• 3 Lượt chia sẻ
  • 17.6K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

• 290 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

hiện bây giờ em đang có 1 bé gái 6 tháng tuổi. em tham khảo thì biết có thể cho bé ăn pho mai được rồi.
    cho em hỏi vấn đề thứ nhất là: chính xác bé bao nhiêu tuổi thì có thể cho bé dùng phô mai. và lượng phô mai dùng cho từng mức độ tuổi là bao nhiêu? ví dụ như bé nhà em 6 tháng đã dùng được phô mai chưa và dùng được bao nhiêu mỗi ngày?
    Vấn đề thứ 2 là em thấy mọi người thường cho phô mai vào cháo. vậy cho em hỏi là cách dùng phô mai đúng là như thế nào? cho vào cháo mặn hoặc ngọt có được không? như thế có làm mất chất trong phô mai không? và có ảnh hưởng gì đến hệ tiêu hóa của bé không?
    vấn đề thứ 3 là em thấy mọi người hay truyền nhau dùng phô mai nhập như phô mai ki-ri hoặc phô mai con sò... vì có thể dùng cho bé 6 tháng trở lên, nhưng ở việt nam thì dễ mua dễ tìm nhất là phô mai con bò cười nhưng ít thấy khuyên dùng cho bé từ 6 tháng. vậy phô mai con bò cười có thể dùng cho bé từ mấy tháng? thành phần dinh dưỡng và cãni của pho mai con bò cười và các loại phô mai nhập khác là như thế nào, cao hơn, thấp hơn, hay bằng? và thực sự dùng phô mai nhập có tốt hơn phô mai con bò cười không?
    vấn đề thứ 4 là vấn đề riêng của bé nhà em. bé nhà em không thích uống sữa công thức, ép mãi cũng chỉ dc 50ml, vậy giờ em sẽ phải làm như thế nào? co thể thay thế sữa tươi hay các loại sữa khác không? và em có thể pha chung phô mai vào sữa cho bé bú hằng ngày không? và bé ăn dặm 3 bữa 1 ngày, mỗi bữa là 90ml thì có nhiều quá không?
    em mong được tư vấn và cám ơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 497 Bài viết

• 384 Được cảm ơn

Chào bạn,

BTC cảm ơn bạn đã tham gia chuyên mục tư vấn “Mẹ đã đầu tư chiều cao cho bé đúng cách?"

BTC sẽ chuyển câu hỏi của bạn đến chuyên gia của chương trình và phản hồi cùng bạn trong thời gian sớm nhất.

Chúc bé cùng gia đình bạn luôn vui khỏe.

Thân mến :Smiling:
    BTC_chieucaochobe
    • 1,783 Bài viết

• 4,594 Được cảm ơn

BTC ơi, em cũng có câu hỏi tương tự, rất mong câu trả lời.
    Cám ơn BTC nhiều.
    • 356 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Trước mình cũng được Bác LD cho biết là bé từ 6 tháng tuổi trở lên là đã có thể dùng được phomai con bò cười rồi! Cá nhân mình nghĩ, ở độ tuổi này bạn chưa nên cho trẻ uống sữa tươi thay sữa công thức đâu!
    Còn pho mai có thể trộn chung với bột, cháo chứ chẳng thể nào hòa chung với sữa rồi cho con uống như vậy được đâu!
    Mong bạn sẽ nhận được câu trả lời chính thức từ BTC!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mebongmh; 17/03/2011 vào lúc 08:25 AM.

• 497 Bài viết

• 384 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ximuoi_love Xem bài viết
    hiện bây giờ em đang có 1 bé gái 6 tháng tuổi. em tham khảo thì biết có thể cho bé ăn pho mai được rồi.
    cho em hỏi vấn đề thứ nhất là: chính xác bé bao nhiêu tuổi thì có thể cho bé dùng phô mai. và lượng phô mai dùng cho từng mức độ tuổi là bao nhiêu? ví dụ như bé nhà em 6 tháng đã dùng được phô mai chưa và dùng được bao nhiêu mỗi ngày?
    Vấn đề thứ 2 là em thấy mọi người thường cho phô mai vào cháo. vậy cho em hỏi là cách dùng phô mai đúng là như thế nào? cho vào cháo mặn hoặc ngọt có được không? như thế có làm mất chất trong phô mai không? và có ảnh hưởng gì đến hệ tiêu hóa của bé không?
    vấn đề thứ 3 là em thấy mọi người hay truyền nhau dùng phô mai nhập như phô mai ki-ri hoặc phô mai con sò... vì có thể dùng cho bé 6 tháng trở lên, nhưng ở việt nam thì dễ mua dễ tìm nhất là phô mai con bò cười nhưng ít thấy khuyên dùng cho bé từ 6 tháng. vậy phô mai con bò cười có thể dùng cho bé từ mấy tháng? thành phần dinh dưỡng và cãni của pho mai con bò cười và các loại phô mai nhập khác là như thế nào, cao hơn, thấp hơn, hay bằng? và thực sự dùng phô mai nhập có tốt hơn phô mai con bò cười không?
    vấn đề thứ 4 là vấn đề riêng của bé nhà em. bé nhà em không thích uống sữa công thức, ép mãi cũng chỉ dc 50ml, vậy giờ em sẽ phải làm như thế nào? co thể thay thế sữa tươi hay các loại sữa khác không? và em có thể pha chung phô mai vào sữa cho bé bú hằng ngày không? và bé ăn dặm 3 bữa 1 ngày, mỗi bữa là 90ml thì có nhiều quá không?
    em mong được tư vấn và cám ơn.
    Bạn thân mến,

Phô mai là một sản phẩm được làm ra từ sữa nên thành phần cơ bản của phô mai như đạm, calci một số loại vitamin và khoáng chất cũng giống như sữa như với hàm lượng cao hơn sữa với lượng tương đương. Do đó thành phần của các loại phô mai gần như giống nhau ở 2 chất cơ bản đó là calci và đạm. Các loại chỉ khác nhau ở thành phần phụ gia giúp cho mùi vị khác nhau, thích hợp với khẩu vị của từng người.
    Riêng phô mai Con Bò Cười là một sản phẩm có uy tín từ lâu, được bổ sung thêm vitamin D giúp cho trẻ phát triển tốt chiều cao nên được các mẹ tin dùng cho bé yêu của mình. Bé có thể bắt đầu tập ăn phô mai vào tháng thứ 6, bắt đầu ăn từ ít đến nhiều. Bé có thể ăn từ 1 đến 2 viên mỗi ngày. Khi bé lớn dần cũng có thể tăng lên 3 viên một ngày. Có nhiều cách mẹ cho bé ăn phô mai như ăn nguyên chất, ăn với trái cây. Một số mẹ cũng có thể trộn phô mai vào cháo hay bột của bé. Tuy nhiên để không làm giảm chất lượng của phô mai thì mẹ nên để cháo hay bột hơi nguội (khoảng 80 độ C) mới đánh tan phô mai vào. Ở lứa tuổi ăn dặm của bé, bé cần phải được cung cấp khoảng 500 ml sữa một ngày. Sữa thích hợp với bé là sữa mẹ hay sữa công thức, với tuổi hiện tại sữa tươi không thích hợp cho bé. Và thêm nữa bạn không được pha bất kỳ loại thức ăn nào khác vào sữa của bé.

Thân chào.
    BS Lê Bạch Mai