - Phép lạ Chúa chữa lành bệnh ở Châu Phi
    http://www.hskt.org/vfp/showthread.php?t=3997
    - Phép lạ Chúa chữa lành bệnh ở Indonesia (Benny Hinns ở Indonesia)
    http://nguonsusong.com/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 642 Bài viết

• 240 Được cảm ơn

Chị ơi , lên chùa làm lễ giải hạn. Nhờ các sư thầy làm lễ cúng giải hạn, thường em thấy thì tùy mình lễ nhà chùa bao nhiêu còn cỗ cúng thì mình lo hết.
    • 233 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeucunlam Xem bài viết
    Chị ơi , lên chùa làm lễ giải hạn. Nhờ các sư thầy làm lễ cúng giải hạn, thường em thấy thì tùy mình lễ nhà chùa bao nhiêu còn cỗ cúng thì mình lo hết.
    em nghĩ cách đơn giản nhất là kêu thầy phong thủy về xem lại cái nhà chồng của osin bạn đi! hoặc kiểm tra lại tuổi của em bé con của osin á!
    đôi khi xây nhà phạm một tí tẹo hay dưới nền nhà có một thân xác nào đó là đi tong!
    EM LA HONGLAUMONG
    yh: pham_tinh21
    tel: 01225453551

Em luôn tự bảo mình rằng phải luôn cố gắng vươn tới bầu trời, dù không chạm được tới trời thì cũng chạm được tới các vì sao
    • 65 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Đọc tóp của bạn này mình mới nhớ tới trường hợp của mình. Cách đây gần 3 năm mình có đi xem bói một ông thầy bạch tạng ở Q.2, thầy bảo mình có người âm theo. Mà đó là một người anh hoặc em trai của mình, mẹ mình đã bỏ hoặc xẩy thai. Mình rất ngạc nhiên vì chưa bao giờ nghe những chuyện như vậy. Sau hỏi mẹ thì mới biết là hồi nhà nước gắt gao chuyện kế hoạch hóa gia đình, mẹ mình đã phải đi bỏ thai, lúc đó chừng vài tuần tuổi, mẹ nói còn nhỏ như thế thì làm gì đã có linh hồn, chỉ là giọt máu mà thôi.
    Mình nghĩ nếu có linh hồn em chưa được ra đời của mình theo, thì mình sẽ cố gắng sống thật tốt, không làm gì hổ thẹn với lương tâm, sống luôn phần cho em ấy (nhưng thực sự hiện tại mình không cảm thấy hạnh phúc, thì làm sao sống thật tốt thay em?)
    Đôi khi mình nghĩ nếu có linh hồn em theo, thì cũng tội cho em, làm sao để em được đầu thai kiếp khác, tốt đẹp hơn.
    Riêng mình thì sinh ngày rằm, bàn tay chữ nhất, tự bản thân thấy tâm tính có nhiều thay đổi bất thường, nhiều khi nóng giận không kiềm chế được cảm xúc, như có hai con người ở trong mình vậy.
    Liệu đó là do bản thân mình hay do có âm theo? Cao thủ nào vô tình đọc được bài này, chỉ giáo cho mình với nhé! Xin đa tạ!
    Run and find the one who loves me...
    • 317 Bài viết

• 166 Được cảm ơn

Nếu ai tin vào thế giới vô hình & có khúc mắc thì vào trang thegioivohinh chấm com mà hỏi
    Người bố gọi là mẹ thì con gọi là bà
    Người bố gọi là bà thì con gọi là mẹ!!!
    • 121 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Ở cạnh nhà mình cũng có một cô bị người âm theo,ngủ ko dám tắt điện,lúc nào cũng phải đeo bùa,hình như phải nhờ Thầy bắt ma,nhưng phải nhờ thầy cao tay
    • 159 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Nghe chuyện người âm người dương sợ quá, nếu mà bị theo thật thì biết làm thế nào :Worried:
    • 91 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Người sống không sợ, lại đi sợ người chết. Cái cần sợ là mình có làm gì sai không, có làm gì xét về mặt luân thường, đaọ đức là không ổn không.

Sống mà không thẹn với lòng thì việc quái gì phải sợ ai ?, cho dù có người chết theo dõi đi nữa.

Cứ nơm nớp lo thần linh, ma quỷ, chỉ làm cho tâm lý bất an. Bạn nào lỡ bị, thì có thể :

đốt hương trầm
    sức mùi tình dầu mạnh

( những mùi mạnh, có tác dụng làm cho cơ thể tỉnh táo, nên đầu óc minh mẫn hơn )

hoặc đeo 1 cây thánh giá

coi như mình có một niềm tin khác, theo hướng tích cực ...để đối chọi với sự lo lắng vô thức, một niềm tin tiêu cực.

có phải là mùa đến không anh ?
    mà nghe nắng đổi, gió chuyển cành
    ta nắm bàn tay đừng buông nhé
    để thấy thu về lá vẫn xanh

-------------------------------------
    batvidainhan@yahoo.com
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 285 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

cái này thì mình cũng không nắm rõ lắm hình như phải mời thầy về cúng
    Avatar vi phạm Nội quy - bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây.
    • 2,355 Bài viết

• 2,295 Được cảm ơn

mình cũng đang quan tâm làm thế nào để âm hồn chỉ theo phò hộ mà không quấy phá
    • 345 Bài viết

• 620 Được cảm ơn

Bạn mình sống trong căn nhà có nhiều ma, anh trai lắm lúc còn bị nhập, cả nhà nhiều khi bị ma trêu mà chẳng ai sợ hết -> phục!!! Nó kể có lần bố nó đi toalet thì cứ ngửi thấy mùi hương trầm người ta hay đốt khi có người chết (toalet nhà nó trước khi xây thì có người chết ở đấy rồi :Straightf, bố nó ung dung "tâm sự" hết rồi đi ra -> thần kinh vững kinh khủng, thảo nào mà khi anh nó bị nhập thì ghét bố nó lắm. Mình cảm giác nhà nó chọc cho ma tức điên đúng hơn là ma chọc nhà nó -> gia đình này "bản lĩnh cao cường"!!! :Surprise:
    Gần nhà nó là nhà một bà thờ âm binh, chuyên nhận “xử người” theo yêu cầu khách hàng, một lần hỏi bố nó: “Anh có ghét đứa nào không em làm cho”, ít lâu sau chú thầy pháp nhà nó quen tí thì bị bà ấy”làm cho” thật, can tội xích mích với bà ấy. :Straightf:
    Nó và bạn nó đi dạo bên hồ, về nhà cả hai đứa bị ốm, một thời gian sau, nó thì bình thường còn bạn nó dở điên dở dại mất mấy tháng liền, hay lôi bà ra hồ rồi khóc lóc, may mà mấy tháng sau thì khỏi. Hỏi ra mới biết trước hôm bọn nó đi dạo mấy ngày thì có người ngã xuống đấy bị cọc đâm chết, bạn nó cũng xác nhận là suốt mấy tháng đấy, dù ý thức được nhưng không thể kiểm soát hành động bản thân, cứ như có ai điều khiển bạn ấy, vào viện bác sĩ cũng không tìm ra nguyên nhân gì.
    Trường nó cấp hai không bao giờ có lớp (A, B, C, D, E…gì đấy, nó có nói nhưng mình quên cả tên trường lẫn tên lớp, hix), vì mỗi năm học sử dụng lớp đó, không giáo viên thì học sinh, sẽ có một người bị chết. Trường đó ở Hà Nội, có bạn nào ở đây biết không nhỉ?
    Mình thấy bạn mình gặp quá nhiều ma nhưng thần kinh vững nên chắc nó không sợ (không sợ là đúng, ma có làm gì được nó đâu, chắc là tại vía).
    Mình nghĩ không phải ai cũng gặp ma, không phải ai gặp cũng bị ma hành, vấn đề ở duyên và vía nặng nhẹ thôi. Ba năm trước trước mình không tin nhưng sau một đêm kinh hoàng ở nhà thì mình tin là ma có thật. Bố mình hồi trước cũng thấy ma hai lần rồi, mẹ mình thì thấy thường xuyên. :Sad:
    Kết lại: Mình rất hãi ma, nhưng khi nào có chuyện ma thì lại dỏng tai lên nghe, không cưỡng lại được -> chết vì cái tội tò mò :Laughing:

To: me@Com
    Cô osin nhà bạn có ở Hà Nội không? Nếu có thì mình nhắn cho bạn địa chỉ này, bạn bảo cô ấy đến thử xem sao. Chồng cô bán rau ở chợ gần nhà mình được chữa khỏi điên rồi mà không tốn kém mấy đâu, chỉ mất một bát nước và mấy bông hoa trắng thôi, đơn giản, làm được tại nhà bạn ạ. Nhưng nhớ bảo cô ấy kể rõ hoàn cảnh bạn nhé!
    Hoa tình yêu sao có màu đỏ máu?
    Gai đâm nhiều làm tan nát tim nhau...
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me@Com Xem bài viết
    Hôm qua mình hỏi chuyện em osin nhà mình, em ấy đã ở nhà mình gần 1 năm rồi, cũng biết nhà em ấy hoàn cảnh nhưng mình cũng không hỏi rõ, hôm qua 2 chị em ngồi nó mới kể sự tình nhà chồng nó mà mình nghe có nhiều chuyện ly kỳ lắm, không biết phải hóa giải thế nào nên hôm nay mới hỏi các mẹ. Quê em ý ở Thanh Hóa, em ấy kể là cưới chồng từ 18 tuổi (năm 2001), có con năm 2002, chuyện này thì mình đã biết rồi. Em ấy kể là lúc cưới thì nhà chồng cũng thuộc dạng khá giả ở quê, bố chồng cũng là người trí thức, làm việc trên xã. Nhà chồng thì chồng là con trưởng, sau có cô em gái và 2 thằng em nữa. Chồng vốn là người cũng chăm chỉ làm ăn, 2 vợ chồng hàng ngày buôn bán, làm ruộng cũng có đồng ra đồng vào.
    Tình hình là khi có chút tiền, bố mẹ chồng xây lại nhà thì bắt đầu có chuyện. Đầu tiên là thằng em thứ 3 sau chồng (cô em gái đã cưới chồng ở Bình Dương) vốn được cho là đẹp trai và học giỏi nhất nhà tự dưng đang học Đại học về thăm nhà thì lăn đùng đổ bệnh, chỉ nằm một chỗ không còn biết gì. Em người yêu đến thăm, hỏi ai cũng lắc đầu không biết mà trước đấy đã định cưới hỏi rồi. Mọi hoạt động tiêu tiểu, ị đều nằm 1 chỗ hết đến lở loét hết cả người ra, phải vào viện cắt phần đùi đắp vào lưng và em osin nhà mình phải phục vụ dọn dẹp hết (vì là chị dâu mà). Lạ là mỗi lần đưa đến bệnh viện thì khỏe, tỉnh táo, bác sỹ còn bảo có bệnh gì mà đem vào nhưng về nhà lại lăn đùng ra nằm 1 chỗ như vậy. Em ý kể là nằm 1 chỗ nhưng nó ăn nhiều lắm, ăn càng nhiều thì em càng khổ vì nó ị nhiều. Cà nhà đã tưởng sắp chết đến nơi, đã thu dọn bằng khen, quần áo, đặt quan tài.. cho nó rồi. Nghe nói trước đấy có đi qua bãi tha ma nên mẹ chồng em ấy, em ý và chồng đi tìm người xin giải hạn. Đầu tiên là xin cho ngồi dậy được, thì về nhà thấy thằng em đã tự ngồi dậy được, sau lại xin đi được thì về thấy nó đã đi được 1 đoạn từ đầu giường bên này sang đầu giường bên kia, đại khái là xin chữa từ từ. Nhưng có 1 điều bà đồng ấy không làm đựoc là bảo nó hợp với vong đứa bé 3 tuổi nên thân xác thì của người lớn nhưng đầu óc của đứa bé lên 3. Gặp đám trẻ đang chơi, nó cũng nhào vào xin chơi rồi chìa tay xin kẹo. Sau lần đó nó khỏe dần, nhưng sau đấy có 1 lần đi tắm bị trúng gió nên lại bị bệnh lại còn nặng hơn lúc đầu. Hiện giờ thì nó bỏ nhà đi từ tết đến giờ không rõ tung tích, mà nó đã bỏ nhà đi mấy lần rồi nên giờ không ai còn sức đi kiếm nữa.
    Chồng em này thì vốn cũng đảm đang, làm lụng giỏi nhưng bị tật nhậu nhẹt thì không còn biết gì nữa. Em ý kể là sau khi chăm em chồng (thằng em thứ) đỡ thì 2 vợ chồng nó vào Bình Dương làm. Chồng nó nhậu nhẹt, đi xe đâm người nó phải bỏ tiền ra đền người ta, rồi chính chồng nó cũng bị tai nạn bị bẹp hộp sọ phải nằm Chợ Rẫy. Những ngày tháng trong bệnh viện chăm chồng nó kể vừa khổ vừa tủi. Chồng nó cứ đòi soi gương, thấy đầu bị bẹp nên bực tức trong người, mắng chửi nó. Nó đút ăn, đã không ăn còn đánh nó. Đang đêm mọi người ngủ thì cứ đòi dậy bật đèn để soi gương làm ai cũng bực mình. Ai cũng bảo là sao chồng con gì kỳ cục, đã chăm cho còn bị đánh. Nó kể mẹ chồng nó vào chăm cùng thì chồng nó đuổi về, bảo Bà về đi, để vợ tui chăm tui. Mẹ chồng nó thấy nó cực quá phải bảo nó thôi cố chăm cho chồng khỏe rồi về ly dị nó luôn đi. Ở bệnh viện 20 ngày, vết thương vừa lành thì nhà nó phải xin về quê tự chăm vì tốn tiền quá. May ở quê có ông bạn bố chồng làm nghề y nên hằng ngày sang thay băng, cho thuốc nên giờ chồng nó đã khỏe được 7, 8 phần. Hiện giờ 2 vợ chồng em ý đang ly thân, chồng làm thợ hồ ở Bình Dương, hằng ngày được cô em nấu ăn cho còn tiền thì cô em giữ. Nghe cô em bảo là chỉ giữ tiền giúp anh không nhậu nhẹt, còn không lấy tiền ăn của anh.
    Còn thằng em út nhà đấy thì trộm cắp nên bị đi tù, giờ cũng đã được cho ra nhưng không nghề ngỗng gì.
    Giờ còn mỗi thằng con em ấy, may mà được ông Nội kèm cặp nên học hành ngoan ngoãn. Coi như em ấy cũng yên tâm lo đi làm để nuôi con.
    Nhưng mình nghe chuyện xong lại thấy áy náy thế nào ấy, vì hình như mọi chuyện chưa được giải quyết triệt để. Nếu thực sự phần âm của nhà đấy bị ảnh hưởng thì chẳng lẽ không có cách nào hóa giải hay sao?
    Mà mình cũng không biết phải tin thế nào, vì theo như em ấy nói trước khi xây nhà bố mẹ chồng em ý có đi xem và bảo xây được. Còn nhà ba mẹ mình thì khi xây thì cứ xây, với lại vì nhà mẹ mình và dì mình xây cùng nhau, ở sát nhau và cùng đội thợ thì nếu xem người này thì lại mất người kia nên quyết định không xem gì cả. Lúc xây nhà thì mẹ mình có bị mổ cắt tử cung nhưng do mẹ mình bị cũng đã vài năm, uống thuốc mãi không khỏi nên nó phát ra nên phải cắt còn bên nhà dì mình thì không việc gì, thế nên mẹ mình không tin có chuyện thần thánh. Nhưng giờ biết thêm chuyện người quen mình như vậy mình lại hoang mang quá. Không biết có mẹ nào biết địa chỉ thầy giỏi, cao tay thì mách mình với ạ, vì mình nghĩ nhà em osin phải giải quyết 2 lý do:
    1. Tìm thằng em thứ 2 về vì đi từ tết đến giờ không rõ tung tích;
    2. Giải hạn cho nhà.
    Mình cám ơn các mẹ nhiều.
    Theo suy nghĩ của mình thì thế này.
    Việc là người Việt Nam thì chữa theo cách của người Việt Nam. Hiện tượng có các bà đồng, cô đồng chính là cách biểu hiện trong tin ngưỡng thờ tứ phủ của người Việt. Họ được xem là đồng bởi chính họ là "con" của một vị thánh nào đó trong tin ngưỡng thuộc về cõi âm. Có thể là Ngọc hoàng, thánh mẫu, các quan, các ông hoàng.... Và cũng tùy theo địa vị của mỗi thánh (thứ bậc từ trên xuống) mà họ có "quyền năng" khác nhau. Dương sao thì âm vậy. Thế nên khả năng của bà đồng cũng khác nhau. ví dụ: quyền chủ tịch tỉnh thid tất nhiên cao hơn chủ tịch huyện hay các phòng thuộc sở. Việc bà đồng nói về trường hợp của người con trai thì có lẽ đúng nhưng bà không chữa khỏi hẳn được thì chắc là quyền năng của người ta chỉ đến thế. Nên tìm thầy giỏi hơn tức là thầy có "cha mẹ" là các thánh thuộc hàng cao hơn. Mọi chuyện đều có thể giải quyết thông qua phần âm.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng xin bổ sung thêm một chút.
    Về các thầy hay các cô hay các đồng. Hiện có rất nhiều kiểu khác nhau và theo mình quan sát thực tế thì có thể như sau. Các bà đồng họ cũng giải quyết các vấn đề về phần âm nhưng phải có điều kiện kèm theo lễ vật nhiều (đồ cúng, hoa quả...và quan trọng là tiền). Có những trường hợp họ thách rất cao, và như thé thì hơi khó khăn với những gia đình có điều kiện không khá giả. Mình cũng chưa hiểu lắm về những bà đồng này. Một trường hợp nữa là các thầy thuộc dòng thánh và phật, việc họ làm tùy theo tâm của người mà họ cứu giúp - "cứu nhân độ thế". Các bà đồng thuộc kiểu thứ 2 này mình thấy hợp hơn với tín ngưỡng thờ tứ phủ của người Việt, vì họ không đi ra ngoài đạo đức của một vị thánh, lấy từ bi là trên hết. Họ được các thánh bảo trợ, có quyền năng các vị đó thế nên việc phần âm sẽ được giải quyết mà không vướng bận nhiều suy nghĩ về ma quỷ, bùa chú.

Mong nhận được phản hồi.
    • 5,435 Bài viết

• 3,984 Được cảm ơn

Nhờ sư thầy ở chùa giải cho.
    Nếu bạn ở HN mình có thể mách bạn một cụ hơn 80 tuổi, làm thầy cúng. Vừa rồi bố mình ốm và mất, cụ bấm được ngày bố mình mất và trừ tà, gọi hồn đấy. Nghĩ lại vẫn thấy thương bố, nhớ cụ thầy cúng đó bảo là hợp tuổi Ngựa nên có con ngựa nào ở gần thì bố mình chưa đi được, ấy vậy mà mình ko tin, cứ nấn ná, nấn ná... khi mình vừa vào SG lúc 8h tối thì 10h đêm ấy bố mất... Hu hu hu
    • 38 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bạn cho rằng và tin rằng có Chúa nhưng điều đó đâu phải là cái chung để nhìn vào mà đánh giá hay cho rằng luôn đúng.
    Mình thấy người Việt với văn hóa vốn có, những trường hợp này đôi khi nên đến gặp thầy cúng và bà đồng. Có nhiều cái mà mình nghĩ không tin thì không được, nhưng nếu tin quá thì lại hóa không hay.
    • 178 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Nhà này chắc bị động long mạch hoặc ko trấn trạch gì đó.
    Đọc thấy sợ quá. Tự nhiên mất toi 1 đứa con.
    hix.
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thoanguyen Xem bài viết
    Nhờ sư thầy ở chùa giải cho.
    Nếu bạn ở HN mình có thể mách bạn một cụ hơn 80 tuổi, làm thầy cúng. Vừa rồi bố mình ốm và mất, cụ bấm được ngày bố mình mất và trừ tà, gọi hồn đấy. Nghĩ lại vẫn thấy thương bố, nhớ cụ thầy cúng đó bảo là hợp tuổi Ngựa nên có con ngựa nào ở gần thì bố mình chưa đi được, ấy vậy mà mình ko tin, cứ nấn ná, nấn ná... khi mình vừa vào SG lúc 8h tối thì 10h đêm ấy bố mất... Hu hu hu
    Chào bạn!
    bạn có thể cho mình địc chỉ của Cụ được không?Đến nhà Cụ có cần mang theo ho quả để thắp hương hay gì gì không?Cám ơn bạn nhiều?