Mẹ đã đầu tư chiều cao cho bé đúng cách

Cho bé ăn Phomai vào lúc nào trong ngày là tốt nhất

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.27K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 506 Bài viết

• 384 Được cảm ơn

Xin chào chuyên gia
    Em được biết phomai là thực phẩm rất tốt giúp cho bé phát triển chiều cao tối ưu, trộm vía là bé nhà em rất thích món ăn này, tuy nhiên em cũng không dám cho cháu ăn nhiều mà chỉ cho cháu ăn 1 viên phomai con bò cười một ngày thôi.
    Xin chuyên gia tư vấn giúp em nên cho bé ăn phomai vào thời điểm nào trong ngày và nên kết hợp với thức ăn nào là tốt nhất để bé có thể hấp thụ tốt các dưỡng chất có trong phomai để giúp tăng thêm chiều cao cho bé mà tránh được tình trạng thừa cân (vì bé nhà em nặng 19kg mà cao có 97 cm thôi). và với bé 3.5 tuổi thì ăn bao nhiêu phomai một ngày là đủ ạ.
    Em xin cảm ơn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,312 Bài viết

• 599 Được cảm ơn

Nhà mình cũng quan tâm đến vấn đề này. Mong sớm nhận được câu trả lời của các mẹ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mehuyenmi; 24/02/2011 vào lúc 12:39 PM.
    Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Ta có thêm ngày nữa để yêu thương...
    • 7 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Phô mai là loại thức ăn bổ dưỡng được chế biến từ sữa, rất tốt cho sự phát triển cũng như quá trình tiêu hóa của trẻ, đặc biệt là trẻ ở lứa tuổi hiếu động và cần năng lượng để học tập trong những năm đầu tiên ở học đường.
    Đây cũng là loại thực phẩm giàu năng lượng (380Kcal/100g phômai) giúp trẻ đáp ứng đủ nhu cầu (1470 Kcal/ngày). Phô mai còn là thực phẩm giàu chất đạm (hơn cả thịt và cá, có 25,5g protein/100g phomai), giàu canxi (760mg canxi/100g pho mai, tương đương với lượng canxi có trong 600ml sữa bò tươi) và các thành phần dinh dưỡng hữu ích khác của phô mai sẽ giúp cho trẻ phát triển tốt.

Nếu trẻ ăn phô mai để góp phần đáp ứng đủ nhu cầu dinh dưỡng hàng ngày thì không thể gây béo phì được. Trẻ chỉ có nguy cơ bị thừa cân béo phì khi chế độ ăn của bé dư thừa năng lượng. Nếu vậy, bạn nên xem xét và điều chỉnh lại chế độ ăn của bé như hạn chế cho bé ăn thức ăn nhanh, đồ ngọt (loại thực phẩm chứa nhiều năng lượng nhưng lại nghèo các vi chất dinh dưỡng) hoặc bớt các thức ăn xào rán… bởi các thức ăn này làm cho trẻ dễ dàng tích lũy năng lượng thừa dưới dạng mỡ.

Ở lứa tuổi này, con bạn cần có đủ dinh dưỡng để đạt mức tăng trưởng là 2-2,5kg/năm và cao thêm 5-7cm/năm.

PGS. TS. Lê Bạch Mai
    Phó viện trưởng Viện Dinh dưỡng Quốc gia

Túm lại là an pho mai tốt cho trẻ lắm nhé vì nhiều chất, trung bình chia ra 3kg/nam ~ 0,001 kg ~ 1 đến 2 thanh mỗi ngày , vì một ngày mai cho các bé nhà mình nhé
    tôi không sợ bước đi trong bóng tối chỉ sợ bước đi giữa ánh sáng mà cô đơn
    có mối thâm tình bao nhiêu đấy mà chẳng phải lúc nào cũng được trút cho vơi
    sáng nắng chiều mưa gặp vui thấy buồn khóc rồi cười đấy lòng bâng quơ
    giấu diếm đi là tôi

Địa chỉ
    http://www.facebook.com/#!/hang.pham
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 630 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Bé nhà em 2,5t cũng rất thích ăn. Mỗi lần ăn là đòi ăn liên tục 2-3 cục con bò cười! Không cho thì khóc ầm ĩ, mà em chỉ sợ ăn nhiều như vậy không tốt.. Mong sự tư vấn từ các mẹ
    • 506 Bài viết

• 384 Được cảm ơn

Bé nhà em được cái là không thích bánh kẹo ngọt, nhưng cứ mở tủ lạnh nhìn thấy phomai là lại đòi ăn, nhiều lúc thấy tội nghiệp quá vì mẹ chẳng dám cho con ăn nhiều, sợ thừa cân quá mà chiều cao thì chẳng thấy tăng mấy.Đọc bài của mẹ heonhiuroi thấy có lẽ tại mình cho con ăn chế độ chưa hợp lý. CM tư vấn thêm cho em nhé. Em cảm ơn
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Good!
    Cuộc đời giống cái giẻ lau, càng lau càng bẩn!....

Tôi có 1 người tình.
    Không cẩn thận đánh rơi mất rồi.
    Tôi lại có 1 người tính khác.
    Không cẩn thận lại đánh rơi mất rồi.
    :Straightf::Straightf::Straightf::Straightf::Strai ghtf::Straightf::Straightf::Straightf:

[Bên cạnh thiên đường_ Quản Ngai]
    • 497 Bài viết

• 384 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bebear Xem bài viết
    Xin chào chuyên gia
    Em được biết phomai là thực phẩm rất tốt giúp cho bé phát triển chiều cao tối ưu, trộm vía là bé nhà em rất thích món ăn này, tuy nhiên em cũng không dám cho cháu ăn nhiều mà chỉ cho cháu ăn 1 viên phomai con bò cười một ngày thôi.
    Xin chuyên gia tư vấn giúp em nên cho bé ăn phomai vào thời điểm nào trong ngày và nên kết hợp với thức ăn nào là tốt nhất để bé có thể hấp thụ tốt các dưỡng chất có trong phomai để giúp tăng thêm chiều cao cho bé mà tránh được tình trạng thừa cân (vì bé nhà em nặng 19kg mà cao có 97 cm thôi). và với bé 3.5 tuổi thì ăn bao nhiêu phomai một ngày là đủ ạ.
    Em xin cảm ơn.
    Chào bạn,

BTC cảm ơn bạn đã tham gia chuyên mục tư vấn “Mẹ đã đầu tư chiều cao cho bé đúng cách?"

BTC sẽ chuyển câu hỏi của bạn đến chuyên gia của chương trình và phản hồi cùng bạn trong thời gian sớm nhất.

Chúc bé cùng gia đình bạn luôn vui khỏe.

Thân mến, :Smiling:

BTC_chieucaochobe
    • 7 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

hiện nay có bán nhiều loại phô mai ngoại nhập đóng dạng nhỏ tí xíu, cho trẻ ăn 1 2 đến 3 viên mỗi ngày là thoải mái rối các bác à
    tôi không sợ bước đi trong bóng tối chỉ sợ bước đi giữa ánh sáng mà cô đơn
    có mối thâm tình bao nhiêu đấy mà chẳng phải lúc nào cũng được trút cho vơi
    sáng nắng chiều mưa gặp vui thấy buồn khóc rồi cười đấy lòng bâng quơ
    giấu diếm đi là tôi

Địa chỉ
    http://www.facebook.com/#!/hang.pham
    • 2,133 Bài viết

• 2,441 Được cảm ơn

Hàng ngày mình thường cho bé ăn pho mai lúc sáng khi vừa ngủ dậy. Ăn xong mình mới cho con đến trường các mẹ ạ.
    • 55 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Mình cũng cho con ăn phô mai, nhưng giờ mới chỉ là trộn lẫn cũng thức ăn, còn mình cho con ăn thêm sữa chua phoma petit nữa, các mẹ thử xem!
    My son: NB-3.9kg, 1M:4.9kg, 2M: 5.9kg, 3M:6.9kg, 4M:7kg, 5M:8kg, 8M:8.5kg, 10.5M:8.8 kg 75.6cm

• 497 Bài viết

• 384 Được cảm ơn

Bạn thân mến,

Phô mai là sản phẩm giàu dinh dưỡng, đặc biệt là canxi rất tốt cho sự phát triển chiều cao của bé. Mỗi ngày bạn nên cho bé ăn khoảng 2 – 3 viên phô mai. Bạn có thể sử dụng phô mai thay sữa, và các thực phẩm giàu đạm khác trong bữa ăn chính của trẻ để không chỉ cung cấp chất đạm, béo mà còn cả canxi giúp bé tăng trưởng chiều cao tốt. Phomai cũng có thể dùng như một món ăn vặt thêm trong các bữa ăn phụ như trái cây pho mai, bánh mì phomai.. hoặc dùng như nguồn thực phẩm cung cấp chất đạm, béo, giàu canxi khi chế biến bữa ăn chính cho bé .

Thay vì cho bé ăn nguyên viên, mẹ có thể chế biến cho bé một số món khác rất hấp dẫn để thay đổi khẩu vị giữ cho bé luôn ngon miệng như:
    - Cháo, súp khoai tây phô mai
    - Sandwich phết phô mai kẹp jambon
    - Phô mai trộn mứt trái cây
    Những món ăn này không chỉ thơm ngon, mà tăng sự « khoái khẩu » của bé mà còn còn giúp bổ sung cung cấp thêm cho bé những chất dinh dưỡng cần thiết khác.

BS Lê Bạch Mai