• 3 Lượt chia sẻ
  • 30K Lượt đọc
  • 152 Trả lời

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8
    • 120 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Amway là kiểu kinh doanh gì vậy?

Mình có một người bạn, cũng khá thân học cùng hồi đại học, từ ngày nó lập gia đình, cũng ít liên lạc hơn, nhưng gần đây bẵng đi vài tháng không nói chuyện với nhau, nó như thay đổi thành một người khác hẳn, hình như mọi sự bắt đầu từ khi nó chuyển việc, tham gia vào cái vụ bán hàng đa cấp Amway. Biết là vì mưu sinh cuộc sống, ai cũng phải bon chen, tính toán để có đồng này đồng kia cho đủ thứ chi tiêu hằng ngày, nhưng liệu có phải vì thế mà tự nhiên bạn bè nói chuyện với nhau giờ nghe đúng giọng điệu lừa đảo, nó rủ mình tham gia với nó, lời lẽ quả thực mình nghe không lọt tai, rõ ràng là lôi kéo, chứ không phải là vì thấy tốt mà rủ mình cùng làm, mình cảm thấy nó như đang bị thôi miên vì cái trò kinh doanh này, và cảm thấy lo cho nó, và cũng thấy buồn vì mình đang mất đi một người bạn tốt.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 69 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mình chỉ thích dùng hàng của tụi này (nước rửa bát, nước tẩy rửa) rất thích. Tham gia á, mình thấy cái kiểu KD này cứ sao sao ấy, chả biết gọi là gì: nhưng lôi kéo, rủ rê, câu ...là mình nhứt định từ chối
    • 289 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

AW là kiểu bán hàng đa cấp thôi ^^ sản phẩm dùng thì cũng ok nhưng cách thức kinh doanh thì vẫn là rượu mới mà bình cũ ^^
    • 583 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Bản chất của kinh doanh đa cấp cũng khá hay và độc đáo. Nó tiếp thị không thông qua các hình thức quảng cáo thông thường mà qua truyền miệng. Chỉ có những thành viên tham gia, thứ nhất vì những cái lợi, thứ 2 vì chỉ nghe truyền miệng chứ ko nghiên cứu kỹ về loại hình kinh doanh này, nên đã làm cho méo mó đi thôi.

Em cũng vài lần bị một vài người quen làm cho AW lôi kéo. Kéo em ra quán cafe giải thích cho em này nọ tùm lum hết. Em để ý trong quán cũng có nhiều team như thế lắm. Em lẳng lặng ngồi nghe cho hết. Nghe xong em bảo ngồi đó, nghe em phân tích và phản bác ngược lại thì im im chả thèm nói nữa. Cũng có thể em chỉ gặp người mới vào nghề chứ chưa gặp trùm...
    • 2,605 Bài viết

• 3,016 Được cảm ơn

Sao giống bán bảo hiểm quá ta. Cô bạn mà hồi lúc học chung chỉ biết nhau chứ không mấy khi nói chuyện. Ra trường mấy năm gọi điện tới nhà bán bảo hiểm??? Rồi cái anh chàng trưởng nhóm của công ty bảo hiểm gì quên tên rồi chỉ nhớ là sau này Nhật mua lại. Anh ta dai như đỉa ấy, rủ rê từ chị gái mình đến mình tham gia vào bán bảo hiểm. Cứ gọi liên tục. Cần người ta mà giọng cứ hống hách kênh kiệu "anh cho em cơ hội cuối để được tham gia"??? Lúc ấy mình mới ra trường nên ngây thơ chứ bây giờ thì có mà đập lại bẹp như con muỗi ấy.
    • 619 Bài viết

• 570 Được cảm ơn

Không phải kinh doanh. Mà là lừa đảo đấy.
    • 120 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Em cám ơn các bác, nhưng có bác nào giải thích rõ hơn cho em được không, em biết là bán hàng đa cấp rồi, nhưng mà chưa hiểu bản chất hoạt động của nó vì theo như lời bạn em nói thì khi mình tham gia, mình bán được hàng thì mình kiếm được tiền, không bán được thì cũng không sao (còn kiểu bán hàng đa cấp cũ hình như là nếu không bán được thì mình phải tự trả tiền hết chỗ hàng đó), nhưng nếu đơn giản là thế thì sao con bạn em nó cứ nằng nặc em phải tham gia, nghe rất lôi kéo.
    • 583 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bluesand2009 Xem bài viết
    nhưng mà chưa hiểu bản chất hoạt động của nó vì theo như lời bạn em nói thì khi mình tham gia
    Bác hỏi bác Google ấy, hay search lại trên wtt này cũng có nhiều lắm, chịu khó mà ngồi nghiên cứu là biết thôi.

Em chỉ thấy thế này, nếu bác có khát vọng làm giàu bằng mọi giá, bác chai mặt và lì đòn thì hãy tham gia. Chỉ có các cấp phân phối nằm trên top mới thực sự hưởng lợi thôi bác. Còn các cấp phân phối bên dưới và gần đáy thực sự chỉ là một công cụ tiếp thị miễn phí cho nhãn hàng đấy mà thôi.

Nội bác lập topic này là bác đã tiếp thị một cách miễn phí cho nó rồi đấy bác. Lơ đi cho nó lành bác ợ.
    • 289 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

kiểu bán hàng đa cấp chỉ phù hợp cho những năm 70 thôi ^^ thực ra nó không hẳn là lừa đảo ^^
    • 2,196 Bài viết

• 2,315 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Biểntím Xem bài viết
    Không phải kinh doanh. Mà là lừa đảo đấy.

Bạn nói khó nghe thế, mình đánh giá bạn chẳng biết gì hoặc có cái nhìn vô cùng thiển cận :Rose:

Amway đúng là một dạng bán hàng đa cấp, nhưng tiến bộ hơn những hình thức bán hàng đa cấp cũ khá nhiều. Việc này hợp với chị em nội trợ, có thời gian rảnh rỗi
    Một người đàn ông có thể thất bại nhiều lần nhưng anh ta ko trở thành kẻ thua cuộc cho đến khi anh ta bắt đầu đổ tội cho kẻ khác
    • 619 Bài viết

• 570 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ITBKer Xem bài viết
    Bạn nói khó nghe thế, mình đánh giá bạn chẳng biết gì hoặc có cái nhìn vô cùng thiển cận :Rose:

Amway đúng là một dạng bán hàng đa cấp, nhưng tiến bộ hơn những hình thức bán hàng đa cấp cũ khá nhiều. Việc này hợp với chị em nội trợ, có thời gian rảnh rỗi
    Mình không tham gia nên vì thế mà mình không biết gì về cảm giác mất tiền và có cái nhìn thiển cận thật. Nhưng mình không muốn biết nhiều để không có cái nhìn thiển cận về món này đâu!
    Chắc bạn là thành viên VIP cuả món này à? Đừng bảo mình nộp 50Tr để cũng được là thành viên VIP nhé! Mình không nó tiền đâu. Mình cũng hân hạnh biết một thành viên VIP rồi mà!rooling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 306 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Mình cũng không hiểu vì sao Amway, đã có nhà máy sx tại VN, nếu đúng có sản phẩm dùng được, lại chọn cách phân phối kiểu đa cấp, với chi phí trung gian cho các tầng lớp vip1 vip2 rất cao... và sản phẩm đến tay người tiêu dùng cao vống, dẫn đến hiệu quả và doanh thu không cao, thậm chí tạo ra một lớp người tiêu dùng cực kỳ ác cảm và không bao giờ dùng ? Trong khi đó làm tốt marketting theo cách truyền thống và đưa hàng vào siêu thị thì có khi chi phí còn thấp hơn, giá hàng giảm và bán được nhiều hơn. Không rõ ở đâu đa cấp phát triển nhưng ở VN rõ ràng là không phù hợp.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,146 Bài viết

• 1,258 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ITBKer Xem bài viết

Trích dẫn Nguyên văn bởi Biểntím Xem bài viết
    Mình không tham gia nên vì thế mà mình không biết gì về cảm giác mất tiền và có cái nhìn thiển cận thật. Nhưng mình không muốn biết nhiều để không có cái nhìn thiển cận về món này đâu!
    Dù tớ cũng ko có phải mem của Amway nhưng cũng muốn nói đôi lời , hình thức tổ chức của dạng này thì khá ổn ko có gì đáng nói . Nhưng cách mà những thành viên làm thì hơi chụp giựt lôi kéo , có phần hơi khiêng cưỡng tạo ác cảm cho nhiều người . Nhất là những ai chỉ nghe giang hồ đồn . Chứ nếu giá thành vừa phải , và nhân viên đào tạo bài bản thì chắc cũng ko đến nỗi .
    Nhưng bản thân tớ thì tớ ko làm vì thấy mình ko hợp với loại hình kinh doanh này , ko có máu làm giàu như người ta .:RollingEy:
    • 7,114 Bài viết

• 1,623 Được cảm ơn

Tớ thì thấy sp cùa AW dùng cũng được và vẫn đang dùng. Còn bạn chủ top muốn hỏi thì theo thiển ý của tớ thì khi bạn bạn mời bạn tham gia thì bạn ý sẽ được % từ việc kéo thêm thành viên vào hội --> rất hào hứng kêu gọi mời chào :Rose::Rose::Rose:
    • 583 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhhai007 Xem bài viết
    Trong khi đó làm tốt marketting theo cách truyền thống và đưa hàng vào siêu thị thì có khi chi phí còn thấp hơn, giá hàng giảm và bán được nhiều hơn
    Cùng chung thắc mắc. Bác nào có học về kinh tế giải thích hộ em, em thanks liền tay...:Battin ey:
    • 227 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Đúng là làm cách này thì nhiều người biết đến sản phẩm của Amw mà không phải mất tiền quảng cáo. Làm quảng cáo hoành tráng, tốn nhiều tiền cũng chưa chắc bán được nhiều sản phẩm. Trong khi đó với cách này người nào đã chấp nhận làm thành viên, đã nhận hàng thì họ phải tìm mọi cách bán cho được sản phẩm. Thay vì cấp cao phải động não, lao tâm khổ tứ để tìm ra cách bán hàng thì bây giờ mọi việc đã được đẩy cho các cấp phân phối.
    • 583 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SunMay Xem bài viết
    Thay vì cấp cao phải động não, lao tâm khổ tứ để tìm ra cách bán hàng thì bây giờ mọi việc đã được đẩy cho các cấp phân phối.
    Và đó cũng là lý do mà người người lừa nhau, nhà nhà lừa nhau... :Laughing:
    • 1,031 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

vậy ra cái này chỉ toàn lừa đảo thôi à các mẹ?
    • 20,413 Bài viết

• 666 Được cảm ơn

May quá, mình biết 1 người bạn, bẵng đi thời gian k liên lạc giờ làm đại lý cho Amway suốt ngày kêu gọi mình tham gia Aw nào là đc cái này cái kia chưa đủ còn giới thiệu thêm 1 ng bạn là cộng sự của chị bạn ấy và dai hơn cả người bạn của mình, ban đầu mình lịch sự ngồi nghe nhưng đến lần thứ 3, 4 thì mình hết chịu nổi và từ chối thẳng.Từ 1 người bạn bình thường giờ mỗi lần chị ấy nhảy vào chat mình chán đến mức độ k muốn trả lời, cứ phải để status bận hoặc đi ra ngoài ...
    Mình chưa xài sản phẩm này nên chưa biết nó tốt đến cỡ nào, nhưg chỉ thấy cách nhân viên Aw làm phiền đến mình là mình đã cảm thấy chán.
    • 289 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhhai007 Xem bài viết
    Trong khi đó làm tốt marketting theo cách truyền thống và đưa hàng vào siêu thị thì có khi chi phí còn thấp hơn, giá hàng giảm và bán được nhiều hơn. Không rõ ở đâu đa cấp phát triển nhưng ở VN rõ ràng là không phù hợp.
    so với cách truyền thống thì sẽ mất rất nhiều thời gian để gây dựng thương hiệu và có khách nếu so với cách đa cấp thì sẽ nhanh và đỡ tốn hơn rất nhiều
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8