• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 4 Lượt chia sẻ
  • 155K Lượt đọc
  • 743 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 12 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Gui cac ban, duoi day la cau hoi toi vua moi gui den bac si cua webtretho, nhung toi nghi cac ban cung co nhieu kinh nghiem tu viec nay. Toi rat can nhung ch dan va tu van cua cac ban, cang som cang tot.
    Xin cam on.

Thưa Bác Sĩ, Tôi 29 tuổi, mới sanh mổ bé đầu tiên được 6 tháng. Nguyên nhân là " thiểu ối". Nay tôi có thai lại. Tôi chỉ mới thử que( thấy hiện 2 gạch). Ngày kinh cuối của tôi là 19/1/2003. Xin hỏi Bác sĩ:
    - Ngày kinh tôi như thế có chắc là có thai/
    - Chỉ mới sáu tháng sau khi sanh, mà lại sanh mổ. Như vậy nếu có thai có nguy hại gì đến sức khỏe mẹ và con không? Vết mổ của tôi có lành hẳn chưa? Có nguy cơ bị rách vết thương không? Có dễ bị sanh non không?
    - Nếu việc có thai này không an toàn tôi có thể "điều hòa" không? Như vậy có ảnh hưởng đến việc sanh con sau này không? Tôi đã có tiền sử sẩy thai 2 lần. Cách đây 3 và 4 năm, khi thai được 10 và 12 tuần.
    - Tôi nghe nói đã có thuốc uống phá thai khi thai còn nhỏ sẽ ít nguy hiểm hơn. Ở đâu có phương pháp đó?
    - Thông thường sau khi sanh mổ thì bao lâu có thai lại thì an toàn nhất? Và có chế độ chăm sóc gì đặc biệt không?
    Xin Bác Si trả lời tôi càng sớm càng tốt, vì hiện nay tôi rất phân vân.
    Xin Cám ơn.
    Hạnh Dung
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5 ngộ nhận phổ biến về tránh thai

Nhiều phụ nữ ngừng thuốc tránh thai vì sợ tăng cân, tính khí thất thường hay gặp phải những thay...

• Ngọc Trinh - người tình bí mật của chồng tôi

Tôi kết hôn được khoảng hai năm, cuộc sống vợ chồng vẫn mặn nồng, hạnh phúc. Mãi cho đến gần...

• Cách chăm sóc bà bầu mang thai sớm sau lần sinh mổ

Chào các mẹ! Em mới mổ đẻ cháu đầu được 13 tháng. Nay lại đang bầu cháu thứ hai. Em muốn hỏi kinh nghiệm của các mẹ giống em về việc chăm sóc sức khỏe thai nghén để đảm bảo sức khỏe của của mẹ và sự phát triển của con. Cám ơn các mẹ nhiều!

• Chia sẻ thông tin về các phương pháp ngừa thai

Mình đã chích ngừa thai bước qua năm thứ 3, ăn no ngủ khoẻ và ko có dấu hiệu nào bất thường trừ vô...

• Có thai sớm sau sinh mổ

Mình vừa thử quickstick hôm qua. Kết quả là hai vạch rõ ràng. Cảm giác vẫn sung sướng y như lần đầu nhìn cái que nó lên hai vạch. Chỉ có một vấn đề là mình mới sinh em bé được có 7.5 tháng, mà lại là sinh mổ. Mẹ nào đã có kinh nghiệm về vụ này cho mình xin chút kinh nghiệm với. Liệu sinh tiếp sau...

• 288 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Hạnh Dung ơi,

Mình nghĩ đến hôm nay chắc bạn cũng có câu trả lời từ WTT rồi, hiện nay khuyến cáo "5 năm sau khi sinh mổ mới nên có thai lại" cũng đã thay đổi nhiều do các phương tiện theo dõi thai ngày càng tiến bộ hơn, điều đó có nghĩa là nếu bạn muốn giữ thai lại thì phải được các BS chuyên môn khám và theo dõi thường xuyên. Theo mình thì rất nguy hiểm nếu mới sinh mổ 6 tháng mà lại mang thai, sinh non và biến chứng vỡ tử cung cao lắm. Việc dùng thuốc uống để phá thai thì ở các phòng mạch BS tư có đấy nhưng không nên đâu, việc điều hoà tốt và an toàn hơn mà cũng không ảnh hưởng gì đến việc có con sau này đâu. Nói tóm lại là bạn nên đến BV phụ sản khám và tư vấn trực tiếp với BS thôi vì còn rất nhiều yếu tố liên quan nữa, mặc khác nếu giữ thai lại thì BS cũng hướng dẫn cho bạn phải làm gì trong suốt thời gian sắp tới.
    Thân chào.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Chuyện là thế này....trong một lần lơ là mất cảnh giác, mẹ Tít đã bị quân địch tiến công, và kết quả là...2 lần thử Queen Test đều...2 vạch.

Tigon mới sinh Tít được gần 7 tháng thôi và sinh mổ. Tigon đã đi tư vấn bác sĩ. Bác sĩ sau khi kiểm tra sức khỏe của mình và tính tháng giữa 2 lần sinh thì nói có thể để đẻ được nhưng chắc sẽ phải dùng thêm thuốc để dãn dạ con và da bụng, tránh không bị nứt sẹo. Hơn nữa cũng không được ăn nhiều vì em bé trong bụng sẽ không được phát triển to. Tuy nhiên hôm vừa rồi siêu âm chưa thấy gì vì mình cũng mới bị dính khoảng 10 ngày thôi. (chưa bị trễ ngày nào nhưng thấy người khác khác, mình thử que). Anh bác sĩ cũng nói cứ để thêm 10 ngày nữa rồi quyết định.

Tigon muốn thao khảo ý kiến của các mẹ về chuyện này. Hiện mình vẫn còn đang rất khó xử không biết nên làm thế nào. Nếu để đẻ tiếp thì thương Tít còn bé, Tít cần mẹ chăm sóc nhiều. Mình thì ko muốn cai sữa cho Tít vì cô nàng chẳng chịu ăn sữa ngoài, nay cai sữa mẹ nữa thì...thiệt thòi quá. Mà nếu không cai sữa thì mình sẽ thành 1 người ăn nuôi 3 người, mà bác sĩ lại nói không được ăn nhiều, mình sợ em bé trong bụng sẽ không có đầy đủ chất, sinh ra lại nhỏ và yếu thì nuôi cũng khổ lắm, mà khổ thân cho cả nó nữa. Nhưng cứ nghĩ đến phương án bỏ đi mình lại nhìn thấy ánh mắt của Tít, nghe thấy tiếng cười của Tít và cảm thấy những cử chỉ âu yếm của bé, lại thương em bé trong bụng, lại nghĩ nó cũng sẽ là một đứa bé xinh xắn, ngoan ngoan, lanh lợi như Tít,... Tóm lại là càng nghĩ càng khó quyết định

Các mẹ cho Tigon ý kiến với. Tigon cũng cảm ơn mẹ Rennes, mẹ Sóc-Nhím, mẹ Bo dễ thương và mẹ Candy đã động viên, chia sẻ với Tigon chuyện này.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 288 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Tigon ơi !

Mình hiểu tâm trạng lo lắng của bạn bây giờ, mình có ý kiến thế này :
    - Người quyết định đầu tiên là bác sĩ sản khoa có thể tin cậy được. Vì nếu chính BS nói không nên giữ thì mẹ Tít cũng phải nghe theo thôi.
    - Người quyết định kế đó là anh xã, ông bà... những người sẽ giúp bạn chăm sóc bé sau này.
    - Sau cùng là mẹ Tít.
    Nếu tiếp tục có bé thứ 2 mẹ Tít đành phải hy sinh việc cho Tít bú sữa ngoài , Tít đã bú mẹ được 7 tháng rồi thì cũng không đáng ngại lắm , có rất nhiều bé bỏ bú mẹ từ 2-3 tháng sau đó nuôi bằng sữa ngoài cũng khoẻ mạnh và phát triển bình thường đấy thôi , mẹ Tít đừng quá áy náy trong chuyện này. Vả lại ngày xưa chưa có các loại sữa công thức tốt như bây giờ nên việc cho bú mẹ là tối quan trọng , giờ thì các sữa công thức cũng đảm bảo dinh dưỡng cho bé rồi.

Để nuôi bé trong bụng mẹ tốt thì bạn chú ý nhiều đến khẩu phần ăn của mình , cân đối các thành phần để bé phát triển tốt mà mẹ lại tăng cân không nhiều (thường tạm tính thì 0.5kg/tháng trong 3 tháng đầu, 1kg/tháng trong 3 tháng giữa va 2kg/tháng trong 3 tháng cuối). Để tránh nứt da bụng, vết mổ cũ thì bạn có thể dùng kem dưỡng Vergeturine của Pháp đi, thuốc này tốt hơn Happy Event rất nhiều , mình dùng thấy cải thiện được cả những vết nứt cũ đấy.
    Chờ tin vui của mẹ Tít.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 348 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mình thấy chuyện này quan trọng nhất là vết mổ cũ , bạn hãy đi tư vấn thêm vài BS giỏi nữa xem ý kiến các Bác thế nào? nghe nói sinh mổ thì phải có thời gian hình như tối thiểu là 2năm sau đó mới được mang bầu trở lại , Mẹ Tít phải hỏi kỹ vấn đề này chứ đừng thương hại quá cái bào thai bé tí như 1 giọt máu trong bụng mà quên đi bản thân mình nhé !
    me @ BẠC LIÊU
    • 43 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình có câu chuyện muốn kể với bạn (hoàn toàn ko phải lời khuyên hay tư vấn gì hết)

Mình có cô bạn hàng xóm bằng tuổi. Mổ đẻ đứa lớn được 6,7 tháng tuổi thì bé bị rối loạn tiêu hoá liên tục, chữa thuốc mãi ko được. Có người nghi là bé bú sữa non (sữa của bà bầu) nên bị đi ngoài, cô bạn mình mới đi xét nghiệm nước tiểu ( lúc đó chưa có que bán sẵn ) thì biết có thai 3 tháng mặc dù chưa hề có kinh nguyệt trở lại và ko nghén, ko có biẻu hiện gì khác thường cả. Thai 3 tháng nên ko có cách lựa chọn nào ngoài quyết định để đẻ. Lúc đấy đành cai sữa em bé và em bé ko bị rối loạn tiêu hoá nữa. Kinh tế nhà cô bạn cũng khó khăn nên chẳng thấy bs giới thiệu thuốc gì như bạn nói. BS chỉ dặn là ko được ăn nhiều và tuyệt đối ko được tẩm bổ tránh để thai phát triển to. Bạn mình xác định trước là đứa bé sẽ rất còi cọc vì mỗi bữa chỉ được ăn 1 bát cơm. Lúc chuyển dạ (sinh ở viện 354) đang đợi bs gây mê đến phòng mổ thì đã đẻ thường rồi, đẻ nhanh đến nỗi chưa kịp làm vệ sinh đã đẻ (vì xác định mổ). Đứa bé nặng 3,5 kg. Lúc này anh chồng bạn mới khai ra là xót vợ quá nên mỗi đêm đi làm về lén cho vợ ăn 2 quả trứng vịt lộn. Nói chung là tất cả mọi người thân và ê kíp ca trực hôm đấy đều thở phào nhẹ nhõm và phải công nhận là sự may mắn đến hiếm có.

Chúc bạn khoẻ và sáng suốt.
    • 83 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mẹ Tít ở nhà có Ông bà giúp đỡ. Mẹ Tít cần suy nghĩ thật kỹ nhé. Mình thấy nhiều nhà có con cách nhau có 1 tuổi mà vẫn giỏi giang, tháo vát lắm. Ở nhà chăc cần thêm người giúp việc nữa là OK rồi
    • 13,228 Bài viết

• 9,562 Được cảm ơn

Tigon ơi, mình chẳng biết khuyên như thế nào cho hợp lẽ hết, vì lo cho mình thì phải bỏ con, mà để lại thì không biết có lo nổi cho Tít không, rồi ai chăm sóc v.v...
    Mẹ Cuti cũng đã viết ra hết những ý tưởng rồi, Tigon cũng suy nghĩ lại cho thật kỹ càng nha. Còn chuyện này mình viết ra không phải là dọa Tigon, mà mình lo sợ thật sự bởi vì trước đây mình có đọc báo thấy có nhiều người cũng làm ĐHKN mà sau này chẳng thể nào có con được nữa.

Chúc Mẹ Tít có quyết định đúng đắn cho Mẹ và cho cả bé Tít nữa. Có gì thì post lên cho mọi người biết ý kiến với nha.
    • 97 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Theo minh biet khi mang thai cac ba me can phai co tu tuong thoai mai, vui ve thi con sinh ra moi duoc khoe manh. Mang thai ma cu lo nom mop ve vet mo thi chang vui suong gi dau.
    Neu nhu be Tít nha Tigon duoc 1 tuoi hay tuoi ruoi thi do biet may. Du sao thai cua tigon cung chi moi hon 10 ngay rat de de ma quyet dinh.
    Day con la suc khoe cua me, be va hanh phut cua gia dinh nua. Hy vong ban co quyet dinh sang suot.
    Duyen My ( OH-USA )
    • 697 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Mẹ Tít ơi!

Mẹ Chip kể cho Mẹ Tit câu chuyện của bạn mẹ Chip để Tigon tham khảo, chứ vấn đề này chỉ có Tigon mới quyết định được thôi (Đừng bắt anh ấy quyết định thay , như thế sẽ gây áp lực lớn cho hắn đấy - vì để thì thương vợ mà thôi thì thương bé).

Mẹ Chip có chị bạn người Đức, nay chị ấy đã có 4 con đều sinh mổ. Khi có bầu đứa thứ 4, BS không cho phép để, vì dạ con đã có nhiều sẹo và bụng cũng đã có nhiều sẹo - chị ấy khẳng định là "Chẳng có lý do gì mà không chó nó ra đời" - thế là chị ấy quyết định sinh con. BS khuyên ăn ít đi vì sợ đứa bé to quá - chị ấy bảo vô lý (theo ý chị ấy chỉ chú ý đến chủng loại thức ăn thôi chứ không phải hạn chế ăn). BS VN lo lắng lắm. Nhưng rồi mọi việc đều rất tốt đep. Chỉ có điều phải chịu đựng những vấn đề sau:
    - Khi bụng lớn, da bụng bị nứt nhiều - chị ấy bảo là đau lắm - vấn đề này các loại thuốc, kem chỉ làm giảm vết nứt thôi.
    - Vì chỉ lựa chọn một vài loại thức ăn, nên nhiều khi thèm các loại khác lắm
    Bây giờ đứa bé đã 6 tuổi và đã nói được cả hai thứ tiếng Đức và Việt

Tigon thử nhờ các mẹ ở TP HCM cho số ĐT của BS Bệnh Viện Từ Dũ để tham khảo thêm - Mong mẹ Tít và Tít khỏe
    • N&M
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,490 Bài viết

• 634 Được cảm ơn

Mẹ Tít ơi chúc mừng bên bà mẹ mang thai rồi, nhưng thôi lại chúc mừng lần nữa vậy. bạn cứ yên tâm đi nếu có ý định để đẻ vì hồi bé con nhà mình được 6 tháng (bé đầu và mình cũng sinh mổ đấy) mình cũng "dính một lần", và cũng quyếta định vẫn đẻ, vì bác sĩ bảo không sao, nhung rất tiếc lần đó mình bị hỏng mất mặc dù đã chữa chạy ( buồn lắm lắm). Nếu tham khảo ý kiến mọi người trong gia đình có thể giúp đỡ được thì mình nghĩ cũng không sao ( mình đợt trước chẳng có ai giúp đâu mà cũng vẫn quyết định đẻ đấy). Thậm chí nuôi hai đứa một lúc lại thấy nhàn cơ vì chúng nó sàn sàn như nhau dẽ chăm luôn mà. Nhưng còn công viêc thì sao, vì hình như mẹ Tít mới đi làm đúng không?. Can đảm lên nhé, để có thể quyết định được dù thé nào đi nữa thì cũng phải can đảm lắm đấy.
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ ý kiến với Tigon. Cũng như chị Cuti, Tigon nghĩ người quyết định đầu tiên ở đây là bác sĩ sản khoa, thế nên Tigon sẽ để thêm 1 tuần nữa theo lời bác sĩ, khám lại rồi quyết định.

Ông bà nội, ngoại 2 bên đều động viên mình cố giữ mà đẻ, đẻ sớm xong sớm . Còn anh xã cũng phân vân vì chuyện này, phần vì thương vợ, nhưng phần cũng thương con. Hơn nữa cùng cơ quan mình cũng có một anh sinh 2 đứa liền (khoảng cách cũng khoảng 7 tháng như Tít vậy), và bây giờ 2 đứa nhỏ ốm hoài nên 2 vợ chồng Tigon vẫn lăn tăn quá. Cũng còn có cái may là chuyện kinh tế gia đình mình không đáng lo, còn chuyện đi làm của mình cũng không quan trọng lắm, nhưng chắc lần này sẽ không được nghỉ nhiều như khi sinh Tít.

Chuyện cai sữa cho Tít thì Tigon nhớ đã có lần đọc đâu đó trên WTT, mục tư vấn thì phải, bác sĩ có nói là vẫn có thể cho em bé tiếp tục bú. Thông thường như các trường hợp khác mẹ có bầu em bé sẽ bị rối loạn tiêu hóa nhưng Tít nhà mình đến giờ vẫn chưa thấy gì, bụng dạ vẫn tốt lắm. Hay là mẹ mới có nên Tít chưa bị hả các mẹ? Thấy các mẹ nói ăn uống không cần hạn chế quá mình cũng thấy đỡ lo.

Tigon cũng thương Tít nhiều vì dù bé có bà nội, bà ngoại chăm sóc (nhà mình cũng mới có Oshin rồi) nhưng bé cũng cần mẹ chăm sóc nhiều. Bản thân mình cũng muốn tự tay chăm sóc cho con nên nghĩ lúc có em bé mới mà Tít còn nhỏ thế (lúc đó cô nàng cũng được có 1,5 tuổi thôi mà) lại thấy thương con bị thiệt thòi về tình cảm.

Anyway, thêm 1 tuần nữa mới có thể quyết định chính thức được các mẹ nhỉ.
    • 112 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mẹ Tít ơi ,
    Đúng là Bs sản khoa là người quyết định chính xác nhất. Nhưng bạn cũng cần phải xác định là để lại hay không?
    Tình yêu của bạn dành cho con như hạt giống gieo vào đất nó sẽ được nhân lên chứ không phải vì thêm một bé mà bạn san sẻ hết tình thương làm cho bé Tít bị thiệt thòi đâu. Tại Tigon lo xa quá í mà. Hãy vì em bé trong bụng mà vui vẻ lên và đã quyết định giữ con lại bạn hãy tập từ từ cho Tít thích nghi và làm quen với em bé trong bụng mẹ nhé. Khi đó hai chị em lại càng gắn bó và thương yêu nhau hơn đấy.
    Chúc mẹ Tigon khoẻ và can đảm nhé. Mình xin được chia vui cùng bạn đấy.
    • 2,606 Bài viết

• 1,780 Được cảm ơn

mẹ cu Sam đọc xong cái message đầu tiên của mẹ Tít thì thấy rối rắm chẳng biết khuyên gì nhưng đọc tới cái message thứ hai thì bắt đầu muốn khuyên mẹ Tít giữ em bé lại rồi đó... chúc mừng vụ có oshin nhé, nhà mẹ cu Sam vẫn chưa có "tiến triển" gì về vụ này , hic !
    • 4,313 Bài viết

• 2,084 Được cảm ơn

Mẹ Tít ơi, mình thấy bạn đủ điều kiện cho Tít có em rồi đấy! Chúc mừng gia đình Tít nhé! Tigon đừng lo, Tít được 7 tháng cũng ok rồi. Cousin mình mới sinh bé đầu 2 tháng mà đã dính bé thứ 2, 2 chị em cách nhau 11 tháng :rolleyes: mà cũng đâu có sao ! Cousin mình lúc có thai bé thứ 2 cũng ăn uống bình thường, không sợ con to con nhỏ gì hết. Tuy nhiên theo mình thì Tigon nên sinh mổ luôn cho an toàn cả mẹ lẫn con nhé ! Vì hai bé gần nhau nên chẳng tội gì mà rặn cho nguy hiểm. Mà thường thì mổ lần thứ nhất nếu sẹo không đẹp thì lần thứ hai bác sỹ có thể chữa lại cho đẹp hơn đấy! Chúc Tigon ăn ngon miệng cho cả 3 mẹ con nhé !

Mẹ HyLam (USA)
    • 474 Bài viết

• 146 Được cảm ơn

Gửi mẹ Tít,
    Mushroom cũng bị trường hợp giống mẹ Tít rồi (từ 2 tháng trước) nhưng xấu hổ nên không dám đưa lên DĐ. Cái cảm giác khi biết mình... lỡ.. sao mà khó tả vậy không biết. Mình lo lắng, ngượng ngùng, hoang mang... cả husband cũng vậy.
    Mình cũng đã tham vấn bác sĩ đã mổ đẻ cho mình và bác sĩ địa phương, họ đều nói là không sao, chỉ cần chú ý đến vết mổ cũ và chăm sóc sức khoẻ kỹ càng một chút.
    Nhưng chỉ trong 1 ngày hôm đó là mình phải quyết định bỏ, mặc dù là rất áy náy, thấy tội và thương thương làm sao ấy. Cái nguyên nhân chính là sức khoẻ bà mẹ.
    Mình cứ nghĩ đến cảnh con gái Nấm đi, nói chưa vững mà bây giờ lại có em bé nữa rồi; công việc của mình cũng chỉ mới ổn định lại được 1 thời gian... rồi vấn đề tài chính, sức khoẻ của chính mình, liệu mình có đủ sức mà nuôi không?....Túm lại là thấy mọi thứ còn liêu xiêu lắm nên mình mới đi đến bác sĩ trong tối hôm đó luôn.
    Và thời gian sau khi "giải quyết" cũng cần phải lưu ý, về tâm lý, sức khỏe của mình...
    (Nếu đã quyết định delete thì nên làm sớm, để càng lâu càng khó và nguy hiểm).
    Cuối cùng, nếu mẹ Tít thấy những lo lắng của mushroom đối với mẹ Tít đều là chuyện nhỏ thì nên sinh cho Tít em bé luôn vậy. Mai mốt ra đường người ta gọi là 3 chị em cho thích.

Mong mẹ Tít bình tâm suy nghĩ nhé.
    Giang Huong
    (26/12/2002)
    • 1,439 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Theo mình thì nên nghĩ kỹ một chút.
    - Đẻ con mới được 7 tháng, lại đang cho con bú thì sức khoẻ mẹ đâu phải đã hoàn toàn hồi phục.
    - Đẻ mổ mình thấy BS ở HN khuyên nên để 3 năm là an toàn nhất
    - Nuôi 2 đứa nghĩa là cố gắng của mẹ phải tăng gần gấp đôi (nếu có người giúp ) - sức khoẻ giảm; thời gian chăm mỗi đứa giảm ít nhất 1/3
    Chưa cần nói đến v/đ kinh tế, nhưng ko ai chăm con bằng mẹ cả, vì ngoài chuyện chăm còn cả tình cảm nữa. Ngoài ra nuôi một đứa trẻ đâu phải chỉ là cho nó ăn, bạn sẽ làm thế nào để vừa cho đứa bé bú vừa ôm đứa lớn khi nó muốn mẹ ôm hay đọc sách cho nó...???
    Hai đứa nhà mình cách nhau 3 năm mà mình vẫn thấy đứa lớn vẫn thiệt thòi lắm dù cháu khá tự lập. Còn mấy đứa CQ mình đẻ cùng lứa kêu rầm rĩ, đứa thì phải gửi cả con lớn cho ông bà một thời gian, đứa thì nằm khóc thương con - đẻ rồi còn khóc gì nữa
    Bé Tít đã bắt đầu đến đoạn cần người chơi, đọc sách, chuyện trò rồi, đến khi đẻ em bé là hơn một tuổi càng cần mẹ nhiều hơn. Nếu muốn đẻ thì nên cách ly Tít dần cho ko bám mẹ mà bám bà chẳng hạn thì mới đẻ được, mình nói thật chứ k sau khổ nó lắm.
    Mẹ Bong&Bambee (Hà Nội)
    • 1,939 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Mẹ Tiểu Paul ơi mình biết tình yêu của mình cho con ngày càng tăng chứ không phải vì có em mà mẹ yêu Tít ít đi. Điều mình lo lắng cho Tít chính là những điều mẹ Nấm và mẹ Bong&Bambee đã phân tích. Càng nghĩ càng thấy giận mình các mẹ ah :evil:
    • 112 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Gửi Mẹ Tít,
    Mình thấy thương mẹ Tít quá. Chắc là mẹ Tít và AX đang đau đầu lắm nhỉ. Thật tình nếu mình trong trường hợp của bạn mình cũng chưa biết phải làm sao vì đứa nào cũng là giọt máu của mình cả. Bởi vậy các mẹ cố gắng đừng.....thiếu cảnh giác với quân địch nhé !! ops:
    Mẹ Tít cố gắng bình tĩnh để có quyết định đúng đắn.
    • 1,134 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Tigon oi, rat hieu tam trang cua Tigon trong nhung ngay nay, minh cung da trai ua tam trang do roi ma. Thoi nhe, truoc het la dung tu trach minh nua, hay nghi la con cai la do troi cho. Va bay gio hay binh tinh, giu suc khoe de can nha moi thu. Ban than Hanh, khi biet co bau tiep, viec dau tien la thong bao cho ba noi va ba ngoai, xem phan ung the nao (may ma hai ba deu ung ho viec de tiep), sau den la nghi viec 1 ngay o nha suy nghi nen sao, tinh toan kha nang cong viec, tai chinh, suc khoe, tinh trang cua Ech neu me sinh em tiep. Ve cong viec va tai chinh thi khong co gi dang lo lang qua, van co the chuan bi tot duioc , Con suc khoe cua me thi minh lan truoc co bau be Ech cung rat khoe, an uong tot va khong nghen may, nen vu nay cung cho qua. Con den Ech, luc minh sinh em be thi Ech khoang 20 thang. Giai doan dau co thai (3 -5 thang dau) thi van co the cham soc Ech binh thuong vi minh van gon gang, bung chua to va nguoi chua nang ne. dong thoi luc nay Ech cung chuyen sang giai doan biet di, biet noi roi, nen me cung do vat va hon , Va khi nghi sinh em be thi se mat khoang thang dau la tap trung hona toan cho em be, Ech se duoc gui o nha ba ngoai hoac ngu voi ba noi. Sau do duoc o nha 3 thang nua thi co the cham soc 2 be duoc vi luc nay me cung co kinh nghiem hon roi, va lai suc khoe sau sinh cung phuc hoi phan nao. minh nghi the nen quyet dinh de sinh day. Tat nhien la trong tham tam cung muon giu thai lai nen toan nghi theo huong tich cuc thoi. Thoi tram su tai troi, bay gio Hanh thuc hien nhung loi khuyen cua cac me tren WTT : chuyen giao dan cong viec cham soc Ech cho ong xa, ba noi, de moi nguoi quen dan di, khi minh sinh em be thi do lo lang, chuan bi tam li cho Ech (day Ech om em be bup be, thuong em bup be, va biet la trong bung me dang co em be - tat nhien la Ech cung chua hieu het nhung dieu do, nhung minh mong be hieu dan dan. )
    Du sao Ech khi co em thi cung lon hon Tit may thang , nen chac do hon Tigon a. Con ve tinh thuong yeu va quan tam toi con cai thi khong bao gio giam sut ca dau, ma nguoc lai no luon tang dan len theo thoi gian . Cac me nhi !
    Chuc me Tit khoe va som co quyet dinh nhe !