Tư vấn điều trị và chăm sóc da mụn, sẹo mụn, da bị lão hóa

Rửa mặt nhiều lần trong ngày có tốt không? - Chuyên gia đã trả lời

Đến trả lời mới nhất
  • 10 Lượt chia sẻ
  • 8.09K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 331 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Da em thuộc loại nhờn, vì vậy 1 ngày em rửa mặt đến 4-5 lần. Em nghe nói rửa nhiều quá da sẽ bị mỏng và đi nắng sẽ bị nám đúng không ạ?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi BTC_STMCLD; 19/04/2011 vào lúc 04:44 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,945 Bài viết

• 1,903 Được cảm ơn

Đúng là rửa mặt quá nhiều lần trong ngày thì cũng không tốt cho da mẹ nó ạ, da tiếp xúc với nước liên tục dễ bị mất đi độ ẩm do quá trình chà xát và lau khô. Da thiếu độ ẩm sẽ dễ bị tác hại nhiều hơn của ánh nắng mặt trời . Do đó theo mình một ngày chỉ nên rửa mặt 2 lần sáng và tối với sữa rửa mặt phù hợp, giữa ngày chỉ nên rửa mặt 1 đến 2 lần bằng nước mát thông thường.
    • 102 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gau_Vi_Dai Xem bài viết
    Da em thuộc loại nhờn, vì vậy 1 ngày em rửa mặt đến 4-5 lần. Em nghe nói rửa nhiều quá da sẽ bị mỏng và đi nắng sẽ bị nám đúng không ạ?
    Chào bạn,

Bạn chỉ nên rửa mặt 1-2 lần/ ngày, cao lắm là 3 lần khi thấy làn da mình quá nhờn. Bởi vì khi rửa mặt quá nhiều, vô tình bạn đã kích thích tuyến bã nhờn hoạt động mạnh mẽ hơn, làm cho mụn dễ phát sinh. Bên cạnh đó, nước và sửa rửa mặt thật ra chỉ có tác dụng lấy đi những chất nhờn dư thừa trên bề mặt da, hoàn toàn không có chức năng điều tiết, hạn chế việc tiết nhờn của làn da bạn ạ.
    Để giảm nhờn, bên cạnh việc sử dụng đúng sản phẩm chăm sóc dành riêng cho da nhờn, bạn có thể điều trị bằng công nghệ ánh sáng xanh (Blue Light) hoặc laser Elos kết hợp chùm ánh sáng với năng lượng để tác động sâu xuống tuyến bã nhờn nhằm se khít lỗ chân lông và điều tiết lượng dầu hợp lý.
    Rửa mặt nhiều không làm da mỏng đi (trừ khi bạn dùng các chất tẩy rửa mạnh), đây cũng ko phải là nguyên nhân chính khiến da bị nám. Da bị nám thường là do lão hóa, phơi nắng quá nhiều mà không dùng hoặc không dùng đủ kem chống nắng…đó bạn!

Thân mến,
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Vệ sinh da là khâu đầu tiên và cũng là khâu cuối cùng trong chăm sóc da. Da sạch tạo cảm giác dễ chịu, giúp ngăn ngừa một số bệnh da. Tuy nhiên, cần biết là trên da có một lớp chất béo mang công dụng ngăn cản sự mất nước qua da. Nhờ thế, da đỡ bị khô và duy trì sự mềm mịn. Việc vệ sinh da quá thường xuyên bằng các sản phẩm tẩy rửa sẽ gây mất lớp chất béo này. Đó là lý do các bác sĩ khuyến cáo không nên rửa mặt nhiều lần trong ngày. Trung bình, nếu rửa mặt bằng các chất làm sạch bán sẵn như bạn nói thì chỉ nên rửa 2 lần/ngày. Còn nếu chỉ rửa với nước máy sạch thì rửa nhiều lần cũng không sao.