• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.61K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 1,074 Bài viết

• 626 Được cảm ơn

Chào cả nhà!
    Em mở topic mong cả nhà mách cho em ăn nói ra làm sao để xin tăng lương vì em cứ thấy ngại ngại khi gặp sếp nói vấn đề này.

Chuyện của em là thế này ạ: em được tuyển vào công ty từ tháng 9, với vị trí nhân viên kinh doanh, phụ trách đầu vào của các dự án công ty. Thử việc 2 tháng nhưng sau 1 tháng sếp đã cho em chấm dứt thử việc và đánh giá cao khả năng của em. Nhưng vì công ty tư nhân, họ thấy mình có khả năng nên muốn tận dụng. Sau đó, sếp cho em "nhúng tay" vào một phần của phòng kỹ thuật. Nói chung, kết quả công việc của em thì quá là OK rồi.
    Nhưng vì mức lương ban đầu đàm phán lúc tuyển dụng là mức lương cho vị trí nhân viên kinh doanh (rất nhàn), giờ nhảy sang làm cả kỹ thuật nữa nên khối lượng công việc nhiều mà lương vẫn vậy. Sếp phó đã nói thẳng với em là nên đàm phán tăng lương em ạ, chứ mình làm như thế chả tội j chịu mức lương như vậy, mình có khả năng thì mình mới đòi hỏi.
    Được sếp phó mách như vậy em cũng như có thêm động lực, nhưng vẫn khôgn biết mở lời thế nào cho hợp lý nhỉ. Em cứ ngại ngại, mong các bố các mẹ có kinh nghiệm cũng như "khéo ăn khéo nói" chỉ bảo em, em vốn là một đứa trực tính nên khoản ăn nói cũng hạn chế.
    Cám ơn cả nhà.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• TMP
    • 7 năm
    • 521 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Mình chỉ deal lương sau mỗi đợt ký hợp đồng mới, hoặc như bạn thay đổi công việc thì deal lại cũng hơp lý mà. Nhưng giữ chắc tâm lý là em cho giá lao động như thế và không được thì em cũng vui lòng ... dời gót ạh!:Smiling:
    Ở cty cũ là cty CP nhà nước nên đòi hỏi tăng lương cũng chẳng phải dễ dàng gì. Sếp chỉ có thể du di đề xuất cho mình 1 vài thứ phụ cấp nhỏ lẻ, hồi đó sếp mình còn cho mình 1 việc partime ngon lành bên ngoài nữa, nếu như còn muốn mình ở lại. Còn ở cty mới là cty nước ngoài, tuỳ tình hình mà mình xin tăng 15-20% lương mỗi năm, mình bảo trong đó hết khoảng 10% là trượt giá, lạm phát tiền đồng rồi, tính ra thì có tăng mấy đâu. Sếp mà cò kè 15% thui là mình quất tiếp điều khoản 24 ngày phép năm luôn, để đi chơi cho sướng!:Laughing:
    Bạn được bác phó gợi ý rùi mà lo gì, tấn công thui. Thương lượng cơ mà, nhũn nhặn mà quyết đoán vào 'Em nghĩ là: abcd ...' Mình càng mạch lạc rõ ràng trong chuyện tiền bạc thì khi giao việc sếp mới yên tâm là mình đủ khả năng đối phó với bên ngoài chứ! good luck!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 511 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Vào nhà nước mà làm cho sướng, tằng tằng 3 năm lên 1 bậc, chả phải đau đầu nghĩ cáh đàm phán cho mệt
    • 2,887 Bài viết

• 5,829 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tocdaixd Xem bài viết
    Chào cả nhà!
    Em mở topic mong cả nhà mách cho em ăn nói ra làm sao để xin tăng lương vì em cứ thấy ngại ngại khi gặp sếp nói vấn đề này.

Chuyện của em là thế này ạ: em được tuyển vào công ty từ tháng 9, với vị trí nhân viên kinh doanh, phụ trách đầu vào của các dự án công ty. Thử việc 2 tháng nhưng sau 1 tháng sếp đã cho em chấm dứt thử việc và đánh giá cao khả năng của em. Nhưng vì công ty tư nhân, họ thấy mình có khả năng nên muốn tận dụng. Sau đó, sếp cho em "nhúng tay" vào một phần của phòng kỹ thuật. Nói chung, kết quả công việc của em thì quá là OK rồi.
    Nhưng vì mức lương ban đầu đàm phán lúc tuyển dụng là mức lương cho vị trí nhân viên kinh doanh (rất nhàn), giờ nhảy sang làm cả kỹ thuật nữa nên khối lượng công việc nhiều mà lương vẫn vậy. Sếp phó đã nói thẳng với em là nên đàm phán tăng lương em ạ, chứ mình làm như thế chả tội j chịu mức lương như vậy, mình có khả năng thì mình mới đòi hỏi.
    Được sếp phó mách như vậy em cũng như có thêm động lực, nhưng vẫn khôgn biết mở lời thế nào cho hợp lý nhỉ. Em cứ ngại ngại, mong các bố các mẹ có kinh nghiệm cũng như "khéo ăn khéo nói" chỉ bảo em, em vốn là một đứa trực tính nên khoản ăn nói cũng hạn chế.
    Cám ơn cả nhà.
    Tùy theo cái tính cách của sếp để bạn có thể có phương pháp trao đổi thích hợp. Mình từng tư vấn cho nhiều đứa bạn mình cách viết thư email
    Trong đó bạn nói rõ về :
    1. năng lực của bản thân
    2. Trách nhiệm bạn đang gánh vác
    3. Cống hiến đã đạt được (thành quả)
    4. Những khó khăn (nếu có)
    5. Mong muốn của bạn về lương và các vấn đề khác như quy trình làm việc, ....
    Chúc bạn thành công.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,074 Bài viết

• 626 Được cảm ơn

Thế theo mẹ Moon thì em viết email có được không? Viết Email là em thấy đỡ ngại nhất, nhưng lại ngại cái khác (sợ ko trang trọng = nói trực tiếp)
    • 1,994 Bài viết

• 1,222 Được cảm ơn

Trước khi đàm phán thì bạn cũng nên suy nghĩ cho kỹ, về vị trí của bạn, tầm quan trọng, thành quả bạn đạt được, bạn làm được bao lâu. Nếu thấy OK thì cứ mạnh dạn đề nghị, trong đó bạn nên nói về những gì mình đã làm được, và bạn muốn làm việc lâu dài với cty nên mới đề nghị như thế vì bạn có thể tìm được việc khác với lương cao hơn.

Nhưng đó cũng là con dao 2 lưỡi đó bạn àh! Dù gì thì sếp bạn cũng sẽ đưa bạn vào danh sách.....! Nên suy nghĩ kỹ...

Mình cũng đã từng nhiều lần deal lương (đều thành công), bạn có thể gửi mail, nếu sếp lơ luôn thì hãy nói chuyện trực tiếp....
    BiBin: :Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:
    NB: 3kg8, 52cm 1M: 4kg9, 57cm 2M: 6kg4, 65cm 3M: 7kg5, 67cm 4M: 8kg3, 67cm
    5M: 8kg7, 70cm, 2 răng
    6M: 9kg3, 75cm, 1 răng 6M5D: 2 cái răng
    7M: 9kg7, 75cm + ..., 1 răng 7M10D: 1 răng
    8M: 10kg3, 80cm 8M7D: 1 răng
    9M: 10kg510M: 10kg5, ??cm
    11M: 11kg11M20D: 1 răng hàm
    12M: 11.3kg12M7D: 1 răng hàm, 2 răng nanh dưới
    13M: 12.5kg, 1 răng nanh trên
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)