Đợt 3

Câu chuyện của Giọt nước Tí Xíu!

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.56K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

• 3,024 Bài viết

• 3,232 Được cảm ơn

Đại dương xanh bao la có mẹ Biển Cả. Cả tháng nay mẹ Biển Cả rất buồn vì hàm răng của mình mỗi ngày một đen và xỉn hơn. Các con của mẹ không có cách nào giúp mẹ Biển Cả được. Giọt nứơc Tí Xíu là con của mẹ Biển Cả. Tí Xíu muốn làm điều gì đó để giúp mẹ mà nghĩ mãi chẳng ra.
    Một buổi sáng biển lặng, Tí Xíu đang cùng các bạn đuổi theo các lớp sóng nhấp nhô, mà sao Tí Xíu vẫn thấy buồn quá vậy. Ông Mặt Trời thả ánh sáng vàng rực xuống biển. Ông cất tiếng hỏi Tí Xíu: Tí Xíu ơi, sao trông cháu buồn quá vậy?
    -Mẹ Biển Cả đang buồn vì hàm răng bị đen và xỉn ông ạ. Mà cháu chẳng có cách nào để giúp mẹ cả.
    -Cháu phải tìm gặp Cô Tiên Trà Xanh và chú Rôbốt Canxi, hai người này sẽ giúp được cháu. Ông Mặt Trời trả lời.
    -Nhưng cháu chỉ là một Giọt nước, làm sao cháu có thể đi tìm Cô Tiên Trà Xanh và chú Rôbốt Canxi
    -Ông sẽ giúp cháu, ông sẽ cho cháu biến thành hơi cháu sẽ bay lên được, nhưng chặng đường rất vất vả và gian lao, cháu cũng có thể bị rơi mất trên đường đi, cháu có dám đi không?
    -Cháu sẽ đi để giúp mẹ Biển Cả có nụ cười như xưa ạ.
    Ông Mặt Trời vén mây, chiếu nhiều ánh sáng xuống biển, Tí Xíu rùng mình và biến thành hơi. Tí Xíu nói thật to: Chào mẹ Biển Cả con đi. Mẹ chờ con trở về.
    Tí Xíu từ từ bay lên, bắt đầu cuộc hành trình tìm Cô Tiên Trà Xanh và chú Rôbốt Canxi. Gặp bạn mây nào, bạn ánh sáng hay bạn cầu vồng nào..Tí Xíu cũng hỏi thăm về Cô Tiên Trà Xanh và chú Rôbốt Canxi
    Nhưng đây là cuộc hành trình đầy gian lao và vất vả. Khi thì Tí Xíu đi qua sa mạc, sa mạc nóng bỏng làm cho Tí Xíu thấy nóng quá, suýt thì rơi xuống, lúc Tí Xíu gặp cơn giông, gió bão ầm ầm, Tí Xíu bị cuốn trôi theo gió mưa, mất hết phương hướng. Tí Xíu đã phải bám thật chắc để không bị tuột rơi. Những lúc này Tí Xíu nhớ tới mẹ Biển Cả: Mình phải cố gắng lên, mẹ Biển Cả đang chờ mình.
    Rồi Tí Xíu cũng đã đến được Xứ Sở Trà Xanh Thần Tiên , niềm mong chờ bấy lâu của Tí Xíu. Ông Mặt Trời lại giúp Tí Xíu trở thành Giọt nước bay xuống đậu lên cánh tiên của Cô Tiên Trà Xanh, một mùi thơm dịu dàng, thuần khiết ở Xứ Sở Thần Tiên làm Tí Xíu thích thú vô cùng. Tí Xíu nói với Cô Tiên Trà Xanh mong ước của mình và mong cô giúp đỡ. Cô Tiên Trà Xanh rất khâm phục tấm lòng và sự dũng cảm của Tí Xíu. “ Chúng ta hãy đến Vương Quốc Ánh Sáng Diệu Kỳ để tìm gặp chú Rôbốt Canxi nhờ giúp đỡ nữa Tí Xíu à”. Cô Tiên Trà Xanh cùng Tí Xíu tới Vương Quốc Ánh Sáng Diệu Kỳ, thì chú Rôbốt Canxi vừa đi đánh tan sâu răng ở Vương Quốc Răng Trắng Tinh trở về. Chú Rôbốt Canxi khi nghe chuyện của Tí Xíu đã nắm tay Tí Xíu thật chặt “ Thật không ngờ một Giọt nước bé nhỏ như Tí Xíu lại có tấm lòng hiếu thảo và dũng cảm đến như vậy” chú Rôbốt Canxi nói. Và rồi cả ba người cùng về Biển Cả để giúp mẹ Biển Cả.
    Bằng sức mạnh ánh sáng của mình, chú Rôbốt Canxi đã đánh tan cặn bẩn vết ố trên răng của mẹ Biển Cả, sau đó Cô Tiên Trà Xanh thổi một luồng Trà Xanh để mẹ Biển Cả có hơi thở luôn thơm mát.
    Mẹ Biển Cả vẫn ôm Tí Xíu vào lòng và xúc động không nói lên lời. Cảm ơn Cô Tiên Trà Xanh và chú Rôbốt Canxi đã giúp mẹ Biển Cả có được nụ cười như xưa. Tí Xíu nói“ Không phải nụ cười như xưa, mà nụ cười đẹp hơn bao giờ hết, vì con đó Tí Xíu à”. Mẹ Biển Cả mỉm cười âu yếm nhìn Tí Xíu.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 9 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

vote cho câu chuyện hay của mẹ nó
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,133 Bài viết

• 2,441 Được cảm ơn

Vote cho mẹ bongmeo nữa nè!
    • 5,519 Bài viết

• 6,753 Được cảm ơn

Mẹ bongmeo lại ra tay tiếp tuần 3 nè. Chờ mẹ Bull theo với mẹ bongmeo ơi.
    • 432 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

Ủng hộ chị!
    • 3,384 Bài viết

• 3,037 Được cảm ơn

Câu chuyện dễ thương quá.
    • 7,032 Bài viết

• 5,636 Được cảm ơn

Giọt nước Tí Xíu dễ thương quá mẹ bongmeo nhỉ? Vote nhé! :Smiling:
    • 1,876 Bài viết

• 2,448 Được cảm ơn

Tuần này có quà cho Bống mẹ nó nhé!