• 0 Lượt chia sẻ
  • 304K Lượt đọc
  • 748 Trả lời

42 Người đang theo dõi

• 1,017 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Những câu trả lời cho những thắc mắc về thuốc tránh thai

Dùng thuốc ngừa thai, nghe rất đơn giản. Tuy nhiên, có thể nhiều điều về nó vẫn nằm "ngoài vùng phủ sóng" đối với bạn; chẳng hạn, thuốc bắt đầu có hiệu quả từ khi nào, sau bao lâu cơ thể mới quen với thuốc...

Thuốc có mang lại hiệu quả tức thời?

Phải bắt đầu dùng vỉ thuốc vào ngày đầu tiên của chu kỳ kinh nguyệt, hay sau 7 ngày tạm dừng giữa hai vỉ.

Dĩ nhiên, bạn không được quên uống. Thuốc sẽ có hiệu lực ngay ngày đầu tiên.

Bao lâu cơ thể mới quen với thuốc?

Có nhiều loại thuốc với những liều lượng khác nhau. Phải dùng hết một tháng, quan sát và ghi nhận xem cơ thể có ổn khi tiếp nhận thuốc không.

Nếu có những triệu chứng quá khó chịu như nôn mửa, nhức đầu, nổi mụn trứng cá, tăng trọng vì thuốc, phải tham khảo ý kiến bác sĩ. Họ sẽ đề nghị bạn dùng một loại thuốc khác.

Nhiều khi phải uống thử vài loại mới tìm ra loại thích hợp với cơ địa mỗi người.

Khi dùng thuốc, phải bao lâu mới không cần dùng các dụng cụ tránh thai khác, như bao cao su?

Thuốc viên là phương tiện tránh thai, ngăn cản quá trình thụ thai. Bao cao su vừa là một phương tiện ngừa thai, vừa là "tấm khiên" bảo vệ cơ thể tránh được các bệnh lây nhiễm qua đường tình dục như herpes, AIDS...

Khi bắt đầu dùng thuốc, bạn vẫn nên duy trì dùng bao cao su nếu chưa chữa khỏi bệnh lây qua đường tình dục. Tuy nhiên, cũng cần tái sử dụng bao cao su nếu nghi ngờ bạn tình có quan hệ tình dục không an toàn bên ngoài.

Có thể mang thai ngoài dự kiến trong thời gian 7 ngày nghỉ dùng thuốc?

Không, vì lịch dùng thuốc (sau mỗi vỉ thì nghỉ 7 ngày) tương hợp với chu kỳ kinh nguyệt. Trong thời gian ấy, cơ thể không thể thụ thai cho dù có quan hệ tình dục; miễn là bạn phải uống thuốc lại, ngay sau thời gian 7 ngày ấy.

Thuốc ngừa thai có làm giảm khả năng sinh sản của phụ nữ?

Một số loại thuốc có thể gây vài vấn đề nhỏ như bặt kinh hay ngưng rụng trứng. Nhưng những sự cố này thường tự nhiên biến mất.

Viên tránh thai khẩn cấp có đáng tin không? Phải làm gì nếu sau 12 giờ mà ta quên uống?

Đó là loại thuốc được mọi người dùng để đối phó khẩn cấp, độ an toàn không được 100%. Loại thuốc này phải dùng 2 viên và phải uống càng sớm càng tốt.

Nếu có thể, nên uống trong vòng 12 giờ sau khi quan hệ không có "dụng cụ" bảo vệ và chậm nhất là không quá 72 giờ. Kế tiếp, phải sử dụng phương pháp phòng tránh khác kết hợp với loại thuốc này để tránh thụ thai.

Nếu thấy kinh nguyệt chậm trễ hay ra huyết bất thường, không đúng với chu kỳ quen thuộc, phải đến bác sĩ để kiểm tra.

Phải làm gì khi quên uống thuốc?

Nếu chỉ quên một lần (trong thời gian 24 tiếng), phải dùng viên thuốc đã quên, sau đó uống đều đặn lại theo lịch bình thường.

Nếu quên nhiều lần, phải uống viên thuốc cuối cùng đã quên, đồng thời bỏ hết những viên còn lại đi. Sau đó, bắt đầu vỉ mới. Nếu không còn đủ 7 ngày thuốc, tính đến hết vỉ, tốt nhất là bắt đầu vỉ khác, bỏ qua luôn việc nghỉ 7 ngày giữa hai vỉ. Nếu vỉ thuốc còn đến hơn 7 ngày, bạn vẫn phải ngưng thuốc 7 ngày khi dùng hết vỉ.

(Theo Tiếp Thị & Gia Đình)
    Ngọc Nga

Nga's Blog
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 127 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Con mình còn nhỏ ,nên mình muốn kế họach thêm 2 năm nữa,mà hiện tại đang muốn dùng thuốc ngừa,nhưng đang còn lăn tăn quá!vì thị trường có nhìu loại thuốc ngừa!nay hỏi các mẹ có kinh nghiệm là nên dùng loại nào thì phù hợp nhất!!thanks:Rose:
    • 171 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

mình cũng vừa có baby được 5 tháng, cũng rất lăn tăn vụ này, mặc dù đã nghiên cứu rồi đấy nhưng bối rối vô cùng...
    đang tạm thời dùng bsc :Laughing:
    • 127 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

:Crying: hic hic!!!!!không ai trả lời dùm sao?????
    • 233 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Em dùng marvelon ok, đợt gì quên 2 viên thuốc nên em vứt luôn cả vỉ, tiện thể dùng bcs 1 tháng luôn.
    Thuốc tránh thai ko phải loại nào đắt tiền là tốt. Mà quan trọng mình hợp với loại nào. Đứa bạn em đang dùng marvelon thì rất tôt, nhưng kêu là tăng cân nhanh quá nên chuyển sang revelon thì giảm mụn, đỡ tăng cân. Sau đó lại chuyển tiếp sang Dianne35 thì mặt mũi tùm lum, kêu ầm là mệt.
    Bạn em làm dược sĩ cũng bảo có người loại đắt tiền ko hợp nhưng loại 2k thì hợp. Em dùng loại marvelon lúc đầu mệt lắm, nguời cứ lả lả, ra máu 1 tháng rả rích. Nhiều nguời uống mấy viên đầu tiên là bỏ cuộc rồi đấy. Ax nhà em nhất quyết ko cho uống nữa, nhưng em xin thêm cố đến vỉ thứ 2. Đến vỉ thứ 2 khỏe re, đến nỗi bi giờ em mà k dùng thuốc tránh thai là em chán ăn lắm.
    Thuốc tránh thai làm giảm sữa, lúc đầu uống hơi mệt, làm khô dịch âm đạo, giảm ham muốn nhưng tỷ lệ an toàn cao nhất trong tất cả các biện pháp 99%.
    Có loại dùng riêng cho phụ nữ nuôi con bằng sữa mẹ.
    Dùng được cái tâm lý thoải mái lắm, nhưng em suốt ngày quên thuốc vào những dịp bận việc quá.
    Nói chung trong tất cả các biện pháp em kết nhất là thuốc tránh thai hàng ngày. Đợt này em nghỉ thì đuợc ax khen là có nhu cầu cao hơn. Bít sao được vẫn phải kết thui
    :Kiss: Mẹ yêu bố ngay từ ánh mắt đầu tiên, mẹ yêu con ngay từ khi cái quickstick nó lên 2 vạch :Kiss:
    • 192 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

mình khoái BCS hơn vì chả có tác dụng phụ tí nào, mỗi tội tốn xiền cho mấy loại durex thôi vì loại này siêu mỏng và là cs tự nhiên.Dùng thuốc tránh thai hợp thì mập, ko hợp thì nám và mụn (anh xã ko cho dùng).
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

các chị cho em hỏi một câu.
    em đang dùng new choice là loại kết hợp liều thấp và muốn đổi sang diane 35 thì phải làm sao ạ? có phải là uống hết viên thứ 27 của new choice uống luôn diane ko? và nếu uống diane thì có cần phải dùng thêm bcs ko ạ?
    cảm ơn mọi người nhiề
    • 29 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình xài Diane 35 tuyệt vời, chỉ tội hơi mắc! Mình đã thử rất nhiều loại nhưng bị chóng mặt và buồn nôn không thể làm gì được! Mình thử đặt vòng đã 2 lần nhưng không hợp, cứ bị rong kinh hoài. Cũng còn tùy cơ địa mỗi người thui. Sau khi xài Diane 35 da mình đẹp hẳn ra, "sáng bừng mà không chói lóa" í!!
    • 116 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Các mẹ giúp em với,

Em đang thấy khó xử quá. Bây giờ em vẫn đang cho con bú, cháu được 10 tháng rồi mà hai vợ chồng vẫn chưa thống nhất được biện pháp ngừa thai. Ông xã nhất định không chịu dùng "bao bảo vệ", mà mỗi khi dùng bao thì em cũng thấy khó chịu và cảm giác rất dát lúc xxx.

Em định uống thuốc tránh thai trong thời gian khoảng 1 đến 2 năm rồi lại có baby. Ra ngoài hiệu thuốc, người ta bảo con 10 tháng thì uống thuốc bình thường được rồi. Về đến nhà, đọc hướng dẫn sử dụng thì người ta lại bảo không sử dụng trong thời kỳ cho con bú. Thật là.....

Mẹ nào cho em lời khuyên được không?
    • 2,090 Bài viết

• 435 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuncuabobu Xem bài viết
    Các mẹ giúp em với,

Em đang thấy khó xử quá. Bây giờ em vẫn đang cho con bú, cháu được 10 tháng rồi mà hai vợ chồng vẫn chưa thống nhất được biện pháp ngừa thai. Ông xã nhất định không chịu dùng "bao bảo vệ", mà mỗi khi dùng bao thì em cũng thấy khó chịu và cảm giác rất dát lúc xxx.

Em định uống thuốc tránh thai trong thời gian khoảng 1 đến 2 năm rồi lại có baby. Ra ngoài hiệu thuốc, người ta bảo con 10 tháng thì uống thuốc bình thường được rồi. Về đến nhà, đọc hướng dẫn sử dụng thì người ta lại bảo không sử dụng trong thời kỳ cho con bú. Thật là.....

Mẹ nào cho em lời khuyên được không?
    Bạn ơi, có loại thuốc tránh thai dùng trong trường hợp mẹ đang cho con bú mà. mình vẫn đang dùng loại đó mà, tên của nó là Naphalevo thì fải? He...he... Mình nhớ không biết có chuẩn không nữa, vì ra ngoài hiệu thuốc quen cứ bảo cho em loại đang cho con bú, thế là họ đưa.Hồi xưa thì 8k có hộp, bây giờ còn 5K ko có hộp. Mình thường uống 3 tháng nghỉ 1 tháng (nhưng tháng đó fải dùgn BCS).Chúc bạn luôn vui vẻ và hạnh phúc.:Rose:
    • 116 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Thanks bạn nhiều nhé.

Lần trước mình đi khám ở 92 Thợ Nhuộm, được bác sỹ Hạnh bảo uống loại thuốc gì đó, mình cũng ko nhớ rõ vì lâu rồi. Nhưng khi mình ra hiệu thuốc hỏi thì người ta bảo bây giờ không cho dùng loại đấy nữa.

Mình sẽ dùng thử cách của bạn. Thanks một lần nữa.
    • 75 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuncuabobu Xem bài viết
    Thanks bạn nhiều nhé.

Lần trước mình đi khám ở 92 Thợ Nhuộm, được bác sỹ Hạnh bảo uống loại thuốc gì đó, mình cũng ko nhớ rõ vì lâu rồi. Nhưng khi mình ra hiệu thuốc hỏi thì người ta bảo bây giờ không cho dùng loại đấy nữa.

Mình sẽ dùng thử cách của bạn. Thanks một lần nữa.
    Neu dang cho be bu thi uong exluton, con khong cho bu thi uong marvelon la ok day ban a, uong 1-2 nam roi nghi khoang 6 thang truoc khi muon co em be. Uong thuoc deu dan dep da lam day
    T..T.
    Add: G1, tập thể Thành Công, Ba Đình, HN
    Cell: 0903267990
    Quần áo trẻ em made in Việt Nam, giá cực kỳ hấp dẫn, nhận bán sỉ cho các cửa hàng bán lẻ, đặt hàng theo yêu cầu.
    http://s937.photobucket.com/albums/a...ndnghe/quanao/

http://s937.photobucket.com/albums/a...be%20gai-girl/
    • 116 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Thanks me nhieu nhe! :Smiling:
    • 7,085 Bài viết

• 1,737 Được cảm ơn

em nhớ có loại exluton gì đó, ngoài trạm y tế phường có bán, rẻ lắm, có hình bà mẹ cho con bú sau lưng vỉ thuốc, có dòng chữ "for family plan, for breast-feeding women".
    • 457 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Thuốc tránh thai dùng lâu năm có tác dụng phụ, em mới được biết thôi ạ, ví dụ như nghiên cứu gì đó ở Mỹ trên các phụ nữ dùng thuốc tránh thai trong 35 năm thì đưa ra kết luận rằng những phụ nữ dùng thuốc tránh thai trên 8 năm có nguy cơ mắc bệnh ung thư, nhất là ung thư vú và ung thư cổ tử cung rất cao. Hic hic... ngoài ra dùng thuốc tránh thai lâu dài rồi ngừng thuốc thì cơ thể sẽ xấu đi, do nội tiết tố phụ thuộc vào thuốc tránh thai quá lâu, mặt mũi mọc mụn... hic hic hic...
    Mẹ yêu con bằng trời bằng biển :Kiss:
    à mẹ ơi có con dế
    luôn trong bao diêm con đây
    mở ra là con thấy ngay
    con yêu mẹ bằng con dế :Kiss:
    • 233 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

có thuốc dành riêng cho bà mẹ cho con bú mà vì thuốc tránh thai làm giảm lượng sữa, nên bạn phải dùng đúng thuốc cho mình.
    Việc dùng loại gì bạn ra đấy ng bán thuốc sẽ tư vấn thôi.
    :Kiss: Mẹ yêu bố ngay từ ánh mắt đầu tiên, mẹ yêu con ngay từ khi cái quickstick nó lên 2 vạch :Kiss:
    • 62 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng như bạn, nhưng vừa cai sữa cho E bé rùi, trong lúc cho con bú mình được bác sĩ tư vấn là dùng thuốc Mercilon. Rất ít tác dụng phụ và ổn định về sữa, sức khỏe và vòng kinh... Nói chung là mình thấy tốt nhưng hơi đắt khoảng 65k/1 vỉ. Cứ ra hàng thuôc là có nhớ là ko phải Mervelon đâu nhé!
    • 2,877 Bài viết

• 377 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nguyễn Thị Minh Ngọc Xem bài viết
    Mình cũng như bạn, nhưng vừa cai sữa cho E bé rùi, trong lúc cho con bú mình được bác sĩ tư vấn là dùng thuốc Mercilon. Rất ít tác dụng phụ và ổn định về sữa, sức khỏe và vòng kinh... Nói chung là mình thấy tốt nhưng hơi đắt khoảng 65k/1 vỉ. Cứ ra hàng thuôc là có nhớ là ko phải Mervelon đâu nhé!

he he. Chào mẹ nó nhé. Mẹ nó siêng siêng lên WTT tí cho dễ gặp nhau nào :Laughing: :Laughing: :Laughing: Mình thấy uống thuốc lách cách, hơi phiền, nhỡ quên cái thì toi. Mình đặt cái vòng cho chắc cú
    Mẹ yêu Chi Chi và Cu Tít nhất trên đời
    nguyenthihuongthaolawyer@gmail.com
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào Mehichi,

em ở Sài Gòn ... chị chỉ em địa chỉ tin cậy để đặt cái vòng cho chắc cú tí . Có đau lắm không ? em hãi quá thời gian ở bv phụ sản ... cám ơn trước .:mad: Có Mẹ nào biết nhiều về tiêm thuốc ngừa thai, địa chỉ tiêm thuốc an toàn , chỉ gấp cho em với .

ps. nhờ MOD chuyển tin đến topic thích hợp, cám ơn Mod.
    • 118 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bống Sâu Còi Xem bài viết
    Thuốc tránh thai dùng lâu năm có tác dụng phụ, em mới được biết thôi ạ, ví dụ như nghiên cứu gì đó ở Mỹ trên các phụ nữ dùng thuốc tránh thai trong 35 năm thì đưa ra kết luận rằng những phụ nữ dùng thuốc tránh thai trên 8 năm có nguy cơ mắc bệnh ung thư, nhất là ung thư vú và ung thư cổ tử cung rất cao. Hic hic... ngoài ra dùng thuốc tránh thai lâu dài rồi ngừng thuốc thì cơ thể sẽ xấu đi, do nội tiết tố phụ thuộc vào thuốc tránh thai quá lâu, mặt mũi mọc mụn... hic hic hic...
    chị ơi, vợ chồng em chưa muốn có baby vì cà 2 còn trẻ nhưng nếu dùng thuốc tránh thai lau năm quá có bị ảnh hường đến khả năng làm mẹ sau này không chị? hiện giờ em đang dùng thuốc tránh thai Regulon
    cám ơn các chị nhiều