• 9 Lượt chia sẻ
  • 27.9K Lượt đọc
  • 58 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 206 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Cô bạn cùng lớp em vừa lên xe hoa. Nó học rất giỏi, xinh và duyên, bố mẹ giáo viên, 2 anh trai giảng viên đại học, nó cũng vừa tốt nghiệp. Thế mà khi lấy chồng về bố mẹ chồng nhất định không đồng ý chỉ vì là người Thanh Hóa. Nhưng chồng nó vẫn quyết tâm lấy bằng đc, nếu gia đình không đồng ý thì 2 đứa thuê nhà ở riêng. Khổ nỗi nhà ông bà có mỗi thằng con trai nên đành chấp nhận, nhưng thật ra vẫn không thích. Bữa cơm đầu tiên ăn cùng bố mẹ chồng, mẹ chồng ghét đến nỗi còn tự ra xới cơm, mặc dù ngồi đầu nồi. Em cũng thấy nó thật giỏi, phải em á, 1 là ra ngoài thuê, 2 là li dị, thế mà nó vẫn chịu đc. Mà em ko thể hiểu lí do chỉ là vì nó là con gái Thanh Hóa, con gái T.Hóa thì sao?
    Còn buồn hơn, khi em ngồi ăn cỗ cưới, sếp cùng mâm với mấy bà trong xóm nhà chồng nó, không bít em là bạn cô dâu hay sao đó mà nói vô tư: thằng T nhà này lấy đâu chẳng đc vợ, sao lại rước 1 cô T.Hóa, đúng là già kén kẹn hom.(Chồng nó 30 tuổi ạh).Họ còn nói nhiều câu thành kiến nữa nhưng em cũng chẳng nhớ, chỉ nhớ là thái độ rất kì thị.
    Em thấy mấy đứa bạn T.Hóa xung quanh hầu hết học giỏi, rất cố gắng trong công việc. Tại sao lại chỉ vì người ta sinh ở 1 vùng quê mà lại ghét người ta đến thế chứ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Sẹo không còn “bất trị”

Mọi tổn thương dù nhỏ trên da đều có thể để lại sẹo. Sẹo có thể lồi hoặc lõm, nguyên nhân do việc...

• Cảnh giác chiêu trò dụ dỗ bắt cóc trẻ em nơi đông người

Mỗi lần dắt bé đi chơi ở chỗ đông người là gia đình mình phải đau đầu vì canh chừng bé. Trẻ con...

• Lương Thế Thành - Đồng tính thì đã sao!

Cách đây 7 năm, từ miền quê Tiền Giang, cậu học sinh Lương Thế Thành khăn gói lên TP.HCM và thi đậu vào trường Cao đẳng Sân khấu - Điện ảnh. Năm 2004, Lương Thế Thành đoạt giải nhì cuộc thi "Diễn viên điện ảnh và truyền hình triển vọng" và từ đó anh đã bắt đầu sự nghiệp diễn viên của mình. Với...

• Con gái Thanh Hóa

Mình được nghe nhiều về con gái Thanh Hóa, chăm chỉ, đảm đang, chịu thương chịu khó, yêu chồng thương con...v.v:x Nên muốn được làm quen với một cô gái quê Thanh Hóa ợ...và ở sg nha!:D Sorry mod!

• FB- lợi hay hại

FB hiện nay là mạng xh lớn nhất, hầu như người người nhà nhà ai cũng biết từ đó.. Sở dĩ mình nói FB...

• 846 Bài viết

• 2,385 Được cảm ơn

Chưa đâu, ở bên tôi có một em trai thi Olympic, làm PhD ở trường top of the top còn bị nhà em người yêu ở Hà nội cá trê vì người TH. Đến sếp của mẹ còn bảo em gái kia nên suy nghĩ kĩ. Đến chết các nhà Hà nội. Mà nhà em kia có phải gốc HN gì đâu, cũng chỉ mới gia truyền đời đầu.
    • 71 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Em có lần cũng hỏi mẹ em 1 câu y như thế " Con gái TH thì làm sao hả mẹ? ". Mẹ em bảo là " gái Thanh Hóa bám dai như đỉa , muốn thằng nào thì thằng ấy khó mà thoát " :Sick:
    Em cũng học chung với mấy bạn Thanh Hóa nhưng mà ko thấy các bạn ấy nói giọng miền trong, hỏi mới biết là vì sống ở thành phố Thanh Hóa nên giọng nói khác. Em thấy cũng bình thường, có gì đâu nhỉ?
    Nhưng mà 1 bác làm cùng mẹ em, có con dâu là người Thanh Hóa, chị này cũng bị gia đình chồng ghét bởi vì lười làm, ham ăn, cờ bạc, gần đây còn đưa con về quê rồi lơ đãng làm con chết đuối ở ao nữa.
    • 3,058 Bài viết

• 616 Được cảm ơn

Mình thì ở SG, không hiểu sao khi nhắc đến người Thanh Hóa là đã rất nhiều người không thích chứ không nói riêng gì con gái Thanh Hóa, tại sao?
    Có lần mình hỏi anh bạn "anh là dân Hà Nội hả?", bạn mình trả lời "sao lại hỏi dân Hà Nội, phải nói người Hà Nội và hỏi là dân Thanh Hóa chứ". :Thinking:
    Win của mẹ 4 ngày tuổi - 3m - 6m - 9m - 12m - 15m :LoveStruc:
    • 99 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Nói chung từ xưa đã bị các cụ ác cảm rồi, có lý do đó, tất nhiên T.Hoá có người nọ người kia nhưng "truyền thống" thì chắc sẽ nhiều hơn he he. Mình thì thấy không những con gái mà cả con trai TH nữa, oiiiii nhìn chung nhiểu điểm ghê lắm, mình sẽ mạnh dạn nói sau nhé:Thinking:
    Chuyện bao đời biết cả mà sao vẫn trẻ mãi không già, chảy đi sông ơi, chảy đi sông ơi......:Kiss:
    • 1,176 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Không phải tất cả người Thanh Hoá đều xấu đều không tốt
    Nhưng em nghe đến người Thanh hoá là em đã ác cảm rồi. Xin lỗi ai người Thanh hoá nhé.
    Chẳng phải tự dưng mà thế, đi học, đi làm....nói chung là tránh xa ng Thanh Hoá ra >"<
    Chỉnh sửa lần cuối bởi U.F.O; 24/01/2009 vào lúc 12:52 PM.
    “Thế giới quá rộng lớn. Những con người bé nhỏ cứ đi mãi, đi mãi trên khắp các con đường. Thế rồi tình cờ, hai trong số họ gặp nhau. Nói với nhau vài câu rồi rời đi. Giúp đỡ nhau tí chút để trở thành bạn bè. Hay nhiều rung động, yêu thương không tính toan, trao gửi hết tất cả bí mật mới khó khăn và thiêng liêng làm sao.”

- Phan Hồn Nhiên -
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 511 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi U.F.O Xem bài viết
    Không phải tất cả người Thanh Hoá đều xấu đều không tốt
    Nhưng em nghe đến người Thanh hoá là em đã ác cảm rồi. Xin lỗi ai người Thanh hoá nhé.
    Chẳng phải tự dưng mà thế, đi học, đi làm....nói chung là tránh xa ng Thanh Hoá ra >"<
    Lý do là vì sao ạ ? Em không hiểu tại sao lại kỳ thị người Thanh Hóa vậy.

Ngày trước em có mấy cô bạn học cùng khóa, người Thanh Hóa, học trường chuyên Lam Sơn ra. Cô nào cũng thông minh, học giỏi, xinh đẹp, sành điệu, đa tài và tính rất hay.
    • 2,921 Bài viết

• 1,148 Được cảm ơn

Em cũng xin lỗi nhưng người T,Hoá còn lại nhé. Nhưng từ khi em đi học rùi đi làm, gặp mấy người T.Hoá toàn bị họ chơi xấu không ah
    • 981 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Em cũng thực tình xin lỗi luôn ạ, nhà em mới có rể út là người TH đấy, mà nổ banh ta lông luôn, hic hic hic....:Crying::Crying::Crying:.
    Từ hồi có con rể ấy trong nhà, chị em chúng em chia rẽ luôn .:Sad::Sad::Sad:
    • 722 Bài viết

• 238 Được cảm ơn

kì thị ghê quá mấy bồ ơi. Hổng chừng ghét của nào trời trao của đó thì chết giở:Sad:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi traiviệt; 24/01/2009 vào lúc 04:31 PM.
    Tâm Tịnh........cõi tịnh........:Rose::Rose::Rose:
    Blog: http://360.yahoo.com/profile-i97bOFM...2G4Sn_A--?cq=1
    • 981 Bài viết

• 249 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tìnhyêutraiviệt Xem bài viết
    kì thị ghê quá mấy bồ ơi. Hổng chừng ghét của nào trời trao của đó thì chết giở:Sad:
    Lúc trước tui đâu có ghét gì đâu, sao giờ trời trao cho nè.:Sigh::Sigh::Sigh:
    • 411 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haanh2510 Xem bài viết
    Cô bạn cùng lớp em vừa lên xe hoa. Nó học rất giỏi, xinh và duyên, bố mẹ giáo viên, 2 anh trai giảng viên đại học, nó cũng vừa tốt nghiệp. Thế mà khi lấy chồng về bố mẹ chồng nhất định không đồng ý chỉ vì là người Thanh Hóa. Nhưng chồng nó vẫn quyết tâm lấy bằng đc, nếu gia đình không đồng ý thì 2 đứa thuê nhà ở riêng. Khổ nỗi nhà ông bà có mỗi thằng con trai nên đành chấp nhận, nhưng thật ra vẫn không thích. Bữa cơm đầu tiên ăn cùng bố mẹ chồng, mẹ chồng ghét đến nỗi còn tự ra xới cơm, mặc dù ngồi đầu nồi. Em cũng thấy nó thật giỏi, phải em á, 1 là ra ngoài thuê, 2 là li dị, thế mà nó vẫn chịu đc. Mà em ko thể hiểu lí do chỉ là vì nó là con gái Thanh Hóa, con gái T.Hóa thì sao?
    Còn buồn hơn, khi em ngồi ăn cỗ cưới, sếp cùng mâm với mấy bà trong xóm nhà chồng nó, không bít em là bạn cô dâu hay sao đó mà nói vô tư: thằng T nhà này lấy đâu chẳng đc vợ, sao lại rước 1 cô T.Hóa, đúng là già kén kẹn hom.(Chồng nó 30 tuổi ạh).Họ còn nói nhiều câu thành kiến nữa nhưng em cũng chẳng nhớ, chỉ nhớ là thái độ rất kì thị.
    Em thấy mấy đứa bạn T.Hóa xung quanh hầu hết học giỏi, rất cố gắng trong công việc. Tại sao lại chỉ vì người ta sinh ở 1 vùng quê mà lại ghét người ta đến thế chứ.
    Bố mình bảo mình mai kia lấy vợ thì đừng lấy con gái Thanh Hóa ( mẹ mình người Thanh Hóa):Sad:
    • 3,046 Bài viết

• 1,443 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hellokid86 Xem bài viết
    Bố mình bảo mình mai kia lấy vợ thì đừng lấy con gái Thanh Hóa ( mẹ mình người Thanh Hóa):Sad:
    khổ thân ông, kinh nghiệm cả đời truyền lại cho con, ko bit con có thực hiện được không :Laughing::Laughing:
    • 411 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi enjoylife Xem bài viết
    khổ thân ông, kinh nghiệm cả đời truyền lại cho con, ko bit con có thực hiện được không :Laughing::Laughing:
    Mình thì thấy mẹ mình rất đảm đang chịu khó , hi sinh vì chồng vì con. Mình đi học đại học cũng tiếp xúc với nhìu bạn TH ,thấy họ cũng bình thường mà , ở đâu cũng có người này người kia , mai kia có yêu em nào TH thì vẫn lấy thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,564 Bài viết

• 1,069 Được cảm ơn

Ôi chà, tinh thần kì thị vùng miền ác nhỉ :Laughing:. Ở đâu cũng có người này người kia thôi. Tốt nhất là đánh giá cụ thể từng người.
    • 1,929 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Nhà mình cũng chả muốn vơ đũa cả nắm nhưng mà sự thật một bộ phận dân Thanh Hoá bốc phét kinh khủng và còn nhiều cái nữa mình không tiện nói hiii vì nhà mình làm ăn cùng dân Thanh Hoá :Laughing:. Chẹp nghe họ kể về mách khoé của họ nhà mình cứ là ngả mũ chào đứng tránh xa cả dặm ạ. :Surprise::Nottalkin::Thinking:
    • 326 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Thanh Hoá thành huyền thoại về vụ "khoai chuối".
    Tôi có bài học xương máu rồi. Nhưng vẫn phải chơi vì không lẽ lập khu tự trị
    • 146 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Có mấy người bạn em ở Thanh Hoá mà tính tốt lắm,lại học giỏi nữa,tuy không thân nhưng đối xử với nhau tốt lắm.Nhưng ở lớp đại học thì thôi rồi,lại có mấy bạn TH tính xấu không thể chịu nổi,mánh khoé kinh khủng,đi thi quay cóp bằng điện thoại toàn 9,10 dù kì trước lười vô đối làm cả khoa ấm ức.
    Mà đứa bạn TH tốt thì chính miệng nó cũng kể về những đứa bạn cấp 3 của nó sống rất tệ.Rồi thì kể có con có người yêu ở HN thì anh chàng kia phải giấu không dám nói cho ai là yêu người TH.Mà có 20,21 tuổi đang có ngyêu rồi còn đi nhà nghỉ với thằng khác bị ngyêu bắt gặp,ôi thật không thể tin được.
    Đi biển ở Sầm Sơn,hồi em bé bé,vào uống nước ở 1 quán kiêm nhà dân.Em xin phép đi wc nhờ,vì đi đường xa mới xuống thành phố mà,thế mà họ kêu nhà này ko có nhà wc,mặt lơ đi luôn.Mẹ em tức lắm,bảo già rồi mà họ sống như thế đấy
    Nên em kết luận là ở đâu cũng có người tốt người xấu thật đấy,nhưng có vẻ là hơi nhiều....nên mọi người mới muốn tránh.Thôi thì ai tốt thì ta chơi thôi,chứ em thì cũng không thân với ai ở TH được.
    • 206 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Hôm nay nói chuyện với bà dì, dì mình bảo vùng nào cũng có kẻ tốt người xấu, nhưng đúng là T.Hoá thì ... Dì mình bảo con trai lấy vợ đâu thì lấy, con gái Thanh Hoá thì tránh càng xa càng tốt, đấy là kinh nghiệm nhiều người, còn bảo mình hiền, tin người nên mới chơi với đứa bạn đấy, thế mới tức chứ.
    Riêng mình quan điểm ai cũng chơi, nếu chơi xấu thì thôi, ko chơi nữa chứ ngay từ đầu đã thành kiến oan cho con gái Thanh Hoá quá.
    • 206 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xindungcachxa Xem bài viết
    Em có lần cũng hỏi mẹ em 1 câu y như thế " Con gái TH thì làm sao hả mẹ? ". Mẹ em bảo là " gái Thanh Hóa bám dai như đỉa , muốn thằng nào thì thằng ấy khó mà thoát " :Sick:
    Em cũng học chung với mấy bạn Thanh Hóa nhưng mà ko thấy các bạn ấy nói giọng miền trong, hỏi mới biết là vì sống ở thành phố Thanh Hóa nên giọng nói khác. Em thấy cũng bình thường, có gì đâu nhỉ?
    Nhưng mà 1 bác làm cùng mẹ em, có con dâu là người Thanh Hóa, chị này cũng bị gia đình chồng ghét bởi vì lười làm, ham ăn, cờ bạc, gần đây còn đưa con về quê rồi lơ đãng làm con chết đuối ở ao nữa.
    cô em cũng nói y hệt thế, không sai 1 chữ. lạ thật đấy!!!
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3