CHUYỆN ĐỜI - KINH NGHIỆM SỐNG

Cúng chúng sinh ngày rằm tháng Bảy

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 37.5K Lượt đọc
  • 58 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 1,695 Bài viết

• 2,633 Được cảm ơn

Ngày lễ xá tội vong nhân đang đến gần rồi. Các bác có ý kiến sao về việc cũng chúng sinh trong ngày này?
    Có người bảo: nên cúng,
    người thì bảo: ko nên - vì mời về thì dễ, mời đi thì khó, các vong sẽ quấy nhiễu.
    Còn nhà các bác thì sao?
    :Rose: Bàn tay tặng đóa hồng bao giờ cũng còn phảng phất mùi thơm:Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Câu truyện này có thật 100% mọi người cảnh giác nhé

"10h40 con gái tự đi xe đạp điện về nhà. Đến toà nhà Lotte đang xây trên đường Liễu Giai, con gái...

• Tâm sự một người mẹ có con nghiện game...

Đây là lá thư một phật tử, cũng là một người mẹ đã trung tuổi, nhờ tôi đăng bài với các mẹ Cô có...

• Văn khấn chúng sinh - Ngày Rằm tháng Bảy

Văn khấn chúng sinh - Ngày Rằm tháng Bảy Ngày rằm xá tội vong nhân hải hà. Bày lễ và cúng ngoài trời Còn mấy ngày nữa đến Rằm tháng 7. em thấy có nhiều mẹ mới lập gia đình hầu hết đều khấn hok đc hay (giống em) nên em giới thiệu với các mẹ bài khấn em mới đọc được để các mẹ tham khảo. Nam mô...

• Nét đẹp Á Đông đã tỏa sáng nhờ biết cách trang điểm

Cám ơn BTC cuộc thi, mình rất tâm đắc câu này ” không có người phụ nữ xấu, chỉ có người phụ nữ...

• Văn khấn chúng sinh - Ngày Rằm tháng Bảy

Văn khấn chúng sinh - Ngày Rằm tháng Bảy Ngày rằm xá tội vong nhân hải hà. Bày lễ và cúng ngoài trời Còn mấy ngày nữa đến Rằm tháng 7. em thấy có nhiều mẹ mới lập gia đình hầu hết đều khấn hok đc hay (giống em) nên em giới thiệu với các mẹ bài khấn em mới đọc được để các mẹ tham khảo. Nam mô...

• 342 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Mình cúng họ thì họ ăn uống xong rồi họ đi, ai lại quấy nhiễu nữa làm gì, họ cũng như mình thôi
    Mai anh đi, rồi tay gầy nào vẫy!
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các bác ơi, em cũng nghĩ là nên cúng, nhưng ko biết làm ntn cho đúng, em mới ra ở riêng nên dốt mấy vụ này lắm. Bác nào có kinh nghiệm làm thế nào đúng kiểu mà ko quá cầu kỳ để những người đi làm như bọn mình vẫn thực hiện đc ý ạ. Em nghe nói phải cúng trước từ 14 hoặc muộn nhất là trước 12h trưa ngày 15, thế em làm tối 14 chắc là ok các bác nhỉ? Các bác tư vấn giúp em vụ này với nhé. Em cảm ơn nhiều ạ!
    :Laughing: :mad: :LoveStruc: :rolleyes:
    :Rose: Tất cả vì tương lai con em chúng ta!!!:Rose: :LoveStruc: :Rose:
    • 705 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

theo mình được nghe nhiều ng nói về chuyện cúng chúng sinh thì mọi người nên đi chùa ngày này, ở chùa nào các sư cũng cúng chúng sinh rất đầy đủ, mình ra chùa lễ hoặc cùng nhà chùa cúng chúng sinh ở đây, vừa phải đạo lại vừa yên tâm, ko lo bị các vong quấy rầy, ở nhà thì mình thắp hương hoa quả bình thường, nếu có thì mua quần áo cúng cho ng thân thôi, cúng cả gao và muối nữa
    • 1,695 Bài viết

• 2,633 Được cảm ơn

Mình quen một bác rất am hiểu về Phật pháp, bác ấy cũng bảo ra chùa góp tiền giọt dầu với nhà chùa mà cúng cho nó lành, còn nếu muốn cũng ở nhà thì phải mời người biết cúng (thầy hoặc sư). Bác ấy cũng nói: mời đến thì dễ, mời đi thì khó. Và nhất là nếu mình ko biết cách chắc gì mình đã mời được. Nói tóm lại: quan điểm của bác ây là: ra chùa.
    @ cu Tit: mọi người khuyên nên cũng từ 10 đến 14 âm lịch, chỉ cúng đồ chay, hoa quả, tiền giấy, cháo loãng, bỏng, ... ko cũng đồ mặn, rượu.
    @ hpbird: ko nên biếu quần áo cho người thân đã mất vào ngày này chị ạ. Mọi người sẽ ko nhận được đâu.
    Thực ra, ngày rằm tháng bảy là ngày lễ Vu Lan - ngày báo hiếu của những người con với các bậc sinh thành (Có một tích rất hay về ngày này). Đây mới là hoạt động chính của ngày này. Vì thế nên mới có bài hát "Bông hồng tặng mẹ" đấy các bác ợ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cám ơn Cuchep, em đang lo ko biết mình có làm được đúng cách ko, có lẽ đi chùa là giải pháp tối ưu nhất bác nhỉ?
    :Laughing: :mad: :LoveStruc: :rolleyes:
    :Rose: Tất cả vì tương lai con em chúng ta!!!:Rose: :LoveStruc: :Rose:
    • 705 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

ừ nhỉ, nhờ cuchep nhắc mình mới nhớ đây là ngày lễ Vu Lan - báo hiếu cha mẹ, ý nghĩa của ngày rằm tháng 7 là ở đây
    • 1,576 Bài viết

• 613 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuchep Xem bài viết
    , cháo loãng, bỏng, ...
    Cái này chỉ chúng cúng chúng sinh thôi chứ nhỉ
    • 1,695 Bài viết

• 2,633 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebau Xem bài viết
    Cái này chỉ chúng cúng chúng sinh thôi chứ nhỉ
    vâng, em đang nói đến cũng chúng sinh đấy ạ.
    • 342 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Chính xác là cúng cô hồn, tức là những người chết lang thang cơ nhỡ, chưa siêu thoát, họ rất đói khát chỉ mong đến ngày đó được hưởng hương hoa của chúng ta cúng. Các bạn cứ cúng thành tâm là được, không nhất thiết là phải lên chùa
    Mai anh đi, rồi tay gầy nào vẫy!
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6