CHUYỆN ĐỜI - KINH NGHIỆM SỐNG

Chia tài sản khi li hôn -Các Mẹ luật sư giúp em với ạ

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.64K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 286 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Em muốn hỏi 1 chút về luật Ly hôn, em đang có ý định ly hôn với chồng nhưng về vấn đề chia tài sản thì em đang băn khoăn ạ. Cụ thể là trong quá trình chung sống BC có chia cho vợ chồng em 100m2 đất ở, nhưng trên sổ đỏ chỉ đứng tên chồng em, vậy có coi đấy là tài sản riêng của chồng em không ạ. Các mẹ tư vấn giúp em nhé!

Thanks nhìu
    :Crying: :Sad: :Smiling: :Laughing: :Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 50 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimxinh_ieu Xem bài viết
    Em muốn hỏi 1 chút về luật Ly hôn, em đang có ý định ly hôn với chồng nhưng về vấn đề chia tài sản thì em đang băn khoăn ạ. Cụ thể là trong quá trình chung sống BC có chia cho vợ chồng em 100m2 đất ở, nhưng trên sổ đỏ chỉ đứng tên chồng em, vậy có coi đấy là tài sản riêng của chồng em không ạ. Các mẹ tư vấn giúp em nhé!

Thanks nhìu
    Theo Luật hôn nhân thì tài sản của vợ/chồng được thừa kế riêng, tặng, cho riêng trong thời gian hôn nhân thì được coi là tài sản riêng của vợ/chồng.
    Mảnh đất này về danh nghĩa có thể do bố chồng bạn cho cả 2 vợ chồng, nhưng khi làm sổ đỏ lại chỉ có 1 mình chồng bạn đứng tên, nói cách khác, pháp luật đã công nhận đó là tài sản riêng của anh ta. VÌ vậy khi ly hôn bạn bạn ko thể yêu cầu chia mảnh đất đó như đối với tài sản chung của vợ chồng. Tuy vậy, nếu trong thời gian chung sống, vợ chồng bạn có xây nhà trên mảnh đất đó thì bạn chỉ có thể yêu cầu Tòa án công nhận ngôi nhà là tài sản chung, và tùy theo công sức đóng góp bạn sẽ đc chia theo giá trị xây dựng ngôi nhà đó.
    Trong các vụ ly hôn có liên quan đến yếu tố tài sản, đặc biệt là đất đai, nhà cửa, tốt nhất là có sự thoả thuận giữa 2 vợ chồng, trường hợp ko thống nhất được thì nên thuê luật sư...
    Gió sẽ mừng vì tóc em bay. Cho mây hờn ngủ quên trên vai
    Vai em gầy guộc nhỏ. Như cánh vạc về chốn xa xôi...
    • 286 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Thank chi. huhu, vay thi sau nay me con em biet song o dau
    :Crying: :Sad: :Smiling: :Laughing: :Rose:
    • 2,946 Bài viết

• 395 Được cảm ơn

Bạn có nói BC cho cả hai VC. Nếu có giấy tờ chứng minh ( VD : Hợp đồng tặng cho ) thì TS sẽ được coi là TS chung ( thuộc trường hợp được tặng cho chung trong thời kỳ hôn nhân ).
    Việc sổ đỏ đứng tên một mình chồng không mặc nhiên xác định đó là tài sản riêng của chồng. Anh ta phải chứng minh được đó là TS được tặng cho riêng, thừa kế riêng ...
    Mẹ yêu Chi Chi và Cu Tít nhất trên đời
    nguyenthihuongthaolawyer@gmail.com
    • 381 Bài viết

• 475 Được cảm ơn

Chắc chắn là khi ly hôn, 100m2 đất bạn ko đc chia rồi, đã bỏ chồng là phải chấp nhận thôi, còn tiền nuôi con thì hàng tháng chồng bạn có trách nhiệm chu cấp 1 phần cùng với bạn.
    - về lý( mặt pháp luật) đây là tài sản riêng của chồng
    - VỀ tình thử đổi lại đây là đất của mẹ bạn cho bạn thì chắc chắn là mẹ bạn và bạn ko thể chia cho chồng cũ, đổi lại chồng bạn và gia đình chồng bạn cũng thế thôi, đã chia tay nhau rồi thì ko có trách nhiệm j với nhau nữa mà chỉ với con thôi, chẳng ai tự nhiên chia tài sản của bố mẹ mình đổ mồ hôi sôi nước mắt làm ra cho vợ cũ làm của hồi môn đi lấy chồng mới cả, sorry nếu như mình nói hơi quá, nhưng đấy là sự thật ./.
    • STB
    • 6 năm
    • 324 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Anh đang sống một mình.

Em nên xác định tự do là vô giá rồi, không cần phải nghĩ đến việc lấy nhà của chồng làm gì nữa cho mệt đầu.
    Bỏ Cả Giang Sơn Vì Gái Đẹp

Ngờ Đâu Gái Đẹp Thích Giang Sơn
    Chữ ký vi phạm Nội quy - bị sửa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây
    • 3,815 Bài viết

• 3,514 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi STB Xem bài viết
    Anh đang sống một mình.

Em nên xác định tự do là vô giá rồi, không cần phải nghĩ đến việc lấy nhà của chồng làm gì nữa cho mệt đầu.
    cái ông này chuyên thấy ném rá hội nghị,ở rất nhiều topic trong box tâm sự nhá,thế bảo sao vẫn cô đơn phải kêu ầm ĩ lên cũng đúng thôi:mad:
    Xin hãy giúp đỡ các bệnh nhân viện bỏng quốc gia .mẹ Nhím yêu :0976 năm chín 8866
    http://www.webtretho.com/forum/f479/...6/index97.html
    • 3,768 Bài viết

• 2,001 Được cảm ơn

Các cụ giờ khôn lắm, toàn giữ cho con thôi. Nên nếu là đất BMC cho, sổ đỏ mang tên chồng riêng thì bạn potay rồi.
    Đã xác định ly hôn rồi thì lăn tăn gì tài sản nữa, nhất là tài sản ko phải của mình làm ra.
    Mẹ yêu ba bố con nhà Gấu:Kiss:
    • 146 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeChiChi Xem bài viết
    Bạn có nói BC cho cả hai VC. Nếu có giấy tờ chứng minh ( VD : Hợp đồng tặng cho ) thì TS sẽ được coi là TS chung ( thuộc trường hợp được tặng cho chung trong thời kỳ hôn nhân ).
    Việc sổ đỏ đứng tên một mình chồng không mặc nhiên xác định đó là tài sản riêng của chồng. Anh ta phải chứng minh được đó là TS được tặng cho riêng, thừa kế riêng ...
    Hic, em có thể khẳng định là chẳng có cái hợp đồng tặng cho nào hết cho xem. Trong luật dân sự mình, hợp đồng tặng cho được quy định cho đầy đủ chứ ít dùng lắm, hoặc chủ yếu dùng để lách thuế khi mua bán mà thôi.
    Cuối chân trời, sao và biển hôn nhau
    Bờ lặng lẽ...cúi đầu...không dám khóc...
    • 464 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Thanks nhìu
    Việc sang tên sổ đỏ cho con được tiến hành như sau: BMC bạn sẽ phải làm 1 hợp đồng công chứng, nếu trong hợp đồng ghi là cho 2 VC, thì 2 VC cùng đứng tên.
    Nhưng nếu ghi rõ là cho hẳn con trai ( không đề cập gì đến con dâu), thì chỉ 1 mình chồng bạn đứng tên thôi và với hợp đồng nói trên, chồng bạn hoàn toàn chứng minh được nguồn gốc đất là do BM cho riêng, và bạn không được chia gì cả.
    Tuy nhiên, có nhiều TH ly hôn, nhưng chồng thương con thì vẫn tự nguyện chia 1 phần tài sản cho vợ và con, để cho con đỡ khổ ( con sống với vợ). Nên nếu việc VC bạn ly hôn mà không đến nỗi cạn tình ráo máng và chồng bạn rất thươgn con, thì bạn thử khéo léo nhờ ai đó tác động, để chồng bạn chia cho 1 khoảnh đất nho nhỏ chẳng hạn, với tư cách là cho con và đứng tên con ( chứ không phải là cho bạn nhé), và nếu con chưa trưởng thành thì mảnh đất đó vẫn do chồng bạn quản lý ( bạn chỉ được ở nhờ con bạn mà thôi) và tất nhiên nếu bạn mà đi lấy chồng, thì bạn không được ở nhờ nữa.
    • 352 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Bạn nói đúng nhưng chưa đủ Để tớ phân tích nhé:

Nếu HĐ cho tặng có công chứng không ghĩ rõ là bố mẹ cho riêng con trai và nếu HĐ cho tặng được công chứng sau khi đăng ký kết hôn thì đó sẽ là tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân. Nhà đó là tài sản riêng, khi và chỉ khi BMC thể hiện rõ ý chí của mình trong văn bản cho tặng rằng họ cho riêng con trai chứ không cho vợ chồng con trai.

VPLS mình đang thụ lý 1 vụ án y hệt như vậy, con dâu đang yêu cầu chia đất giống như trường hợp của bạn này.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chút & chít Xem bài viết
    Việc sang tên sổ đỏ cho con được tiến hành như sau: BMC bạn sẽ phải làm 1 hợp đồng công chứng, nếu trong hợp đồng ghi là cho 2 VC, thì 2 VC cùng đứng tên.
    Nhưng nếu ghi rõ là cho hẳn con trai ( không đề cập gì đến con dâu), thì chỉ 1 mình chồng bạn đứng tên thôi và với hợp đồng nói trên, chồng bạn hoàn toàn chứng minh được nguồn gốc đất là do BM cho riêng, và bạn không được chia gì cả.
    Tuy nhiên, có nhiều TH ly hôn, nhưng chồng thương con thì vẫn tự nguyện chia 1 phần tài sản cho vợ và con, để cho con đỡ khổ ( con sống với vợ). Nên nếu việc VC bạn ly hôn mà không đến nỗi cạn tình ráo máng và chồng bạn rất thươgn con, thì bạn thử khéo léo nhờ ai đó tác động, để chồng bạn chia cho 1 khoảnh đất nho nhỏ chẳng hạn, với tư cách là cho con và đứng tên con ( chứ không phải là cho bạn nhé), và nếu con chưa trưởng thành thì mảnh đất đó vẫn do chồng bạn quản lý ( bạn chỉ được ở nhờ con bạn mà thôi) và tất nhiên nếu bạn mà đi lấy chồng, thì bạn không được ở nhờ nữa.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Lệnh Hồ Xung; 23/07/2009 vào lúc 02:47 PM.
    :Laughingoanh nghiệp, lao động, đầu tư
    Ai mà muốn hỏi, cứ thư cho mình
    • 2,728 Bài viết

• 2,843 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lệnh Hồ Xung Xem bài viết
    Bạn nói đúng nhưng chưa đủ Để tớ phân tích nhé:

Nếu HĐ cho tặng có công chứng không ghĩ rõ là bố mẹ cho riêng con trai và nếu HĐ cho tặng được công chứng sau khi đăng ký kết hôn thì đó sẽ là tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân. Nhà đó là tài sản riêng, khi và chỉ khi BMC thể hiện rõ ý chí của mình trong văn bản cho tặng rằng họ cho riêng con trai chứ không cho vợ chồng con trai.

VPLS mình đang thụ lý 1 vụ án y hệt như vậy, con dâu đang yêu cầu chia đất giống như trường hợp của bạn này.

Bác giải thích thêm giúp em đoạn màu xanh với ạ.
    Em tưởng trong HĐ tặng cho có công chứng giữa bố mẹ cho con cái, nếu ghi tên ai thì tức là bố mẹ cho riêng người đó.
    Ví dụ bố mẹ chỉ ghi tên con trai trong hợp đồng, tức là bố mẹ chỉ cho riêng con trai thôi, trong trường hợp này con dâu làm sao có thể đòi chia được ạ, mặc dù hợp đồng cho tặng có sau hôn nhân?
    • 352 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Không hẳn thế. Nếu BMC chỉ nói là CHO mà không nói rõ là CHO RIÊNG thì vẫn có thể hiểu theo nghĩa rằng CHO HAI VỢ CHỒNG con mặc dù chỉ có người chồng đứng tên. Hợp đồng tặng cho phải thể hiện rõ ý chí của BMC về việc cho riêng con trai mới được.

Đó chính là lý do vì sao có câu: Vụ việc dân sự xử sao cũng được của cố chánh án Trịnh Hồng Dương.
    :Laughingoanh nghiệp, lao động, đầu tư
    Ai mà muốn hỏi, cứ thư cho mình
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,441 Bài viết

• 2,188 Được cảm ơn

Luật hiện hành quy định: hình thức bắt buộc của hợp đồng tặng cho bất động sản phải là văn bản có công chứng. Không thể cho bằng hợp đồng miệng.

Trong mẫu hợp đồng tặng cho bất động sản nêu đầy đủ họ và tên, danh tính của bên tặng cho và bên được tặng cho. Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất được cơ quan hành chính chỉ cấp cho (những) người được nêu đích danh là bên được tặng cho trong hợp đồng.

Nếu bạn Xung có tư vấn cho khách hàng, chắc cũng phải giải thích những nội dung cơ bản trên. Luật hiện nay khá chặt chẽ, khó mà viện cớ "lời nói gió bay" được.

Hơn nữa, vụ việc của bạn chủ topic đã dừng lại từ lâu, xới lên phỏng có ích gì?
    • 108 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Chính xác. Việc này vẫn có thể yêu cầu tòa án chia quyền lợi cho bạn và con được.
    Quan trong là chứng cứ và cách tạo chứng cứ.
    • 230 Bài viết

• 500 Được cảm ơn

Các bạn cho mình hỏi nếu trong trường hợp BMC cho tiền mua nhà và chồng đứng tên (mua sau khi kết hôn) và không có HD của BMC cho đích danh con trai thì mình có quyền lợi đối với tài sản đấy không? Hay là chỉ tính thời điểm mua tài sản là sau khi cưới thì đương nhiên 2 vc sẽ có cùng quyền lợi?
    • 1,441 Bài viết

• 2,188 Được cảm ơn

Bạn cần nêu rõ 2 chi tiết:
    - Bạn kết hôn ngày tháng năm nào?
    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà có tên bạn là đồng chủ sử dụng/sở hữu cùng chồng hay không?
    • 1,422 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me@Com Xem bài viết
    Các bạn cho mình hỏi nếu trong trường hợp BMC cho tiền mua nhà và chồng đứng tên (mua sau khi kết hôn) và không có HD của BMC cho đích danh con trai thì mình có quyền lợi đối với tài sản đấy không? Hay là chỉ tính thời điểm mua tài sản là sau khi cưới thì đương nhiên 2 vc sẽ có cùng quyền lợi?
    Mình thì cũng chả phải là luật sư đâu nhưng vì cũng đau đầu vì tiền mất một năm nên mình cũng biết đôi chút.
    Đương nhiên là bạn cũng có cùng quyền lợi với tài sản đó, đó vẫn là tài sản trong giai đoạn hôn nhân.Trừ khi BMC mua nhà rồi làm HĐ trao tặng nhà cho con giai thì bạn mới mất hết hi vọng thôi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi metyho; 25/07/2009 vào lúc 10:49 PM.
    Thu mộng quá tự Hồ chạm tới
    Đã tan trong nỗi nhớ dịu êm
    Anh thực đây hay là ảo giác
    Em loay hoay hồi hộp kiếm tìm