• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tháng dự sinh

Tháng 01/2013- Âm Nhâm Thìn-Dương Quý Tỵ-Mẹ khỏe con ngoan to tròn mũm mĩm

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 226K Lượt đọc
  • 5.98K Trả lời

42 Người đang theo dõi

• h2t
    • 8 năm
    • 2 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

@Mẹ Upin: đọc bài mẹ nó mà buồn quá. Chia buồn với cả nhà. Nhưng mẹ Upin phải cố chăm sóc bản thân mình để sinh ra Upin mạnh khoẻ, vui vẻ nhé.

Công ty mình có 1 anh vợ sinh sớm ở tuần thứ 28, em bé được 1.1kg, sau mấy ngày tụt còn 0.9kg cơ, nghe sợ lắm. Trộm vía bây giờ em bé khoảng 3 tháng rồi, được hơn 4kg rồi, bác sỹ khám cũng bảo các cơ quan bình thường nên tạm chỉ tập trung bồi bổ thôi. Mình nghe cũng thở phào mừng cho anh ý.

8w: CRL: 14.8mm - Con yêu bằng hạt đậu dẹt. Hí hí.

12w: 22w: 32w:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 56 Bài viết

• 165 Được cảm ơn

Hik đọc chuyện mẹ Upin đúng là thấy con cái là của trời cho ý, chắc phải có duyên với mình. Vì em hàng gội đầu gần nhà mình hay ra gội đầu năm cũng sinh sớm mới gần 30w mà trộm vía nuôi ở bệnh viên PSHN đến bây giờ cũng được 9-10 tháng rùi, thằng ku phát triển khỏe mạnh bình thường ah. Nhà chị mẹ Upin có tiền sử như thế mình nghĩ nên lên theo dõi ở các bệnh viện phụ sản nhà nước, nếu có sinh non cũng đủ điều kiện lồng ấp chăm sóc, cơ may cứu sống các bé cao hơn ah.
    Hôm trước em vừa đọc bài báo, nói về tỷ lệ sinh non trong năm 2012 tăng cao nhưng các bác sỹ ở bệnh viện PSTW chăm sóc nuôi dưỡng tốt lắm ah, có bé nhẹ nhất mới hơn 500gr còn các bé 700gr thì la liệt.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 0 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Đọc bài của mẹ Upin mà thấy thương chị chồng bạn quá, chia buồn với gia đình bạn và mong chị chồng bạn sẽ sớm vượt qua cú sốc này. Mẹ Upin hãy giữ gìn sức khỏe, đừng suy nghĩ quá nhiều gây ảnh hưởng đến con nhé.

• 83 Bài viết

• 1,835 Được cảm ơn

Trường hợp chị họ mẹ Upin thương thật, chẳng nhẽ y học ko có cách gì với triệu chứng như vậy à. Lần lưu đầu, chị bị tiêu chảy, mình nghĩ có thể chị ý bị ngộ độc thực phẩm nên ảnh hưởng cả đến con. Những lần sau đều như thế mà bs ko tìm ra nguyên nhân thì chán thật. Cầu mong có phép màu sẽ đến với chị của mẹ Upin nhé.

• 5 Bài viết

• 930 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã động viên an ủi. Mẹ Upin có đau buồn thì có thấm vào đâu so với chị tớ. Hy vọng chị chồng tớ sẽ vượt qua được chuyện này, chứ mà như vợ chồng tớ, chưa nói đã khóc thì còn đau khổ dài dài.
    Đúng là con cái trời cho, có muốn cũng chả được. Mỗi người có 1 số phận định sẵn rồi.
    Hôm sáng thứ 3 vừa rồi, trên chương trình VTV4 cũng có nói về 1 bs người Mỹ, chuyên về trẻ sinh non, về đào tạo cho các bs ở PSTW và rất hiệu quả. Em bé nhà chị tớ thì ở tỉnh nên điều kiện chắc cũng khó mà bằng. Đành chịu, âu cũng là phước phần của bé.
    Cầu mong cho tất cả em bé trên thế gian này được yên bình, hạnh phúc với tình yêu thương và mong chờ của bố mẹ.
    Các mẹ ở HN off đi nhé, xong lại show hình lên xem để xua đi cái không khí u ám mà mẹ Upin mang lại. Nhanh nhanh lên nhé!
    Ba Vinh lùn là cục vàng của mẹ. Em Upin là cục cưng của mẹ. Iu ba với em lắm lắm á...

• 105 Bài viết

• 362 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuabum Xem bài viết

@Chị Thuyên ơi, em tính mai đi khám lại, vì mấy nay chả hiểu thần hồn nát thần tính sao mà chiều đến lại thấy Upin gò nhiều, bụng cứng ngắc. Mà bác Nga thì mai chỉ làm buổi chiều. Em được dặn là phải nhịn ăn sáng để XN máu, giá mà bác khám sáng thì đỡ. Hic, lại hẹn bác tuần sau vậy... Biết thế hôm qua em đi là lại gặp chị rồi. Chả hiểu sao em lại nghĩ nay mới là thứ 4. Đầu với óc...
    Chị có hẹn 31.10 khám lại nè, từ giờ cứ 2 tuần là phải siêu âm để theo dõi não thất của bạn Pooh, may mắn là bữa giờ chị đi siêu âm toàn gặp bác Tiến, bác siêu âm kỹ & tư vấn tận tình, hỏi gì trả lời đó nên cũng yên tâm.Nhỏ đi khám đi, nếu bác Nga hẹn 2 tuần nữa thì mình hẹn đi chung để 8 hen.
    Chuyện của chị chồng dù gì cũng đã xảy ra, thôi đừng suy nghĩ nữa nha.Đồ em bé thì cứ mang vô chùa cho đi em, giờ chị thấy nhiều chùa nuôi con nít bị bỏ rơi lắm.

• 0 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

@ mẹ Upin: Chị Lê đừng buồn nữa nha, mấy bữa nay k vào nhà, sáng nay vô đọc đc chuyện của chị tự nhiên ngồi thẫn thờ nãy giờ, sợ quá! các mẹ nhà mình cố gắng sống vui vẻ, thoải mái để con yêu được bình an cùng mình vượt qua 9m10d nhé!
    TigerMama mong ngóng con iu

19/04/12: NKC
    09/05/12: RT
    27/05/12: 2 vạch rõ nét, mừng quá đi SA luôn => túi thai 11mm, khoảng 5w, chưa có phôi thai tim thai
    10/06/12: SA lần 3 => con iu được 7w, tim hai đập bùm bùm , CRL: 10.64mm, BS bảo thai khỏe, dự sinh 26/01/13
    13/07/12: con được 12w2d, CRL: 52.69mm, DMDG: 1.8mm, đã có cử động thai, dự sinh 23/01/2013, nhìn con chơi đùa iu ơi là iu!
    19/08/12: Con được 17w, ĐKLĐ 33mm, CDXĐ 22mm. Con đúng là Tiều Long Nữ rùi, iu công chúa của mẹ quá! Dự sinh 28/01/13, lại bị đẩy lên 1 ngày rùi, hxhx.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 83 Bài viết

• 1,835 Được cảm ơn

Chiều hôm nay thì mẹ con bom_yeu về rùi nhỉ, chúc hai mẹ con đi đường bình an nhé, hẹn gặp hai mẹ con vào dịp khác nhé, mấy mẹ bầu nhà mình bận ko thấy liên lạc gì chắc là cũng chưa ọp ẹp gì được.

Sáng nay chị đã đi tiêm thuốc trợ phổi cho em bé rồi cả nhà ạ. Chị tìm hiểu trên mạng, thì hầu như các mẹ nguy cơ sinh non vì các nguyên nhân khác nhau đều được chỉ định và tiêm thuốc này, tiêm bắp và hầu hết là an lành. Thời gian tiêm tốt nhất là từ 27 tuần tới 32 tuần, sau đó 34, 35 tuần thì phổi em bé đã hoàn thiện nên việc tiêm ko có tác dụng. Khi tiêm thì chú ý ăn no và ăn no cả ngày được tiêm vì thuốc có khả năng hại dạ dày, mẹ nào vị đau hay viêm loát dạ dày là ko nên dùng nhé. Chị quyết định đi tiêm vì chị sợ đắn đo lại quá thời gian tốt nhất của thuốc, và hạn chế đi lại.

Chị qua trạm y tế gần nhà nhờ các chị y tá tiêm nhưng họ ko dám nhận vì đây là thuốc đặc biệt, chỉ định của bs phải có dấu đỏ của bệnh viện, mà chị khám ngoài thì làm gì có.

Chị qua Lò Đúc thì ở đó các em y tá cũng chỉ tiêm phòng chứ ko tiêm thuốc này, và không tiêm trường hợp khác ngoài tiêm phòng.

Chị lại ghé qua Hàng Bài, đi mấy phòng hỏi han cuối cùng cũng có chị bác sỹ khám nội khoa ở tầng dưới nhận tiêm sau khi kiểm tra tên thuốc, chỉ định, hướng dẫn sử dụng. Phí tiêm là 16K cả kim tiêm. Lúc tiêm, chị ấy còn day day chỗ tiêm nên hơi buốt buốt, khoảng 5 phút em bé đạp cho mấy cái mạnh, về nhà thì đạp nhẹ nhẹ, bình thường. Chị vẫn thấy hơi buốt buốt ở bắp, hơi hơi thôi.
    Thuốc này cón bán ở 52, hay 42 Quán Sứ, giá cũng chỉ khoảng 50, 60K/ống thôi các mẹ nhé.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 582 Bài viết

• 2,578 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xuan2000 Xem bài viết
    Chiều hôm nay thì mẹ con bom_yeu về rùi nhỉ, chúc hai mẹ con đi đường bình an nhé, hẹn gặp hai mẹ con vào dịp khác nhé, mấy mẹ bầu nhà mình bận ko thấy liên lạc gì chắc là cũng chưa ọp ẹp gì được.
    .
    Mẹ con cháu cám ơn bác xuan2000 nhé, Giờ mẹ con cháu mới làm bài thi xong, đói hoa cả mắt (mặc dù mẹ cháu đã thủ sẵn mấy cái bánh ngọt rồi mà vẫn đói mềm bụng). Qua vụ đi học này mẹ cháu mới thấy dạo này phần não dành cho tiếp thu kiến thức mới của mẹ cháu đã tiêu biến hoàn toàn (mặc dù trước đây mẹ cháu thuộc loại sáng dạ, thông minh đấy ah, hehehe). Ngoài việc làm hàng ngày ở cty, giờ mẹ cháu có thể tiếp thu thêm việc em bé sẽ dùng bỉm loại gì? nuôi con ntn? ăn uống ntn cho con đủ chất thôi, hihi.
    Chiều nay bố cháu sẽ ra đón mẹ con cháu về, tiện thể sẽ qua Hồng Ngọc để siêu âm và kiểm tra ở tuần thai thứ 28 (nhà cháu đang tính sẽ đăng ký sinh trọn gói ở Hồng Ngọc mà). Sau lần này chắc mẹ cháu chỉ có ra HN để đi khám thai thôi, chứ chả được đi chơi nữa....Thông tin về cháu ở tuần 28 mẹ cháu sẽ update cho các cô nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bom_yeu; 19/10/2012 vào lúc 01:50 PM.

• 155 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dalatskill Xem bài viết
    @Cả nhà : hôm qua mình đi khám mốc 26w, em bé được 1107g, tương đương 27w5d.Mọi chỉ số đều ổn, ngoại trừ não thất trái.cách đây 2 tuần siêu âm thì não thất trái giãn nhẹ 9,1mm, sau 2 tuần không những nó không co lại mà còn dãn thêm đến 9,8mm.BS thì bảo dưới 10mm là vẫn không sao, chỉ cần tiếp tục theo dõi.Nói vậy mà vẫn lo ngủ không được.Đọc nát hết các topic nói về dãn não rồi, càng đọc càng lo.Giờ chỉ biết cầu nguyện mong cho mọi thứ tốt đẹp thôi.
    Cầu mong các con chúng mình đều khỏe mạnh, các mẹ bầu đều bình an cán đích.
    Chúc cả nhà ngày mới tốt lành.
    Bạn ơi không phải lo lắng gì nhé!
    Thứ nhất: chỉ số dưới 10 là bình thường mà, chỉ từ 10 trở lên mới gọi là giãn não thất.
    Thứ 2: Sau 2 tuần mà chỉ số vẫn như vậy thì ko có gì đáng ngại hết (9,1 hay 9,8.. chỉ là chút sai lệch trong siêu âm thôi, ko thể gọi là tăng lên được đâu). Nếu là bệnh lý thì thường tăng rất nhanh, như bé nhà tớ sau 2 tuần mà tăng từ 10,2mm lên 13mm đấy

Theo tớ thì bạn ko phải siêu âm theo dõi 2 tuần/ lần đâu... cứ theo lịch siêu âm như bình thường là được rùi