CHUYỆN ĐỜI - KINH NGHIỆM SỐNG

Chùa Quán Sứ - Làm phúc hay kinh doanh ?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 28.6K Lượt đọc
  • 88 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 446 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Các mẹ ạ, em có một chuyện vô cùng bức xúc mà mỗi lần nghĩ đến em lại thấy hừng hực lên sự thất vọng trong lòng. Chuyện là em biết ở chùa Quán Sứ vào chủ nhật hàng tuần có tổ chức làm lễ cầu siêu cho người già, người lớn và các vong thai nhi đã mất (Do sảy thai, mất..). Cách đây khoảng 1 tháng em có đến đăng kí làm lễ cho nhà em, gặp 1 sư thầy là nữ, thầy nói rằng giá là 300k/gia đình, còn hôm làm lễ mình phải tự mua đồ hoa quả, sữa, cúng phật bỏ công đức bao nhiêu tuỳ tâm. Hơn nữa thầy bảo em nên mua quần áo bằng vải thật để nhà chùa đi làm từ thiện. Em đã thực hiện đầy đủ. Hôm mùng 1 tết Dương lịch vừa rồi, em đi đến đó đăng kí hộ cho 3 gia đình. Hôm đó là một sư thầy là nam cùng 1 bà (chắc là giúp việc cho nhà chùa) mà em hay gặp ở phòng tiếp lễ. Bà ấy ghi danh sách đăng kí hộ em. Khi bà ấy hỏi em là "Cô định đóng góp bao nhiêu ?" Em nói rằng "3 gia đình là 900k bà ạ !" Bà ấy bĩu môi và nói "Có 300k thôi á ?300k là mức thấp nhất rồi đấy !" Rồi bà ấy lại nhổm người hẳn lên, nói với sang sư thầy ngồi ở bàn bên cạnh "Thầy ơi, cô này cô ấy chỉ đóng có 300k/một gia đình thôi thầy ạ". Thật sự em rất choáng. Sư thầy nói "Bình thường chúng tôi làm một khoá lễ cho 1 gia đình là vài triệu, còn đây là làm chung nhiều gia đình thì thôi 300k cũng được". Nhưng thái độ tỏ ý không hài lòng. Em liền giải thích "Đợt trước con làm cho gia đình nhà con rồi, đây là con đăng kí hộ. Và đợt trước sư thầy khác bảo con là mỗi gia đình 300k, còn hôm cúng phật công đức bao nhiêu tuỳ tâm". Sư thầy nói "Thôi cũng được". Cái bà ghi danh sách cho em thì mặt sưng vù, nói làu bàu với người ngồi bên cạnh cái gì đó mà em không nghe rõ. Thật sự em thất vọng, cảm giác như chùa đang kinh doanh chứ không phải là mục đích làm phúc, cầu siêu thoát cho các vong nhi. Thật ra mỗi một khoá lễ cầu siêu nhà chùa làm cho vài trăm người, trong khi đó thì các gia đình đều phải mua đồ tất, nhà chùa có mất cái gì đâu, có mỗi việc viết sớ. Mấy trăm ngàn để cầu cho con cái siêu thoát em chả tiếc, chỉ có điều em không hiểu bây giờ mục đích của nhà chùa là gì ? Em nghĩ rằng nhà chùa cứ thu theo định mức, còn công đức bao nhiêu là tuỳ tâm. Mà em cũng chỉ trách tại sao chùa Quán Sứ, một nơi nổi tiếng như thế lại để cho một bà vãi giúp việc làm mất mặt nhà chùa thế ? Tại sao lại tỏ thái độ khi phật tử không đưa nhiều tiền? Hay tại bây giờ em lạc hậu quá hả các mẹ ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• với 400 triệu, em có thể đầu tư hay kinh doanh gì ạ?

Số là em phân vân giữa rất nhiều dự định, 400tr....con số nó cứ lửng lơ thế nào ấy, em ko biết nên làm gì để số tiền ấy phát triển thêm(thêm mấy số 0 đằng sau nữa thì càng tốt ạ! hì:)) Có bố mẹ nào khuyên hay chỉ dẫn giúp mẹ cháu được ko ạ? đau đầu quá chừng luôn.....hic hic hic hic hic

• FB- lợi hay hại

FB hiện nay là mạng xh lớn nhất, hầu như người người nhà nhà ai cũng biết từ đó.. Sở dĩ mình nói FB...

• Câu chuyện về một đứa bé biết suy nghĩ

Hôm nay lướt face thấy câu chuyện này hay quá mọi người ạ. "Vợ của anh vì một lý do ngoài ý muốn...

• Giúp bé học cách phân biệt màu sắc

Màu sắc chính là những gì đẹp đẽ nhất của thế giới quanh ta, và khi bố mẹ dạy cho bé cách nhận...

• Nên xây nhà hay kinh doanh?

Vợ chồng tôi đang ở nhà ngoại, căn nhà tuy hơi cũ (xây 2 tầng cách đây 10năm) nhưng vẫn khang trang và rộng rãi, bố mẹ tôi đang muốn sửa lại nhà, đúng hơn là xây tiếp 1 nửa mảnh đất đang làm sân thành một mặt bằng rộng 80m2 để cho thuê văn phòng (có thể cho thuê 5-7tr/tháng), vì nhà tôi là mặt phố,...

• 5,226 Bài viết

• 12,332 Được cảm ơn

Nghe bác nói mà em choáng về giá cả quá.......
    Thế nên bây giờ hiểu tại sao Hà Nội đất đai đắt kinh thế, và lắm kẻ có tiền thế......

Em cũng có đi chùa ở Nha Trang, SG, cũng có xin cầu siêu cho người thân đã khuất, nhưng mình cúng dường bao nhiêu thì tùy, ko thấy có chuyện quá đáng như bác nói.

Còn nếu chùa nào, thầy nào mà thế thì em lánh xa cho nó lành.

Nếu các thầy mà thiếu đức hạnh, thì chả giúp gỉ cho Phật tử được hết......
    Nếu là em, em tìm đến các chùa nhỏ, thầy có đạo đức xin giúp cho thì ......an lạc hơn.

Bác cứ chăm chăm vào chùa ấy, nay nên tự nghĩ lại mà trách mình hơn là trách thầy, trách chùa!
    • 66 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Chia sẻ với mẹ nó.
    Cách đây 3 năm, năm 2008 em có đến chùa làm lễ để bán khoán con gái em. Hôm em đến đk thì cũng có một bà ở phòng tiếp lễ ghi tên và thu tiền. Em cũng hỏi giá thì bà cũng bảo tối thiểu là 300k. Em cũng đóng theo mức tối thiểu đó, hôm sau đến cũng phải mua rượu, thịt, hoa quả...
    Hôm em đến để làm lễ, trong lúc chờ sư thầy làm lễ cầu siêu xong mới đến lễ bán khoán thì có ngồi nói chuyện với một số mẹ cũng đi bán khoán con. Các chị ấy có hỏi là nhà em đóng bao nhiêu tiền. Em nói đóng 300k, chị ấy bảo sao chị ph ải đóng 500k nhỉ. Mà hôm chị ấy đến ghi tên thì bà thu tiền bảo tối thiểu là 500k, lễ thì tự lo. Em cũng thắc mắc tại sao lại khác nhau nhỉ. Có một chị trong đó thì nói rằng, những người mà ngồi ghi tên danh sách những người muốn làm lễ ở đấy hình như được ăn % số tiền mà mình đóng, do đó nếu thu được càng nhiều thì sẽ được càng nhiều.
    Em thì chả biết thực hư như thế nào, nhưng em cũng có cảm giác là hơi thương mại hóa. Dù sao bán khoán, cầu siêu cũng là những việc làm phúc, đem quy ra tiền hết như thế e rằng cũng mất hết ý nghĩa.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 347 Bài viết

• 493 Được cảm ơn

Thổ hèn mà nhiều chùa giàu thế. nếu muốn xuất gia ở các chùa này chắc không dễ nhỉ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 718 Bài viết

• 583 Được cảm ơn

Sợ thế hả các mẹ ơi.
    Thế nên hôm trước mới có 1 bác sư làm từ thiện 10 tỉ ấy ạ.
    Đúng là xã hội đồng tiền
    một ngày mới nắng lên
    • 446 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngheO Xem bài viết
    Nghe bác nói mà em choáng về giá cả quá.......
    Thế nên bây giờ hiểu tại sao Hà Nội đất đai đắt kinh thế, và lắm kẻ có tiền thế......

Em cũng có đi chùa ở Nha Trang, SG, cũng có xin cầu siêu cho người thân đã khuất, nhưng mình cúng dường bao nhiêu thì tùy, ko thấy có chuyện quá đáng như bác nói.

Còn nếu chùa nào, thầy nào mà thế thì em lánh xa cho nó lành.

Nếu các thầy mà thiếu đức hạnh, thì chả giúp gỉ cho Phật tử được hết......
    Nếu là em, em tìm đến các chùa nhỏ, thầy có đạo đức xin giúp cho thì ......an lạc hơn.

Bác cứ chăm chăm vào chùa ấy, nay nên tự nghĩ lại mà trách mình hơn là trách thầy, trách chùa!
    Cảm ơn chị nhé ! Thực ra ở Hà Nội mình đi hỏi thì chỉ có mỗi chùa Quán Sứ mới làm lễ cầu siêu cho các vong nhi thôi mà.
    Mình định đăng kí làm lễ cầu an ở đó vì cũng tiện đường nhưng giờ thì thôi. bái bai cái chùa QS này.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 446 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cámnhỏ Xem bài viết
    Thổ hèn mà nhiều chùa giàu thế. nếu muốn xuất gia ở các chùa này chắc không dễ nhỉ?
    Đúng rồi đấy, thảo nào em toàn thấy sư dùng Iphone thôi. Chán
    • 5,226 Bài viết

• 12,332 Được cảm ơn

Chân lý Phật dạy thì rất vi diệu, nhưng các Tăng hành đạo nhiều khi thế này thế nọ.......
    Chắc là để thử thách chúng sinh, cho nên tìm ra đúng Đạo không phải là chuyện dễ dàng.
    Nên các mẹ đừng chán và bi quan, đừng vì bị các Tăng "thử thách" mà phủ nhận con đường Đạo!
    • 9,797 Bài viết

• 26,085 Được cảm ơn

Mình chả bao giờ vào chùa này dù mình ở Hà Nội, một số chùa khác đông chen lấn kinh khủng mình cũng tránh xa, đi chùa xa một chút thấy khung cảnh yên tĩnh, sơ khai và nói chuyện với sư trụ trì tình cảm, gần gũi lắm.
    Các chùa lớn có tiếng giờ mải kinh doanh, thấy lễ của mình nghèo hơn là họ coi không ra gì phân biệt đối xử cực kỳ.
    Lời thương nhớ ngàn lần em muốn nói
    Nhưng bây giờ chỉ có sóng và em...
    • 1,840 Bài viết

• 3,967 Được cảm ơn

Sư sãi bây giờ giầu lắm, thì hôm nọ trên báo chả có vụ ni cô trụ trì qua đời để lại 5 sổ TK ở Vietcombank trị giá 140K USD, người nhà đang kiện đòi tài sản đấy.
    • 127 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Các mẹ hãy rút kinh nghiệm nhé ! Theo em : Nếu các mẹ muốn bán khoán cho con mình hay trả nợ tào quan cho mình hay người thân thì nên nhờ thầy ở ngoài làm thì hay hơn ! Tiền nào của ấy , vì các thầy ở ngoài chuyên những việc này vì vậy các thầy sẽ làm giỏi hơn < vì các thầy chỉ là thầy (thầy bói; thầy phù thủy) >. Mình không báng bổ các sư sãi tr chùa. Nhưng các sư bây h thật giả lẫn lộn!Sư ko phải sư , thầy cũng chẳng phải thầy . Nên trình độ rất hạn chế ! => Kém hơn các thầy ở ngoài.
    • 929 Bài viết

• 1,091 Được cảm ơn

Thầy thế này đã chắc gì siêu được cho chính Thầy mà làm cầu siêu cho vong linh, bạn cứ tìm đến chùa nào thấy ưng í mà làm, đâu cần phải chùa nổi tiếng.
    • 446 Bài viết

• 270 Được cảm ơn

Thực ra mình chẳng có ý trách móc nhà chùa, mà chỉ là trách cái ông sư và cái bà sãi ở phòng tiếp lễ. "Tâm xuất - Phật biết" mà, làm ở chùa mà như thế thì chả nên tẹo nào. Làm cho các phật tử cảm thấy thất vọng. Còn với Phật, tâm nguyện luôn hướng thiện.
    • 1,890 Bài viết

• 1,195 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi camchuongdo2009 Xem bài viết
    Mình chả bao giờ vào chùa này dù mình ở Hà Nội, một số chùa khác đông chen lấn kinh khủng mình cũng tránh xa, đi chùa xa một chút thấy khung cảnh yên tĩnh, sơ khai và nói chuyện với sư trụ trì tình cảm, gần gũi lắm.
    Các chùa lớn có tiếng giờ mải kinh doanh, thấy lễ của mình nghèo hơn là họ coi không ra gì phân biệt đối xử cực kỳ.
    Chùa này nổi tiếng về sự vắng teo, giờ thành ra thế này là tại ai?

Quán sứ sao mà cảnh vắng teo,
    Hỏi thăm sư cụ đáo nơi neo?
    Chày kình tiểu để suông không đấm,
    Tràng hạt vãi lần đếm lại đeo.

Sáng banh không kẻ khua tang mít,
    Trưa trật nào người móc kẽ rêu.
    Cha kiếp đường tu sao lắt léo,
    Cảnh buồn thêm ngán nợ tình đeo.
    Bà Già VNAH
    Độc lập tự bơi.
    • 209 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Sư sãi bây giờ giầu lắm, thì hôm nọ trên báo chả có vụ ni cô trụ trì qua đời để lại 5 sổ TK ở Vietcombank trị giá 140K USD, người nhà đang kiện đòi tài sản đấy
    Ni sư viên tịch, tài sản 140.000 USD ai hưởng?
    Một ni sư là trụ trì chùa mất, để lại khối tài sản hơn 140.000 USD. Phía Ban đại diện Phật giáo cho rằng đây là tài sản của chùa, người thân của ni sư thì nói đó là tài sản riêng của ni sư và yêu cầu chia thừa kế.

5 sổ tiết kiệm ngoại tệ lớn của cố ni sư Huệ Tịnh .

Năm 1998, Ban trị sự Thành hội Phật giáo TPHCM bổ nhiệm ni sư Huệ Tịnh, thế danh Đỗ Thị Thiềng, làm trụ trì chùa Thiên Chánh (đường Khuông Việt, phường Phú Trung, quận Tân Phú). Tháng 5-2008, ni sư Huệ Tịnh viên tịch.
    Ban đại diện Phật giáo Tân Phú đến chùa tổ chức tang lễ cho ni sư, phát hiện ni sư Huệ Tịnh có 5 quyển sổ tiết kiệm gửi tại Vietcombank mang tên Đỗ Thị Thiềng với tổng số tiền 138.850 USD và số tiền mặt 423 USD, gần 42 triệu đồng. Số tài sản này được lập biên bản, tạm thời giao cho ban đại diện Phật giáo Tân Phú cất giữ.
    Sau đó, bà Đỗ Ngọc Thanh (trú phường 13, quận Gò Vấp) là em ruột ni sư Huệ Tịnh có đơn gửi đến Ban đại diện Phật giáo Tân Phú, xin được cúng dường số tiền mặt và nhận lại 5 quyển sổ tiết kiệm cùng giấy chứng tử để thực hiện quyền và nghĩa vụ của những người thừa kế theo quy định pháp luật. Bị từ chối, bà Thanh và đồng thừa kế đã khởi kiện vụ việc ra TAND quận Tân Phú.

Xung đột pháp lý

Tại buổi hòa giải tại tòa mới đây, Ban đại diện Phật giáo Tân Phú cho rằng, khối tài sản mà cố ni sư để lại là của chùa, bởi đây là số tiền (tài sản) do phật tử, khách thập phương đóng góp. Ban trị sự Thành hội Phật giáo TPHCM cũng có văn bản đề nghị Vietcombank niêm phong tài khoản ngoại tệ trong giấy chứng nhận tiền gửi mang tên khách hàng Đỗ Thị Thiềng.
    Thượng tọa Thích Thiện Hòa, Phó ban đại diện Phật giáo Tân Phú cũng cho rằng, người xuất gia theo đạo Phật thì phải cắt ái, ly gia và hiến thân mình cho Phật pháp. Khoản ngoại tệ gửi ngân hàng của ni sư Huệ Tịnh là số tiền bá tánh thập phương tự nguyện đóng góp từ thời vị trụ trì trước. Đây là tài sản của một cơ sở tôn giáo, không phải là tài sản của cá nhân làm ra và cũng không phải là tài sản của họ tộc nên bà Thanh không thể đòi quyền thừa kế.
    Trong khi đó, nhiều chuyên gia pháp lý cho rằng: Tuy ni sư Tịnh đã xuất gia đi tu nhưng vẫn có đầy đủ các quyền có tài sản, thừa kế và quyền để lại thừa kế theo quy định của pháp luật. Do khối tài sản đứng tên cá nhân của ni sư Tịnh nên khi phát sinh thừa kế thì chia theo pháp luật về thừa kế.
    “Theo qui định tại khoản 2, Điều 15 Bộ luật Dân sự năm 2005 thì cá nhân có các quyền, nghĩa vụ dân sự: Quyền sở hữu, quyền thừa kế và các quyền khác đối với tài sản. Như vậy, 5 cuốn sổ tiết kiệm mang tên cá nhân của người trụ trì ở một ngân hàng nào, thì tài sản đó được khẳng định là tài sản của cá nhân đó.
    Người trụ trì có quyền sở hữu đối với tài sản trên và được pháp luật bảo vệ. Nếu trụ trì mất mà không để lại di chúc, thì tài sản đó được gọi là di sản và được giải quyết theo qui định Pháp luật thừa kế” - Luật sư Bùi Quốc Tuấn xác định.
    Thẩm phán Nguyễn Hoàng Đạt - Phó chánh Tòa Dân sự TAND TPHCM cũng cho rằng, Luật dân sự không có quy định riêng nào về tài sản của những người xuất gia tu hành. Nếu luật không quy định thì phải xem đến tập quán và các quy định khác.
    Giáo luật của Thiên Chúa giáo có quy định người tu hành không có quyền có tài sản riêng, tài sản của họ là của Giáo hội còn trong Hiến chương Phật giáo không quy định vấn đề này. Như vậy, một vấn đề được đặt ra là các tăng - ni (Phật giáo) đang đứng tên sở hữu xe máy, xe hơi khi viên tịch tài sản này thuộc về ai? Gia đình, chùa nơi họ tu tập hay ban trị sự?

Theo Hữu Vinh
    Báo Tiền phong
    Theo dantri.com.vn
    Cái vụ này là vụ Cô Ba - cái này tôi biết rõ - tôi lên chùa này hoài !
    • 1,455 Bài viết

• 398 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebethu80 Xem bài viết
    Cái vụ này là vụ Cô Ba - cái này tôi biết rõ - tôi lên chùa này hoài !
    Vậy vụ này phân xử sao rồi mẹ nó, hôm trc cũng thấy bao chí đưa tin tranh cãi, nh sau ko thấy chung cuộc ra sao?!
    • 77 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mình cầu siêucho các vong chưa được siêu thoát la do tâm của mình. Trước mình đi cầu siêu cho cả họ nhé, ở số 1 Đông Tác ấy, Trung tâm tiềm năng con người, là 500k, được cầu siêu cho ông bà, cô chú, các thai nhi... nhưng họ luôn nhấn mạnh việc này thành công là do tâm của người đi cầu. Mỗi đợt cầu siêu kéo dài liên tục trong 7 ngày, ai thành tâm thì nhanh, k thì mất cả vài tuần ng thân mình k siêu thoát.

Giờ chùa chiền nhiều nơi kinh doanh lắm. Thôi thì lúc đó mình đặt mục tiêu của mình lên trên hết mà quên mấy chuyện kia đi.

Bản thân mình rất thích đạo Phật và chùa chiền nhưng bố chồng là người làm cho mình ghét. Ông đi chùa, tham gia hoạt động trong chùa rồi coi những ng ít lên chùa hơn mình chả ra gì. Mới đầu mình tham gia cùng để động viên hai ông bà nhưng sau chán. Ông bảo: hôm qua tao đóng góp cho chúng mày 100k,bằng với các bà nghỉ hưu không lương thôi đấy nhé. Rồi than vãn nhiều ng trc tham gia nay bỏ vì các khoản đóng góp ở chùa có thế mà k đảm đương đc. Bố đây lương hưu 1 triệu mà chẳng nề hà gì. Tao đi chùa là mang phúc cho chúng mày thôi...

Ông cụ lúc nào cũng thương các sư không có gì ăn, trong khi các sư chuẩn bị xây chùa hàng chục tỉ ở quê mình. Ông sẵn sàng bỏ 200-300k ra cúng dường cho chùa trong khi lúc nào cũng phàn nàn lương sao đủ sống, bỏ 100k ra mua thuốc cho cháu (con chị chồng) cũng kêu

Sau mình nghĩ đạo Phật và chùa chiền chẳng có gì để mình trách, thấy người hành đạo k hay ho gì thì tránh đi thôi, tự mình đi đến những nơi mình thích và thấy nó thanh tịnh là đựoc. Mình chỉ thấy buôn cười là khi mình nói: "Tu đâu cho bằng tu nhà. Thờ cha kính mẹ mới là chân tu", mẹ chồng cười khẩy một cái. Chả hiểu. Ông bà ra rả giảng lại lời sư mà quát tháo cháu ầm ầm, thỉnh thoảng nói năng hay lắm... nhưng thôi, chả kể nữa
    East to west, home is the best.

Tít: Sinh 2,7kg - 1m:4,3kg - 2m:6,1kg - 3m: 7,4kg - 4m: 8,5kg , 5m:9kg, 6m:9,5kg, 7m:10kg, 8m:10,5kg dài 75cm.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 382 Bài viết

• 1,052 Được cảm ơn

Mình đặc biệt yêu thích giáo lý của Phật, cũng rất thích đến chùa, chỉ là để cảm thấy bằng an, thư thái hơn. Chỉ có điều, càng đọc nhiều sách Phật giáo, càng hiểu sâu về triết lý Phật giáo thì lại càng cảm thấy khó mà gặp được một vị chân tu trong cuộc đời thực này....
    Ít ra là cho đến lúc này vẫn kiếm tìm mà chưa gặp được.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 132 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Nói thật các nhà sư mà nhiều xiền thì sau này có con có cháu đâu mà để của hồi môn.
    • 3,113 Bài viết

• 6,141 Được cảm ơn

Ui nghe các bác nói chuyện về tiền lễ ở chùa mà em cứ như nghe cổ tích, thật sự em ít đi chùa lắm, có đi thì cũng để vãn cảnh thôi. Em cứ tâm niệm phật tại tâm, tu tại tâm...nên em k quá coi trọng việc biện lễ lên chùa dâng sớ giải hạn hay gì gì đâu...Thấy cái đồng tiền nó len lỏi vào cõi phật mà buồn quá đi. Có bao nhiêu Tăng ni hiểu được thật sự đạo lý của Phật dạy nhỉ hay chỉ thuộc lòng kinh kệ mà thôi?
    Có khi mưa ngoài trời, là giọt nước mắt em, đã tan theo dòng đời thành từng nỗi ưu phiền..
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5