CHUYỆN ĐỜI - KINH NGHIỆM SỐNG

Buồn!Đất nước rồi sẽ đi về đâu

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.23K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 49 Bài viết

• 386 Được cảm ơn

Xin chào các mẹ ở webtretho,hôm nay buồn quá lên than thở với các mẹ
    Mình trước đây đi du học Nhật 4 năm,mới về VN mấy tháng mà lắm chuyện bức xúc quá.
    Mình là cho 1 công ty tư nhân,mình hay đi cùng sếp bàn các dự án vì mình bên kĩ thuật,công ty mình là công ty về tin học.CÓ 1 dự án mình ko tiện nói ra,khá lớn,công ty mình đưa ra giá nhưng bị trượt thầu.CHuyện này trong kinh doanh là thường,ai dè các mẹ biết j ko?Có 1 công ty nhà nước nó trúng thầu xong thuê lại tụi mình làm.Sếp và mình đi ăn với mấy bác tay to trong công ty đó nó đồng ý trả giá công ty mình đưa ra khi thầu.
    Mình chả hiểu quái j khi về mới hỏi thì sếp bảo"Đấu thầu trên danh nghĩa thôi,công ty kia nó chắc thắng rồi,vì chúng nó thắng thì các quan mới có tiền bỏ túi,còn dự án này chúng nó có biết cái j đâu mà làm,thế nên nó đi thuê nơi khác làm".
    Nghe mà mình thộn mặt ra, buồn kinh khủng!
    chuyện thứ 2 là của em gái mình,thi TOEIC 940d,tốt nghiệp giỏi,thi vào ngân hàng nhà nước họ đánh rớt cái toẹt,1 đứa bạn cùng lớp nó học bằng khá đỗ ngon ơ(con bé nhà em rất nhanh nhẹn và giao tiếp ok nhé).Nó được tụi bạn mách là nhà con bé kia có người trong đó,ai ko có người nhà trong đó thì đừng mơ vào.

giờ thì nó xin được vào 1 công ty nước ngoài làm rồi,nghĩ mà buồn,rồi đất nước sẽ trồi về đâu nếu những việc này còn tồn tại,người ta còn coi nó như lẽ dĩ nhiên...
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Tuyệt chiêu kiểm soát cảm xúc để tránh giận quá mất khôn

Khi giận dữ hay bực tức, thay vì làm cho mọi thứ rối tung lên, bạn hãy để cho tâm trí bận rộn để...

• cuộc hôn nhân này rồi sẽ đi đến đâu ?

các chị , các mẹ xin hãy đọc và cho tôi 1 lời khuyên với . tôi mới lập gia đình cách đây 1 năm . chính xác là 1 năm và 2 tháng . vợ tôi mới sinh 1 cháu bé cách đây 3 tháng . nói thật nhà tôi cũng neo người . tôi lại là con trai trưởng . bố mất sớm , mẹ thì đang bán hàng ăn .mẹ vợ xin đưa cháu và vợ...

• Quá khứ kinh khủng và người chồng này rồi sẽ đi về đâu?

Cháu chào cô chú và anh chị, cháu năm nay mới 23 tuổi, cháu có chuyện rất khó khăn muốn nhờ cô chú và anh chị cho lời khuyên. Cháu có một người chị họ, chị năm nay cũng 28 tuổi rồi, chị cũng có hình thức khá, có gia đình gia giáo nhưng tính cách và nhất là những mối tình làm cháu sợ. Vì là 2 chị...

• 10 loại côn trùng nguy hiểm thường gặp

Trẻ em với bản tính hiếu động, ưa khám phá, hoạt động vui chơi bên ngoài nên dễ bị các loại côn...

• Năm 2014 có nhuận không ạ?

E chào cả nhà, e thấy lịch năm 2014 đều in nhuận hai tháng 9 âm lịch nhưng hôm trước lại nghe em...

• 513 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Anh chơi ăn gian, anh lấy nick phụ:RaisedEye

CA chìm phải không:RaisedEye
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hienviolet; 24/09/2011 vào lúc 08:06 PM.
    • 176 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Ở VN vốn dĩ đã là thế rồi. Tức làm gì cho mình mau già.
    Blog của em: mailybang.com :cool:
    • 1,546 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

Kệ m.ia nó buồn làm gì, vào mà xem các công ty nhà nước bon chen đấu đá nội bộ với nhau, họ cũng có sung sướng gì đâu. Bác nào làm cách mạng em vỗ tay hoan hô nhưng bảo em làm thì em chịu, em thích sống bình yên.:Laughing::Laughing::Laughing:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 616 Bài viết

• 517 Được cảm ơn

Một cây làm chẳng nên non ,thôi đành trôi theo dòng vậy .Ngân hàng nhà nước thì @@ e cũng nghe người làm trong ngành nói rồi .Sự thật phũ phàng thế đấy chị ạ
    Shallow
    • 33 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chia sẻ 1 chút, em làm thẩm định các bác ạ, nhưng cảm giác là đi bán con dấu lấy tiền ấy vì mình đưa giá 1 đằng, khách hàng đòi 1 nẻo, nhiều khi rất vô lý nhưng sếp vẫn OK, buồn lắm nhưng biết sao được.
    Knowledge for share
    • 1,858 Bài viết

• 3,259 Được cảm ơn

Haizz, biết sao được, cuộc sống nó là thế. Nhà con bé bạn, thằng em hư hỏng, học dở, lô đề, nhà nó có tiền, có quen, thằng bé ấy vào công an. Một con bạn khác, ba nó làm phó chủ tịch huyện, nhà giàu nứt đố đổ vách, con bé xài máy ảnh xịn, laptop xịn (của dự án).... Ngay cả nhà tớ, anh tớ ra trường, muốn đi dạy cũng phải chạy, chứ không chạy thì chỉ có nước "mất dạy", chuyển nghề..... Nên đến giờ chẳng biết chửi ai, bởi chính bản thân mình, hoặc người nhà mình cũng bị cuốn theo cái xã hội này rồi, không việc lớn thì việc bé.

Bản thân tớ giờ chẳng chửi ai nữa, chẳng phê phán các ông ở trên, các bác ở dưới, chỉ cố gắng đừng làm những điều mình thấy trái với lương tâm, đạo đức thôi. Cứ đúng luật mà làm, công việc thì bye bye các bác nhà nước....cố tránh xa những điều tiêu cực nhiều nhất có thể :Angel:
    • 195 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Đời mà... Nó làm cho con người ta sống nham nhở. Còn chuyện xin việc âu cũng là cái số :Silly:
    • 875 Bài viết

• 1,118 Được cảm ơn

Bình thường như cân đường hộp sữa. Mới thế mà đã than vãn rồi à? Ko biết đến lúc thấy nhiều hơn và bản thân mình bị cuốn vào guồng quay thì bạn sao?

Phản đối hay thỏa hiệp. Hĩ hĩ. ... :Battin ey:
    • 314 Bài viết

• 443 Được cảm ơn

đâu đâu cũng tiêu cực mà bác, dính vào cái gì liên quan tới nhà nước thì tiêu cực càng ác, nói chung cứ % cao hơn các đối tác khác thì hồ sơ lởm thế nào cũng ổn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 22 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

trùi ui, bạn em đi bán máy móc tbi. Đến gặp mấy ông ở Viện nghiên cứu lớn, thì cứ đòi giá rẻ nhất và đòi 20-30% hoa hồng thì ông ấy mới ok lấy. Thê nên máy móc VN xịn hơn của Mỹ (theo giá tiền, ....) nhưng dùng tí là hỏng vì đã bị thay thế link kiện lởm. Nản lắm.
    • 443 Bài viết

• 849 Được cảm ơn

CNXH= cả nước xuống hồ '
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,546 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tiger8x Xem bài viết
    trùi ui, bạn em đi bán máy móc tbi. Đến gặp mấy ông ở Viện nghiên cứu lớn, thì cứ đòi giá rẻ nhất và đòi 20-30% hoa hồng thì ông ấy mới ok lấy. Thê nên máy móc VN xịn hơn của Mỹ (theo giá tiền, ....) nhưng dùng tí là hỏng vì đã bị thay thế link kiện lởm. Nản lắm.
    Chả sao dùng hàng nội là yêu nước.:Laughing::Laughing::Laughing:
    • 140 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Viết cái tiêu đề còn sai chính tả tùm lum mà cũng bày đặt lo cho đất nước. Cứ cố gắng làm tốt việc được giao, nói và viết tiếng Việt chính xác, đóng thuế thu nhập cá nhân đầy đủ, đi đường tuân thủ luật giao thông, mua hàng dù nhỏ cũng xin hóa đơn, không xả rác nhổ bọt bừa bãi... trước đi đã rồi hãy nghĩ đến những chuyện to tát hơn nhé.
    • 29 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Đừng ngạc nhiên!
    Bỏ thầu chỉ là dàn cảnh cho hợp pháp thôi, sếp bạn từng trải nên nhìn nhận chuẩn đấy. Còn vào nhà nước mà bạn ko có dây thì nếu có vào được thì tương lai cũng mịt mờ lắm. Tiếc làm gì, nếu em bạn giỏi thì còn biết bao cơ hội đang chờ đợi mà. Từ từ sẽ quen thôi
    • 49 Bài viết

• 386 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tomyum Xem bài viết
    Viết cái tiêu đề còn sai chính tả tùm lum mà cũng bày đặt lo cho đất nước. Cứ cố gắng làm tốt việc được giao, nói và viết tiếng Việt chính xác, đóng thuế thu nhập cá nhân đầy đủ, đi đường tuân thủ luật giao thông, mua hàng dù nhỏ cũng xin hóa đơn, không xả rác nhổ bọt bừa bãi... trước đi đã rồi hãy nghĩ đến những chuyện to tát hơn nhé.
    chính tả em viết sai chỗ nào vậy?:Surprise:
    • 140 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hi_cha_ki Xem bài viết
    Ngay câu này cũng sai. Đầu câu không viết hoa.

Tiêu đề sai ở chỗ sau chấm câu không có dấu cách. Cuối câu không có chấm câu, ở đây có thể là chấm hỏi hoặc chấm than.

Chưa viết được tiếng Việt tử tế thì đừng khoe là học ở đây ở kia về nữa. Ngượng lắm.
    • 37 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hi_cha_ki Xem bài viết
    à chắc là phải cách ở dấu chấm than.
    Trả lời câu hỏi của bạn thì chắc là vẫn phát triển thôi vì từ xưa đến nay toàn thế mà.
    Ở đâu cũng thế xh nào cũng vậy thôi. mong bạn sống tốt đúng với lương tâm của mình
    • 37 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Tiêu đề sai ở chỗ sau chấm câu không có dấu cách. Cuối câu không có chấm câu, ở đây có thể là chấm hỏi hoặc chấm than.

Chưa viết được tiếng Việt tử tế thì đừng khoe là học ở đây ở kia về nữa. Ngượng lắm.
    og này lạc đề rồi. chuyên gia soi mói ah thôi lượn đi
    • 665 Bài viết

• 495 Được cảm ơn

Gì soi mói người khác dữ cha...ông lạc đề rồi...vớ vẩn thật...ông cũng đang sai đó, sau chấm than không có dấu cách chứ không phải chấm câu không có dấu cách.
    Ghét mấy thể loại dạy đời người khác, trên mạng nói gì thì nói, ngoài đời chưa chắc ai hơn ai đâu mà dạy đời người ta :Smug:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi meobun; 26/09/2011 vào lúc 12:15 AM.
    Em là cô gái Cự Giải lãng mạn, ngọt ngào, ấm áp, dễ thương. Biết nấu ăn và rất chu đáo với người em yêu .
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2