CHUYỆN ĐỜI - KINH NGHIỆM SỐNG

Có nên nghỉ việc ở cơ quan Nhà nước?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 6.4K Lượt đọc
  • 39 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 45 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Các anh chị giúp em chuyện này với. Em nghĩ mãi mà chẳng biết quyết thế nào.

Em đi làm đã gần 4 năm, nhưng vẫn thuộc diện út ít ở cơ quan vì cơ quan toàn là bô lão. Việc gì ở cơ quan thượng vàng hạ cám như tổ chức đi kiểm tra tình hình sản xuất kinh doanh các đơn vị trực thuộc, cho đến pha trà rót nước cho các cụ em đều làm tất.

Em tốt nghiệp Đại học loại khá, được đồng nghiệp đánh giá là hoạt bát năng nổ. Các cụ ở cơ quan đang ứng cử em vào hàng ngũ của Đảng, và chuẩn bị đưa vào diện quy hoạch... khoảng chục năm nữa (khi các cụ về quê hoặc "xuống lỗ" hết) thì em lên làm phó trưởng phòng. Tương lai nói chung ngời ngời sáng, nhưng hiện tại thì quá ư là âm u mịt mù. Đi làm gần 4 năm rồi nhưng mức lương chuyên viên nhà nước hệ số 2,34 nhân cho 650.000đ chưa tới 1,5 triệu. Lúc trước ra trường chấp nhận về làm công chức chủ yếu là để vui lòng cha mẹ, bản thân em không thích. Vì không thích nên càng lúc em càng chán ngán cái môi trường làm việc của mình. Đồng nghiệp thì tuy nhiều tuổi nhưng cực kỳ xấu tính, ngồi với người này nói xấu người kia, có cơ hội chà đạp ai thì chà đạp không thương tiếc. Bản thân em cũng bị chà đạp đến nỗi thường xuyên bị stress, đến mức đau dạ dày mãn tính luôn đó.

Sang năm em dự định cưới chồng. Chồng em lại là người nước ngoài. Đây quả nhiên là một hiện tượng kỳ quặc đối với cơ quan em. Và tất nhiên, con đường vào Đảng cũng như tiến thân có nguy cơ phá sản. Do đó, em đang suy tính có nên nghỉ việc hay không, đằng nào thì em cũng chả được gì từ cái cơ quan đó, mà ngày nào cũng khốn đốn vì đủ thứ chuyện.

Nhưng nghĩ đi thì vẫn nghĩ lại, tuy làm nhiều lương ít, nhưng đó vẫn là một chỗ làm ổn định, có đấu đá cắn xé nhưng làm ở chỗ khác chưa chắc đã êm đềm hơn. Một điều nữa là chồng tương lai của em có việc làm ổn định, do đó em cũng muốn mình ổn định như vậy, em không muốn ngồi không ăn bám. Em cũng không cần một công việc quá năng nổ, em chỉ cần 1 công việc để làm.

Xin mọi người cho em lời khuyên, em đang chán ghét công việc quá, chỉ muốn nghỉ quách cho xong mà không đủ can đảm.
    Lòng em là chiếc lá khoai
    Đổ bao nhiêu nước ra ngoài bấy nhiêu
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Chớ dại gì vay trả góp của ppf

Thật bức xúc không thể chịu nổi các mẹ à , vay trả góp mà cứ như vay của bon đầu gấu ấy dù chả...

• Củ dền có tốt cho bé?

Mình thấy mọi người nói củ dền có nhiều chất sắt, vậy có nên nấu củ dền cho bé ăn trong thời kỳ ăn...

• Làm thế nào để có thể làm việc trong cơ quan nhà nước được?

Em có mong muốn trong tương lai sẽ vào làm việc tại các cơ quan, phòng ban trực thuộc Bộ. Mọi người có thể cho em biết điều kiện và quy trình để có thể làm được điều này không? Em không phải thuộc diện con ông cháu cha nào thì tỷ lệ chiến thắng là bao nhiêu nếu em có đủ điều kiện học vấn? Tặng hoa...

• Có nên nghỉ việc nhà nước về làm cho công ty của chồng ???

Em đang làm nhà nước, công viêc ổn định nhưng nhàm chán, thu nhập không cao. Chồng em mở công ty được mấy năm rồi, công việc ngày càng nhiều, về mặt tài chính và kế toán cần người kiểm soát vì anh không có thời gian làm việc đó. Chồng em đề nghị em nghỉ việc nhà nước về giúp chồng hai việc trên....

• Mẹ chồng em mong có cháu làm e áp lực quá các mẹ ơi!

Hôm qua mẹ chồng e gọi điện hỏi:Ăn hết cua chưa mẹ mua mẹ gửi tiếp cho. Em bảo thôi,lâu lâu mẹ gửi...

• 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

không biết khuyên Bạn thế nào nhưng tôi cũng nghỉ ở cơ quan nhà nước sau 8 năm gắn bó . Chỉ cần làm điều gì mà bạn cảm thấy tốt nhất cho bạn là được còn làm ở đâu cũng có khó khăn hết.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 976 Bài viết

• 444 Được cảm ơn

em chỉ nên nghỉ việc khi có cv mới tốt hơn, đừng nghỉ việc ở nhà chồng nuôi, đàn ông nước ngoài cũng ko thích thế đâu
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 45 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ran chua Xem bài viết
    em chỉ nên nghỉ việc khi có cv mới tốt hơn, đừng nghỉ việc ở nhà chồng nuôi, đàn ông nước ngoài cũng ko thích thế đâu
    Vâng, em cũng không có cái ý nghĩ ấy. Chưa chồng chưa con vướng bận gì thì phải đi làm để chứng minh và... gìn giữ cái giá trị của mình chứ nhỉ. Ngày trước em cũng năng động lắm, thời sinh viên cũng huy hoàng lắm, vậy mà hình như 4 năm mài quần ở cơ quan nhà nước nó làm em trì độn hẳn đi, giờ em đi làm như đi cày vậy. Chỉ mong có miếng đất để cày, như anh nông dân vậy. Biết mình ì mà vẫn cứ ì, ngại thay đổi ghê. Gặp mấy chuyện thị phi độc ác ở cơ quan thì càng sợ hãi.:Sick:
    • 1,781 Bài viết

• 1,340 Được cảm ơn

Có hôm mình fải lên sở thuế, nhìn cậu bạn mới ra trường cứ dạ dạ vâng vâng khi mấy ông sếp sai fax chỗ này, fax cho cơ quan kia, làm việc mà ko có máy tính trước mặt mà thấy ngán ngẩm. Trong khi mình làm ngoài lướt web thoải mái, chủ động trong cv và nếu sếp sai thì còn cãi sếp được.
    • 17,950 Bài viết

• 17,288 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi namphuong0912 Xem bài viết
    Có hôm mình fải lên sở thuế, nhìn cậu bạn mới ra trường cứ dạ dạ vâng vâng khi mấy ông sếp sai fax chỗ này, fax cho cơ quan kia, làm việc mà ko có máy tính trước mặt mà thấy ngán ngẩm. Trong khi mình làm ngoài lướt web thoải mái, chủ động trong cv và nếu sếp sai thì còn cãi sếp được.
    :Battin ey::Battin ey: Do có Kháng Xinh liều cao thôi rooling:rooling:rooling:
    Spam vui, Thư giãn...Không oán trách, không gây hận sầu :Rose::LoveStruc::Smiling::Smug:
    TT Dịch thuật Lăng Tra cả: Dịch ngược, dịch xuôi & dịch chéo Anh, Việt, Hán:Thinking:

Nói dối ...nhưng có lợi cho Cách mạng ..tại sao không?:Smug::Battin ey:
    DACAM gửi 1409
    • 2,196 Bài viết

• 2,315 Được cảm ơn

Hồi hè năm thứ 3 tớ đã từng làm hợp đồng cho một xí nghiệp nhà nước, tuy làm hợp đồng nhưng vì làm về IT nên cũng sớm tiếp xúc với các phòng, ban của xí nghiệp khá nhiều( toàn amateur về IT). Nói chung việc của họ khá chán, cơ hội học hỏi thêm từ trong công việc gần như bằng 0. Càng làm càng thấy đầu óc mình mụ mẫm (đấy là hoàn cảnh của tớ nó thế + tớ nhận xét thế riêng về cái xí nghiệp này), giờ làm thỉnh thoảng có thể trốn ra ngoài đi chùa, về sớm, đi chợ được, ... nói chung công việc nhàn và chán khủng khiếp, ko hợp với tớ. Làm được 1 tháng tớ xin nghỉ luôn mặc dù rất quý các anh chị ở đấy nhưng tớ stress, ko chiu đc ...
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ITBKer; 08/11/2009 vào lúc 10:58 PM.
    Một người đàn ông có thể thất bại nhiều lần nhưng anh ta ko trở thành kẻ thua cuộc cho đến khi anh ta bắt đầu đổ tội cho kẻ khác
    • 480 Bài viết

• 417 Được cảm ơn

Tớ đi làm được 20 năm, có 2 năm đầu làm nhà nước thôi, sau đó mặc quần Tây đến bây giờ.

Lý do chính mà tớ thích làm ở môi trường nước ngoài là ở đó thước đo tài năng của con người thẳng băng chứ không zic zăc cong queo như ở cty nhà nước hay số đông cty Việt Nam. Bạn có năng lực thì bạn có thể cho phép mình có những nấc thang cao hơn về trách nhiệm cũng như thu nhập.

Đi hay không cũng còn tùy bạn là người như thế nào, dám chịu rủi ro không, sức ỳ và chí tiến thủ thế nào, tham vọng kiếm tiền nóng hay nguội... Nhưng lời khuyên của mình, bạn ạ, là bạn nên đi khi sức vươn vẫn còn và tuổi chưa nhiều. Dù chông bạn là người nước nào, chắc chắn anh ấy sẽ hãnh diện với gia đình, bạn bè về 1 người vợ có vị trí xã hội tốt và thu nhập không hề tồi.

Chúc bạn thành công trong cuộc sống!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Spaidomen; 08/11/2009 vào lúc 10:58 PM.
    • 1,781 Bài viết

• 1,340 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gà_trống_nuôi_con Xem bài viết
    :Battin ey::Battin ey: Do có Kháng Xinh liều cao thôi rooling:rooling:rooling:
    Này bác ơi, chẳng có kháng sinh nào cả, mà sếp e lại là nữ đấy, hì
    • 1,781 Bài viết

• 1,340 Được cảm ơn

Mà từ khi ra trường tới giờ e chẳng biết nhà sếp e ở đâu đâu chứ đừng nói tới tết nhất quà cáp. Tết chỉ có sếp mừng tuổi nv thôi.
    • 17,950 Bài viết

• 17,288 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi namphuong0912 Xem bài viết
    Này bác ơi, chẳng có kháng sinh nào cả, mà sếp e lại là nữ đấy, hì
    Ôi...vậy càng đáng nghi:Battin ey::Battin ey::Battin ey: Hông nẽ nại...:Worried::Worried:
    Spam vui, Thư giãn...Không oán trách, không gây hận sầu :Rose::LoveStruc::Smiling::Smug:
    TT Dịch thuật Lăng Tra cả: Dịch ngược, dịch xuôi & dịch chéo Anh, Việt, Hán:Thinking:

DACAM gửi 1409
    • 45 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Spaidomen Xem bài viết
    Đi hay không cũng còn tùy bạn là người như thế nào, dám chịu rủi ro không, sức ỳ và chí tiến thủ thế nào, tham vọng kiếm tiền nóng hay nguội... Nhưng lời khuyên của mình, bạn ạ, là bạn nên đi khi sức vươn vẫn còn và tuổi chưa nhiều. Dù chông bạn là người nước nào, chắc chắn anh ấy sẽ hãnh diện với gia đình, bạn bè về 1 người vợ có vị trí xã hội tốt và thu nhập không hề tồi. !
    Bạn nói đúng lắm, mình cứ mâu thuẫn, đôi lúc muốn nghỉ kinh khủng, lên cơ quan là dọn dẹp hết đồ đạc riêng tư của mình bỏ vào giỏ mang về, quyết tâm sẽ nộp đơn nghỉ việc. Đơn viết xong rồi cứ chần chừ, tự hỏi không biết liệu mình đi như vậy có sai lầm không. Mình công nhận là bây giờ sức ì của mình lớn lắm rồi, cộng với một thời gian dài sống trong môi trường Nhà nước nên mình không còn nhanh nhạy với tình hình bên ngoài nữa. Mình không biết nếu nghỉ rồi thì mình sẽ đi làm ở đâu, làm những việc gì, bên ngoài áp lực chắc là nhiều hơn trong Nhà nước, liệu mình có chịu đựng nổi không, hai một hai bữa lại stress...

Mình là người an phận, nhưng lại thích làm ra nhiều tiền. Có nơi nào thích hợp cho mình không???
    • 480 Bài viết

• 417 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ukulele Xem bài viết
    Mình là người an phận, nhưng lại thích làm ra nhiều tiền. Có nơi nào thích hợp cho mình không???
    Dạ không có chỗ nào như vậy đâu. Mình cũng thik 1 chỗ như thế mà tìm hỏng ra!:Crying:

Những người có nhiều tiền hầu hết đều có 2 thứ (i) khát vọng làm giầu và (ii) lên kế hoạch cụ thể để thực hiện được khát vọng.
    • 1,499 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Tình trạng của bạn y xì của mình, đi làm NN là vì nguyện vọng của phụ huynh, nhưng mình có thâm niên gấp 2 số năm của bạn, hơn bạn một số thứ, đó là đã vào Đ từ lâu, đã thi được vào CC 3 năm (học, thi nghiêm chỉnh nhé, ko có bôi trơn gì hết), sau này cũng có khả năng lên Phó, Trưởng phòng nhưng thực sự mình chán nản sự ì trệ ở mô hình này lắm rồi.
    Lương thì chỉ có thế thôi, đóng khung 2,67 x 650 - BHXH, ngoài ra chẳng có gì. Bé út ít nên cái gì cũng được "nhường" cho mà làm. LĐ nói sai mà cãi thì cuối năm đội mũ bảo hiểm nghe góp ý kiểm điểm.... Ý kiến đưa ra thường bị gán cho cái mác "trứng khôn hơn vịt", uể oải, chẳng muốn làm.
    Sợ nhất thói quan liêu, cửa quyền, hành + mì chính, kế hoạch chạy theo báo cáo, số liệu = liệu ra số, kinh khủng lắm.......
    Nếu bạn chưa vướng bận gia đình (cái này may mắn hơn mình đấy, vì mình có 2 nhóc rồi, công việc gia đình nhiều khi ko care hết do thời gian dành cho cống hiến ở cơ quan nhiều hơn cả ở nhà) thì mình khuyên bạn suy nghĩ kĩ, có đk thì nên chuyển công việc nào đó tự do hơn.
    Mình cũng viết đơn xin thôi việc rồi, chắc hết tháng này là mình gửi thôi. Mình ko có ý định ở trong công chức NN nữa, có lẽ làm nội trợ ở nhà một thời gian bù đắp lại những gì thời gian qua đã bê trễ.
    Nghĩ cũng tiếc từng đó năm gắn bó với cv, bản thân cv của mình rất ổn và mình tự nhận thấy là tâm huyết với nghề, chỉ là thu nhập quá thấp và môi trường làm việc ko như mình mong đợi thôi.
    Alo của tớ: 09041 73 78 :LoveStruc:
    YM nhé: baby_toddler_shop
    Nhà tớ ở gần Hồ Hoàn Kiếm nhé :LoveStruc:
    • 1,499 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Tình trạng của bạn y xì của mình, đi làm NN là vì nguyện vọng của phụ huynh, nhưng mình có thâm niên gấp 2 số năm của bạn, hơn bạn một số thứ, đó là đã vào Đ từ lâu, đã thi được vào CC 3 năm (học, thi nghiêm chỉnh nhé, ko có bôi trơn gì hết), sau này cũng có khả năng lên Phó, Trưởng phòng nhưng thực sự mình chán nản sự ì trệ ở mô hình này lắm rồi.
    Lương thì chỉ có thế thôi, đóng khung 2,67 x 650 - BHXH, ngoài ra chẳng có gì. Bé út ít nên cái gì cũng được "nhường" cho mà làm. LĐ nói sai mà cãi thì cuối năm đội mũ bảo hiểm nghe góp ý kiểm điểm.... Ý kiến đưa ra thường bị gán cho cái mác "trứng khôn hơn vịt", uể oải, chẳng muốn làm.
    Sợ nhất thói quan liêu, cửa quyền, hành + mì chính, kế hoạch chạy theo báo cáo, số liệu = liệu ra số, kinh khủng lắm.......
    Nếu bạn chưa vướng bận gia đình (cái này may mắn hơn mình đấy, vì mình có 2 nhóc rồi, công việc gia đình nhiều khi ko care hết do thời gian dành cho cống hiến ở cơ quan nhiều hơn cả ở nhà) thì mình khuyên bạn suy nghĩ kĩ, có đk thì nên chuyển công việc nào đó tự do hơn.
    Mình cũng viết đơn xin thôi việc rồi, chắc hết tháng này là mình gửi thôi. Mình ko có ý định ở trong công chức NN nữa, có lẽ làm nội trợ ở nhà một thời gian bù đắp lại những gì thời gian qua đã bê trễ.
    Nghĩ cũng tiếc từng đó năm gắn bó với cv, bản thân cv của mình rất ổn và mình tự nhận thấy là tâm huyết với nghề, chỉ là thu nhập quá thấp và môi trường làm việc ko như mình mong đợi thôi.
    • 1,499 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Tình trạng của bạn y xì của mình, đi làm NN là vì nguyện vọng của phụ huynh, nhưng mình có thâm niên gấp 2 số năm của bạn, hơn bạn một số thứ, đó là đã vào Đ từ lâu, đã thi được vào CC 5 năm (học, thi nghiêm chỉnh nhé, ko có bôi trơn gì hết), sau này cũng có khả năng lên Phó, Trưởng phòng nhưng thực sự mình chán nản sự ì trệ ở mô hình này lắm rồi.

Lương thì chỉ có thế thôi, đóng khung 2,67 x 650 - BHXH, ngoài ra chẳng có gì. Bé út ít nên cái gì cũng được "nhường" cho mà làm. Tất nhiên LĐ cũng nhìn thấy triển vọng ở mình, nhưng cái tội của mình là làm nhiều thì hay phát hiện ra lắm sai sót mà đã sai sót là phải nghĩ cách cải tiến, nhưng cải tiến làm sao được cả một cơ chế cồng kềnh như thế?

LĐ nói sai mà cãi thì cuối năm đội mũ bảo hiểm nghe góp ý kiểm điểm.... Ý kiến đưa ra thường bị gán cho cái mác "trứng khôn hơn vịt", uể oải, chẳng muốn làm. Công việc thời buổi máy tính có, mạng có, mà cứ bắt viết ra, duyệt, sửa, gõ đi gõ lại và chạy lòng vòng khắp thành phố chỉ để chuyển mấy tờ giấy mà ko cho sử dụng email, usb... và tự trói buộc lẫn nhau vì cái mớ bòng bong văn bản, giấy tờ, biểu mẫu thủ tục HC này nọ. Riêng cái thời gian làm báo cáo cũng mất nửa thời gian làm việc chuyên môn rồi. Đến việc đọc văn bản ban hành hàng ngày cũng khoán cho chuyên viên nốt vì LĐ đôi lúc bận họp triền miên.

Sợ nhất thói quan liêu, cửa quyền, hành + mì chính, kế hoạch chạy theo báo cáo, số liệu = liệu ra số, soi mói bới móc lẫn nhau trong các fòng ban, giữa các cá nhân, giữa cấp trên với cấp dưới.... kinh khủng lắm.......

Nếu bạn chưa vướng bận gia đình (cái này may mắn hơn mình đấy, vì mình có 2 nhóc rồi, công việc gia đình nhiều khi ko care hết do thời gian dành cho cống hiến ở cơ quan nhiều hơn cả ở nhà) thì mình khuyên bạn suy nghĩ kĩ, có đk thì nên chuyển công việc nào đó tự do hơn. Miễn là nó làm bạn thấy bạn đang sống thật sự chứ không phải là đang tồn tại.

Mình cũng viết đơn xin thôi việc rồi, chắc hết tháng này là mình gửi thôi. Mình ko có ý định ở trong công chức NN nữa, có lẽ làm nội trợ ở nhà một thời gian bù đắp lại những gì thời gian qua đã bê trễ. Rồi mình sẽ tìm một công việc nào đó phù hợp hơn với khả năng của mình.

Nghĩ cũng tiếc từng đó năm gắn bó với cv, bản thân cv của mình rất ổn và mình tự nhận thấy là tâm huyết với nghề, chỉ là thu nhập quá thấp và môi trường làm việc ko như mình mong đợi thôi. Chẳng biết đến khi nào CC mới có thể sống bằng thu nhập là lương và có thể cống hiến hết khả năng của họ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hoalacuabienkhoi; 09/11/2009 vào lúc 06:40 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 94 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Nói chung tình trạng việc làm ở Việt Nam thời buổi này là thế. Đi làm mới thấy xã hội thật là đen tối, có thể mình hơi bi quan nhưng đây lá sự thật.... Khác hẳn những mơ ước thời sinh viên. Ra trường là để cống hiến sức mình cho đất nước. Híc....:Angel:
    rooling: Bà mẹ trẻ rooling:
    • 17,950 Bài viết

• 17,288 Được cảm ơn

Nói chung đã nghiện WTT thì không nên nghỉ việc ở CQNN:Battin ey::Battin ey::Laughing::Laughing:

DACAM gửi 1409
    • 701 Bài viết

• 294 Được cảm ơn

Sao lại thế nhỉ?!mình thì lúc nào cũng mơ ước được làm nhà nước cho nó ổn định như mấy người bạn mình.Chỉ tiếc gia đình không có điều kiện để xin vào cơ quan nhà nước nên đành phải bươn chải đi làm cho các công ty nước ngoài.:Sigh:
    • 1,128 Bài viết

• 523 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gà_trống_nuôi_con Xem bài viết
    Nói chung đã nghiện WTT thì không nên nghỉ việc ở CQNN:Battin ey::Battin ey::Laughing::Laughing:
    Câu này chí ní :Applause::Laughing::Laughing:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Rythymeoftherain; 09/11/2009 vào lúc 08:51 PM.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2