Ngừa thai, mang thai ngoài ý muốn, bỏ thai

Thuốc tránh thai Naphalevo cho phụ nữ đang cho con bú

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 82.2K Lượt đọc
  • 51 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6
    • 150 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Em cũng mới được tư vấn ngừa thai bằng Naphalevo. Thực ra, bác sĩ bảo rằng bé nhà em đã 11 tháng, sữa mẹ không còn là nguồn dinh dưỡng chính nên uống loại nào cũng được nếu trong phần chống chỉ định không có ghi cấm dùng cho phụ nữ đang cho con bú.

Em đem một số loại có thể dùng ra nhà thuốc thì thấy giá khác biệt nhiều quá. Đặc biệt Naphalevo có 8k/vỉ thôi, trong khi các loại khác toàn trên 50k. Phân vân quá. Liệu giá rẻ vậy có phải vì thuốc có nhiều tác dụng phụ không?

Hix, có ai giúp em với???
    • 25 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

hik. mình hì hục gõ câu trả lời rồi khi send thì lại không được:Sad:
    • 25 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Chắc bạn cũng biết tác dụng chính cũng như tác dụng phụ của thuốc phụ thuộc vào bản chất hoạt chất có trong thuốc. Không phải là ít tiền thì nhiều tác dụng phụ đâu nhé.
    Hoạt chất trong Naphalevo là Levonorgestrel, một progestin được dùng rất lâu rồi. Được tổ chức Y Tế thế giới (vWHO) xếp vào hàng an toàn so với các progestin khác.
    Naphalevo là thuốc do DP Nam Hà sản xuất nên chi phí chắc chắn phải rẻ hơn các thuốc nhập ngoại vốn đã phải đội thêm nhiều chi phí.
    Thời gian đầu nghiên cứu sản xuất thuốc này được hỗ trợ chi phí để sau đó phát miễn phí cho chương trình dân số Quốc Gia. Bây giờ đã được phép bán ra thị trường, nhà sản xuất lấy giá vừa phải để nhiều người có thể dùng được.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nguyenledsi; 26/05/2009 vào lúc 08:58 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Việc ra máu thất thường khi dùng Naphalevo không ảnh hưởng gì cả, ngoài việc gây một chút bất lợi trong sinh hoạt. Thuốc này an toàn, đã được dùng trong các chương trình dân số thế giới tại Đức, Úc, Việt Nam, Campuchia
    • 25 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotlem11 Xem bài viết
    Con em hiện giờ được 3th rưỡi, hiện giờ em cho cháu bú hoàn toàn sữa mẹ, và em vẫn chưa có kinh lại, vậy uống thuốc này có quan trọng phải uống vào thời điểm nào ko, hay chỉ cần mua về là uống? Uống trước khi quan hệ khoảng thời gian bao lâu thì mới có tác dụng?
    Bạn có thể bắt đầu uống thuốc vào ngày nào cũng được,không cần đợi hết kỳ kinh. 14 ngày đầu dùng thuốc nếu có quan hệ thì phải dùng thêm biện pháp tránh thai phụ (như Bao cao su). Sau 14 ngày này thì thoải mái.
    Ngoài ra khi sử dụng bạn cũng cần chú ý một số điểm sau
    1. Uống thuốc vào một giờ nhất định, dao động trong vòng 3 tiếng. Ngoài thời gian đó, tác dụng của thuốc bị giảm và phải sử dụng biện pháp tránh thai phụ (như dùng bao cao su trong 14 ngày tiếp theo).
    2. Uống thuốc liên tục, không có thời gian nghỉ giữa 2 vỉ thuốc.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nguyenledsi; 16/06/2009 vào lúc 09:27 AM.
    • 796 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Bạn Nguyenledsi có kiến thức rất tốt về thuốc tránh thai này nhỉ? Bé nhà mình đc 7 tháng, vẫn đang bú mẹ. Mình cũng đang tìm hiểu xem nên dùng bfáp tránh thai nào hiệu quả, an toàn và thuận tiện. Mình thấy 1 topic khác có nói là có 2 loại Naphalevo hoặc Exeluton. Nhờ bạn Nguyenledsi phân tích và tư vấn giúp xem dùng loại nào hiệu quả hơn???!!!
    Mình đọc báo thấy có ghi "Cần chú ý: so với viên thuốc tránh thai kết hợp, viên thuốc tránh thai chỉ có Progestin hiệu quả thấp hơn, gây rối loạn kinh nguyệt nhiều hơn." Hiệu quả thấp hơn như vậy thì có tránh thai đc ko?
    Cảm ơn nhiều!!!
    • 2,480 Bài viết

• 751 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bé Đô Xem bài viết
    Bạn Nguyenledsi có kiến thức rất tốt về thuốc tránh thai này nhỉ? Bé nhà mình đc 7 tháng, vẫn đang bú mẹ. Mình cũng đang tìm hiểu xem nên dùng bfáp tránh thai nào hiệu quả, an toàn và thuận tiện. Mình thấy 1 topic khác có nói là có 2 loại Naphalevo hoặc Exeluton. Nhờ bạn Nguyenledsi phân tích và tư vấn giúp xem dùng loại nào hiệu quả hơn???!!!
    Mình đọc báo thấy có ghi "Cần chú ý: so với viên thuốc tránh thai kết hợp, viên thuốc tránh thai chỉ có Progestin hiệu quả thấp hơn, gây rối loạn kinh nguyệt nhiều hơn." Hiệu quả thấp hơn như vậy thì có tránh thai đc ko?
    Cảm ơn nhiều!!!
    trong thời gian cho con bú, người mẹ đã tiết một phần hocmon có tác dụng tránh thai rồi, nên khi uống thuốc, mặc dù hiệu quả thấp hơn thuốc kết hợp, nhưng đối với người mẹ cho bú thì lại có hiệu quả cao:LoveStruc:

Potter ra đời vào lúc 9h12' ngày 12-12-2009
    • 796 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Mình thấy các mẹ dùng exluton bị rối loạn kinh nguyệt, ra máu mà thấy sợ. Ko biết dùng Nâphalevo có ít tác dụng phụ hơn ko?
    Lại còn có mấy mẹ nói là nhờ có exluton/naphalevo mà có thêm em bé khi bé đầu được 5-6 tháng tuổi mà mình thấy run run. MÌnh sinh mổ nên cân nhắc nhiều về hiệu quả tránh thai này lắm.
    • 2,480 Bài viết

• 751 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bé Đô Xem bài viết
    Mình thấy các mẹ dùng exluton bị rối loạn kinh nguyệt, ra máu mà thấy sợ. Ko biết dùng Nâphalevo có ít tác dụng phụ hơn ko?
    Lại còn có mấy mẹ nói là nhờ có exluton/naphalevo mà có thêm em bé khi bé đầu được 5-6 tháng tuổi mà mình thấy run run. MÌnh sinh mổ nên cân nhắc nhiều về hiệu quả tránh thai này lắm.
    ừa, nếu bạn cho con bú mà vẫn có kinh bình thường thì uống thuốc này cũng hơi có cchút nguy hiểm:LoveStruc:

Potter ra đời vào lúc 9h12' ngày 12-12-2009
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ nguyenledsi cho mình hỏi thêm một chút nhé, mình đã chửa ngoài tử cung và cắt một bên vòi trứng rồi thì có thể dùng thuốc Naphalevo được không vì trong HDSD thấy ghi cần thận trọng.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi phanluuminhngoc; 21/02/2010 vào lúc 10:50 PM.
  • Trang 2/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 6