• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 4 Lượt chia sẻ
  • 266K Lượt đọc
  • 774 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 349 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Các mẹ dùng TTT Maverlon cho em hỏi kinh nghiệm với. Theo như em đọc trong bảng hướng dẫn thì uống viên đầu tiên vào ngày đầu tiên của kỳ kinh, sau đó uống hết cả vỉ và dừng 7 ngày( trong 7 ngày đó sẽ có kinh) và sau đó lại uồng viên đầu tiên vào ngày đầu tiên kỳ kinh tiếp theo, đúng không ạ? Nhưng em uống hết 21 viên trong vỉ thì chỉ sau 3 ngày hết thuốc là thấy kinh. Như vậy thì em uống thuốc TT Maverlon, kỳ kinh xảy ra có ngắn quá không( 24 ngày)? Như vậy có bất bình thường, có ảnh hưởng gì tới sinh nở không ạ? Mẹ cháu đang lo quá, mong các mẹ chỉ giúp vì mẹ cháu dùng dược mấy vỉ rồi.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,620 Bài viết

• 986 Được cảm ơn

Như vậy là bình thường, ko phải lo lắng đâu winnie ơi. Mình đã hỏi 1 người bạn đang học dược sĩ và biết rằng kinh đó là kinh giả vì thuốc đã làm ức chế sự rụng trứng rồi. Nhưng hình như winnie uống thuốc sai rồi, mình uống 21 viên, sau đó nghỉ 7 ngày, uống tiếp viên thứ nhất của vỉ tiếp theo vào ngày thứ 28 chứ ko phải uống vào ngày đầu tiên của kỳ kinh tiếp theo đâu. Chỉ có vỉ đầu tiên mới uống vào ngày đầu tiên có kinh.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 349 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meximuoi
    Như vậy là bình thường, ko phải lo lắng đâu winnie ơi. Mình đã hỏi 1 người bạn đang học dược sĩ và biết rằng kinh đó là kinh giả vì thuốc đã làm ức chế sự rụng trứng rồi. Nhưng hình như winnie uống thuốc sai rồi, mình uống 21 viên, sau đó nghỉ 7 ngày, uống tiếp viên thứ nhất của vỉ tiếp theo vào ngày thứ 28 chứ ko phải uống vào ngày đầu tiên của kỳ kinh tiếp theo đâu. Chỉ có vỉ đầu tiên mới uống vào ngày đầu tiên có kinh.
    Ôi thôi "chít", vậy mà mẹ cháu cứ uống như vậy mấy tháng nay rồi, không biết có ảnh hưởng gì không
    • 66 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các me oi ! "Gai dung cho ngua " roi ! Hom trước em hoi ve van de nay ma hoi hoai k thay ai tra loi hét tron !Buôn ghe !

Em thi hoi la mươn ngua thai thi dung loai thước gi , dung nhu the nao.Cac me chi em voi ! K mươn co con som do ma !
    ND
    • 4,620 Bài viết

• 986 Được cảm ơn

Thuốc nào mà ghi công dụng là ngừa thai thì dùng được thôi JB ơi. Chỉ có điều bạn nên thử xem loại nào hợp với mình. Theo mình biết thì Marvelon, hay Mercilon là thuốc tránh thai thế hệ mới, liều lượng thấp hơn so với các loại khác nên ít gây ra các tác dụng phụ hơn. Tuy nhiên khi dùng vỉ đầu tiên mình cũng bị các hiện tượng chóng mặt, buồn nôn đó.
    • 316 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Mấy mẹ dùng Marvelon ơi, có ai nghe nói cách dùng TTT này ntn để khi cần làm tập 2 thì ko gặp trục trặc gì ko.
    Mình nghe nói chỉ cần ngưng uống thuốc vài tháng là có tập 2 ngay. Nhưng mới đây lại đọc được thông tin 1 năm chỉ nên uống thuốc 10 tháng còn 2 tháng dùng biện pháp TT khác để buồng trứng hoạt động trở lại, ko sẽ bị chờn, muốn có tập 2 sẽ khó
    Mẹ nào biết thì ới lên nhé! Cái vụ dùng thuốc TT này rất khỏe cho cả hai vợ chồng, chỉ lo làm tập 2 gặp trục trặc thôi :4:
    Bé Mọt (Ha Noi)
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thế còn trường hợp của mình đang cho con bú thì dùng thuốc gì được. Mình cứ băn khoăn không biết TTT có ảnh hưởng đến cái vụ tập 2 không nhỉ.(Thấy nhiều người khuyên không nên dùng). Oi cái vụ KHH sinh đẻ đến là mệt.
    • 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 111268201
    Thế còn trường hợp của mình đang cho con bú thì dùng thuốc gì được. Mình cứ băn khoăn không biết TTT có ảnh hưởng đến cái vụ tập 2 không nhỉ.(Thấy nhiều người khuyên không nên dùng). Oi cái vụ KHH sinh đẻ đến là mệt.
    Theo mình biết thì có loại TTT cho bà mẹ đang cho con bú nhưng quên tên mất rồi. Để mình hỏi lại sau vậy. Chắc là ra cửa hàng thuốc hỏi loại TTT khi đang cho con bú thì người bán cũng biết thôi.
    • 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tuy nhiên vẫn cần mẹ glue cho biết tên thuốc. Tks
    • 1,154 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BE MOT
    Mấy mẹ dùng Marvelon ơi, có ai nghe nói cách dùng TTT này ntn để khi cần làm tập 2 thì ko gặp trục trặc gì ko.
    Mình nghe nói chỉ cần ngưng uống thuốc vài tháng là có tập 2 ngay. Nhưng mới đây lại đọc được thông tin 1 năm chỉ nên uống thuốc 10 tháng còn 2 tháng dùng biện pháp TT khác để buồng trứng hoạt động trở lại, ko sẽ bị chờn, muốn có tập 2 sẽ khó
    Mẹ nào biết thì ới lên nhé! Cái vụ dùng thuốc TT này rất khỏe cho cả hai vợ chồng, chỉ lo làm tập 2 gặp trục trặc thôi :4:
    Có tớ dùng Marvelon hơn 2 năm đây, khi muốn có tập 2 thì dừng thuốc nhưng vẫn kiêng trong 3 tháng, sau đó 3 tháng nữa thì tớ có tập 2. Khi uống Marvelon thì đúng là vòng kinh bị ngắn lại, bình thường tớ rất đều, cứ đúng 28 ngày nhưng uống Marvelon thì chỉ còn 22-25 ngày thôi. Dừng thuốc thì chỉ tháng sau đã trở lại bình thường.

Có điều tớ bị tác dụng phụ là tăng cân, cao huyết áp và chứng đỏ mặt
    (do nhà mình có tiền sử cao huyết áp và thừa cân từ trước). Các mẹ nào thuộc nhóm có nguy cơ này thì không nên sử dụng TTT đâu.
    • 4,620 Bài viết

• 986 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi glue
    Theo mình biết thì có loại TTT cho bà mẹ đang cho con bú nhưng quên tên mất rồi. Để mình hỏi lại sau vậy. Chắc là ra cửa hàng thuốc hỏi loại TTT khi đang cho con bú thì người bán cũng biết thôi.
    Thuốc dành cho bà mẹ cho con bú tên là Exluton. Tuy nhiên phải có kinh trở lại mới uống thuốc này được, thuốc này cũng gây ra tác dụng phụ lắm đó.

Còn chuyện ngưng thuốc để làm tập 2 thì bạn mình nói ko cần thiết vì liều lượng nội tiết tố trong thuốc rất thấp (đó là lý do tại sao phải uống thuốc hàng ngày, vào 1 thời điểm nhất định). Nhưng để chắc ăn thì cũng nên ngưng vài ba tháng trước khi muốn làm tập nữa. Còn chuyện uống 10 tháng, nghỉ 2 tháng chắc ko cần thiết đâu
    • 85 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Meo U dùng Marvelon 2 năm rồi cơ á? Sao em thấy mấy bà BS bảo không được dùng quá 1 năm? Em dùng thuốc này thì thấy khoẻ lắm trộm vía chưa có tác dụng phụ tăng cân gì cả mà lại giảm cân :4: mỗi tội tối nào cũng phải lăm lăm nhớ uống thuốc.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị ơi cho em hỏi với....
    Em mới dùng vỉ đầu tiên của Marvelon, tính từ khi uống viên thuốc đầu tiên vào ngày đầu tiên thấy kinh thì sau bao lâu có tác dụng à? 7 ngày? 14 ngày? hay hết vỉ đầu tiên???
    • 382 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Chào bạn, theo như tôi được biết thường thì bắt đầu uống thuốc ngừa thai thi sau 7 ngay ( 1 tuần) thi thuốc bắt đầu mới có tác dụng, nên trong vòng 7 ngày mới bắt đầu uống mà bạn có quan hệ thì phải dùng các loại ngừa thai khác ....
    Các con là bình minh của Bo^' Me. !! :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhu*ng sao em tha'y tren ma.ng noi la vi? dau` tien ko an toa`n, tot nha't la co' dung them phuong phap khac trong vi? dau` tien nay a.?
    Co`n trong pha`n huo'ng da~n thi` chang noi la tu` ngay nao nua...
    Vu. nay la` em ke'm la'm..., AX em sa'p di cong ta'c ve roi, giup em voi....
    • 20 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các chị,
    Em hiện đang dùng marvelon để tránh thai. Em và ax không ở gần nhau. Khi đang uống được 1/2 vỉ thứ 1 thì em đi xa. Nhưng sau 2 tuần thì em được về 1 tuần nên em đã uống luôn vỉ thứ 2 mà không ngừng. Hình như em đã dùng không đúng cách vì chẳng có kinh nghiệm gì nhiều. Các chị cho em hỏi khi uống marvelon thì mình có thể có chu ky bình thường không vì em đã trễ 2 tuần rồi. kông biết có phải đó là vì em đang uống thuốc 2 vỉ liên tục hay không nữa (em đã uống được 1/2 vỉ thứ 2 rồi). Em lo quá, vì điều kiện hiện nay không cho phép để có em bé, có chuyện gì chắc em ân hận suốt đời mất.
    các chị giúp em với
    • 55 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Nếu chị thuốc tránh thai ko đúng cách thì có thể gây rối loạn kinh nguyệt trong thời gian ngắn, tuy nhiên sau một thời gian ngắn sẽ ổn định trở lại. Nếu chị chưa có con lần nào thì ko nên dùng thuốc tránh thai vì nếu dùng thời gian dài nó có thể ảnh hưởng đến việc có con sau này. Tất nhiên là BS nói là ko ảnh hưởng cũng như trong các tác dụng phụ của thuôc ko nói đến điều này nhưng thực tế rất nhiều người sử dụng thuốc tránh thai khi muốn có con gặp khó khăn bởi em là người đi chữa hiếm muộn nên em gặp cũng nhiều những trường hợp như trên. Chị có thể tính ngày an toàn để QH còn nếu ngày ko an toàn chị dùng bao là tốt nhất. Nếu khi nào điều kiện cho phép thì nên có con vì để lâu sẽ ko tốt.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo kinh nghiệm của mình thì viên thuốc đầu tiên sẽ được uống vào ngày đầu tiên của kỳ kinh. Như vậy thông thường kỳ kinh kéo dài ít nhất là 3 ngày, do đó sau khi hết kinh bạn có thể quan hệ bình thường mà không phải lo lắng gì hết. Điều quan trọng ban phải nhớ uống thuốc đều đặn và vào một giờ nhất định.
    • 95 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 111268201
    Lúc con mình được 10 tháng bác sĩ có tư vấn cho mình dùng Newchoice (loại dùng cho bà mẹ có con bú, thuốc này có hai loại mà). Mình dùng thấy chẳng có phản ứng phụ gì cả, chỉ có điều là toàn suýt quên uống thuốc thôi....
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Anh Minh; 09/05/2006 vào lúc 03:48 PM. Lý do: lỗi chính tả
    • 2,020 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zin_zin
    Meo U dùng Marvelon 2 năm rồi cơ á? Sao em thấy mấy bà BS bảo không được dùng quá 1 năm? Em dùng thuốc này thì thấy khoẻ lắm trộm vía chưa có tác dụng phụ tăng cân gì cả mà lại giảm cân :4: mỗi tội tối nào cũng phải lăm lăm nhớ uống thuốc.
    Mình chưa từng thấy BS nào nói chỉ được uống thuốc trong 1 năm. Lý do vì sao hả bạn?
    Mẹ yêu em bé tý ty của mẹ :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: