CHUYỆN ĐỜI - KINH NGHIỆM SỐNG

Đã đến lúc phục hồi phong tục đốt pháo ngày tết

Đến trả lời mới nhất
  • 26 Lượt chia sẻ
  • 6.34K Lượt đọc
  • 50 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
    • 1,841 Bài viết

• 3,956 Được cảm ơn

Mình sợ tiếng pháo lắm, nổ ầm ầm như bom đạn vậy, lại còn nguy hiểm nữa. Thay bằng pháo hoa do NN bắn là đc rồi, đừng thấy TQ bỏ lệnh cấm đốt pháo thì mình cũng lại manh động bỏ theo.
    • 1,074 Bài viết

• 3,987 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi healthywealthy Xem bài viết
    Mình sợ tiếng pháo lắm, nổ ầm ầm như bom đạn vậy, lại còn nguy hiểm nữa. Thay bằng pháo hoa do NN bắn là đc rồi, đừng thấy TQ bỏ lệnh cấm đốt pháo thì mình cũng lại manh động bỏ theo.
    Trung Quốc họ bỏ lệnh cấm là cũng tùy thành phố thôi, có thành phố vẫn cấm, đó là 1. Tiếp nữa, họ làm rất chặt chuyện quản lý sản xuất pháo, nên những hệ lụy không tốt của việc đốt pháo là không quá căng thẳng.

Chính quyền mình có quản lý được thế đâu mà mở cửa. Cái gì các chú không quản lý được thì cứ cấm, tôi ủng hộ!
    Vì điều kiện thời gian không cho phép nên Robert.De.Niro dù vẫn tiếp tục viết bài post lên Webtretho nhưng sẽ không theo dõi được bình luận và các trao đổi, mong các bố mẹ lượng thứ. Mọi trao đổi xin gặp nhau ở Facebook:

<http://www.facebook.com/deniro.robert.129>

Hoặc bài cũng được post ở Blog của "Người lang thang cuối cùng". Trân trọng!
    • 639 Bài viết

• 4,468 Được cảm ơn

Khi lệnh cấm đốt pháo ở VN ra đời, tôi là người rất mừng, vì chính cá nhân tôi năm nào tết khi còn học cấp 3 ở VN cũng bị ném pháo, có lần bị ù tai cháy cả tóc, choáng đên cả nửa tiếng, may mà không bỏng mặt, đến nỗi khi trẻ con nó để cái ông bơ dọa mà tôi đi qua súyt ngã vì sợ. Nhwng năm đó tin tai nạn pháo nghe nhan nhản dù chả có net, bạn học cùng lớp tôi cụt cả tay vì nghich làm pháo, hay như lũ hàng xóm nhà tôi đi Bình Đà mua pháp về bị nổ cháy cả bếp, có xe khách cháy chết cả chục người vi chuyển pháo trên xe. Bây giờ khi sang đây bọn trẻ con tây nó đốt pháp khi lễ hội cũng giật mình thảng thốt dù bụng bảo dạ chả ai nó ném vào mình.

Nước tôi sống pháo không bị cấm, nhưng trẻ con đốt pháp dịp lễ không bao giờ ném pháo vào người, chúng không đốt dọa người khác như ở VN để cười khả ố với nhau, vì chúng có ý thức, còn người dân Việt Nam nói đến ý thức hãy nhìn dân Hà nội đi xe thì biết, ý thức giao thông của người có học thành thị mà thế, ý thức của người chơi pháo không hiểu sẽ thế nào.

Nói như một bạn gì nói ở trên VN giờ đã lắm mối lo, ăn sợ ngộ độc ra đường sợ tai nạn.... có mấy ngày tết HN sạch, vắng nay lại có pháo không lẽ bỏ cấm pháo thì dân sợ cả mấy ngày tết không dám ra đường.

Tôi đọc và cũng không hiểu có phải bạn gì đó sinh ra ở nông thôn, chưa bao giờ biết ở HN người ta ném pháo vào người thế nào, bạn không có bất kỳ người quen, hay nghe tin tai nạn pháo trong những năm đó? Hay bạn ý hoài niệm cái tết quê quá đến nỗi quên hết chỉ thấy mặt đẹp của pháo, còn cái mặt ghê rợn chả còn nhớ. Tôi cũng không hiểu phông văn hóa của bạn thế nào dù biết văn phong bạn viết biết là học đại học, nhưng sao bạn trọc phú đến mức nghĩ là bạn khoe đi ô tô còn chả lo cái thằng nó đi hai bánh bị ném pháo mà đa số dân Vn vẫn đi hai bánh bạn biết không? không lẽ văn hóa chung của bạn nó cách xa trình độ học vấn của bạn đến thế sao?

Đời có nhiều cái để hưởng thụ, hưởng thụ một cái mà nguy hiểm đến cộng đồng nhiều hơn là sung sướng thì một là không cón gì để chơi nữa hóa rồ muốn cảm giác manh, hoặc là chả có chút hiểu biết nào cổ vũ cái mà ai cũng cho là có hại, tôi cũng thấy mấy mẹ ném đá chủ topic chả có gì là nặng lời, bởi lẽ nếu đa số dân hay đây tớ của dân mà nghĩ như con người này thì chỉ vì cái ý thích tức thời ích kỷ của cá nhân họ mà đẩy người khác, nhiều người khác đến hoạn nạn thì nói nhưng câu như trên chả có gì nặng nề.

Ai đó nói nên tôn trọng topic, nhưng nói thật nhé một tô píc xây ra để phổ biến một văn hóa có hại thì chả lẽ cũng cần được tôn trọng? Nếu là người biết suy nghĩ thì nên tôn trọng có chọn lọc, còn cái không cần mà tôn trọng thì một là ngu hai là ác bạn ạ.

Đây tặng cho chủ tốp bài báo mới này nhé, đọc chút cho nó mở rộng tầm mắt, cho cái tâm nó đừng quá ác cho dù không cố ý, chưa bỏ lệnh cấm mà còn thế, bỏ rồi chắc các bác sỹ thêm nhiều ca khác vì pháo. Không lẽ bỏ lệnh cấm pháp thì thêm một khoa chỉnh hình chấn thương vì pháo ra đời trong các viện????

http://dantri.com.vn/c20/s20-560747/...t-phao-lau.htm

Hỏng mắt vì xem đốt pháo lậu
    (Dân trí) - Trong dịp Tết nguyên đán, bệnh viện Mắt TƯ (Hà Nội) tiếp nhận điều trị 12 ca chấn thương mắt do pháo, 3 trường hợp đã mất thị lực hoàn toàn. Trên toàn quốc ghi nhận 35 ca tai nạn do pháo nổ.

BS Cương kiểm tra thị lực cho bệnh nhân bị chấn thương mắt do pháo nổ. Ảnh: Hà Phương

Bác sĩ Hoàng Cương, Phó trưởng phòng Quản lý khoa học đào tạo, Bệnh viện Mắt TƯ cho biết, hầu hết bệnh nhân này nhập viện trong tình trạng rách giác mạc, đục vỡ thủy tinh, chảy máu nhãn cầu… Nhiều trường hợp phải phẫu thuật bỏ một mắt do nội nhãn bị găm nhiều mảnh dị vật và lồi ra ngoài hốc mắt. Trong đó, 2 trường hợp vẫn đang phải nằm viện điều trị.

Cụ thể, bệnh nhân P.V.Kha (27 tuổi ở Lục Ngạn, Bắc Giang) được chuyển từ bệnh viện huyện lên vào ngày 29 Tết. Theo lời người nhà nạn nhân, trong ngày hôm đó, bệnh nhân xem đám thanh niên làng đốt pháo lậu và bị pháo bắn vào mắt. BS Cương cho biết, chấn thương của bệnh nhân Kha rất nặng nề (rách giác mạc, đục vỡ thuỷ tinh, mắt phải lõm xuống), chắc chắn sẽ phải tính đến việc ghép giác mạc, thay thủy tinh thể.

Bệnh nhân thứ hai cũng là một nam thanh niên 32 tuổi (ở Ninh Bình) bị bỏng mắt phải (lòng đen bị cháy xém) do đứng xem pháo vào mùng 4 Tết khiến thị lực của bệnh nhân gần như mất hoàn toàn.
    Theo BS Cương, năm nào viện Mắt TƯ cũng phải tiếp nhận những trường hợp chấn thương mắt do pháo lậu này. Các chấn thương do pháo đều rất nặng nề, khó hồi phục thị lực.

Theo thông kê của Bộ Y tế, trong 6 ngày Tết vừa qua cả nước ghi nhận 35 ca tai nạn do pháo nổ và may mắn không ca nào tử vong.
    Hồng Hải
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hn70486; 31/01/2012 vào lúc 04:49 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,074 Bài viết

• 3,987 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi banvn Xem bài viết
    Em đi xe 4 bánh rồi bác ơi. Chắc các bác ở thành phố cả nhỉ, các bác thử nghĩ cái cảm giác người nhà quê đón tết thiếu tiếng pháo chưa rồi hãy nói .
    À, thì ra người ở quê mới trèo lên bốn bánh. Chắc mình đi hai bánh thì bị khinh lắm đây.

Trích dẫn Nguyên văn bởi banvn Xem bài viết
    Ở thành phố em hủng hộ cấm đốt pháo còn ở quê thì nên được đốt pháo chỉ giao thừa , còn lại các ngày khác cấm hết .
    ...nhưng lại tính chuyện về quê cấm đoán - lại có cái tư tưởng chỗ cấm chỗ không thế này nữa, đáng nhẽ ra cấm ở thành phố còn đốt thả cửa ở quê chứ!

Nên cấm mấy ông bà ở quê ra thành phố làm tắc hết cả đường. Có học luật giao thông bao giờ đâu. Xin lỗi những bà con ở quê nhưng vẫn có văn hóa. Em ám chỉ bọn trọc phú đang xâm lược thành phố của em bây giờ.

Quê em Bình Đà đây, em ủng hộ cấm pháo lâu rồi. Năm nào chẳng vài người chết, có năm dính vụ nổ chết cả nhà.
    Vì điều kiện thời gian không cho phép nên Robert.De.Niro dù vẫn tiếp tục viết bài post lên Webtretho nhưng sẽ không theo dõi được bình luận và các trao đổi, mong các bố mẹ lượng thứ. Mọi trao đổi xin gặp nhau ở Facebook:

<http://www.facebook.com/deniro.robert.129>

Hoặc bài cũng được post ở Blog của "Người lang thang cuối cùng". Trân trọng!
    • 94 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Nhớ pháo không: CÓ.
    Có nên cho phép đốt pháo lại: KHÔNG.
    Hãy để nó mãi là hoài niệm, thế hệ con cháu sau này chắc sẽ không còn nhắc nữa.
    • 88 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

• 21 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Tất nhiên nhà nước sẽ không bao giờ cho nhân dân tái đốt pháo được
    • 445 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Em cũng nhớ tiếng Pháo, nhưng cũng nhớ lại cả những lần đi trên đường bị bọn trẻ nghịch ngợm ném pháo vào người mà hãi hùng, nên thôi thương nhớ thì cũng để trong lòng, nếu biểu quyết em vẫn bỏ phiếu chống đốt pháo
    Đời người là một chuyến đi, và chuyến đi ấy vui vẻ hay buồn chán là tùy thuộc vào bạn và người bạn đồng hành !
    • 124 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

pháo nguy hiểm thì cũng có hằng hà thứ khác nguy hiểm. nước vn được cái là cứ quản k được là cấm. cấm càng nhiều càng nói lên sự yếu kém trong quản lý nói chung và cấm pháo thì ngoài cái yếu kém trong quản lý còn tố cáo sự vô văn hóa của những kẻ làm xấu nước vn như đốt pháo quăng vào người khác chẳng hạn. bên cạnh đó cấm pháo còn liên quan đến chính trị, k tiện nói ra nên cứ gọi chung chung là cấm thôi.
    Cuộc đời đó, có bao lâu mà hững hờ.....
    • 21 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Cá nhân mình thì hoàn toàn ủng hộ nếu Tết lại được đốt pháo như ngày xưa. Hồi còn học cấp 2 mình quấn pháo hơi bị siêu đẳng, năm nào cũng làm hơn chục bánh cho cả nhà mình và nhà 2 ông bác luôn. Sáng mồng còn 2 vác nguyên 1 bánh pháo đùng ra sân kho của làng thi với lũ bạn xem pháo thằng nào nổ đanh hơn. Cảm giác ngửi mùi khói pháo quyện cùng hương trầm thơm ngày Tết trong cái rét của đồng bằng bắc Bộ sao mà nó ... Tết đến thế chứ Giờ bỏ lệnh cấm pháo chắc mình lại lọ mọ quấn pháo cho mà xem.
    Bạc hết cả lông đầu vì chuyện vợ con ...
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Sự kiện hot Vinpearl Games Royal City - Thêm yêu con mỗi ngày

GIÁO DỤC SỚM là một bước ĐỘT PHÁ của khoa học giáo dục hiện đại, tập trung vào giai đoạn vàng từ 0...

• Khi ở 1 mình các bạn thường làm việc gì ạ

Tình hình là e chưa có việc làm ổn định, chỉ làm thêm thui, khá nhiều thời gian rảnh, vừa chia tay...

• Đã đến lúc hủy bỏ lệnh cấm đốt pháo

Thịt mỡ dưa hành ,câu đối đỏ. Tiếng pháo giao thừa râm ran gợi lên trong tâm hồn một niềm hân hoan và niềm vui phơi phới , là cảm hứng cho những ước muốn tốt đẹp trong năm mới. Tết ở VN không còn Pháo nữa, mọi chuyện cứ lặng thầm diễn ra bình thường quá. Tết bây giờ tính văn hoá dân gian cổ truyền...

• Nghề cắt tóc – việc nhẹ lương cao

Nghề cắt tóc nay đã trở thành trào lưu học nghề của không ít bạn trẻ . Vốn lớn thì mở tiệm ở trung...

• Đã đến lúc ly hôn chưa ?

Em hỏi dùm bà chị e nhé 1. Buồn giận người yêu, đi học tối, gặp chàng, tốt nghiệp 12/12, đi nghĩa vụ, đi bán hàng bên Campuchia về mẹ cho tiền đi học, kg xe, kg tình phí, chưa từng bếit nấu cơm, chưa từng rửa 1 cái chén,định wen cho khây khỏa) 2. 7 tháng sau phát hiện có thai 2.5 tháng sau 1...

• 2,095 Bài viết

• 812 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giaitan3x Xem bài viết
    Cá nhân mình thì hoàn toàn ủng hộ nếu Tết lại được đốt pháo như ngày xưa. Hồi còn học cấp 2 mình quấn pháo hơi bị siêu đẳng, năm nào cũng làm hơn chục bánh cho cả nhà mình và nhà 2 ông bác luôn. Sáng mồng còn 2 vác nguyên 1 bánh pháo đùng ra sân kho của làng thi với lũ bạn xem pháo thằng nào nổ đanh hơn. Cảm giác ngửi mùi khói pháo quyện cùng hương trầm thơm ngày Tết trong cái rét của đồng bằng bắc Bộ sao mà nó ... Tết đến thế chứ Giờ bỏ lệnh cấm pháo chắc mình lại lọ mọ quấn pháo cho mà xem.
    Hồi xưa mình cũng chuyên đi xin giấy về cho ông anh hàng xóm quấn pháo, và mình cũng tận mắt chứng kiến ông ấy bị nát tay về pháo thế nào. Thật kinh khủng.
    Vì thế, CP cấm đốt pháo là mình rất ủng hộ.
    Ta cứ trách cuộc đời hay méo mó
    Sao ta không tròn ngay tự trong tâm?
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3