• 0 Lượt chia sẻ
  • 64.3K Lượt đọc
  • 257 Trả lời

• 4,794 Bài viết

• 593 Được cảm ơn

Em cứ nghe các chị nói chuyện " vỡ kế hoạch " quả thật em cũng đang lo không biết sinh em bé xong thì phải phòng tránh như thế nào đây , đừng để cho phải năm 1 thì chết. Chị nào có biện pháp gì hay chỉ cho em với, em mới mang thai lần đầu nên chẳng biết gì hêt??????????????????
    Hôm trước em có đọc 1 tờ báo thấy người ta nói phải tìm cách phòng tránh thai sau khi sinh , nhung mà chẳng thấy người ta nói cách nào chị nào có cách chỉ giùm em với nhé.
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bạn gái tôi bị da rạn có phải đã từng mang thai.

Theo bạn người phụ nữ bị da rạn ở đùi, bụng xệ dù 45kg có thể đã từng có con phải không, quá khứ...

• Lựa chọn phương pháp tránh thai an toàn và đúng cách

Thưa bác sĩ! Em có tìm hiểu sơ và có biết hiện nay có nhiều phương pháp tránh thai, một số phương pháp mà em biết như sau: 1. Dùng đường uống bằng viên tránh thai uống hằng ngày 2. Đặt vòng 3. Chích thuốc, tháng chích 1 lần ( phương pháp này em mới nghe sơ qua thôi, em cũng không rõ có chính...

• Cùng Vân Trang nâng niu bản thân từ 5 giác quan

Luôn bận rộn với những dự án phim dài hơi, tham gia diễn kịch vào cuối tuần nhưng lúc nào trông Vân...

• 5 ngộ nhận phổ biến về tránh thai

Nhiều phụ nữ ngừng thuốc tránh thai vì sợ tăng cân, tính khí thất thường hay gặp phải những thay...

• Tránh thai sau khi sinh bé

Các mẹ ơi cho em hỏi tý. Sau khi sinh bao lâu thì bố mẹ có thể gần gũi nhau được nhỉ ? Em thấy bảo là từ 6 đến 8 tuần và nên sử dụng BCS để tránh thai nếu muốn kế hoạch. Các mẹ thường dùng biện pháp nào để tránh thai sau khi sinh ? Nếu mua BCS thì mua ở hiệu thuốc hả các mẹ ? Loại nào tốt hả...

• Giữ mãi tình yêu ban đầu từ gian bếp gia đình

Nhiều người nói, sau hôn nhân, tình yêu dần biến mất vì những mối lo cơm áo gạo tiền. Có đúng như...

• 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Phòng tránh thai nói chung đâu cứ phải sau khi sinh có nhiều cách bạn à.

- Đặt vòng tránh thai, hình thức này ít khi phù hợp với những trường hợp sinh mổ.

- Uống thuốc: có nhiều loại thuốc trên thị trường, phải thử thì mới biết ai hợp với loại nào. "Món" này mình chịu thua, đã từng dùng thử Maverlon loại uống cả tháng ý, ui chùi ui, nhắc lại còn thấy sợ :evil: . Nhưng có nhiều người uống hợp giúp da dẻ hồng hào nữa.

- "Mặc áo mưa": Cái này có vẻ được nhiều người hưởng ứng . Dễ xài, kinh tế, phòng ngừa được cả bệnh lây qua đường TD, hiệu quả tránh thai cao. Nhưng đề phòng áo mưa lủng lỗ nhé . Cái này mình cũng xin khiếu, nó cứ vướng víu làm sao ý, nhỏ đến lớn mới xài thử một lần các đây ít ngày nhưng cũng nghỉ chơi nó luôn.

- Tiêm thuốc: mỗi 6 tháng 1 lần , vụ này gây tắt kinh à nha, có khi còn tăng trọng nhanh không tưởng được ấy chứ.

- Cấy que dưới lớp da trong cánh tay, nghe nói có tác dụng 3 năm. Giá cả hơi cao, khoảng USD 300 thì phải, cũng gây tắt kinh đấy.

- Xài VCF film: vụ này ủng hộ 2 tay, rất dễ xài, kín đáo. Một hộp 2 film, "bỏ vào" 15 phút trước khi "ấy" , khoẻ .

Còn gì nữa nhỉ, để các mẹ khác bổ xung tiếp nhé. Chớ mà dùng cách tính ngày rụng trứng như trước hồi có bầu nha. Không thể tin cậy đươc. Lúc đó lại tò tò lên DD mà khóc huhu sao em dính bầu rồi .

À, mới nghĩ ra thêm 1 biện pháp nữa hay lắm, nhưng mà không nói đâu, ngượng chết ops:.
    Be Au/SGN
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • hnm
    • 12 năm
    • 1,293 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Phục vụ các bác....13 trang tránh thai nè:

http://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?p=19479&highlight=#19479
    • 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mình đã "nhiều chuyện" trong cái 13 trang đó rồi bạn pham huong à, bạn chịu khó tìm đọc lại nhé. Cám ơn Huệ nghen.
    Be Au/SGN
    • 2,292 Bài viết

• 1,735 Được cảm ơn

Mình đã search các biện pháp tránh thai và post tại đây:
    http://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?t=3546
    Sau đó mẹ Ánh Dương có gửi cho mình 1 tập các biện pháp tránh thai, hôm nào họp offline mình sẽ mang đi cho các mẹ chụp, thông cảm cho mẹ cháu không chụp được.
    Cảm ơn mẹ Ánh Dương nhiều nhiều nhé.

Mình đang áp dụng tránh thai tự nhiên, tính chu kỳ và trong những ngày không an toàn thì dùng condom (loại đang được quảng cáo trên báo TTVH bestseller tại Nhật là Okamoto) nhưng mà cứ lo thon thót ấy, thỉnh thoảng lại mua firt stick.

Mình có 1 hình rất cũ về KHH gia đình có vẽ vòng và những ngày an toàn, những ngày không an toàn đấy nhưng chỗ mình không có máy scan.
    • 4,794 Bài viết

• 593 Được cảm ơn

ops: BE AU con bien phap gì ma dinh thủ thế mot minh the , dinh kg noi cho chi em biet that à hihihiịh MCH cung thay cai phuong phap dung flim la thich hop nhat a
    Nhung ma cung chua khi nao thấy no kg biet the nào.

• 5,176 Bài viết

• 1,179 Được cảm ơn

Ai muốn biết kỹ càng hơn thì nên đi oFF line thứ 6 tuần sau
    • 496 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

PHải nhảy vào thôi vì bức xúc quá ! Mecarrot lo lắng vì từ sau khi sinh tới giờ KN tùm lum lắm. Sau sinh 1 tháng chu kỳ đã trở lại nên mẹ cháu dùng Exluton (thuốc dành riêng cho bà mẹ đang cho con bú) nhưng KN 35 ngày rồi xuống mười mấy ngày rồi leo tít lên gần 2 tháng :rolleyes: . Tháng vừa rồi thì 1 tháng 3 lần??? Rất lo nhưng chưa đi khám vì chắc chắn đi khám sẽ bị uống thuốc. Mà uống thuốc thì sợ ảnh hưởng tới con vì carrot vẫn còn bú mẹ buổi tối.
    Không xài condom vì rất ghét.
    Có khi nào do thuốc không nhỉ? Mecarrot cũng thử ngưng thuốc 1 tháng nhưng thấy ko an toàn nên lại dùng lại
    Có ai có kinh nghiệm về Exluton ko vậy?tks
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mecarrot
    PHải nhảy vào thôi vì bức xúc quá ! Mecarrot lo lắng vì từ sau khi sinh tới giờ KN tùm lum lắm. Sau sinh 1 tháng chu kỳ đã trở lại nên mẹ cháu dùng Exluton (thuốc dành riêng cho bà mẹ đang cho con bú) nhưng KN 35 ngày rồi xuống mười mấy ngày rồi leo tít lên gần 2 tháng :rolleyes: . Tháng vừa rồi thì 1 tháng 3 lần??? Rất lo nhưng chưa đi khám vì chắc chắn đi khám sẽ bị uống thuốc. Mà uống thuốc thì sợ ảnh hưởng tới con vì carrot vẫn còn bú mẹ buổi tối.
    Không xài condom vì rất ghét.
    Có khi nào do thuốc không nhỉ? Mecarrot cũng thử ngưng thuốc 1 tháng nhưng thấy ko an toàn nên lại dùng lại
    Có ai có kinh nghiệm về Exluton ko vậy?tks
    Me carot oi, BS chi dinh cho minh Cezarette, theo minh biet thi cung loai mini-pills nhu Exluton (chi bao gom progestin). Neu cung giong nhu cezarette thi khi dung loai nay chu ky co the hoan toan khong on dinh, co nguoi khong co period ca na(m luon.
    it's all because of you ... :Angel:
    • 4,794 Bài viết

• 593 Được cảm ơn

Nhung ma em lai co mot thac mac nay, neu nhu dùng thuốc TT sau khi sinh liệu co anh hưởng gì toi em be kg? luc do em be dang con bu me mà ops: ops: ops:

• zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Mecuheo oi, mini-pills (progestin-only) la me cho con bu co the dung duoc day. Nhung neu mecuheo va^~n cu' lo la viec tranh thai kieu hormonal nhu vay anh huong den su~a me thi dung cach khac vay
    it's all because of you ... :Angel:
    • 261 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mẹ Carrot ơi, mình cũng đang uống Exluton đó, mình cũng bị y chang mẹ Carrot. Nên mình có hỏi chị của mình (cũng bác sĩ khoa sản) chị nói là thuốc Exluton hay có phản ứng phụ như vậy lắm, nhưng chỉ nói là mạc dù rong nhưng ra huyết ít cũng không sao, chỉ sợ nhiều mới mệt thôi.
    Nhưng cũng có cái làm mình sốt vó đây. Tháng rồi, mình đã uống hết vĩ rồi mà chẳng thấy tăm hơi KN đâu cả, nên sợ dính ne. Thông thường, uống viên cuối là sẽ có KN nhưng 2, 3 ngày rồi, lo quá Mẹ Carrot có bị như mình k?
    Hạnh phúc như một cỗ máy càng đơn giản càng dễ sửa :Rose:
    • 496 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Thơ ơi ! Lan thì toàn có CK lại trước khi hết vỉ thuốc không hà nên ko lo lắng về vụ trễ. Nhưng lại lo lắng vì nếu cứ như này mãi thì khó làm tập 2.
    Tiền ơi! Ngươi ở đâu?
    • 139 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

không thấy mẹ nào nói đến chuyện đặt vòng tránh thai nhỉ? mẹcún đặt vòng đã được 1 năm rồi, bây giờ thấy ổn định, chu kì kinh đều, không đau bụng, ăn ngon ngủ yên, mình rất sợ chuyện uống thuốc tránh thai vì có nhiều người bị nám da do nội tiết
    • 113 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Dạ có em đây . Gamnham cung dat vong TT duoc 2 tuần rồi. Hoàn thành nhiệm vụ nen phai lo chon PPTT cho rồi chứ mà dính nữa thi chít. Gamnham cung quan tam den vu cấy hoocmon duoi cánh tay lắm , nhung đến BS thì BS bảo tat cá các PPTT bang hooc mon đều ko tốt cho ba me dang cho con bú, BS khuyên dat vọng nen mình lam luôn. Tu khi sinh đến gio minh chua co KN lai nên ko biet the nao, hien tai chi thay co khí hư hoi nhiều hon thuong ngày thoi , cung dang lo ko biet như vay la binh thuong ko, vi BS đang holidays nen chưa hoi đuoc, den BS khac thi ngai quá.
    gamnham (Hue-Wien)

Ca? nha` nghie^.n nhau .
    • 203 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình nhớ bạn mình kể thế này, hồi xưa mẹ nó cũng đặt vòng, đứa em kế nó đã được đặt tên Út rồi, thế mà sau đó lại ra tiếp 2 Út nữa .
    hehehehe, chọc các mẹ đặt vòng một tí, bây giờ y học hiện đại chắc là an toàn hơn ngày xưa nhiều nhỉ.
    Mẹ Gặm nhấm ơi, đặt vòng có đau không? Nhanh gọn chứ? Chi phí chắc mình tự trả chứ bảo hiểm không trả đâu phải không?

Có lần mình thấy trên báo bên Áo giới thiệu miếng dán bên hông để tránh thai, hình như là PP mới, không biết có mẹ nào dùng chưa, hiệu quả trong bao lâu nhỉ? Hồi trước vì chưa có bầu nên mình không quan tâm đến các PPTT lắm, bây giờ mới thấy là việc vô cùng quan trọng, nhất là sau khi đã đọc các kinh nghiệm "mất cảnh giác" của khá nhiều mẹ trên WTT này đấy
    Mẹ Thiên Nga
    • 170 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Exulton không ảnh hưởng đến sữa, thậm chí còn làm tăng lượng sữa thêm
    Tuy nhiên, mình cũng bị trường hợp là uống đều đặn mà chẳng thấy CK đâu cả, AX bảo chắc là tháng ấy em cho con bú ít nên thuốc không ép phê gì, mình sợ quá (lúc ấy bé mới 6 tháng), thế là tháng sau không dám dựa vào Exulton nữa, mình chuyển sang uống Tri-regol, và hậu quả là hết sữa luôn, buồn ơi là buồn, và thương con nữa, chỉ vì bố mẹ... mà con bị cai sớm...
    • 113 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Đặt vòng thi co hơi đau 1 chút, nhung so voi đau đẻ thi chẳng nhằm nhò gì ( hi hi , dọa mấy bà bầu cái chơi ),cac PPTT minh đều tự trả,dat vong het 210 Euro đó.
    Miếng dán như bebibi noi thi cung tien , nhưng ko kinh te lắm.
    -1 mieng dùng cho 1tuần, nhung cũng phải có giấy của BS moi mua được đó. Mua theo 1 tháng (4 mieng) , 3 thang , 6 thang , 1 nam , tùy minh yeu cau BS ke toa, neu mua nhiều thì giá se được giảm.
    -1 miếng hinh như la khoang 50 euro
    Đó la dang hoocmon dán thôi , thay vì dung thuoc uong thì dán
    - Hình dạng : 1 mieng vuong 4,5cmx 4,5cm
    -Loai cấy ở tay thi co tac dung trong 3 năm, gia ca thi mình chua hỏi nhung co le cung khaong trên 200euro
    Noi chung cac PPTT đều ko chắc chắn 100% là ko dính bầu.
    Mỗi PPTT đều có 1 ty lệ dính bầu ngoài ý muốn.
    Minh ko nho chinh xac ty lệ dính bầu cua tung PPTT , nhung đọc thi thay TTPP bằng cach cấy ở tay , miếng keo dính, và tiêm co ty lệ thấp nhất (<0,9%), các PPTT còn lại đều >1%,
    trong dó đặt vòng có tỷ lệ thấp hơn các PPTT còn lại.
    - Mõi PPTT đều có ưu , khuyết điểm cả
    Riêng đặt vòng ( hi hi , minh nhớ nhất)
    Ư u điểm : -Lau dài
    - tỷ lệ co con ngaòi y muon ko cao
    - ko co hoocmon
    - khi muon co con thi lấy ra truoc 1 thang
    Nhuoc điểm: - đau lưng
    -KN nhieu
    -đau lưng
    -dể viêm nhiểm
    -dể bị bung ra
    Luu y : : Các PP tiem, dán, cấy đều la hooc mon nen ko tot cho các bà me cho con bu, tot nhat la dat vòng hay dùng áo mưa thoi.
    To Bebibi: khi nao sinh chi can tam goi truoc roi vao vien thoi,trong do ao quan me va em be , moi thu da co san, minh chi can dem khan mat va ban chai danh rang thoi,
    ngya ra vien thi dem ao quan cua baby vao de mac cho baby
    gamnham (Hue-Wien)

Ca? nha` nghie^.n nhau .
    • 203 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chị Thủy Gamnham: thế còn mẹ từ bệnh viện về nhà không cần mặc gì à?

Mẹ Gamnham nghiên cứu các PPTT kỹ quá nhỉ, cám ơn chị nhiều. 13 trang bàn luận của các mẹ khi nào có nhiều thời gian sẽ "nhâm nhi" sau, eo ơi bây giờ ngồi đọc hết thì cũng hơi

Các mẹ uống thuốc ơi, hình như thuốc là ngăn ngừa sự rụng trứng nên CK có thấy cũng đâu phải là CK thật đâu mà, bởi vậy nó có nhanh hay chậm thì cũng đâu có sao, nhỉ?
    Bạn mình hồi trước đi du học bên Thái nó về thăm nhà vài hôm nên có dùng Marvelon gì đó, sau đó qua lại Thái chẳng hiểu nó xì trét hay sau mà 2-3 tháng gì đó chẳng thấy tăm hơi CK đâu, hehehehe, lúc đó đâu có đổ thừa tại chồng được đâu .
    Mẹ Thiên Nga
    • 4,794 Bài viết

• 593 Được cảm ơn

Nhung ma em con co thac mac nay nua , vay thi sinh em be xong khoang bao lau thi moi su dung cac PPTT ha cac chi ops: ops: cai vu này em chua biet a , sinh xong em be la phai dung cac PPTT lien hay doi xong khoang 3 thang 10 ngay hic hic