Đợt 1

Câu chuyện Sự tích về cô tiên trà xanh

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.58K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

• 2,028 Bài viết

• 1,893 Được cảm ơn

Sự tích cô tiên trà xanh

Ngày xưa, có một người con gái tên là Trà xanh cha mẹ đều mất sớm, cô bé trà xanh phải đem thân đi ở cho một gia đình địa chủ giàu có trong vùng. Tính tình của gia đình địa chủ độc ác quá đỗi khiến một hôm cô bé trà xanh phải bỏ trốn, chạy vào một khu rừng rậm rạp, Cô bé trà xanh cứ đi, đi rất xa nơi cô bé sống, phần bấy lâu nay ăn uống thiếu thốn, phần vất vả băng rừng lội suối, nên cô bé đã bị ngã và luúc này vì mệt quá nên cô đã ngủ thiếp đi. Trong khu rừng có một bà Tiên hiểu tình cảnh đáng thương của cô bé trà xanh hiền lành thơ ngây nên bà theo dõi che chở cho cô.
    Cô bé trà xanh ngủ lúc cô bé trà xanh thức dậy mọi vật giường như có sự thay đổi kỳ lạ, cô bé đang nằm ở trên giường, quá ngạc nhiên cô bé chạy ra thì thấy xung quanh nhà mình có rất nhiều các loài hoa, và cây xanh. Lúc này vì trong bụng đói không suy nghĩ cô bé trà xanh ngắt những lá non ngay cạnh mình và ăn một cách ngon lành, khi vừa ăn vào cô cảm thấy mình khoẻ khoắn và mạnh khoẻ trở lại, bỗng nhiên cô nghe thấy có tiếng người nói “phải tìm thật kỹ và không được để cho con bé đó chạy thoát” cô bé nghe thấy giọng nói này rất quen thuộc. hoá ra người nhà của địa chủ đã chạy được đến tận đây để bắt cô trở lại, cô rất sợ hãi và ngồi nấp vào một góc nhà, những người đi tìm cô bước vào trong nhà bỗng nhiên có một người xuất hiện, người này nói các ngươi hãy đi ra khỏi nhà tao, các người không có quyền bước vào đây, rồi người đó vung tay lên những người đi tìm cô bé bị hất tung ra ngoài, sợ quá những người này bỏ chạy. Cô bé trà xanh lúc này mới bước ra khỏi chỗ nập và đi lại cám người đã cứu cô, “cám ơn bà đã cứu cháu, giờ bà muốn làm gì cháu sẽ giúp bà”. Ta không cần cháu phải làm gì giúp ta cả ta chỉ cần cháu ở đây với ta cho có bạn thôi. Căn nhà này là của ta, thỉnh thoảng ta có việc phải đi ra ngoài nên cháu ở đây trông nhà cho ta nhé! Cô bé trà xanh cám ơn bà cụ.
    Từ đó cô bé trà xanh sống cùng bà cụ rất vui vẻ, thỉnh thoảng bà cụ lại có việc phải đi ra ngoài cô bé trà xanh ở nhà một mình chăm sóc cho những khóm hoa và cây cối xung quanh nhà. Rồi một hôm bà cụ bị ốm, bà bị ốm rất nặng không thể ngồi dậy được, cô bé trà xanh hết sức chăm sóc cho bà, hàng ngày cô nấu cháo cho bà cụ ăn và bóp tay bóp chân cho bà cụ, cô bé chỉ mong bà mau khỏi bệnh. Rồi một hôm bà cụ gọi cô bé trà xanh vào và dặn dò. Ta biết bệnh của ta không thể qua khỏi, nhưng trước khi ta ra đi ta có việc muốn nhờ cháu làm cho ta, thực ra ta là tiên trên trời được điều xuống đây, chắc là giờ đến giờ ta phải về trời. Thỉnh thoảng ta đi ra ngoài cháu có biết ta đi đâu không? Ta đi tới những gia đình có trẻ con để chữa răng cho các cháu bé đó, đó là việc làm từ khi sinh ra tới nay ta đều làm, nhưng giờ ta phải về trời ta hết sức lo lắng vì hàm răng của các bé được sinh ra nơi hạ giới, từ nay không có ai bảo vệ và chăm sóc nữa. Ta muốn cháu giúp ta làm việc này giúp ta.
    Nhưng cháu không có phép thuật như bà, cháu cũng không tài giỏi như bà, cháu sợ cháu sẽ không bảo vệ được hàm răng cho các bạn nhỏ.
    Cháu yên tâm ta sẽ giúp cháu, ta sẽ truyền hết bí kíp và phép thuật của ta cho cháu, chỉ cần cháu hứa sẽ giúp ta hoàn thành sứ mệnh này.
    Vâng ạ! cháu sẽ làm giúp bà bảo vệ hàm răng cho các bạn nhỏ nơi hạ giới.
    Thế là bà cụ truyền hết phép thuật và những bí kíp mà bấy lâu nay bà dùng để bảo vệ hàm răng cho các bạn nhỏ nơi hạ giới cho Cô bé trà xanh và bà nói những cây trà xanh ta trông trước cửa nhà cháu hãy dùng chúng để bảo vệ răng cho các bạn nhỏ nhé! từ nay cháu sẽ trở thành tiên tên cháu là Cô tiên trà xanh cháu có nhiệm vụ đi tới những nơi có các bạn nhỏ để bảo vệ hàm răng cho các bạn ấy. Nói rồi bà cụ vụt biến mất, cô tiên trà xanh gọi mãi, gọi mãi nhưng chỉ thấy tiếng trả lời văng vẳng lại. Hãy làm tốt nhiệm vụ của mình cô tiên trà xanh nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi my_thuan; 21/03/2011 vào lúc 03:24 PM.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Chuyện về cô tiên Trà Xanh và chú Rô bốt Canxi

Chuyện về cô tiên Trà Xanh và chú Rô bốt Canxi Ngày xửa ngày xưa người dân không có kem đánh răng để chải răng ngày hai bữa nên răng ai cũng đen xì trông rất xấu. Rồi một ngày nọ, thấy thảm cảnh này quả là không yên lòng nên có một nàng công chúa và một chàng hoàng tử đã mài công nghiên cứu tìm...

• Câu chuyện của Thỏ Nâu

Câu chuyện của Thỏ Nâu. Ở trong một khu rừng nọ có gia đình nhà Thỏ Nâu sống với nhau rất hạnh...

• Kinh nghiệm dùng 2 máy giặt cửa trước – cửa trên

Chào các chị trong diễn đàn, Em thấy nhiều người hay thắc mắc sử dùng máy giặt cửa trước ra...

• Câu chuyện Sự tích về cây trà xanh

Lâu lắm rồi ở một làng nhỏ nằm heo hút trên một ngọn núi cao chỉ vài gia đình sống ở đó.Trong làng ấy có một chàng trai dũng cảm với trái tim tấm lòng nhân hậu tên là Rô bốt canxi. Mọi nguời trong làng đều rất yêu mến chàng. Cũng ở trong làng ấy có một cô gái tên là Trà xanh. Trà xanh xinh đẹp,...

• Cô Tiên Trà Xanh và Gấu đen!

Ngày xửa,ngày xưa ở 1 khu rừng nọ có các bạn thú rất dễ thương sinh sống.Các bạn thú ở đây rất...

• 432 Bài viết

• 654 Được cảm ơn

Câu chuyện dễ thương lắm,chúc bạn có giải tích cực nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,028 Bài viết

• 1,893 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuichoichobe Xem bài viết
    chỉ có giải tích cực không có giải gì nữa sao mẹ nó? hiii :Smiling:. Cám ơn mẹ nó nhé
    • 2,028 Bài viết

• 1,893 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuichoichobe Xem bài viết
    Chỉ có giải tích cực thôi k có giải gì khác sao mẹ nó hiiii cám ơn mẹ nó nhé:Smiling:
    • 616 Bài viết

• 566 Được cảm ơn

Bài bạn viết hay lắm...mình đọc còn thấy mê nữa huống cho là các bé nhỉ? Mình xin phép mượn câu chuyện về kể cho con nghe nhé...để giúp bé có những ấn tượng thật tốt về việc đánh răng mỗi sáng..con mình giờ mới 2 tuổi hà nên cũng chuẩn bị tập cho con làm quen với bàn chải và kem đánh răng được rùi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,524 Bài viết

• 2,889 Được cảm ơn

mình chúc bạn đoạt giải bài viết luôn nhé!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi my_thuan Xem bài viết
    Chỉ có giải tích cực thôi k có giải gì khác sao mẹ nó hiiii cám ơn mẹ nó nhé:Smiling:
    • 616 Bài viết

• 566 Được cảm ơn

Mình chúc mẹ đoạt giải thật cao trong đợt này nha
    • 1,519 Bài viết

• 1,547 Được cảm ơn

vote cho mẹ nó nè
    • 704 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Mình rất thích các bài viết của mẹ Jelly