Ngừa thai, mang thai ngoài ý muốn, bỏ thai

Phá thai bằng thuốc, thuốc phá thai nào an toàn?

Đến trả lời mới nhất
  • 10 Lượt chia sẻ
  • 653K Lượt đọc
  • 1.49K Trả lời

• 158 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Phá thai bằng thuốc

Phá thai ở nước ta được xếp vào loại cao trên thế giới và tỷ lệ tai biến do nạo, hút thai không an toàn cũng là con số báo động. Trong khi đó tại các cơ sở tế ngoài biện pháp phá bỏ thai bằng nạo, hút ( dùng bơm hút và dụng cụ nạo vét) còn có phương pháp phá bỏ thai bằng thuốc vừa kín đáo lại an toàn, nhưng có lẽ phương pháp này chị em chưa được biết đến nhiều. Vì thế Báo Sức khỏe và Đời sống đã có cuộc trao đổi với PGS Trần Thị Phương Mai, phó vụ trưởng Vụ Sức khỏe sinh sản- Bộ y tế về phương pháp loại bỏ thai này.

Thưa TS, có phải phương pháp phá thai bằng thuốc vẫn còn mới mẻ ở nước ta?

Phá thai bằng thuốc (phá thai nội khoa) thực chất là dùng thuốc để làm sảy thai, chấm dứt thai nghén ngoài ý muốn đã được các thầy thuốc nghiên cứu nhiều nǎm nay kể cả tây y và đông y. Nǎm 1988, Pháp trở thành nước đầu tiên (không kể Trung Quốc) đã cho phép sử dụng mifepristone kết hợp với chất tương đồng của prostaglandin để phá thai sớm. Kể từ đó phương pháp này đã dần dần lan ra khắp thế giới và đã có hàng triệu phụ nữ trên thế giới sử dụng biện pháp này.

ở nước ta, từ những nǎm đầu thập kỷ 90 đã tiến hành nghiên cứu thử nghiệm phương pháp phá thai nội khoa và đến nǎm 2002 Bộ y tế đã chính thức cho phép thực hiện phương pháp phá thai bằng thuốc tại các cơ sở y tế tuyến tỉnh và trung ương trong cả nước. Người được phép thực hiện là bác sĩ sản phụ khoa được huấn luyện về phá thai bằng thuốc. Khách hàng áp dụng phương pháp này phải bác sĩ chỉ định và theo dõi.

Có những loại thuốc phá thai nào?

Có hai loại thuốc khác nhau được dùng ở nước ta để phá thai nội khoa. Đó là: mifepristone và misoprostol. Còn một loại nữa là methotrexat kết hợp với misoprostol nhưng ở nước ta chưa dùng.

Phá thai nội khoa được áp dụng trong những trường hợp nào? Cách sử dụng chúng ra sao?

Vì thuốc có những chống chỉ định với những trường hợp như người bị bệnh về tuyến thượng thận, rối loạn đông máu, đang điều trị bằng thuốc corticoid hoặc các thuốc chống rối loạn đông máu, có tiến sử dị ứng với mifepristone hoặc misoprostol, đang cho con bú... thì không dùng phương pháp này. Tuổi thai được giới hạn để can thiệp bằng thuốc là 7 tuần (dưới 49 ngày) tính từ ngày đầu của kỳ kinh cuối cùng.
    Để áp dụng phương pháp phá thai bằng thuốc bệnh nhân sẽ được bác sĩ hoặc nữ hộ sinh tư vấn về những thuận lợi và không thuận lợi của phương pháp này. Nếu bệnh nhân chấp thuận sẽ được bác sĩ cho uống 1 viên mifepristone 200 mg và được theo dõi mạch, huyết áp, tình trạng toàn thân của bệnh nhân trong vòng 15 phút, sau đó có thể cho bệnh nhân về. Sau 48 giờ bệnh nhân trở lại và bác sĩ chỉ định uống tiếp 400 mcg misoprostol và được theo dõi mạch, huyết áp, tình trạng toàn thân của bệnh nhân trong 4 giờ tại viện.Sau đó cho bệnh nhân uống thêm thuốc giảm đau paracetamol hoặc ibuprofen.

Với phương pháp này sau khi uống thuốc 2 tuần bệnh nhân cần được thǎm khám để xác định xem đã sảy thai hoàn toàn chưa. Nếu sảy thai hoàn toàn không rong huyết cần sử dụng ngay các biện pháp tránh thai thích hợp (uống thuốc tránh thai, dùng bao cao su, mũ tử cung, màng ngǎn âm đạo, thuốc tiêm DMPA, hoặc đặt dụng cụ tử cung...). Nếu thai đã sảy, còn ra máu thì tiếp tục theo dõi. Trường hợp thai vẫn tiếp tục phát triển (sảy thai không hoàn toàn) phải can thiệp bằng thủ thuật ( nạo, hút thai). Bởi thế mà phương pháp này cần được tiến hành ở các cơ sở y tế có chuyên khoa sản.
    Xin PGS cho biết các tác dụng phụ của thuốc có thể xẩy ra khi tiến hành phá thai nội khoa?
    Các tác dụng phụ có thể gặp do thuốc là: buồn nôn, nôn, tiêu chảy, sốt nhẹ& Hầu hết những tác dụng phụ này mất đI sau vài giờ.

PGS có lời khuyên gì đối với những người có thai ngoài ý muốn?

Đối với chị em trong độ tuổi sinh đẻ cần áp dụng các biện pháp tránh thai để thực hiện KHHGĐ, phòng tránh thai nghén ngoài ý muốn. Nếu mang thai ngoài ý muốn cần đi khám sớm để phát hiện có thai hay không và có thể áp dụng phương pháp phá thai bằng thuốc. Đây là một phương pháp phá thai an toàn, dễ thực hiện, ít đau và không phải can thiệp thủ thuật, tránh được các biến chứng lâu dài như vô sinh của phương pháp phá thai ngoại khoa.

Xin cảm ơn TS.

Theo Khoa học và đời sống
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tag1; 13/09/2013 vào lúc 02:31 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn bạn rất nhiều vì đã post bài này lên nhé!
    Mình có một người bạn cũng có thai ngoài ý muốn và đang muôn bỏ. Bọn mình đang thắc mắc không biết liệu có an toàn khi sử dụng thuốc không. Bọn mình thật may mắn. Cám ơn bạn nhé
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cám ơn cún mắt tròn nhé!
    Chiều nay bọn mình mới đi gặp bác sỹ xong. Bác sỹ đã cho thuốc uống rồi, có gì mình thông báo cho bạn sau nhé. Thanks!
    • 35 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Vừa rồi mình cũng bị thai lưu và cũng phải chọn bằng phương pháp này đấy bạn a . Mình thấy phương pháp này quả thật kg gây đau đớn và lại ra rất tốt ,nhớ siêu âm theo dõi lại bạn nhé . Cũng có thể do mỗi người mỗi khác đúng như mẹ Ngocnhien0609 da nói nhưng nói chung là an toàn hơn nhiều đấy bạn. Chúc bạn luôn mạnh khỏe !!
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình đang ở Hà Nội. Có Bà mẹ nào biết bệnh viện tư có uy tín để mình khám thai ko?
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các chị ơi,
    e cũng đang băn khoăn không biết có nên uống thuốc thay cho hút hay không. thai của e lưu 11 tuần (tính theo KCC) nhưng có khả năng thụ tinh chậm hơn do sau kỳ kinh cuối 1 tháng có thử que nhưng không thầy hiện vạch. k biết trường hợp của e như vậy có uống thuốc được k. e cũng nghe nói là uống thuốc thì k lấy xét nghiệm để rút kinh nghiệm cho lần sau được. lần đầu tiên e hoang mang quá. mong nhận được sự chia sẻ của các chị. 6/6 là e có lịch hút rồi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocnhien0609 Xem bài viết
    Bạn thử tham khảo ý kiến BS xem tuần tuổi thai của bạn như vậy thì có uống thuốc được không?Mình thấy nếu uống thuốc được thì nên uống thuốc vì đây là biện pháp nhẹ nhàng,không đụng đến dao kéo và tử cung sẽ mau hồi phục hơn
    Cảm ơn me Ngọc Nhiên nhé,
    hôm trước e có hỏi ý iến của bác sỹ điều trị nhưng ý của bác sỹ là đến hút hơn, vì muốn uống thuốc thì hỏi phòng tư vấn KHHGD trong bệnh viện xem ngta khuyên thế nào. có vẻ phức tạp quá mà không biết có lấy ra xét nghiệm được không.
    e cũng đang băn khoăn quá. hic, hy vọng mọi chuyện sẽ nhanh nhanh qua
    • 205 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Ở một số nước trên Thế Giới, viên thuốc phá thai này bị cấm sử dụng vì người ta không lường trước được hết hậu quả. Mọi người trước khi bỏ thai ngòai ý muốn cũng nên cân nhắc nhé!
    • 2,374 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi với, ở Hà Nội thì BV nào thực hiện phá thai bằng thuốc.
    Em bị có baby mà không biết vì đến ngày kinh nguyệt thì vẫn ra máu (máu màu thâm đen) nên em vẫn uống kháng sinh (em đang điều trị viêm phế quản, viêm họng, nhiễm khuẩn đường tiết niệu, nấm âm đạo). Em cứ nghĩ là em bị KN thôi nhưng chờ mãi mà vẫn k thấy hết, bụng lại đau âm ỉ nên em đi mua que về thử thì 2 vạch.
    Em đã đến BV Phụ sản HN để kiểm tra, bác sĩ cho SA nhưng SA chẳng thấy gì cả (lúc đó đã chậm kinh 1 tuần), bsĩ hẹn tuần này khám lại. Em lo lắm vì không biết tình hình thế nào, nếu có baby thì chắc em cũng k dám giữ vì uống một đống các thể loại thuốc KS rùi, thêm nữa nhóc đầu vẫn chưa đủ 2 tuổi và em thì chưa có kế hoạch cho việc này.
    Em muốn chọn phương pháp bỏ baby bằng thuốc nhưng k biết ở HN thì có những BV nào thực hiện phương pháp này. Các mẹ giúp em với.
    • 1,056 Bài viết

• 341 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bong2005 Xem bài viết
    Em bị có baby mà không biết vì đến ngày kinh nguyệt thì vẫn ra máu (máu màu thâm đen) nên em vẫn uống kháng sinh (em đang điều trị viêm phế quản, viêm họng, nhiễm khuẩn đường tiết niệu, nấm âm đạo). Em cứ nghĩ là em bị KN thôi nhưng chờ mãi mà vẫn k thấy hết, bụng lại đau âm ỉ nên em đi mua que về thử thì 2 vạch.
    Em đã đến BV Phụ sản HN để kiểm tra, bác sĩ cho SA nhưng SA chẳng thấy gì cả (lúc đó đã chậm kinh 1 tuần), bsĩ hẹn tuần này khám lại. Em lo lắm vì không biết tình hình thế nào, nếu có baby thì chắc em cũng k dám giữ vì uống một đống các thể loại thuốc KS rùi, thêm nữa nhóc đầu vẫn chưa đủ 2 tuổi và em thì chưa có kế hoạch cho việc này.
    Em muốn chọn phương pháp bỏ baby bằng thuốc nhưng k biết ở HN thì có những BV nào thực hiện phương pháp này. Các mẹ giúp em với.
    Bạn đến 56 Hai Bà Trưng nhé! Hôm qua mình có đến đây để khám PK thấy họ ghi " Phá thai = thuốc dưới 49 ngày". Đây là chi nhánh khám ngoài giờ của bvien Phụ sản TW, nên bạn cứ yên tâm. Bạn đề nghị khám bsi Lan Huơng nhé! Chị này khám tốt, mà lại nhẹ nhàng nữa. Chúc bạn mau khỏe!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,374 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi SweetKitty Xem bài viết
    Bạn đến 56 Hai Bà Trưng nhé! Hôm qua mình có đến đây để khám PK thấy họ ghi " Phá thai = thuốc dưới 49 ngày". Đây là chi nhánh khám ngoài giờ của bvien Phụ sản TW, nên bạn cứ yên tâm. Bạn đề nghị khám bsi Lan Huơng nhé! Chị này khám tốt, mà lại nhẹ nhàng nữa. Chúc bạn mau khỏe!
    Em cám ơn chị nhiều, chiều nay em sẽ đến đấy. Hi vọng mọi thứ đều tốt đẹp.
    • 1,139 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Bạn có thể đến Viện C, tầng 3, nhà H, chuyên khoa sinh đẻ có kế hoạch. Họ sẽ cho bạn đi siêu âm, thử máu, khám phụ khoa trước khi cho bạn phá thai bằng thuốc. Chúc bạn mau khỏe.
    • 2,374 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

Em đã đến 56 Hai Bà Trưng chiều qua rồi ạ. Sau khi khám, SA và tư vấn, Bsĩ đã quyết định HÚT cho em, thủ tục rất nhẹ nhàng khoảng 10', không hề đau (chỉ hơi tức tức một tẹo). Hôm nay em khỏe re rùi, cám ơn các mẹ nhiều nhé. Mỗi tội chi phí cho vụ này ở 56 Hai Bà Trưng hơi bị "lục tốn". Tổng cộng em hết: 980k (trong đó có 200k cho Bsĩ + hộ sinh...), bù lại là không hề đau. Sau lần này chắc em phải đi đặt vòng thôi, vì cục cưng thứ 2 em dự định đến tận năm 2015 cơ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 376 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Em đã đến 56 Hai Bà Trưng chiều qua rồi ạ. Sau khi khám, SA và tư vấn, Bsĩ đã quyết định HÚT cho em, thủ tục rất nhẹ nhàng khoảng 10', không hề đau (chỉ hơi tức tức một tẹo). Hôm nay em khỏe re rùi, cám ơn các mẹ nhiều nhé. Mỗi tội chi phí cho vụ này ở 56 Hai Bà Trưng hơi bị "lục tốn". Tổng cộng em hết: 980k (trong đó có 200k cho Bsĩ + hộ sinh...), bù lại là không hề đau. Sau lần này chắc em phải đi đặt vòng thôi, vì cục cưng thứ 2 em dự định đến tận năm 2015 cơ.
    Chị ơi có đau bằng đau đẻ ko ạ?chị có thể tả cho em cái cảm giác đau nó như thế nào ko,em sợ đau lắm nên ko bít hút đau hơn hay dùng thuốc đau hơn nữa,hồi đau đẻ em vẫn còn ác mộng nên giờ nghĩ đến vẫn sợ lắm lắm
    • 1,139 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhlinhcun Xem bài viết
    Chị ơi có đau bằng đau đẻ ko ạ?chị có thể tả cho em cái cảm giác đau nó như thế nào ko,em sợ đau lắm nên ko bít hút đau hơn hay dùng thuốc đau hơn nữa,hồi đau đẻ em vẫn còn ác mộng nên giờ nghĩ đến vẫn sợ lắm lắm
    Bác sỹ làm rất nhẹ nhàng, vì có gây tê mà. Đối với mình, mình ko hề có cảm giác đau về thể xác, chỉ mỏi lưng chút xíu như khi bạn bị QKD. Nhưng về tinh thần thì đêm đó về mình bị mất ngủ :Sad: Và đến bây giờ thì mình vẫn bị nghĩ ngợi.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các bạn!
    Mình mới có GD, mình chưa có dự định có baby, gần tháng nay mình bị cảm nên mình uống thuốc rất lung tung. Cách đây 10 ngày mình có thử que và kết quả dương tính (2 vạch hồng rất đậm). Tuần rồi mình có đi siêu âm ở BV quốc tế HCM thì kết quả là "có một túi thai mới chớm". BS hẹn mình tuần này tái khám, nhưng thật sự mình và õ rất buồn và lo lắng, mình muốn mau chóng giải quyết sớm đề chồng và mình được thanh thản, mình không biết co bà mẹ nào có tâm trạng giống mình ko? Mình rat mong nhận được sự chia sẽ của các bạn.
    Mình dự nhờ bs cho mình uống thuốc để ra, mình ko biết hút có bị đau lắm ko? mình đang rất hoang mang các bà mẹ cho mình ý kiến nha!
    Cám ơn rất nhiều.
    • 949 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gianhu_1603 Xem bài viết
    Chào các bạn!
    Mình mới có GD, mình chưa có dự định có baby, gần tháng nay mình bị cảm nên mình uống thuốc rất lung tung. Cách đây 10 ngày mình có thử que và kết quả dương tính (2 vạch hồng rất đậm). Tuần rồi mình có đi siêu âm ở BV quốc tế HCM thì kết quả là "có một túi thai mới chớm". BS hẹn mình tuần này tái khám, nhưng thật sự mình và õ rất buồn và lo lắng, mình muốn mau chóng giải quyết sớm đề chồng và mình được thanh thản, mình không biết co bà mẹ nào có tâm trạng giống mình ko? Mình rat mong nhận được sự chia sẽ của các bạn.
    Mình dự nhờ bs cho mình uống thuốc để ra, mình ko biết hút có bị đau lắm ko? mình đang rất hoang mang các bà mẹ cho mình ý kiến nha!
    Cám ơn rất nhiều.
    Mình không bít là cái dự định chưa có baby của các bạn quyết tâm tới đâu nhưng theo mình đã lỡ có bầu rùi thì để đi bạn. Phá bỏ đi tội cho bé lắm, và còn rất nhiều hậu quả đi theo nữa. Nếu bạn lo lắng về việc uống thuốc lúc bạn bị cảm thì bạn có thể đến BSĩ để tư vấn về mức độ ảnh hưởng ... Theo mình thì trong khoảng thời gian bạn uống thuốc thai còn quá nhỏ hoặc có khi còn chưa thụ thai nên cũng không sợ bị ảnh hưởng nhiều đâu. Thuốc uống trong 5 ngày là tự đào thải khỏi cơ thể mình rùi mà bạn. Mong bạn có quyết định sáng suốt nhé.
    :LoveStruc: Hy vọng một ngày mai tươi sáng hơn :LoveStruc:

Bống sắp có thêm em rùi này !!! :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 10 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

em sợ lắm, em sợ. em thấy thật có lỗi...
    • 31 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi với. Việc phá thai bằng thuốc có tác hại gì nguy hiểm cho việc mang thai sau này không ạ. Mà nếu sau khi phá thai bao lâu thì nên có lại? Các chị chỉ giúp em với!
    • 31 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gianhu_1603 Xem bài viết
    Chào các bạn!
    Cám ơn rất nhiều.
    Mình cũng rơi vào tình trạng như bạn. Mình mới cưới được hơn 4 tháng thì tháng đầu tiên mình bị dính liền. Đắn đo mãi hai vợ chồng mình quyết định không giữ lại vì hồi đó mình uống quá nhiều KS. Bây giờ đã hơn 4 tháng rồi. Mong có baby quá mà mãi vẫn chưa thấy. Mình đang lo quá