• 10 Lượt chia sẻ
  • 26.8K Lượt đọc
  • 58 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6
    • 206 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Cô bạn cùng lớp em vừa lên xe hoa. Nó học rất giỏi, xinh và duyên, bố mẹ giáo viên, 2 anh trai giảng viên đại học, nó cũng vừa tốt nghiệp. Thế mà khi lấy chồng về bố mẹ chồng nhất định không đồng ý chỉ vì là người Thanh Hóa. Nhưng chồng nó vẫn quyết tâm lấy bằng đc, nếu gia đình không đồng ý thì 2 đứa thuê nhà ở riêng. Khổ nỗi nhà ông bà có mỗi thằng con trai nên đành chấp nhận, nhưng thật ra vẫn không thích. Bữa cơm đầu tiên ăn cùng bố mẹ chồng, mẹ chồng ghét đến nỗi còn tự ra xới cơm, mặc dù ngồi đầu nồi. Em cũng thấy nó thật giỏi, phải em á, 1 là ra ngoài thuê, 2 là li dị, thế mà nó vẫn chịu đc. Mà em ko thể hiểu lí do chỉ là vì nó là con gái Thanh Hóa, con gái T.Hóa thì sao?
    Còn buồn hơn, khi em ngồi ăn cỗ cưới, sếp cùng mâm với mấy bà trong xóm nhà chồng nó, không bít em là bạn cô dâu hay sao đó mà nói vô tư: thằng T nhà này lấy đâu chẳng đc vợ, sao lại rước 1 cô T.Hóa, đúng là già kén kẹn hom.(Chồng nó 30 tuổi ạh).Họ còn nói nhiều câu thành kiến nữa nhưng em cũng chẳng nhớ, chỉ nhớ là thái độ rất kì thị.
    Em thấy mấy đứa bạn T.Hóa xung quanh hầu hết học giỏi, rất cố gắng trong công việc. Tại sao lại chỉ vì người ta sinh ở 1 vùng quê mà lại ghét người ta đến thế chứ.

• 846 Bài viết

• 2,371 Được cảm ơn

Chưa đâu, ở bên tôi có một em trai thi Olympic, làm PhD ở trường top of the top còn bị nhà em người yêu ở Hà nội cá trê vì người TH. Đến sếp của mẹ còn bảo em gái kia nên suy nghĩ kĩ. Đến chết các nhà Hà nội. Mà nhà em kia có phải gốc HN gì đâu, cũng chỉ mới gia truyền đời đầu.

• 71 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Em có lần cũng hỏi mẹ em 1 câu y như thế " Con gái TH thì làm sao hả mẹ? ". Mẹ em bảo là " gái Thanh Hóa bám dai như đỉa , muốn thằng nào thì thằng ấy khó mà thoát " :Sick:
    Em cũng học chung với mấy bạn Thanh Hóa nhưng mà ko thấy các bạn ấy nói giọng miền trong, hỏi mới biết là vì sống ở thành phố Thanh Hóa nên giọng nói khác. Em thấy cũng bình thường, có gì đâu nhỉ?
    Nhưng mà 1 bác làm cùng mẹ em, có con dâu là người Thanh Hóa, chị này cũng bị gia đình chồng ghét bởi vì lười làm, ham ăn, cờ bạc, gần đây còn đưa con về quê rồi lơ đãng làm con chết đuối ở ao nữa.

• 3,058 Bài viết

• 615 Được cảm ơn

Mình thì ở SG, không hiểu sao khi nhắc đến người Thanh Hóa là đã rất nhiều người không thích chứ không nói riêng gì con gái Thanh Hóa, tại sao?
    Có lần mình hỏi anh bạn "anh là dân Hà Nội hả?", bạn mình trả lời "sao lại hỏi dân Hà Nội, phải nói người Hà Nội và hỏi là dân Thanh Hóa chứ". :Thinking:
    Win của mẹ 4 ngày tuổi - 3m - 6m - 9m - 12m - 15m :LoveStruc:

• 94 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Nói chung từ xưa đã bị các cụ ác cảm rồi, có lý do đó, tất nhiên T.Hoá có người nọ người kia nhưng "truyền thống" thì chắc sẽ nhiều hơn he he. Mình thì thấy không những con gái mà cả con trai TH nữa, oiiiii nhìn chung nhiểu điểm ghê lắm, mình sẽ mạnh dạn nói sau nhé:Thinking:
    Chuyện bao đời biết cả mà sao vẫn trẻ mãi không già, chảy đi sông ơi, chảy đi sông ơi......:Kiss:

• 1,177 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Không phải tất cả người Thanh Hoá đều xấu đều không tốt
    Nhưng em nghe đến người Thanh hoá là em đã ác cảm rồi. Xin lỗi ai người Thanh hoá nhé.
    Chẳng phải tự dưng mà thế, đi học, đi làm....nói chung là tránh xa ng Thanh Hoá ra >"<
    Chỉnh sửa lần cuối bởi U.F.O; 24/01/2009 vào lúc 12:52 PM.
    “Thế giới quá rộng lớn. Những con người bé nhỏ cứ đi mãi, đi mãi trên khắp các con đường. Thế rồi tình cờ, hai trong số họ gặp nhau. Nói với nhau vài câu rồi rời đi. Giúp đỡ nhau tí chút để trở thành bạn bè. Hay nhiều rung động, yêu thương không tính toan, trao gửi hết tất cả bí mật mới khó khăn và thiêng liêng làm sao.”

- Phan Hồn Nhiên -
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 511 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi U.F.O Xem bài viết
    Không phải tất cả người Thanh Hoá đều xấu đều không tốt
    Nhưng em nghe đến người Thanh hoá là em đã ác cảm rồi. Xin lỗi ai người Thanh hoá nhé.
    Chẳng phải tự dưng mà thế, đi học, đi làm....nói chung là tránh xa ng Thanh Hoá ra >"<
    Lý do là vì sao ạ ? Em không hiểu tại sao lại kỳ thị người Thanh Hóa vậy.

Ngày trước em có mấy cô bạn học cùng khóa, người Thanh Hóa, học trường chuyên Lam Sơn ra. Cô nào cũng thông minh, học giỏi, xinh đẹp, sành điệu, đa tài và tính rất hay.

• 2,915 Bài viết

• 1,140 Được cảm ơn

Em cũng xin lỗi nhưng người T,Hoá còn lại nhé. Nhưng từ khi em đi học rùi đi làm, gặp mấy người T.Hoá toàn bị họ chơi xấu không ah

• 981 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Em cũng thực tình xin lỗi luôn ạ, nhà em mới có rể út là người TH đấy, mà nổ banh ta lông luôn, hic hic hic....:Crying::Crying::Crying:.
    Từ hồi có con rể ấy trong nhà, chị em chúng em chia rẽ luôn .:Sad::Sad::Sad:

• 722 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

kì thị ghê quá mấy bồ ơi. Hổng chừng ghét của nào trời trao của đó thì chết giở:Sad:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi traiviệt; 24/01/2009 vào lúc 04:31 PM.
    Tâm Tịnh........cõi tịnh........:Rose::Rose::Rose:
    Blog: http://360.yahoo.com/profile-i97bOFM...2G4Sn_A--?cq=1

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6