Mẹ đã đầu tư chiều cao cho bé đúng cách

Vitamin D3 Bon dùng tốt nhất ở độ tuổi nào?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.36K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

• 379 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Thưa Bác sĩ,

Vitamin D3 Bon dùng cho trẻ trên 18 tháng thì có còn tác dụng tốt không? Và có phải trẻ lớn thì liều lượng cũng tăng không ạ?

Xin Bác sĩ tư vấn giúp em chế độ dinh dưỡng phù hợp cho bé 4 tuổi 5 tháng có chiều cao hơi khiêm tốn với ạ!

Xin cảm ơn Bác sĩ và BTC.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 497 Bài viết

• 384 Được cảm ơn

Chào bạn,

BTC cảm ơn bạn đã tham gia chuyên mục tư vấn “Mẹ đã đầu tư chiều cao cho bé đúng cách?"

BTC sẽ chuyển câu hỏi của bạn đến chuyên gia của chương trình và phản hồi cùng bạn trong thời gian sớm nhất.

Chúc bé cùng gia đình bạn luôn vui khỏe.

Thân mến :Smiling:
    BTC_chieucaochobe
    • 356 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 15 tháng rồi, cách đây 6 tháng mình cho bé uống vitamin D3 BON, nhưng chỉ cho uống nửa lọ thôi, sắp tới mình sẽ cho uống cả liều nữa.
    Bố mẹ nào cũng nên cẩn trọng trước khi cho con mình uống Vitamin liều cao, được bác sĩ, khám và xét nghiệm cả máu. Nhưng mình thấy ít ai đưa con đi xét nghiệm này nọ xong mới uống cả. Hầu hết là dựa trên kinh nghiệm thôi.
    Nhưng mình nghĩ bé nhà bạn 18 tháng là có thể uống 1 liều rồi, không cần tăng đâu vì 6 tháng uống 1 lần mà

• 497 Bài viết

• 384 Được cảm ơn

Bạn thân mến,

Vitamin D3 là dung dịch dầu có thể dùng đường uống hay chích. Loại vitamin này tan trong dầu, hấp thu ở ruột non và dự trữ ở gan. Loại vitamin này được sử dụng chính trong điều trị cho các bé bị còi xương, co giật do thiếu calci và bệnh nhuyễn xương. Do đó việc sử dụng loại thuốc này phải theo toa chỉ định của bác sĩ.
    Với bé 4 tuổi, năng lượng cần thiết trong 1 ngày để cho bé phát triển tốt khoảng 1700 Kcal, bao gồm chất đạm chiếm 15% tổng năng lượng, chất đường tinh bột 50% và chất béo chiếm 30%. Tuy nhiên ở lứa tuổi này bé tự chọn đồ ăn, và tỷ lệ các chất dinh dưỡng nói trên rất mơ hồ. Ví dụ như trong 100g gạo có khoảng 75g tinh bột, 100g thịt bò hay thịt nạc có khoảng 20g đạm,… Sau đó bạn phải quy đổi 1 gam tinh bột hay một gam đạm có 4Kcal, 1g dầu có 9 Kcal. Từ đó bạn mới có được một thực đơn thích hợp cho bé.

Thân chào,
    GS Nguyễn Lân Dũng