• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Ngừa thai, mang thai ngoài ý muốn, bỏ thai

Phá thai bằng thuốc, thuốc phá thai nào an toàn?

Đến trả lời mới nhất
  • 10 Lượt chia sẻ
  • 659K Lượt đọc
  • 1.48K Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các chị ơi, cách đây gần 1 tháng em có đặt câu hỏi trên diễn đàn là em đã từng phẫu thuật bóc nhân xơ tử cung liệu có con được bình thường hay không. Nhưng em không thấy có ai có câu trả cho em. Giờ em đã có câu trả lời, nhưng bi đát lắm các chị ơi...Em đã không biết là mình đã có thai nên đã đi khám bệnh tổng quát và chụp X-quang tim phổi. Sau khi chụp X-quang về được 3 ngày đến ngày hành kinh, em không thấy kinh ra, 1 ngày...2,3 ngày cũng chưa thấy...em hồi hộp lo lắng không biết mình bị sao mà lại mất kinh(vì từ trước tới giờ em chưa bị trễ kinh bao giờ). Trước đó em có biết thông tin là tia X-quang có hại cho thai nhi mới 3 tháng đầu, có thể thai nhi sẽ bị dị dạng, em rất sợ hãi về điều đó. Em đã cầu trời rằng mình không phải có thai. Nhưng các chị ơi, qua ngày thứ 6 trễ kinh em mua que về thử và kết quả lên 2 vạch, em bàng hoàng sụp đổ...Trời ơi sao mình lại lâm vô hoàn cảnh đau đớn như vầy? Sau nhiều tháng mong chờ để có được đứa con yêu bé bỏng mà giờ lại như thế này. Ngay hôm đó em đi bệnh viện Từ Dũ khám và siêu âm thì bác sĩ nói thai đã 5 tuần tuổi. Em cũng đã đi phòng mạch tư và bác sĩ khuyên em nên bỏ thai. Em và chồng em cũng quyết định phải bỏ...Nhưng các chị ơi, em đau khổ lắm mỗi khi nhìn bức hình siêu âm thấy hình túi thai, thấy tội nghiệp cho con yêu của em lắm. Em đang chờ đến ngày 21/12 để đi phá thai bằng thuốc. Em lo lắng, đau khổ đến cực độ, em là người mẹ không tốt, em đã vô tình hại con mình rồi...các chị ơi
    • 1,152 Bài viết

• 123 Được cảm ơn

Chia sẻ với bạn. Nhưng bạn hãy suy nghĩ tích cực lên, nếu bạn sinh con ra mà con bị dị dạng thì con sẽ thiệt thòi và khổ hơn nhiều lắm. 2 VC còn trẻ thì còn có nhiều cơ hội khác mà. Bạn hãy cố gắng vượt qua nhé!
    • 5,354 Bài viết

• 3,151 Được cảm ơn

Bạn ơi cố lên nhé, dù sao như vậy cũng rất thương bé. Nhưng để bé sinh ra không được như bao trẻ khác sẽ còn đau lòng hơn nữa. Đây là sự việc xảy ra ngoài ý muốn của bạn nên bạn hay suy nghĩ tích cực lên nhé. Mọi việc rồi cũng sẽ qua nhanh thôi, bạn phải vui vẻ lấy tinh thần chuẩn bị cho lần tiếp theo nghe.:Rose:
    • 125 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanamymy Xem bài viết
    Trước đó em có biết thông tin là tia X-quang có hại cho thai nhi mới 3 tháng đầu, có thể thai nhi sẽ bị dị dạng, em rất sợ hãi về điều đó. Em đã cầu trời rằng mình không phải có thai. Nhưng các chị ơi, qua ngày thứ 6 trễ kinh em mua que về thử và kết quả lên 2 vạch, em bàng hoàng sụp đổ...Trời ơi sao mình lại lâm vô hoàn cảnh đau đớn như vầy?
    Đừng bi quan bạn ơi, hãy tìm hiểu thông tin thật kỹ đi. Có thể em bé của bạn chưa bị ảnh hưởng đâu. Vì một chị cùng phòng với tớ cũng đã ở trong trường hợp này mà con cũng không sao đấy. Ban đầu chị ý cũng lo lắm, chạy đi tư vấn đủ nơi, nhưng rồi vẫn quyết định để. Bây giờ con chị ý được hơn một tuổi rồi, rất xinh xắn và thông minh. Tìm hiểu thông tin kỹ từ các bác sỹ sản khoa và nhi khoa có kinh nghiệm nhé. Chúc bạn may mắn.
    • 2,251 Bài viết

• 466 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Hà Phương Xem bài viết
    Chia sẻ với bạn. Nhưng bạn hãy suy nghĩ tích cực lên, nếu bạn sinh con ra mà con bị dị dạng thì con sẽ thiệt thòi và khổ hơn nhiều lắm. 2 VC còn trẻ thì còn có nhiều cơ hội khác mà. Bạn hãy cố gắng vượt qua nhé!
    Chị nghĩ e vẫn nên đến gặp bác sĩ chuyên khoa tư vấn cho xem nên để hay bỏ e à, thậm chí bgiờ máy móc hiện đại còn có thể xét nghiệm chọc màng ối,xét nghiệm nước ối để chuẩn đoán bệnh của thai nhi mà em.(vì thấy em nói e mới chỉ đến phòng mạch tư, phòng mạch tư thì chắc gì họ đã có công nghệ kiểm tra và tư vấn tốt cho em)
    Đừng nên bi quan vội, trong vô vàn cái ko may lại có những cái may.
    Chị hy vọng e sẽ là một trong những người may mắn,
    Chúc sức khỏe :LoveStruc:
    • 68 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đúng đấy bạn ạ! Bạn đi kiểm tra lại kỹ đi! Chắc ko sao đâu! Mình tin như vậy đấy! Chúc bạn may mắn!
    • 1,767 Bài viết

• 443 Được cảm ơn

Chụp X-quang tim phổi chắc tia X chưa đụng vào bé đâu, hy vọng thế.
    Trời ơi sao càng ngày mình càng phì nhiêu vậy nè trời :Crying::Crying::Crying:
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cám ơn các chị đã chia sẻ với em. Em cũng đã xin tư vấn ở Từ Dũ và bác sĩ cũng nói tỷ lệ dị dạng chiếm đến 85%, tuy họ không khuyên thẳng thừng là nên bỏ, nhưng họ nói tỷ lệ cao như thế thì em cũng nghĩ thôi đành hy sinh bé thôi các chị ah.
    • 1,521 Bài viết

• 4,392 Được cảm ơn

Các chị ơi, cách đây gần 1 tháng em có đặt câu hỏi trên diễn đàn là em đã từng phẫu thuật bóc nhân xơ tử cung liệu có con được bình thường hay không. Nhưng em không thấy có ai có câu trả cho em. Giờ em đã có câu trả lời, nhưng bi đát lắm các chị ơi...Em đã không biết là mình đã có thai nên đã đi khám bệnh tổng quát và chụp X-quang tim phổi. Sau khi chụp X-quang về được 3 ngày đến ngày hành kinh, em không thấy kinh ra, 1 ngày...2,3 ngày cũng chưa thấy...em hồi hộp lo lắng không biết mình bị sao mà lại mất kinh(vì từ trước tới giờ em chưa bị trễ kinh bao giờ). Trước đó em có biết thông tin là tia X-quang có hại cho thai nhi mới 3 tháng đầu, có thể thai nhi sẽ bị dị dạng, em rất sợ hãi về điều đó. Em đã cầu trời rằng mình không phải có thai. Nhưng các chị ơi, qua ngày thứ 6 trễ kinh em mua que về thử và kết quả lên 2 vạch, em bàng hoàng sụp đổ...Trời ơi sao mình lại lâm vô hoàn cảnh đau đớn như vầy? Sau nhiều tháng mong chờ để có được đứa con yêu bé bỏng mà giờ lại như thế này. Ngay hôm đó em đi bệnh viện Từ Dũ khám và siêu âm thì bác sĩ nói thai đã 5 tuần tuổi. Em cũng đã đi phòng mạch tư và bác sĩ khuyên em nên bỏ thai. Em và chồng em cũng quyết định phải bỏ...Nhưng các chị ơi, em đau khổ lắm mỗi khi nhìn bức hình siêu âm thấy hình túi thai, thấy tội nghiệp cho con yêu của em lắm. Em đang chờ đến ngày 21/12 để đi phá thai bằng thuốc. Em lo lắng, đau khổ đến cực độ, em là người mẹ không tốt, em đã vô tình hại con mình rồi...các chị ơi
    Bạn ơi thôi bạn đừng buồn, ông trời không bao giờ phụ lòng người tốt đâu bạn ạ. Bạn hãy can đảm và tin rằng mình sẽ có một đứa con khỏe mạnh. Chúc bạn có đủ nghị lực để vượt qua sự mất mát này.:Rose:
    • New
    • 9 năm
    • 335 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Em cũng đã đi phòng mạch tư và bác sĩ khuyên em nên bỏ thai. Em và chồng em cũng quyết định phải bỏ...Nhưng các chị ơi, em đau khổ lắm mỗi khi nhìn bức hình siêu âm thấy hình túi thai, thấy tội nghiệp cho con yêu của em lắm. Em đang chờ đến ngày 21/12 để đi phá thai bằng thuốc. Em lo lắng, đau khổ đến cực độ, em là người mẹ không tốt, em đã vô tình hại con mình rồi...các chị ơi
    Theo chị bác sỹ đã siêu âm và khuyên em nên bỏ thì em cũng nên, mình còn nhiều cơ hội mà, y học phát triển nên họ chẩn đoán được cho mình.

Chị trước cũng có thai nhưng chị không biết vì lúc đó đang cho con bú chị đã uống viên khẩn cấp họ cũng yêu cầu chị phá

nhiều lúc ngỗi nghĩ cũng thấy mình có lỗi nhưng cũng phải làm em ah, con ra đời mà có vấn đề gì mình ân hận lắm, còn khổ tâm hơn ý

cố gắng lên em
    rồi mọi chuyện sẽ qua, em và chồng em sẽ có những đứa con khỏe mạnh, hãy chăm sõc các con thật tốt đó là cách chuộc lỗi đúng nhất đó

chúc vợ chồng em luôn luôn hạnh phúc và vui vẻ
    • 123 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình tin là hạnh phúc sẽ đến với bạn, hãy bình tâm để chuẩn bị cho tương lai, bạn sẽ có những đứa con xinh xắn khác.
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

em sẽ cố gắng, giờ mỗi ngày trôi qua như cực hình với em
    • 214 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

Chào bạn.
    Mình ít nhiều giống bạn nên rất hiểu tâm trạng chờ đợi 1 đứa con yêu thế nào.
    Mình lấy chồng được 1 năm thì cũng đi bóc tách u xơ tử cung, sau đó 2 năm để tự nhiên cũng không thấy có gì. Chắc bạn cũng hiểu mình lo lắng, hoảng loạn thế nào. Cuối cùng, ko chờ được nữa, vc mình phải đi làm IUI. May mắn thay mình có thai ngay lần IUI đầu tiên.Con mình giờ đã 13 tháng, rất đáng yêu.
    Bạn có thể có thai tự nhiên được, điều đó đã chứng tỏ bạn may mắn hơn mình nhiều. Nếu trong trường hợp phải bỏ thai thì bạn cũng không nên buồn quá, không lâu sau bạn sẽ có bé lại mà.
    Chúc bạn may mắn lần sau và quan trọng là phải lạc quan lên nhé.
    Thân.
    • 596 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Em à chị chia sẻ với em nỗi đau này, chị cũng từng phải bỏ thai hồi tháng 5, đó là lúc chị đã lấy chồng gần 8 năm và đã chạy chữa khắp mơi nhưng chưa có được bé, lần đó BS điều trị cho chị kiểm tra KST đường ruột kết quả là chị bị nhiễm giun nồng độ cao phải uống thuôc tẩy giun liều mạnh trong thời gian uống phải ngừa thai. Thế nhưng chị thì cứ nghĩ mình làm đủ thứ cách hết mà còn khó thụ thai nữa huống gì... nghĩ vậy nên tháng đó chị không ngừa thai gì hết và chỉ QH đúng 1 lần, không ngờ lần đó chị có thai, trớ trêu thay... đi BS bảo phải bỏ ngay vì chị uống thuốc liều cao quá không có % hy vọng nào có thể để bé được. Chị khóc hết nước mắt vì thấy sao số phận mình trớ trêu như vậy, chị không muốn bỏ nhưng khi xem tác hại của thuốc tẩy giun đối với thai nhi khủng khiếp quá chị đành lòng dùng thuốc bỏ thai. Từ đó đến giờ chị đã cố gắng lắm nhưng chưa có bé lại nhưng chị tự an ủi mình rằng chẳng thà chậm 1 chút còn hơn sinh bé ra mà bé không được mạnh khỏe như bao nhiêu người khác thì mình có tội với bé, tương lai là của bé, cuộc đời là của bé nếu mình chỉ vì cái hạnh phúc hiện tại của mình bây giờ mà sinh bé ra không nguyên vẹn thì cả đời bé sẽ gánh chịu hậu quả chứ không ai khác, lúc đó mình sẽ đau lòng cả đời.

Vì vậy em phải mạnh mẽ lên nhé, buồn thật đấy nhưng 1,2 ngày rồi hết để còn giữ gìn sức khỏe tiếp tục con đường tìm kiếm con yêu. Em vẫn còn trẻ cơ hội vẫn còn nhiều mà sớm muộn gì cũng đạt ước nguyện thôi. Thương em.
    Không ai yêu Mẹ bằng Con, không ai yêu Con bằng Mẹ!!!

• 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MONGUOCCONYEU Xem bài viết
    Em à chị chia sẻ với em nỗi đau này, chị cũng từng phải bỏ thai hồi tháng 5, đó là lúc chị đã lấy chồng gần 8 năm và đã chạy chữa khắp mơi nhưng chưa có được bé, lần đó BS điều trị cho chị kiểm tra KST đường ruột kết quả là chị bị nhiễm giun nồng độ cao phải uống thuôc tẩy giun liều mạnh trong thời gian uống phải ngừa thai. Thế nhưng chị thì cứ nghĩ mình làm đủ thứ cách hết mà còn khó thụ thai nữa huống gì... nghĩ vậy nên tháng đó chị không ngừa thai gì hết và chỉ QH đúng 1 lần, không ngờ lần đó chị có thai, trớ trêu thay... đi BS bảo phải bỏ ngay vì chị uống thuốc liều cao quá không có % hy vọng nào có thể để bé được. Chị khóc hết nước mắt vì thấy sao số phận mình trớ trêu như vậy, chị không muốn bỏ nhưng khi xem tác hại của thuốc tẩy giun đối với thai nhi khủng khiếp quá chị đành lòng dùng thuốc bỏ thai. Từ đó đến giờ chị đã cố gắng lắm nhưng chưa có bé lại nhưng chị tự an ủi mình rằng chẳng thà chậm 1 chút còn hơn sinh bé ra mà bé không được mạnh khỏe như bao nhiêu người khác thì mình có tội với bé, tương lai là của bé, cuộc đời là của bé nếu mình chỉ vì cái hạnh phúc hiện tại của mình bây giờ mà sinh bé ra không nguyên vẹn thì cả đời bé sẽ gánh chịu hậu quả chứ không ai khác, lúc đó mình sẽ đau lòng cả đời.

Vì vậy em phải mạnh mẽ lên nhé, buồn thật đấy nhưng 1,2 ngày rồi hết để còn giữ gìn sức khỏe tiếp tục con đường tìm kiếm con yêu. Em vẫn còn trẻ cơ hội vẫn còn nhiều mà sớm muộn gì cũng đạt ước nguyện thôi. Thương em.
    Cám ơn những chia sẻ chân thành của chị, qua những gì chị kể em thấy hoàn cảnh của chị còn khổ hơn em nữa. Chị em mình sẽ cố gắng nhé , em đang hy vọng những điều tốt đẹp sẽ đến với chị và em.
    • 2,992 Bài viết

• 268 Được cảm ơn

Câu hỏi: Chụp Xquang ngực lúc bệnh nhân có thai mà không biết, trẻ sinh ra có bình thường không? Chụp Xquang trẻ em có hại không? (Thanh Hoài - Q.7, Tp. HCM)

Trả lời: Không phải lo dị tật trẻ sơ sinh khi chụp Xquang ngực trong 2-8 tuần đầu của thai kỳ (hoặc 4-10 tuần sau ngày kinh cuối) - là thời gian tạo cơ quan. Trong chụp Xquang ngực, bào thai chỉ nhận được liều xạ dưới 0.01mGy, rất thấp so với ngưỡng xảy ra dị dạng. Ngoài ra, dù nhận hay không, liều xạ vẫn có xác suất 6% gây ra một số sai sót nào đó trong thời kỳ sinh sản (từ nhẹ như u mỡ đến nặng như dị tật tim mạch). Vẫn phụ nữ có thể sanh, nên chụp Xquang vùng hạ vị trong vòng 19 ngày đầu kinh để tránh liều xạ cho bào thai.

Một thể sống còn non dễ bị tổn thương vì bức xạ. Trẻ em nhạy bức xạ hơn người lớn. Do đó chỉ làm xét nghiệm cho trẻ sau khi hội chẩn cẩn thận để đảm bảo xét nghiệm có lợi nhiều hơn hại. Khi chụp Xquang vùng hạ vị cần che chắn tuyến sinh dục, chụp nhẹ nhàng và chụp càng ít nếu có thể.

Hiệp hội Xquang SHIGA Nhật Bản

@hahanamy: Hồi mình bầu SC (bé nhỏ trong avatar mình) do không biết có thai mình cũng đã đi chụp Xquang phổi. Mình cũng rất lo lắng sợ ảnh hưởng đến em bé và tìm tòi ở câu hỏi này, đến khi làm các xét nghiệm khi thai đc 12 tuần, 22 tuần thì mình hoàn toàn yên tâm. Bé sinh ra đến giờ lanh lợi được anh xã mình yêu vô cùng vì nó cứ bám ba nó (lúc đó mà bỏ chắc thương lắm). Giờ thì mình sắp sinh bé thứ 3 rồi (do vỡ KH). Mong bạn có qđịnh sáng suốt nhé. :Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi rongcon2000; 17/12/2007 vào lúc 09:21 PM.

Khoe hình gia đình đi mọi người ơi.
    Ai hok tham gia ủng hộ Vote ấn nút Cám ơn cho ảnh dự thi của nhà rongcon với nhé. Mã số hình: MS0237 - Cám ơn mọi người nhiều nhiều.
    Hình này nè: :Rose::Rose::Rose::Rose::LoveStruc:
    Link Vote nè: http://www.webtretho.com/forum/f713/...62/index2.html
    • 1,816 Bài viết

• 1,053 Được cảm ơn

Cầu mong may mắn sẽ đến với em
    Bố Mẹ yêu em Bống nhất trên đời

• 2,205 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Ôi mình nghe monguocconyeu kể mà chảy nước mắt vì thương bạn quá. Chúc bạn sớm đạt được ước nguyện của mình, bạn có thai tự nhiên rồi, vấn đề chỉ là sớm hay muộn thôi.

Hanamymy đi tham vấn thêm các bác sỹ khác đi trước khi quyết định cuối cùng nhé. Thương nhiều
    http://zaodich.com/forum/f2758/shop-nhat-do-dung-den-tu-nhat-cham-soc-be-yeu-va-ca-gia-dinh-1002174/
    • 14,684 Bài viết

• 1,706 Được cảm ơn

Mình chẳng biết phải nói gì hơn...Chỉ mong sao điều kỳ diệu có thể xảy ra...Bé yêu sẽ lại về với các mẹ...:LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: :Rose: :Rose: :Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 65,800 Bài viết

• 318,784 Được cảm ơn

Khoan vội bỏ bé em ơi... em nên đi tư vấn thêm 1 vài bs có kn trong việc này, em có thể ghé BV PSQT xin gặp bs Phạm Thành Đức, tiến sĩ y khoa, giám đốc chuyên môn của bv để được bác ấy tư vấn em nhé...Bác Đức lớn tuổi rồi và có rất nhiều kn trong việc này... mong rằng bác sẽ cho em lời khuyên chính xác nhất..... khoan vội làm điều liều lĩnh em nhé.......

Hy vọng em kịp đọc lời khuyên này trước khi quyết định........