CHUYỆN ĐỜI - KINH NGHIỆM SỐNG

Bé ho có đàm nên dùng gì cho nhanh?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 4.41K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mấy mẹ ơi, bé mình mấy bữa nay sốt hơn 39 độ, sổ mũi với ho có đàm, nước mũi chảy xuốg lại gặp đàm nữa làm bé nôn hoài, ăn cháo lại nôn nên mình cho uống sữa từng ít một. Mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình làm thế nào cho bé nhanh khỏi với. Mỗi lần thấy con nôn thốc nôn tháo sốt ruột quá. Mình đã cho bé dùng kháng sinh ho rồi nhưng chưa xi nhê. Thanks các mẹ nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 340 Bài viết

• 122 Được cảm ơn

bé còn nhỏ sao lại cho uống kháng sinh ? mẹ nó đưa bé đi khám đi, nếu ko có time thì ra tiệm thuốc tây mua 1 ngày thuốc hạ sốt ( efferalgan loại 150 cho trên 2t, 80 cho dưới 2t ) 1 ngày thuốc sổ mũi dành cho trẻ em ( gồm 3 viên thuốc nhỏ xíu em ko nhớ tên, mà có khi tiệm thuốc bán thuốc khác nhau nữa mà ) và 1 chai siro ho.
    mẹ nó ra chợ mua ít tắc chín, về nấu mật ong . thỉnh thoảng cho bé uống 1 muỗng cafe cho dịu cổ họng. ( nấu ít ít thôi nhé, uống hết nấu tiếp ) cho bé uống sữa ấm.
    nếu bé chịu uống thì 1 ngày là đỡ, còn mẹ nó muốn khỏi hẳn thì tốt nhất nên đi bs. ở trên chỉ là cách chống cháy thôi nhé
    boo của mẹ hay ăn chóng nhớn
    • 92 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

những biểu hiện thế thì cho bé đi khám liền đi chị có khi bị sôt siêu vi ,và cảm .trước đứa cháu ở nhà cũng bị vậy cứ tưởng cảm mạo bình thường, cuối cùng vào phải truyền mấy chai nước với thuốc kháng sinh đó mẹ ,đừng xem thường nhá
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 60 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình nghĩ là mẹ nó nên chưng khế + tắc + đường phèn cho bé uống.
    Chứ cho bé uống thuốc tây nhiều quá cũng không tốt đâu mà sau này dễ bị lờn thuốc nữa
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mum_cafe Xem bài viết
    Mấy mẹ ơi, bé mình mấy bữa nay sốt hơn 39 độ, sổ mũi với ho có đàm, nước mũi chảy xuốg lại gặp đàm nữa làm bé nôn hoài, ăn cháo lại nôn nên mình cho uống sữa từng ít một. Mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình làm thế nào cho bé nhanh khỏi với. Mỗi lần thấy con nôn thốc nôn tháo sốt ruột quá. Mình đã cho bé dùng kháng sinh ho rồi nhưng chưa xi nhê. Thanks các mẹ nhiều
    Nước mắt rơi trò chơi kết thúc
    Lau khô nước mắt tiếp tục cuộc chơi
    ...
    • 972 Bài viết

• 1,477 Được cảm ơn

Không biết bé nhà chủ top mấy tháng nhg mình có ý kiến thế này
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tuantuyen20 Xem bài viết
    bé còn nhỏ sao lại cho uống kháng sinh ?
    Con đã ho và sốt, nghĩa là đã bị viêm, cần phải uống kháng sinh để trị dứt. Không nên để lâu sẽ gây viêm nặng hơn, có thể sẽ thành viêm phổi. Bé còn nhỏ thì bs sẽ kê thuốc ks nhẹ. Bạn nên báo bs các loại ks bé đã phải dùng trước kia hoặc bé chưa phải dùng ks bao giờ, để bs cho loại phù hợp.
    Tuyệt đối không làm như dưới đây. Sorry bạn tuantuyen20 nhé, nhất là khi con còn bé và bs chưa chuẩn đoán được là sốt do nguyên nhân gì.
    mẹ nó đưa bé đi khám đi, nếu ko có time thì ra tiệm thuốc tây mua 1 ngày thuốc hạ sốt ( efferalgan loại 150 cho trên 2t, 80 cho dưới 2t ) 1 ngày thuốc sổ mũi dành cho trẻ em ( gồm 3 viên thuốc nhỏ xíu em ko nhớ tên, mà có khi tiệm thuốc bán thuốc khác nhau nữa mà ) và 1 chai siro ho.
    Nếu bé dưới 1 tuổi thì không dùng mật ong, kể cả hấp, với liều lượng dù nhiều hay ít chỉ vài giọt. Có thể thay thế = đường phèn, đường phổi.
    mẹ nó ra chợ mua ít tắc chín, về nấu mật ong . thỉnh thoảng cho bé uống 1 muỗng cafe cho dịu cổ họng. ( nấu ít ít thôi nhé, uống hết nấu tiếp ) cho bé uống sữa ấm.
    nếu bé chịu uống thì 1 ngày là đỡ, còn mẹ nó muốn khỏi hẳn thì tốt nhất nên đi bs. ở trên chỉ là cách chống cháy thôi nhé
    Bé có đờm ở cổ, uống sữa nhiều sẽ quánh vào cổ họng gây nôn trớ. Tốt nhất là rửa mũi, hút sạch đờm dãi trước khi cho con ăn. Thức ăn không nên để nóng quá vì có thể bé bị viêm ở họng, nuốt đồ nóng sẽ đau hơn.
    Để tiêu đờm có thể nấu nước tía tô, chưng lê, củ cải trắng,... Nấu cháo hành tây cho con ăn.

Và khi đã sốt thì phải đi bác sĩ để được kê đơn, các phương pháp dân gian chỉ là hỗ trợ thôi. Nếu chưa sốt hoặc chớm bị, có thể dùng nước vo gạo đun diếp cá cho con uống.
    Lần sau cố gắng đừng để con ho, mũi đến mức bị viêm (sốt) nhé, lúc đó thì bắt buộc phải KS rồi, khổ thân con lắm.
    Mong con sớm khỏi bệnh.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều, mình có quen bs họ tới khám, cho ks mà uống có đỡ đâu. Mình chưg quất rồi đến hẹ mà cứ cho uốg lại nôn ra, nôn luôn cả sữa. Tội.. Thực ra giờ cũng đỡ sốt nhưg còn ho, ko biết làm thế nào cho nhanh khỏi. Sốt ruột.