• 1 Lượt chia sẻ
  • 223K Lượt đọc
  • 813 Trả lời

28 Người đang theo dõi

• 484 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

1. Đầu tiên định đặt vòng:
    Hôm trước, mình hạ quyết tâm đi đặt vòng. đầu tiên định ra 1 cái phòng khám vớ vẩn và nhờ họ đặt vòng cho là xong. Nhưng mẹ Loan NP bảo: Hay là đi Nhà hộ sinh A.
    Thế là mình lập tức nâng cao sự cẩn thận, đến tận Viện phụ sản. Mình có bạn thân làm ở đấy (nhưng ít nhờ vả vì tính mình nó thế). Cuối cùng BS bạn mình khám cho mình, bảo: Cổ tử cung bt, có thể đặt được vòng. Nhưng lại khuyên không nên đặt vòng. Lý do: Vòng nào cũng có cái dây thò ra để kiểm tra. Có loại thì mềm nhưng loại của Ấn độ thì đầu dây hơi cứng và sẽ thò ra chạm vào... "cái gì đó," làm AX khó chịu. Ngoài ra cái đầu dây ấy cũng là nguyên nhân gây viêm nhiễm phụ khoa. Ngoài ra nữa thì cái vòng là dị vật và cơ thể mình luôn có phản xạ loại trừ nó. CÓ trường hợp vòng nó lạc đi đâu đâu đâu mất ấy vv...
    Làm mình sợ luôn. BS khuyên không đặt vòng mà dùng cái gì khác rồi thì tháng sau có "thích" đặt vòng lại đến cũng chưa muộn. Lại còn bảo biện pháp đặt vòng khá là man rợ, chẳng qua rẻ tiền và lâu dài thôi???
    2. Thôi không đặt nữa thì dùng biện pháp nào?
    BS bạn mình khuyên nên uống thuốc. Thuốc Marvelon hoặc Mercilon. Không khuyên tiêm hay cấy que dưới tay.
    Mình thì cứ sợ uống thuốc sẽ tăng cân, và thứ 2 là mình rất ghét uống bất cứ loại thuốc nào. Nhưng tháng này mình sẽ thử uống thuốc xem sao.
    Ai đã uống Mercilon chưa? Chia sẻ ít kinh nghiệm nào: nó có dễ chịu không vậy?
    Mẹ của Bubu và Shi (HN)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,049 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Em dang uống Mercilon đây, cũng dễ chịu thôi, tháng đầu thì hơi bực bội một tí (trầm cảm là một trong những tác dụng phụ của thuốc), còn thì em ko thấy có phản ứng phụ gì cả, có hơi mập lên chút (1kg). Mà tại em cũng chỉ mới uống 3 tháng thôi, mới cưới mà. Ah còn nữa, hình như uống vào nó có hơi giảm ham muốn thì fải
    Em đang định năm sau có 1 đứa rồi dùng cái phim gì cấy dưới da đó, tìm hiểu thì thấy cũng ổn, hay mẹ nó thử hỏi BS xem.
    • 484 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Belle ơi em bảo chả có tác dụng phụ gì cả mà chưa gì đã kể ra tới 3 cái tdph ấy rồi (bực bội, mập, giảm...)??? Thuốc này có gì tốt hơn thuốc khác không nhể?
    Eo ơi cứ phải lên cân nào thì khổ tui quá.
    Mẹ của Bubu và Shi (HN)
    • 1,841 Bài viết

• 348 Được cảm ơn

Sao chị nhất thiết phải hỏi đúng thuốc Mercilon hả chị? Có mấy loại thuốc TT em đã dùng qua nhưng bây giờ kết nhất là Tri-Regol, chả thấy tác dụng phụ chi sất, đã gầy lại càng gầy thêm, chỉ mong béo lên mà chả được, À mà có một tác dụng phụ (tốt) là mặt không bị mụn.

Nghe chị kể về chuyện đặt vòng mà thấy sợ quá, làm nhột hết ý chí của em định đặt vòng sau khi làm xong tập 2.
    • 1,049 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bubu&Shi
    Belle ơi em bảo chả có tác dụng phụ gì cả mà chưa gì đã kể ra tới 3 cái tdph ấy rồi (bực bội, mập, giảm...)??? Thuốc này có gì tốt hơn thuốc khác không nhể?
    Eo ơi cứ phải lên cân nào thì khổ tui quá.
    Tại em tìm hiểu một vài loại thì thấy loại nào cũng có tác dụng phụ hết! Nhưng mà ko bị rong kinh hay cái gì đó bất thường là dc rồi. Em mập lên 1kg thôi là ít đấy. Loại này em thấy bảo là thuốc TT liều thấp nên em mới sử dụng, hình như mắc hơn các lại khác 63-65ng/vỉ. Mà em thấy cái này còn tùy cơ thể mỗi người có hợp hay ko nữa chị ơi.
    • 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ của Bubu và Shi ơi, minh là nhà cung cấp vòng tránh thai của ấn độ mà bạn nói đây.ddungs là lúc trước thì cái dây vòng có hơi cứng thật, công ty mình đã nghe góp ý và bây giờ dây vòng mềm rồi nên mẹ nào có ý định đặt vòng thì không sợ chạm...xaf đâu nhé.Conf thuốc Mecilon thì mình cũng đã uống thử rồi, không hiểu sao cứ bị buồn ngủ.Hieenj nay mình đang uống Regulon,cũng hàm lượng thấp, thấy cũng ổn.Cacs mẹ phải xác định là uống thuốc tránh thai thì sẽ ra kinh rất ít.Neeus định sử dụng thuốc tránh thai lâu dài thì nên dùng loại có hàm lượng thấp,nghĩa là đủ để tránh thai mà ít có tác dụng phụ.Conf đặt vòng thì thường ra máu nhiều trong kỳ kinh.
    • 70 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em dùng Merci thấy ổn ơn Manvilon. Đúng là ít KN hơn thật đến nỗi 2 tháng đầu em tưởng "dính". AX thì mừng em thì vừa mừng vừa lo, nhất là vì thế thì có khi có tác dụng gì đó không bình thường (cứ lo thế thôi). Còn vụ nám mặt thì hic, đau lòng, nám kinh khủng
    • 1,049 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Có mẹ nào đang dùng mercilon cho em hỏi với. Chả là bỏ mất cái tờ hướng dẫn sử dụng rồi nên ko nhớ rõ cái chuyện này. Thứ 4 tuần sau là e uống hết 21 viên trong vỉ thuốc, mà thứ 6 thì lại đi chơi với cty. Theo đúng ckỳ thì sẽ có kinh ngay ngày đó luôn. Em nhớ trong tờ hướng dẫn sd thuốc có nói về trường hợp muốn kéo dài ckỳ kinh hơn bình thường thì fải làm ntn. Có fải là mua thêm 1 vỉ và bắt đầu uống tiếp ngay sau khi hết vỉ kia? uống tới lúc nào muốn có kinh lại thì ngưng?
    Có mẹ nào đang giữ cái tờ HDSD thì check hộ em thông tin này với...Em cảm ơn nhiều lắm.
    Yêu lắm những thiên thần nhỏ của mẹ:LoveStruc:

• 331 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Em đang dùng Mercilon đến vỉ thứ 3 rồi nhưng không biết có ảnh hưởng gì không!?Em đã có 1 baby rồi, liệu sau này muốn có bé nữa thì có sao không? NGhe nói thuốc này làm nổi mụn ghê lắm, em thì không thấy gì. Chị nào biết thuốc khác ít tác dụng phụ hơn thì giới thiệu em nhé!
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có mẹ nào khi dùng thuốc maverlon bị giảm ham muốn và bị khô không?
    Nếu mẹ nào đã gặp phải rồi thì đã đổi sang thuốc nào rồi và hợp với thuốc nào?
    Các mẹ làm ơn trao đổi giúp cái nhé, bây giờ đi dùng lần lượt từng loại thì cũng hãi.
    Nếu mẹ nào có cơ địa giống mình (bị khô và giảm ham muốn) mà đã tìm được loại thuốc ưng ý thì đưa tên thuốc lên đây nhé.
    Mình nghĩ mẹ nào đã từng uống thuốc mà gặp các tác dụng phụ ko mong muốn sau khi đổi thuốc đã tìm được thuốc phù hợp thì nên đưa lên diễn đàn để mọi người có thể thử ngay thuốc đó tránh tình trạng phải lọ mọ đi tìm từng thuốc hợp với mình vừa hại người vừa có thể không tìm được đúng do thuốc này lấn cảm giác sang thuốc kia.

Cảm ơn các mẹ trước nhé
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đây là các loại thuốc mình đã tập hợp được mà các mẹ đã đưa lên diễn đàn: mercilon, maverlon,newchoice. exluton, Tri-Regol
    Trước đây dùng thuốc bị giảm ham muốn bị khô nên quay sang dùng bao, nhưng dùng bao chán lắm (cả 2 đều ko thích) vì không chủ động
    Định đi đặt vòng thì bác sỹ bảo không đặt được
    Bây giờ quay lại dùng thuốc, nhưng muốn các mẹ đưa ra tình huống của mình giúp để mình có thể chọn được loại phù hợp nhanh nhất.
    • 1,109 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Belle1981 Xem bài viết
    Có mẹ nào đang dùng mercilon cho em hỏi với. Chả là bỏ mất cái tờ hướng dẫn sử dụng rồi nên ko nhớ rõ cái chuyện này. Thứ 4 tuần sau là e uống hết 21 viên trong vỉ thuốc, mà thứ 6 thì lại đi chơi với cty. Theo đúng ckỳ thì sẽ có kinh ngay ngày đó luôn. Em nhớ trong tờ hướng dẫn sd thuốc có nói về trường hợp muốn kéo dài ckỳ kinh hơn bình thường thì fải làm ntn. Có fải là mua thêm 1 vỉ và bắt đầu uống tiếp ngay sau khi hết vỉ kia? uống tới lúc nào muốn có kinh lại thì ngưng?
    Có mẹ nào đang giữ cái tờ HDSD thì check hộ em thông tin này với...Em cảm ơn nhiều lắm.
    Đúng rồi bạn ạ, uống liền luôn vỉ sau, uống cho hết vỉ luôn Dùng Mercilon đúng là kinh ít thật, như em có 2 ngày, mà chỉchút chút thôi. Em dùng cái này ko có tác dụng phụ gì cả.
    • 1,370 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Em cũng đang phân vân không biết nên dùng loại thuốc nào đây. Mercilon sử dụng thế nào các chị chỉ em với , em cũng bị mất cái hdsd rồi. Sanh xong chồng em mua cho 1 vỉ nhưng nghĩ cho con bú thế lại ko dùng đến , trên vỏ còn hsd đến 2010 nhưng mà sao lần này fải uống cứ lo lo...he he. Trên diễn đàn chị nào dùng rồi san sẻ kinh nghiệm đi. Cái vụ uống thuốc rồi mập lên thì em ko có lo lắm, em chỉ lo chị gì bảo là nám da mặt thôi.
    • 1,370 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

@giadinhnhagau: cam ơn chị
    http://www2.tuoitre.com.vn/Tianyon/I...&ChannelID=241 đây là links e mơi đọc đc chia sẻ vơi các chị.
    • 1,109 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giadinhnhagau Xem bài viết
    các mẹ ơi, các mẹ dùng mercilon thấy thế nào?? sau một tháng dùng thử, nhà gấu quyết định bỏ. lí do: uống vào buồn ngủ, mệt mỏi, không tập trung. nếu dùng tiếp chắc sẽ hỏi loại khác thôi.
    cái dòng bôi đậm này nhà Gấu nên xem lại các nguyên nhân khác nhé:Rose:, vì nhứng dấu hiệu này ít thấy ở TTT nói chung. Tớ vẫn đang dùng Mercilon, vẫn chưa thấy tác dụng phụ, <ví dụ như nám da, tăng cân, ra máu bất thường...> tớ sợ nhất là thuốc gây nám da, may quá, đến giờ thì vẫn ổn:Angel:
    • LF
    • 6 năm
    • 1,203 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Có mình dùng Mercilon từ những ngày đâu tiên thuốc xuất hiện này. Trước dùng Marvelon sau thấy có vẻ bị khô ÂD nên chuyển qua Tri-Regon uống 2 năm. Mercilon xuất hiện mình uống ngay dù vào thời điểm đó chỉ đắt sau Dianne 35 mà thôi. Mình uống Mercilon 2 năm liên tục. (Nếu cộng cả thời gian uống loại khác trước đây thì mình uống thuốc TT liên tục 4 năm cơ đấy) Đến lúc 2 vợ chồng quyết định có bầu mình ngưng thuốc rồi dùng BCS 6 tháng. Bỏ BCS là dính ngay :Rose:, đúng kế hoạch luôn :Smug:

Mình thấy với mình Mercilon rất tốt, ko bị khô ÂD như Marvelon, ko bị nhức đầu như Tri-Regon, lại ko tăng cân, buồn ngủ hay không mình ko để ý vì cũng vẫn 12h đi ngủ, sáng 7h dậy, nghỉ trưa 15p như bình thường.

Giờ mình đang bầu bí rồi. Bao giờ sinh em bé xong lại dùng Mercilon tiếp thôi. :Smiling:
    La Vie est Belle
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trước em cũng có dùng Marvellon, nhưng khi em qua Na Uy thì bác sĩ bên đó nói là thuốc này bên Châu Âu người ta không dùng lâu rồi, cô ấy nói là khoảng mấy năm gì đó. Và khuyên em nên dùng Cerazette loại này là mini pill (28 viên uống liên tục không nghỉ ngày nào) thành phần là desogestrel 75 mcg (0.075mg). Đợt này em về VN nhưng lại không mang đủ thuốc nên phải hỏi dùng loại khác. Sáng nay em ra hiệu thuốc lại quên không mang theo vỉ thuốc cũ nên em chỉ nhớ tên thuốc thôi, không nhớ thành phần là desogestrel 75 mg. Dược sĩ nói không có loại này và khuyên em chọn loại khác. Em đã chọn Mercilon nhưng em chưa dùng loại này bao giờ. Em muốn hỏi nếu các chị biết có loại thuốc nào có cùng thành phần thuốc desogestrel 75 mg như Cerazette có bán ở VN thì giới thiệu cho em với ạ.
    • 1,370 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Báo cáo em dùng mẻcilon, bị liên tục trong nửa tháng, ko hết, lại còn bị ói , ăn vào là ói, cứ nghĩ tại bị ốm hay sao , ai dè cuối cùng thấy rong kinh quá, nên ngưng thuốc thì cũng hết kinh nguyệt và ko bị ói nữa. Em quyết định chắc đổi sang dùng màng film thôi.
    • 43 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cục sắt Xem bài viết
    cái dòng bôi đậm này nhà Gấu nên xem lại các nguyên nhân khác nhé:Rose:, vì nhứng dấu hiệu này ít thấy ở TTT nói chung. Tớ vẫn đang dùng Mercilon, vẫn chưa thấy tác dụng phụ, <ví dụ như nám da, tăng cân, ra máu bất thường...> tớ sợ nhất là thuốc gây nám da, may quá, đến giờ thì vẫn ổn:Angel:

Em cũng đang dùng thuốc đó đây, an toàn lắm, em dùng cũng được hơn năm rồi, ko có vấn đề gi huhu ngoài tăng cân, em tăng lên 5 kg, bây giờ ko cách gì giảm được đau lòng qua.
    • 174 Bài viết

• 503 Được cảm ơn

Chào các mẹ,em là thành viên mới toanh :Smiling:! Cho em théc méc 1 tí nha,em dùng mercilon được 1 năm rồi thấy rất ổn,(ngoại trừ bị tăng 6kg:Sad, mà 2 zợ chồng em dự định 4-5 năm nữa mới có cục cưng!Vậy em dùng TTT trong khoảng thời gian dài vậy sau này có dễ thụ thai không ạ,các mẹ có nhiều kinh nghiệm rồi, giúp em với nha!