CHUYỆN ĐỜI - KINH NGHIỆM SỐNG

Đã đến lúc phục hồi phong tục đốt pháo ngày tết

Đến trả lời mới nhất
  • 26 Lượt chia sẻ
  • 6.2K Lượt đọc
  • 50 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 4/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 6
    • 3,371 Bài viết

• 1,645 Được cảm ơn

Mình nghĩ nên phục hồi trong 1 số dịp lớn thôi và k nên phổ biến khắp nơi.

• 1,825 Bài viết

• 3,876 Được cảm ơn

Mình ủng hộ việc cấm đốt pháo vì nó nguy hiểm, ầm ỹ, gây rác, ô nhiễm môi trường.

Ngoài ra còn có 1 lý do nữa: nếu thuốc pháo đc bán tràn làn như ngày xưa, e rằng sẽ có thêm nhiều vụ nổ gây chết người do vô tình, hoặc trả thù nhau.

• 3,618 Bài viết

• 3,488 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tkt9 Xem bài viết
    Khi nào sự việc xảy ra với người nhà nhà bạn, lúc đó mẹ Nhím thấy điều này rất có lý.

Còn cái kẻ ngồi xe 4 bánh, trên tiền, đã nói nhiều mà vẫn cứ nhơn nhơn như nước đổ lá khoai, chỉ muốn theo mong muốn của riêng mình, nói thế là còn nhẹ đó.
    Tớ mà là bạn thì tớ ko cố nói thêm cái cm này đâu.Thật ấu trĩ!
    Bạn thấy tớ ủng hộ hay cổ vũ cho pháo quay trở lại với cs à mà nếu thì như dở hơi thế?
    Hậu quả của pháo đã quá rõ rồi,ai ai cũng thấy và tớ cũng ko ủng hộ cách cm của nick banvn nhưng cái cách bạn trù ẻo vợ chồng con cái nhà ngta thì tớ thấy bạn thật ác ngôn và ác ý,biết đâu vợ/chồng và con banvn kịch liệt phản đối pháo thì bạn trù ẻo họ thế có ác ko?
    Banvn muốn pháo trở lại cũng còn tìm đc tí lí do cảm thông là hoài niệm ,chứ bạn trù ẻo ngta tớ chả tìm đc tí lí do nào để cảm thông
    Xin hãy giúp đỡ các bệnh nhân viện bỏng quốc gia
    http://www.webtretho.com/forum/f479/...6/index97.html
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,074 Bài viết

• 3,977 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Vietnamnet
    Trong 4 ngày Tết, mỗi ngày xảy ra 42 vụ tai nạn, làm 34 người chết. Tổng số người chết trong cả 4 ngày là 137 người, theo Cục Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt...
    Bài gốc ở đây

Tối nay xem VTV chương trình thời sự có phóng sự, thì đến sáng nay, mùng 5 Tết đã có mội trăm sáu mấy người chết vì TNGT. Nhân xem phóng sự quay ở BV Việt Đức, bà xã mình là bác sỹ kể, hồi trước chưa cấm pháo, một đợt Tết số lượng tai nạn vì pháo vào Việt Đức đông gấp nhiều lần TNGT bây giờ. Mà hồi đó, người bị ngã vì pháo toàn đi xe đạp chứ không có phải là đi xe máy như bây giờ đấy nhé!

Thử tưởng tượng như hiện nay, xe máy nườm nượp như mắc cửi, cộng thêm thanh thiếu niên càn quấy, đạo đức xã hội xuống cấp cộng với nạn đốt pháo một cách thái quá không kiểm soát được thì hậu quả nghiêm trọng đến như thế nào?
    Vì điều kiện thời gian không cho phép nên Robert.De.Niro dù vẫn tiếp tục viết bài post lên Webtretho nhưng sẽ không theo dõi được bình luận và các trao đổi, mong các bố mẹ lượng thứ. Mọi trao đổi xin gặp nhau ở Facebook:

<http://www.facebook.com/deniro.robert.129>

Hoặc bài cũng được post ở Blog của "Người lang thang cuối cùng". Trân trọng!

• 664 Bài viết

• 885 Được cảm ơn

Mình cũng thèm nghe được mùi pháo tết nhưng nếu nhà nước lại không cấm đốt pháo thì sợ nhiều hơn.Năm mình học lớp 7 một người bạn học của mình bị mù 1 con mắt do người chị cầm pháo quăng vào người em đùa chơi, bạn đó không kịp né nên bị vỡ nhãn cầu phải đeo mắt gia suốt đời. Một nhóc trong xóm bị tét tay do tưởng pháo đại không nổ nên chụp lấy, nhóc đó bị máu không đông dù chích nhiều thuốc cầm nhưng máu vẫn không ngừng chảy nên suýt chết.
    Hồi nhỏ mình nhớ NN có quy định mỗi chỉ đốt 1 phong pháo Chiến Thắng thôi nhưng con gà tức nhau tiếng gáy nên ai cũng cố đốt thật nhiều,có nhà chỉ đốt 1 phong nhưng chơi tới 5m từ trên lầu thả xuống nghe mới đã tai....Mỗi năm cứ đến giao thừa là mình dắt con trai đi tị nạn ở nhà ngoại vì VC mình ở chung cư chịu không nổi tiếng pháo và mùi khói nghẹt thở.
    Tết đúng là thiếu pháo cảm thấy cũng buồn buồn nhưng an toàn là trên hết.Không khí ngày tết thiếu cũng là do bây giờ cái gì cũng đi mua cả, đâu còn mấy nồi bánh chưng, bánh tét cả xóm hầu như nhà nào cũng có, rồi cảnh làm dưa hành, củ kiệu nữa. Nhớ hoài mình còn nhỏ, chạy lăng xăng giúp nhà này , nhà kia lột hành, lột kiệu chảy nước mắt nước mũi mà vẫn ham.Tối 27 là đám nhóc được giao nhiệm vụ canh nồi bánh,1 -2 giờ sáng rủ nhau đi chợ hoa Nguyễn Huệ hái trộm tắc về ăn. Mình ở lại canh nồi bánh và sáng ra thì thấy đang nằm ở trên giường, cũng may bếp không bị tắt do người lớn đi kiểm tra phát hiện ra mình nằm chèo queo từ lúc nào rồi.

• 856 Bài viết

• 2,665 Được cảm ơn

Ngày xưa, mình hãi hùng nhất là đêm 30, mạnh nhà nào nhà nấy treo phong pháo đại dài từ tầng 2 xuống, đốt cả nửa tiếng chưa hết. Pháo hết thì để lại làn khói khét lẹt nồng nặc, em mình năm ấy mới sinh, không chịu nổi, ba má phải chạy xe chở ra ngoại thành, đợi hết đêm 30, xong đợt "pháo kích" mới dám ẵm em về, thương ơi là thương. Sáng ra thì có cái thú là xác pháo rợp chân, đi mà như mơ. Nói chung, pháo ngày xưa thú vị vì người ta đốt nho nhã, thoảng trong gió có mùi pháo, văng vẳng xa tiếng pháo nhẹ nhàng, thế mới thú. Chứ đến thời mình, người ta đốt như đang chiến tranh, mất đi cái hay cái đẹp. Mình thấy dẹp là đúng rồi, bản thân mình từng bị đám choai choai ném pháo vào người, cháy mất áo, sợ té xe trầy trụa tùm lum. Đón giao thừa trong cái thinh lặng cũng có cái thú vị riêng, tràn ngập không khí thiêng liêng trong buổi giao hòa. Trong đêm giao thừa yên ả, cả xóm nhà mình đốt đèn thiêng, ánh nến lung linh làm cả đêm trừ tịch lộng lẫy. Khấn vái xong, cả nhà vào ăn giao thừa, mấy em nhỏ thích rộn rã thì chạy đi xem pháo bông. Mình thấy thế là vui vẻ rồi!

• 1,510 Bài viết

• 4,294 Được cảm ơn

Hồi đó nghe cấm đốt pháo nhà mình mừng lắm. Trước đó thì nhà ngoại mình cũng không đốt pháo vì nhiều lý do lắm: 1) nhà nghèo, không đủ ăn nữa lấy đâu tiền mua pháo 2) ông ngoại bệnh liệt giường, cần yên tĩnh 3) ghét pháo vì có lần dì mình đi làm về bị ném pháo làm phỏng 1 mảng trên lưng. Tội nghiệp đêm giao thừa, bọn mình phải nhét cho ông ngoại 2 cục gòn to mà vẫn không làm ông hết giật mình.
    Đến khi chị họ mình lấy anh rể thì nhà ngoại lại "bị" đốt pháo. Vì anh rể có tính háo thắng, thấy hàng xóm có dây pháo dài thì nhà mình phải dài hơn. Quả pháo đại của nhà người ta to bằng bắp tay thì của nhà mình phải to bằng bắp chân... Vì ổng tự mua tự đốt bằng tiền của ổng nên dù bà ngoại có nói thế nào đi nữa ông ta cũng bỏ ngoài tai. Lúc đó mình còn nhỏ mà gây luôn với ông ấy, làm chị họ mình giận. Nhớ lại tự nhiên thấy bực. Cho nên bây giờ mà cho đốt pháo lại, mình sẽ tham gia biểu tình phản đối ngay lập tức.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi orchid81; 28/01/2012 vào lúc 02:32 PM.

• PWP
    • 3 năm
    • 796 Bài viết

• 467 Được cảm ơn

Tớ phản đối vụ này, Nguy hiểm kinh người và lo cho Lũ trẻ con vì chúng chưa hiểu và chưa biết tự bảo vệ bản thân!
    PLANT & WOOD PROCESSING

PLYWOOD

• 265 Bài viết

• 401 Được cảm ơn

ủng hộ việc đốt pháo , nhà nào gây ra tai nạn thì phạt nặng hơn

• 2,537 Bài viết

• 3,868 Được cảm ơn

Mặc dù cấm đốt pháo thế mà ở địa phương nơi tôi sống pháo vẫn đốt ầm ầm có ai bị phạt đâu ? Cưới đốt , mừng thọ :đốt, đêm giao thừa cả làng ầm ầm tiếng pháo đốt , pháo nổ pháo hoa chẳng thiếu thứ nào , mới đêm 23 đã có khoảng vài chục hộ đốt pháo nố , vài chục quả pháo hoa được bắn lên trời !
    nhà tôi gần đường thỉnh thoảng lại được nhận một quả pháo bay vào giữa nhà nổ cái đoàng làm giật cả mình .
    Mỗi bánh pháo mấy trăm ngàn , mỗi quả pháo hoa mấy chục ngàn , tính sơ sơ sau mấy ngày Tết thì dân làng tôi cũng tiêu tốn vài chục triệu đồng cho cái vụ đốt pháo , ấy vậy mà đi quyên góp tiền giúp người nghèo trong làng có tết sao mà khó khăn quá , đi thu tiền rác thải cũng không thu được vì họ chỉ ở nhà có mấy ngày còn xong tết rồi thì họ lại đi làm mất rồi ,thành ra rác họ xả ra chỉ những người ở nhaf như chúng tôi là khổ thôi .... chán

Cuộc đòi sống đáng bao lâu ?
    Mà sao ta cứ phải u sầu
    Thế nên từ nay quên đi nhé
    Rũ bỏ buồn đau ngẩng cao đầu !
    Ăn no ngủ kỹ chơi cho thoả
    Để khi nhắm mắt tiếc chi đâu !

• Trang 4/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4