• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Ngừa thai, mang thai ngoài ý muốn, bỏ thai

Thuốc tránh thai Naphalevo cho phụ nữ đang cho con bú

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 86.7K Lượt đọc
  • 51 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 810 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

các chị ơi, cho em hỏi đã có ai uống thuốc tránh thai cho bà mẹ đang cho con bú NAPHALEVO chưa ah? hôm qua em đi tư vấn và được bác sỹ chỉ định cho uống loại này, nhưng chị ấy dặn cứ uống bình thường mà không phải đợi đến kỳ kinh, hết vỉ này lại đến vỉ khác vì uống thuốc này sẽ không có kinh.em sợ nếu uống thuóc mà laị mất cân bằng như thế thì ........... hihi em sinh con 1 tháng đã có kinh lại, mà bjo uống thuốc lại không có kinh thì chẳng biết thế nào? các chị ơi, ai đã uống thuốc này thì tư vấn giúp em với ah.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 769 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Mình cũng uống NAPHALEVO rồi, uống được 3 tháng liên tục nhưng theo dõi thấy tháng nào cũng có kinh 2 lần nên mình ngừng không uống nữa. Đây là thuốc tránh thai dành cho người đang cho con bú, sau khi sinh bé thứ 2 được 15 tháng thì mình vỡ kế hoạch phải đi hút, bác sỹ khám khuyên dùng loại này, uống liên tục không nghỉ, vẫn có kinh chứ không phải là không có như bạn nói đâu. Mình đặt vòng thì sợ đau và viêm nhiễm, dùng condom thì không thích, uống thuốc thì không quên mà toàn thấy vòng kinh cứ thay đổi loạn cả lên nên cũng đang tính tiêm thuốc hoặc cấy que dưới da như bạn đang hỏi, tốt nhất là mình vào viện C hoặc ra các phòng khám sản khoa uy tín mà hỏi thôi bạn ạ, để người ta còn khám và tư vấn cho mình luôn/
    Một số địa chỉ như 55 Hàng Cót, phòng khám Hoa Hồng ở Phủ Doãn, mình không nhớ số.
    • 31 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huecapetown Xem bài viết
    Mình cũng uống NAPHALEVO rồi, uống được 3 tháng liên tục nhưng theo dõi thấy tháng nào cũng có kinh 2 lần nên mình ngừng không uống nữa. Đây là thuốc tránh thai dành cho người đang cho con bú, sau khi sinh bé thứ 2 được 15 tháng thì mình vỡ kế hoạch phải đi hút, bác sỹ khám khuyên dùng loại này, uống liên tục không nghỉ, vẫn có kinh chứ không phải là không có như bạn nói đâu. Mình đặt vòng thì sợ đau và viêm nhiễm, dùng condom thì không thích, uống thuốc thì không quên mà toàn thấy vòng kinh cứ thay đổi loạn cả lên nên cũng đang tính tiêm thuốc hoặc cấy que dưới da như bạn đang hỏi, tốt nhất là mình vào viện C hoặc ra các phòng khám sản khoa uy tín mà hỏi thôi bạn ạ, để người ta còn khám và tư vấn cho mình luôn/
    Một số địa chỉ như 55 Hàng Cót, phòng khám Hoa Hồng ở Phủ Doãn, mình không nhớ số.
    Em cũng dùng NAPHALEVO rùi nhưng củng bị ra kinh 2 lan 1 tháng nên ngừng hơn 2 tuần rùi ko uống nữa...em đang suy nghĩ ko bít nên úe loại nào nữa ma đặt vòng thì sợ đau dùng condom thì không thích, uống thuốc thì không quên mà toàn thấy vòng kinh cứ thay đổi loạn cả lên ...Lấy chồng xong thấy mệt mỏi về vấn đề này quá
    • 670 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Hơ, còn em mua rồi mà đọc HDSD xong lại sợ chả dám uống nữa. Bây j cũng chưa biết nên làm thế nào các chị nhỉ? Em quan tâm đến cấy que dưới da ah. Các chị có biết nơi nào uy tín để thực hiện thủ thuật này k cho em thông tin với. Và mẹ nào đã làm cách này cho em xin ít kinh nghiệm nhé!
    • 709 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi topaz Xem bài viết
    Hơ, còn em mua rồi mà đọc HDSD xong lại sợ chả dám uống nữa. Bây j cũng chưa biết nên làm thế nào các chị nhỉ? Em quan tâm đến cấy que dưới da ah. Các chị có biết nơi nào uy tín để thực hiện thủ thuật này k cho em thông tin với. Và mẹ nào đã làm cách này cho em xin ít kinh nghiệm nhé!
    Mẹ nó ơi HDSD viết ntn mà sợ thế, nhà tôi cũng đang dùng loại này nhưng khi mua k có HDSD. Tôi cũng mới chuyển sang loại này thôi, đợt rồi uống k đều thấy kỳ kinh ngắn lắm tính theo tháng thì có khi 1 tháng 3 lần luôn. K rõ là do mình uống k đều hay ntn?
    • 175 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

em xin lỗi vì hơi lạc đề tí, nhưng em vừa đọc 1 thông tin về loại thuốc này trên thuocbietduoc.com.vn :

Naphalevo 0,03mg : thuốc tránh thai khẩn cấp ...... Chú ý đề phòng : không dùng thuốc trong các trường hơp nghi ngờ có thai, trễ kinh, kì kinh cuối bất thường, phụ nữ cho con bú...Không dùng tuuốc này như biện pháp tránh thai thường xuyên.:Sigh::Sigh::Sigh:

Link đầy đủ về thông tin thuốc : http://www.thuocbietduoc.com.vn/Esto...4013sp423.aspx

Không biết đây có phải là thuốc mà các mẹ đang dùng hay không ?
    em cũng sắp vỡ chum và đang định kế hoạch , nên cũng phân vân về cách tránh thai sau khi sinh lắm:Worried:
    • 285 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Em cũng uống NAPHALEVO và đang có thai nữa đây khổ quá huhu
    • 25 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Chào các bạn, mình muốn chia sẻ với các bạn một số thông tin về loại thuốc tránh thai dành riêng cho phụ nữ đang cho con bú.1. Hiện tại trên thị trường có rất nhiều loại thuốc tránh thai, nhưng tóm lại chỉ gồm hai loại: loại thứ nhất là loại kết hợp nghĩa là trong thành phần phối hợp hai hormon (progestin và estrogel). Loại này chống chỉ định với phụ nữ đang cho con bú (vì làm ngừng tiết sữa). Loại thứ hai là loại đơn thành phần, chỉ có Progestin. Naphalevo, các thuốc tránh thai dạng cấy hay tiêm đều thuộc nhóm tránh thai đơn thành phần

2.Loại thuốc tránh thai dạng uống chỉ có progestin (Naphalevo) là loại dành riêng cho phụ nữ đang cho con bú. Thuốc này an toàn cho bé, không làm mất sữa, không làm thay đổi chất lượng sữa, qua sữa một lượng rất ít và không ảnh hưởng đến sự phát triển của bé. Thuốc tránh thai dạng này chứa một lượng hormon rất thấp chỉ có 0.03mg Levorgestrel nghĩa là chỉ bằng 1/3 so với hàm lượng có trong loại tránh thai thông thường. Thuốc này an toàn nên đã được sử dụng trong chương trình dân số thế giới ở Việt Nam, Đức, Úc, Campuchia...

"Tichuot'smoon: Naphalevo 0,03mg : thuốc tránh thai khẩn cấp ...... Chú ý đề phòng : không dùng thuốc trong các trường hơp nghi ngờ có thai, trễ kinh, kì kinh cuối bất thường, phụ nữ cho con bú...Không dùng tuuốc này như biện pháp tránh thai thường xuyên" Thông tin này không chính xác. Bạn nhầm với Viên tránh thai khẩn cấp (NAphanor) có hàm lượng Levorgestrel là 0.75mg, nghĩa là gấp 25 lần so với Naphalevo

3. Bạn thấy kinh nguyệt thất thường, ra kinh nhiều lần trong một chu kỳ, hoặc vô kinh, điều này làm bạn lo lắng. Nhưng nó không nghiêm trọng như bạn nghĩ đâu. Phụ nữ sau khi sinh vốn đã có chu kỳ thất thường. Kinh nguyệt không đều là tác dụng phụ khi sử dụng loại thuốc tránh thai đơn thành phần (bao gồm cả dạng cấy, dạng tiêm,hay dạng uống). Nhưng kinh nguyệt của bạn sẽ đều sau vài tháng. Kinh nguyết không đều cũng không có nghĩa là không cân bằng đâu, cơ thể bạn vẫn được cân bằng.Thuốc dạng này đã được hàng triệu phụ nữ trên thế giới sử dụng, nhưng họ được tư vấn rất kỹ về những bất lợi khi sử dụng thuốc như là việc chu kỳ kinh nguyệt không đều nên họ rất chủ động trong tâm lý

4. Bạn dùng Naphalevo và vẫn có thai? Tất cả các biện pháp tránh thai đều không có hiệu quả 100%, nên có thể bạn rơi vào những người không may. Hơn nữa, hiệu quả tránh thai ko cao trong tháng đầu sử dụng (chính vì vậy bạn được tư vấn dùng thêm các biện pháp tránh thai phụ như dùng bao cao su trong tháng đầu). Nếu quên uống thuốc hoặc uống thuốc chậm 3h hiệu quả tránh thai cũng giảm. bạn phải dùng các biện pháp tránh thai phụ trong hết chu kỳ đó. Nếu không thực hiện đúng những điều này bạn sẽ dễ có thai

5. Tờ HDSD ghi nhiều nên thấy sợ. hì, các mẹ ơi, thuốc nào mà càng ghi nhiều thì chứng tỏ nhà sản xuất nghiêm túc, thông tin đầy đủ, chi tiết. mình biết nhiều thuốc người ta toàn giấu thông tin, chẳng ghi gì cả, thế còn nguy hiểm hơn các mẹ ạ

6. Đặc điểm của Naphalevo và các thuốc tránh thai đơn thành phần khác là không có thời gian nghỉ giữa hai vỉ thuốc (điều này khác với thuốc tránh thai 2 thành phần).

7. sử dụng Naphalevo ntn? Có cần đợi hết kinh không? Khác với các loại thuốc tránh thai 2 thành phần mà bạn biết (như Marvelon, Mercilon..)Bạn có thể uống thuốc khi chưa hết kinh.(Trong tờ HDSH ghi là uống vào ngày đầu tiên của kỳ kinh cho bạn dễ nhớ ngày uống).

Ah quên, một chú ý nữa mà mình muốn nhắn với các mẹ dùng thuốc dạng này là phải dùng vào cùng một giờ thì hiệu quả tránh thai mới cao. Nếu uống lộn xộn thì hiệu quả sẽ thấp, kinh nguyệt thất thường đấy
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sinh con đc gần 4 tháng em bắt đầu dùng thuốc. em dùng naphalevo được đến viên thứ 7 thì ngày thứ8 bắt đầu bị ra máu, ko phải kinh và mỗi ngày ra một ít đến giờ là ngày thứ 13. Trong hdsd có ghi bị ra máu vẫn tiếp tục dùng thuốc. Nhưng mà máu này có ảnh hưởng gì ko ạ ? Có ai bị ra máu như em ko :Worried:
    • 115 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Con em hiện giờ được 3th rưỡi, hiện giờ em cho cháu bú hoàn toàn sữa mẹ, và em vẫn chưa có kinh lại, vậy uống thuốc này có quan trọng phải uống vào thời điểm nào ko, hay chỉ cần mua về là uống? Uống trước khi quan hệ khoảng thời gian bao lâu thì mới có tác dụng?
    • 150 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Em cũng mới được tư vấn ngừa thai bằng Naphalevo. Thực ra, bác sĩ bảo rằng bé nhà em đã 11 tháng, sữa mẹ không còn là nguồn dinh dưỡng chính nên uống loại nào cũng được nếu trong phần chống chỉ định không có ghi cấm dùng cho phụ nữ đang cho con bú.

Em đem một số loại có thể dùng ra nhà thuốc thì thấy giá khác biệt nhiều quá. Đặc biệt Naphalevo có 8k/vỉ thôi, trong khi các loại khác toàn trên 50k. Phân vân quá. Liệu giá rẻ vậy có phải vì thuốc có nhiều tác dụng phụ không?

Hix, có ai giúp em với???
    • 25 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

hik. mình hì hục gõ câu trả lời rồi khi send thì lại không được:Sad:
    • 25 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Chắc bạn cũng biết tác dụng chính cũng như tác dụng phụ của thuốc phụ thuộc vào bản chất hoạt chất có trong thuốc. Không phải là ít tiền thì nhiều tác dụng phụ đâu nhé.
    Hoạt chất trong Naphalevo là Levonorgestrel, một progestin được dùng rất lâu rồi. Được tổ chức Y Tế thế giới (vWHO) xếp vào hàng an toàn so với các progestin khác.
    Naphalevo là thuốc do DP Nam Hà sản xuất nên chi phí chắc chắn phải rẻ hơn các thuốc nhập ngoại vốn đã phải đội thêm nhiều chi phí.
    Thời gian đầu nghiên cứu sản xuất thuốc này được hỗ trợ chi phí để sau đó phát miễn phí cho chương trình dân số Quốc Gia. Bây giờ đã được phép bán ra thị trường, nhà sản xuất lấy giá vừa phải để nhiều người có thể dùng được.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nguyenledsi; 26/05/2009 vào lúc 08:58 AM.
    • 25 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Việc ra máu thất thường khi dùng Naphalevo không ảnh hưởng gì cả, ngoài việc gây một chút bất lợi trong sinh hoạt. Thuốc này an toàn, đã được dùng trong các chương trình dân số thế giới tại Đức, Úc, Việt Nam, Campuchia
    • 25 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotlem11 Xem bài viết
    Con em hiện giờ được 3th rưỡi, hiện giờ em cho cháu bú hoàn toàn sữa mẹ, và em vẫn chưa có kinh lại, vậy uống thuốc này có quan trọng phải uống vào thời điểm nào ko, hay chỉ cần mua về là uống? Uống trước khi quan hệ khoảng thời gian bao lâu thì mới có tác dụng?
    Bạn có thể bắt đầu uống thuốc vào ngày nào cũng được,không cần đợi hết kỳ kinh. 14 ngày đầu dùng thuốc nếu có quan hệ thì phải dùng thêm biện pháp tránh thai phụ (như Bao cao su). Sau 14 ngày này thì thoải mái.
    Ngoài ra khi sử dụng bạn cũng cần chú ý một số điểm sau
    1. Uống thuốc vào một giờ nhất định, dao động trong vòng 3 tiếng. Ngoài thời gian đó, tác dụng của thuốc bị giảm và phải sử dụng biện pháp tránh thai phụ (như dùng bao cao su trong 14 ngày tiếp theo).
    2. Uống thuốc liên tục, không có thời gian nghỉ giữa 2 vỉ thuốc.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nguyenledsi; 16/06/2009 vào lúc 09:27 AM.
    • 796 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Bạn Nguyenledsi có kiến thức rất tốt về thuốc tránh thai này nhỉ? Bé nhà mình đc 7 tháng, vẫn đang bú mẹ. Mình cũng đang tìm hiểu xem nên dùng bfáp tránh thai nào hiệu quả, an toàn và thuận tiện. Mình thấy 1 topic khác có nói là có 2 loại Naphalevo hoặc Exeluton. Nhờ bạn Nguyenledsi phân tích và tư vấn giúp xem dùng loại nào hiệu quả hơn???!!!
    Mình đọc báo thấy có ghi "Cần chú ý: so với viên thuốc tránh thai kết hợp, viên thuốc tránh thai chỉ có Progestin hiệu quả thấp hơn, gây rối loạn kinh nguyệt nhiều hơn." Hiệu quả thấp hơn như vậy thì có tránh thai đc ko?
    Cảm ơn nhiều!!!
    • 2,480 Bài viết

• 757 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bé Đô Xem bài viết
    Bạn Nguyenledsi có kiến thức rất tốt về thuốc tránh thai này nhỉ? Bé nhà mình đc 7 tháng, vẫn đang bú mẹ. Mình cũng đang tìm hiểu xem nên dùng bfáp tránh thai nào hiệu quả, an toàn và thuận tiện. Mình thấy 1 topic khác có nói là có 2 loại Naphalevo hoặc Exeluton. Nhờ bạn Nguyenledsi phân tích và tư vấn giúp xem dùng loại nào hiệu quả hơn???!!!
    Mình đọc báo thấy có ghi "Cần chú ý: so với viên thuốc tránh thai kết hợp, viên thuốc tránh thai chỉ có Progestin hiệu quả thấp hơn, gây rối loạn kinh nguyệt nhiều hơn." Hiệu quả thấp hơn như vậy thì có tránh thai đc ko?
    Cảm ơn nhiều!!!
    trong thời gian cho con bú, người mẹ đã tiết một phần hocmon có tác dụng tránh thai rồi, nên khi uống thuốc, mặc dù hiệu quả thấp hơn thuốc kết hợp, nhưng đối với người mẹ cho bú thì lại có hiệu quả cao:LoveStruc:

Potter ra đời vào lúc 9h12' ngày 12-12-2009
    • 796 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Mình thấy các mẹ dùng exluton bị rối loạn kinh nguyệt, ra máu mà thấy sợ. Ko biết dùng Nâphalevo có ít tác dụng phụ hơn ko?
    Lại còn có mấy mẹ nói là nhờ có exluton/naphalevo mà có thêm em bé khi bé đầu được 5-6 tháng tuổi mà mình thấy run run. MÌnh sinh mổ nên cân nhắc nhiều về hiệu quả tránh thai này lắm.
    • 2,480 Bài viết

• 757 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bé Đô Xem bài viết
    Mình thấy các mẹ dùng exluton bị rối loạn kinh nguyệt, ra máu mà thấy sợ. Ko biết dùng Nâphalevo có ít tác dụng phụ hơn ko?
    Lại còn có mấy mẹ nói là nhờ có exluton/naphalevo mà có thêm em bé khi bé đầu được 5-6 tháng tuổi mà mình thấy run run. MÌnh sinh mổ nên cân nhắc nhiều về hiệu quả tránh thai này lắm.
    ừa, nếu bạn cho con bú mà vẫn có kinh bình thường thì uống thuốc này cũng hơi có cchút nguy hiểm:LoveStruc:

Potter ra đời vào lúc 9h12' ngày 12-12-2009
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ nguyenledsi cho mình hỏi thêm một chút nhé, mình đã chửa ngoài tử cung và cắt một bên vòi trứng rồi thì có thể dùng thuốc Naphalevo được không vì trong HDSD thấy ghi cần thận trọng.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi phanluuminhngoc; 21/02/2010 vào lúc 10:50 PM.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3