CHUYỆN ĐỜI - KINH NGHIỆM SỐNG

Hãy chỉ cho tôi cách tìm niềm vui trong cuộc sống!

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 3.33K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 329 Bài viết

• 377 Được cảm ơn

Tôi đang rất cô độc vì tôi đang ở ngưỡng li hôn. Tôi buồn bã, cô độc, không bạn bè, không tình yêu, sống với bố mẹ ruột đã già, không có con,...hãy chỉ giúp tôi, tôi nên làm gì để thoát khỏi buồn chán và vượt qua giai đoạn này? Tôi đã nghĩ đến cái chết nhưng tôi không có quyền làm vậy. Tôi phải làm gì đây?

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• FB- lợi hay hại

FB hiện nay là mạng xh lớn nhất, hầu như người người nhà nhà ai cũng biết từ đó.. Sở dĩ mình nói FB...

• Chỉ cho em cách trộn văn bản trong Word với ạ !!!!!!!!

Chào các bác. Em đang loay hoay từ sáng đến giờ với cách trộn văn bản trong word mà ko hiểu sao ko làm được. Chả là từ ngày xưa em học trộn văn bản là cách trộn trong wind 98 còn bây giờ dùng win XP nên em chẳng biết trộn như thế nào ( Lâu lắm ko dùng nay có việc cần dùng thì lại quên mất ) Các...

• Nệm bông tinh khiết nào « đúng điệu » nhất?

Nệm bông tinh khiết tuy ra đời sau tại thị trường Việt Nam nhưng lại mau chóng được người tiêu dùng...

• Tuyệt chiêu kiểm soát cảm xúc để tránh giận quá mất khôn

Khi giận dữ hay bực tức, thay vì làm cho mọi thứ rối tung lên, bạn hãy để cho tâm trí bận rộn để...

• Lấy lại niềm vui trong cuộc sống

Tôi xin chân thành cám ơn mọi người đã động viên và góp ý một cách rõ ràng , cụ thể và rất chân tình . tôi thấy lòng mình bớt cô đơn và coi mọi người như là ruột thit vậy . Vì ruột thịt tôi lại chưa dám tâm sự ,sợ thiếu khách quan . Nhất là bạn Nam Dương đã theo dõi chuyện của tôi từ đầu . Thông...

• 383 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

chị ơi, xin chị đừng nghĩ đến cái chết. em trước đây, bây giờ và tương lai vẫn còn nghĩ là con chết trước bố mẹ là bất hiếu. bố mẹ đã bao công cực nhọc chăm sóc nuôi dưỡng mình, giờ nhìn thấy con tự đi tìm cái chết thì làm sao mà sống nổi ạ. nếu ai làm em chết trước ba mẹ em, thì dù là cố tình hay vô ý, em cũng ko tha thứ cho họ.
    cuộc đời lắm thăng trầm mà chị, có trăm lý do làm chị khóc thì cũng có ngàn lý do để chị cười. cố lên chị ah. trên wtt này em thấy cũng nhiều người tốt, chị cứ tâm sự, luôn có người lắng nghe và chia sẻ cùng chị!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 97 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

cuộc sống còn nhiều điều thú vị để ta quan tâm chia sẻ...đơn cử như chăm ba mẹ mình cũng là một điều ý nghĩa hết sức xác thực
    Ngoài ra thì công việc bè bạn người thân cũng rất cần và hoan nghênh bạn tới...sao phải cực đoan làm gì nhỉ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,769 Bài viết

• 7,217 Được cảm ơn

bạn vẫn còn ba mẹ bên cạnh đó... Thà ai quay lưng với bạn nhưng đừng quay lưng với cha mẹ mình...
    Vậy hãy làm trọn đạo hiếu với cha mẹ mình là mục tiêu chính đi... Còn mục tiêu như sự nghiệp, tình cảm xếp sau là bạn sẽ thấy cuộc đời tươi ngay ấy mà
    "Cuộc sống vốn không công bằng. Hãy tập quen dần với điều đó ..."
    Bill Gates
    • 246 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Ban hay ra ngoai tham gia mot hoat dong ngoai khoa, di du lich chang han. Toi tham gia hoc dan piano du da 30 tuoi, toi thay cs co y nghia hon rat nhieu tu khi toi tap dan.

• 239 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Bạn ơi, hãy tham gia các hoạt động từ thiện , phát các suất ăn miễn phí.... sẽ tìm thấy được ý nghĩa của cuộc sống, nếu bạn ở Sg mình sẽ giới thiệu với bạn vài nhóm . được ko?
    • 329 Bài viết

• 377 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HoaSim0308 Xem bài viết
    Bạn ơi, hãy tham gia các hoạt động từ thiện , phát các suất ăn miễn phí.... sẽ tìm thấy được ý nghĩa của cuộc sống, nếu bạn ở Sg mình sẽ giới thiệu với bạn vài nhóm . được ko?
    mình ở tỉnh bạn à. cuộc sống tẻ nhạt lắm

• 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đừng nghĩ đến cái chết mà, đó là hậu quả của bạn khi bạn sống thiếu lí tưởng đó . Mục tiêu của bạn đâu ? Giấc mơ của bạn đâu ? Nếu bạn tìm dc những điều này tự khắc bạn sẽ yêu đời trở lại .
    • 101 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Tôi kg đủ thông minh hay sự trải đời để có kinh nghiệm mà khuyên ai đó,với lại"mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh"nên chuyện của người này sẽ kg phù hợp hoàn cảnh của người kia...mà tôi chỉ muốn tâm sự chút xíu với bạn về cuộc sống hiện tại của mình để bạn lấy đó tham khảo và định hướng cho bước tiếp theo trên con đường mà bạn đang và sẽ đi...
    Tôi đã ly hôn cách đây 4 năm lúc 2 con tôi chỉ mới 9t và 5t.Ngày đó tôi thất nghiệp và 1 mình giành quyền nuôi 2 con nên phải nói tôi vất vả cực khổ như thế nào,hàng đêm thao thức suy nghĩ về cuộc đời và số phận của bản thân mình...về tương lai ngày mai sẽ ra sao?kg phủ nhận 1 điều là lúc đó tôi cũng rất hoang mang lo sợ,cô đơn buồn khổ... rồi những phiền phức xảy ra trong giai đoạn hậu ly hôn mà chắc nhiều người cũng hiểu....Nhưng lúc đó,tôi chỉ biết nghĩ rằng qua bao ngày tháng hôn nhân kg hp phải sống trong đau khổ,quan trọng bây giờ tôi đã dc tự do(đó đã là điều may mắn).tôi bắt đầu quên đi quá khứ như quên đi 1 chuyện gì đó thật buồn ,tôi tự an ủi mình rằng đó chỉ là giấc chiêm bao,một cơn gió thoảng qua trong đời tôi
    Trong quá trình làm việc để lo cho cs của 3 mẹ con,tôi phát hiện ra cs còn nhiều điều thú vị nhưng khi mình đang mãi đau khổ muộn phiền thì mình kg nhận ra dc...tôi qua lại thăm ba mẹ anh em của mình nhiều hơn,gọi điện tâm sự,cuối tuần nấu món cả nhà thích cùng nhau ăn uống nói đủ thứ chuyện...tôi chợt nhận ra tôi hiểu mọi người nhiều hơn,cảm thấy thương yêu và thông cảm với những người xquanh mình rất nhiều.Lúc rảnh tôi thường đọc sách,nhâm nhi tách cafe sữa nóng,nghe bản nhạc mà tôi từng rất thích,rồi dọn dẹp nhà cửa,kê lại đồ đạc trong nhà,làm mới kg gian sống.Tôi đi bộ,tập yoga,ngồi thiền,hoặc chăm sóc mấy cây cảnh nho nhỏ trc khoảng sân cũng nho nhỏ(hihihi).Ngày nghỉ,dịp hè hay lễ tết,mấy mẹ con về nhà ngoại chơi hoặc đi Suối Tiên,Vũng Tàu(2 đứa nhỏ cực kỳ thích).Với con cái tôi vừa làm cha,làm mẹ,làm cô giáo và cũng la bạn thân của con,đây là 1 việc làm hết sức quan trọng và đầy khó khăn.Mẹ con cùng nhau trò chuyện,giải quyết những khúc mắc tâm sinh lý,dạy con kỹ năng sống..có nhiều tâm sự khi các con nói ra thật sự tôi bị sốc và bối rối,nhưng tôi luôn xác định rằng tôi sẽ là chỗ dựa tinh thần cho con nên tôi phải bình tĩnh và vững vàng trong tất cả mọi chuyện(ai có con sẽ hiểu dc nỗi khổ của tôi,những ngày con đau ốm,phẫu thuật,những lúc làm thủ tục nhập học cho con,những rắc rối của con ở trường lớp...)
    Tôi vẫn đang độc hành trên con đường của mình,tôi hiểu mình sẽ gặp nhiều chông gai...nhưng cuộc đời vẫn sẽ trôi và tôi kg có ý định bỏ cuộc hay cho phép mình suy nghĩ tiêu cực.Nhìn một chiếc lá rơi,ngắm một nụ hoa sắp nở...tưởng rằng một sự việc đã kết thúc nhưng thực sự mọi thứ đang bắt đầu..Nếu mình cũng kg thương lấy mình thì còn ai có thể thương mình dc nữa?Hãy nghĩ rằng cuộc sống rất đẹp và chúng ta hãy biết trân trọng thương yêu chính bản thân mình.
    • 688 Bài viết

• 356 Được cảm ơn

bạn có tiền không?nếu có tiền đi Shopping thôi( cái này giảm stress tốt lắm)
    bạn có bạn bè không? nếu chưa có thì pm số đt cho tớ thì tớ mời cafe, tớ sống ở HN.
    bạn có bạn trai chưa? nếu chưa có thì tạo một topic mới để mong muốn có bạn trai chia sẻ tình củm..

đời còn nhiều cái dở hơn những gì bạn có. màu của cuộc sống là do mình tạo ra, dù ở bất kể ngưỡng nào thì ta luôn bình tĩnh để giải quyết vấn đề. pm cho tớ nếu bạn cần một người đi nhậu.
    Being single doesn't mean you're weak..it means you're strong enough to wait for what you really deserve...Get over it!!
    • 4,269 Bài viết

• 641 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HoaSim0308 Xem bài viết
    Mình nghĩ nên tham gia hoạt động ngoại khóa như mẹ này nói nè, ngẫm nghĩ về những cảnh đời không may mắn khi tham gia các hoạt động từ thiện, để thấy mình còn may mắn hơn một số người đó bạn ạ ...

Nhiều khi mình cảm thấy chán, vì mình không thấy những điều may mắn mà mình có như sức khỏe, cuộc sống hiện tại đủ ăn đủ mặc, mình chỉ cảm nhận được sự đau buồn trong nghịch cảnh đang gặp, nên thấy bế tắc ... Nên làm cái gì đó, mang lại lợi ích cho cộng đồng cho bản thân, quên khuấy đi nổi buồn là bạn vượt qua tất bạn à ...

Ly hôn chỉ là một trạng thái của hôn nhân, gặp gỡ, kết hôn rồi chia tay ... chỉ vì chưa chấp nhận được khái niệm ly hôn nên bạn còn vật vã thôi ... chứ cứ chấp nhận và tồn tại với nó ... làm những việc có ích choáng hết thời gian là bạn tìm lại được ý nghĩa của cuộc sống bạn ạ ...

Trong mọi trường hợp, sự sống là cái quý giá nhất mà ta có, đến một lần thôi, nên ko nên nghĩ tới cái chết bạn à, sống khó hơn là chết ... nên chọn cách khó hơn mà tiến nha bạn, vì bạn là con người mà ... Chúc bạn tìm lại sự cân bằng

Sợ hãi, chán nản, buồn khổ ... chỉ là một trạng thái, một tâm trạng ... mà những gì thuộc về tâm trạng nó sẽ thay đổi liên tục chứ ko có tồn tại mãi ... chỉ có điều là bạn vượt qua được là bạn sẽ thấy mình trưởng thành hơn ... Mong bạn tìm được nghị lực sống nhé ...

Vài dòng gửi bạn ...
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mumdad; 19/02/2013 vào lúc 03:59 PM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 84 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Chịu khó nghe thuyết pháp (nếu bạn theo đạo Phật), bạn sẽ rất nhẹ nhõm, sáng suốt và vui vẻ. Mình chắc chắn đó.
    Được sống đã là một hạnh phúc
    • 329 Bài viết

• 377 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mathangteo Xem bài viết
    Tôi kg đủ thông minh hay sự trải đời để có kinh nghiệm mà khuyên ai đó,với lại"mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh"nên chuyện của người này sẽ kg phù hợp hoàn cảnh của người kia...mà tôi chỉ muốn tâm sự chút xíu với bạn về cuộc sống hiện tại của mình để bạn lấy đó tham khảo và định hướng cho bước tiếp theo trên con đường mà bạn đang và sẽ đi...
    Tôi đã ly hôn cách đây 4 năm lúc 2 con tôi chỉ mới 9t và 5t.Ngày đó tôi thất nghiệp và 1 mình giành quyền nuôi 2 con nên phải nói tôi vất vả cực khổ như thế nào,hàng đêm thao thức suy nghĩ về cuộc đời và số phận của bản thân mình...về tương lai ngày mai sẽ ra sao?kg phủ nhận 1 điều là lúc đó tôi cũng rất hoang mang lo sợ,cô đơn buồn khổ... rồi những phiền phức xảy ra trong giai đoạn hậu ly hôn mà chắc nhiều người cũng hiểu....Nhưng lúc đó,tôi chỉ biết nghĩ rằng qua bao ngày tháng hôn nhân kg hp phải sống trong đau khổ,quan trọng bây giờ tôi đã dc tự do(đó đã là điều may mắn).tôi bắt đầu quên đi quá khứ như quên đi 1 chuyện gì đó thật buồn ,tôi tự an ủi mình rằng đó chỉ là giấc chiêm bao,một cơn gió thoảng qua trong đời tôi
    Trong quá trình làm việc để lo cho cs của 3 mẹ con,tôi phát hiện ra cs còn nhiều điều thú vị nhưng khi mình đang mãi đau khổ muộn phiền thì mình kg nhận ra dc...tôi qua lại thăm ba mẹ anh em của mình nhiều hơn,gọi điện tâm sự,cuối tuần nấu món cả nhà thích cùng nhau ăn uống nói đủ thứ chuyện...tôi chợt nhận ra tôi hiểu mọi người nhiều hơn,cảm thấy thương yêu và thông cảm với những người xquanh mình rất nhiều.Lúc rảnh tôi thường đọc sách,nhâm nhi tách cafe sữa nóng,nghe bản nhạc mà tôi từng rất thích,rồi dọn dẹp nhà cửa,kê lại đồ đạc trong nhà,làm mới kg gian sống.Tôi đi bộ,tập yoga,ngồi thiền,hoặc chăm sóc mấy cây cảnh nho nhỏ trc khoảng sân cũng nho nhỏ(hihihi).Ngày nghỉ,dịp hè hay lễ tết,mấy mẹ con về nhà ngoại chơi hoặc đi Suối Tiên,Vũng Tàu(2 đứa nhỏ cực kỳ thích).Với con cái tôi vừa làm cha,làm mẹ,làm cô giáo và cũng la bạn thân của con,đây là 1 việc làm hết sức quan trọng và đầy khó khăn.Mẹ con cùng nhau trò chuyện,giải quyết những khúc mắc tâm sinh lý,dạy con kỹ năng sống..có nhiều tâm sự khi các con nói ra thật sự tôi bị sốc và bối rối,nhưng tôi luôn xác định rằng tôi sẽ là chỗ dựa tinh thần cho con nên tôi phải bình tĩnh và vững vàng trong tất cả mọi chuyện(ai có con sẽ hiểu dc nỗi khổ của tôi,những ngày con đau ốm,phẫu thuật,những lúc làm thủ tục nhập học cho con,những rắc rối của con ở trường lớp...)
    Tôi vẫn đang độc hành trên con đường của mình,tôi hiểu mình sẽ gặp nhiều chông gai...nhưng cuộc đời vẫn sẽ trôi và tôi kg có ý định bỏ cuộc hay cho phép mình suy nghĩ tiêu cực.Nhìn một chiếc lá rơi,ngắm một nụ hoa sắp nở...tưởng rằng một sự việc đã kết thúc nhưng thực sự mọi thứ đang bắt đầu..Nếu mình cũng kg thương lấy mình thì còn ai có thể thương mình dc nữa?Hãy nghĩ rằng cuộc s
    ống rất đẹp và chúng ta hãy biết trân trọng thương yêu chính bản thân mình.
    Đọc bài của bạn mình thấy cảm phục bạn vô cùng. Giờ mình vẫn chưa ra tòa nhưng tâm trạng nhẹ hơn nhiều lắm! Mình dành cả thời gian cho công việc và bố mẹ. Cảm ơn bạn rất nhiều. Mình tin, chúng ta rồi sẽ bình minh. Chúc mẹ con bạn luôn vững bước và vui vẻ, may mắn

• 101 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi konmeokon Xem bài viết
    Chịu khó nghe thuyết pháp (nếu bạn theo đạo Phật), bạn sẽ rất nhẹ nhõm, sáng suốt và vui vẻ. Mình chắc chắn đó.
    Những ai đang ngưỡng lo lắng đau khổ cô đơn hoang mang...nếu có điều kiện và thgian thì nên nghe Hòa thượng Thích Từ Thông giảng,đảm bảo sẽ thấy dc niềm vui,kg còn sợ hãi ....
    • 230 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Khi nào buồn chán quá, không nói được với ai, không làm được việc gì thì bạn cứ nhắm mắt lại - ở yên một chỗ và chú tâm vào nghĩ - rồi ngày này sẽ qua, rồi ngày này sẽ qua .... bạn nhé!
    • 3,187 Bài viết

• 2,652 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi coibuon Xem bài viết
    Tôi đang rất cô độc vì tôi đang ở ngưỡng li hôn. Tôi buồn bã, cô độc, không bạn bè, không tình yêu, sống với bố mẹ ruột đã già, không có con,...hãy chỉ giúp tôi, tôi nên làm gì để thoát khỏi buồn chán và vượt qua giai đoạn này? Tôi đã nghĩ đến cái chết nhưng tôi không có quyền làm vậy. Tôi phải làm gì đây?
    Tại vì bây giờ tinh thần bạn k được tốt ,k có tâm trạng thoải mái nên k muốn và k tha thiết làm gì .
    Khi nào bạn có tâm trạng tốt , thoải mái thấy cuộc sống còn nhiều cái mới mẻ chưa khám phá hết .
    Vd đi chợ mua vải may quần áo , kiểu nào độc độc lạ k ai có , đó cũng là cách chọn niềm vui trong cuộc sống .
    Vd đi spa massage mặt , đi gội đầu , đi massage body , đó cũng là cách refresh lại bản thân ,hưởng thụ cuộc sống .
    Vd bạn mua báo thời trang , đọc những câu chuyện đời , những mẫu quần áo đẹp , đó cũng là cách thư giãn .
    Vd bạn nấu món ăn ngon mời bạn bè và gia đình , đó cũng là cách tạo niềm vui trong cuộc sống
    Vd bạn đi du lịch đây đó , gần gần , xa xa cũng là cách nhìn vào cuộc sống quanh ta .
    Vd bạn đi mua sắm , đó cũng là cách bạn hưởng thụ những cái đẹp , những cái mới xung quanh .
    Vd...nhiều vd k thể nào kể hết được .
    Tâm trạng vui , tâm trạng tốt làm gì cũng thấy thoải mái , đừng nhìn cuộc sống 1 cách bi quan như vậy , nhìn cuộc sống 1 cách màu hồng , nhìn cuộc sống nhiều cái mới , bi quan hay k đó là tự mình làm khổ mình , thế có phải buồn k hả bạn ?