CHUYỆN ĐỜI - KINH NGHIỆM SỐNG

công ty giữ bằng ĐH gốc của nhân viên

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 1.34K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 135 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

các mẹ nghĩ sao khi công ty đòi giữ bằng ĐH gốc của nhân viên khi vào làm

thế có nên hay ko nên đây các mẹ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 57 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Theo mình biết cái bằng này trường cấp có 1 lần thôi, mất là tiêu cả đời lun đó, đừng dại mà đưa, thuyết phục cty giữ bản sao y thử đi bạn.
    • 25 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ôi, cái bằng ĐH quan trọng lắm người ơi, bản chính thì chỉ được cấp 1 lần/ đời thôi, đừng dại gì mà đưa cho họ giữ,người đâu của đó bạn à, Với lại 1 công ty đàng hoàng chả ai lại đòi giữ bằng của nv như vậy đâu. Cái này chả có luật pháp nào bắt buộc cả, bạn coi lại trong luật lđ xem. Mình nghĩ bạn thuyết phục ko được thì đi chỗ khác mà xin việc đi bạn à/
    • 327 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

cty nc ngoài ng ta chỉ giữ bản sao có công chứng thôi. còn cty kiểu đa cấp nó mới đòi giữ lung tung. + cty ngáo nào đấy.
    • 30 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Đây cũng là lần đầu tiên mình nghe cty đòi giữ bằng của nhân viên đó mẹ. Không biết là công ty đó tên gì và ở đâu vậy mẹ?
    • 25 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Công ty này có gì đó rồi, cái bằng đại học đáng giá lắm đó bạn, cẩn thận nha, chứ cty bt ko có ai làm vậy đâu.
    • 50 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

hình như có 1 số cty lớn đòi gữi bằng gốc nếu mình nhó ko lầm thì vietinbank cũng giữ thì phải, nhg nguy hiểm lắm vì chả may cty nó cháy thì lấy bằng đâu trả m( cty m có 1 anh mới vào làm, trong tri thức lắm hỏi thì bảo cty bị cháy nên mất hết cả jo xin đi làm lao động phổ thông) ng ta cũng ngại nhận
    • 135 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maytrangtinh Xem bài viết
    Đây cũng là lần đầu tiên mình nghe cty đòi giữ bằng của nhân viên đó mẹ. Không biết là công ty đó tên gì và ở đâu vậy mẹ?
    công ty ở ngoài HN đó, đây cũng là 1 công ty lớn của VN, làm ăn uy tín nhưng mà lại bắt nv nộp bằng gốc khi đi làm chứ? mình cũng thấy lo lo vì lỡ mất hay bị xảy ra hỏa hoạn mà cháy thì sao? ai trả lại bằng cho mình nên mình ko xin vào làm nữa. đỡ lo, đỡ sợ
    • 108 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Theo quy định của Bộ luật lao động mới (hiệu lực từ 01/5/2013) thì việc làm này của Công ty bạn là trái luật nhé.

Điều 20 BLLĐ. Những hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động
    1. Giữ bản chính giấy tờ tuỳ thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.
    2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.
    Đôi khi nắng qua mái hiên làm tôi nhớ....
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 79 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Ngày mai em đi làm mà bên cty đòi giữ bằng gốc, họ bảo sợ nọ sợ kia nên đòi giữ bằng gốc của em. 2 bên gặp gỡ nói chuyện rồi, nhưng không nói gì chuyện bằng, bây giờ em đồng ý đi làm thì họ lại đòi giữ bằng gốc. Em chẳng bt nên làm thế nào nữa. Anh/ chị tư vấn em với!!!!!