• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 29.6K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ có mặt trong diễn đàn.Mình đang gặp chuyện khiến mình không thể tập trung làm việc được. Cách đây 2 ngày mình dùng QS (que thử thai) để kiếm tra và kết quả là 2 vạch.Thế đấy mình trễ K 5 ngày và kết quả là..
    Nhưng khổ một cái là tháng này sức khỏe mình rất yếu, kháng sinh mình uống hơn tuần lễ...sau khi bàn bạc với anh ấy tụi mình quyết định không thể có con lúc này khi chưa sẵn sàng về sức khoẻ.Sau khi đến Bác sĩ tư vấn mình không sử dụng việc hút điều hoà mà chọn sử dụng thuốc Mifepristone và Misoprostol.Ngày hôm qua mình đã uống liều Mifepristone và ngày mai mình sẽ phải uống tiếp liều Misoprostol.Mình vẫn cảm thấy lo lắng với cách sử dụng thuốc này. Có mẹ nào đã sử dụng việc uống thuốc này để giải quyết việc có thai ngoài ý muốn xin cho mình biết thông tin với.Mong lắm thay.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chieuhan Xem bài viết
    Chào các mẹ có mặt trong diễn đàn.Mình đang gặp chuyện khiến mình không thể tập trung làm việc được. Cách đây 2 ngày mình dùng QS (que thử thai) để kiếm tra và kết quả là 2 vạch.Thế đấy mình trễ K 5 ngày và kết quả là..
    Nhưng khổ một cái là tháng này sức khỏe mình rất yếu, kháng sinh mình uống hơn tuần lễ...sau khi bàn bạc với anh ấy tụi mình quyết định không thể có con lúc này khi chưa sẵn sàng về sức khoẻ.Sau khi đến Bác sĩ tư vấn mình không sử dụng việc hút điều hoà mà chọn sử dụng thuốc Mifepristone và Misoprostol.Ngày hôm qua mình đã uống liều Mifepristone và ngày mai mình sẽ phải uống tiếp liều Misoprostol.Mình vẫn cảm thấy lo lắng với cách sử dụng thuốc này.
    Có mẹ nào đã sử dụng việc uống thuốc này để giải quyết việc có thai ngoài ý muốn xin cho mình biết thông tin với.Mong lắm thay.
    Chào chị.
    Em chưa lập gia đình, cũng chưa có thai bao giờ. Em có bạn trai nên cũng đã tìm hiểu nhiều về các thuốc ngừa thai và tránh thai.
    Phá thai bằng thuốc là phương pháp chấm dứt thai nghén bằng cách sử dụng thuốc Mifepristone và Misoprostol gây sẩy thai đối với thai đến hết 7 tuần (49 ngày) kể từ ngày đầu tiên của kỳ kinh cuối cùng
    Misoprostol được dùng để điều trị bệnh dạ dày. Nhưng do thuốc còn có tác dụng co bóp tử cung, các bác sĩ dùng nó để giúp phá thai tại các cơ sở y tế chuyên khoa.

Theo bác sĩ Dương Phương Mai, Trưởng khoa kế hoạch hóa gia đình, Bệnh viện Phụ sản Từ Dũ, đặc điểm của biện pháp này là không gây đau đớn, không ảnh hưởng nhiều đến sức khoẻ sinh sản của thai phụ sau điều trị như phương pháp hút điều hoà kinh nguyệt hoặc phẫu thuật (nạo thai).

Theo đó, bệnh nhân chỉ cần sử dụng tổng liều lượng 150-200 mg Mifepristone (RU 486) phối hợp 400-600 mcg Misoprostol, hiệu quả sẩy thai hoàn toàn đạt 92-97%. Tổng chi phí chỉ xấp xỉ so với nạo hút thai thông thường (200-250.000 đồng), trong đó tiền thuốc 110.000 đồng, còn lại là tiền thăm khám và theo dõi, tư vấn...

Đối tượng có thể sử dụng biện pháp phá thai sớm là những phụ nữ khoẻ mạnh 18-45 tuổi, có thai trong tử cung, tuổi thai dưới 56 ngày. Cũng theo bác sĩ Mai, các trường hợp chống chỉ định cho biện pháp này gồm những bệnh nhân có dấu hiệu tâm thần kinh bất thường, có bệnh mãn tính đang điều trị, cơ địa dị ứng, bệnh nhân bị sẹo ở tử cung, u xơ tử cung, đối tượng đang cho con bú hoặc nghiện thuốc lá nặng. Một số bệnh nhân có chống chỉ định dùng Prostaglandin (hẹp 2 lá, tăng nhãn áp...) hoặc Mifepristone (bệnh lý tuyến thượng thận) cũng không dùng được thuốc này.

Đánh giá hiệu quả của biện pháp trên, nghiên cứu mới nhất tại Bệnh viện Từ Dũ cho thấy, hơn 680 trên tổng số 730 người sẩy hoàn toàn (đạt 94%), số còn sót nhau 4%, số thai lưu hoặc tiếp tục phát triển xấp xỉ 1,4%.

Tuy nhiên, các bệnh nhân gặp một số tác dụng phụ khi sử dụng thuốc, tiêu biểu như xuất huyết âm đạo tập trung ngày thứ hai sau khi uống thuốc. Thời gian ra huyết trung bình 5-13 ngày, lâu nhất 30 ngày. Số lượng máu mất nhiều hơn máu kinh khoảng 84% nhưng hiện chưa có trường hợp nhập viện cấp cứu hay truyền máu. Các tác dụng khác như đau hạ vị (100% bệnh nhân), buồn nôn, nôn, nhức đầu, tiêu chảy và căng ngực.

Thông tin từ bệnh viện Từ Dũ cũng cho biết, từ khi được Bộ Y tế cho phép từ đầu năm, nhiều bệnh viện đã áp dụng biện pháp dùng thuốc phá thai sớm. Hiện nay, nhiều chị em chọn cách này với lý do đảm bảo riêng tư, tự nhiên và sự thuận tiện. Riêng Bệnh viện Từ Dũ mỗi năm tiếp nhận trung bình 30.000 ca.

Tuy nhiên, thuốc gây ra một số phản mạnh mẽ như đau co thắt dữ dội ở dạ dày, ra nhiều huyết.
    -Chống chỉ định:

Bệnh lý tuyến thượng thận.

Rối loạn đông máu.

Ðang điều trị bằng Corticoid hoặc thuốc chống rối loạn đông máu.

Có tiền sử dị ứng với Misoprostol hoặc Mifepristone.

Ðang cho con bú.

-Tai biến và xử trí:

Ra máu ồ ạt.

Xử trí: hút hoặc nạo cầm máu.

Thân
    Hannah Nguyen- theo Vnexpress và Suckhoesinhsan website
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 90 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Có mẹ nào dùng Misoprostol chưa cho mình tí kinh nghiệm tí
    • 397 Bài viết

• 657 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bluestar13 Xem bài viết
    Có mẹ nào dùng Misoprostol chưa cho mình tí kinh nghiệm tí
    Bạn Bluestar ơi, bạn vui lòng qua mục "Ngừa thai-mang thai ngoài ý muốn-bỏ thai" nhé. Đem top bỏ thai vào đây sao đọc thấy đau lòng không chịu nổi.
    Sau cơn mưa trời lại sáng
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 90 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ Ánh Dương Xem bài viết
    Bạn Bluestar ơi, bạn vui lòng qua mục "Ngừa thai-mang thai ngoài ý muốn-bỏ thai" nhé. Đem top bỏ thai vào đây sao đọc thấy đau lòng không chịu nổi.
    Hix, mình ko cố ý mà. Tại search trên mạng tên loại thuốc đó nên mới lạc vào đây thui. Nếu chuyển phải để Mod chuyển chứ mình thì potay.com rùi
    • 34 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

• 966 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Thuốc này uống có hại gì không nhỉ?
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn có thể tìm trên mạng , rất nhiều thông tin , bạn có thể đọc ở Đây
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

thuốc này phải dùng sau khi uống mifetad 200 bạn nhé . thuốc khá an toàn , nó là thuốc điều trị bệnh dạ dày thôi, nhưng người ra lợi dụng tác dụng phụ và chống chỉ định của thuốc nhé .
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình cảm thấy mệt mỏi quá mọi người ơi .
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chị nên đi tới bệnh viện để kiểm tra thường xuyên sức khỏe của mình nhé.
    chúc chị sức khỏe.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các chị có thể xem video này