• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.96K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 6,728 Bài viết

• 13,377 Được cảm ơn

Các bác động viên làm em xúc động quá

• 9,795 Bài viết

• 26,057 Được cảm ơn

Nhớ quá mùa hoa đào năm ấy, năm nay dịp nào đó chị em mình lại tiếp tục ngắm hoa đào nhé, thật là tuyệt khi thưởng thức không khí ngày tết, một năm mới nhiều sắc đỏ, ngát hương hoa đào
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Admin; 09/01/2011 vào lúc 10:13 PM. Lý do: xóa ảnh theo yêu cầu
    Lời thương nhớ ngàn lần em muốn nói
    Nhưng bây giờ chỉ có sóng và em...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 5,436 Bài viết

• 3,981 Được cảm ơn

Nhà chị Cẩm và em Mưa nhỡ chụp ảnh chung với nhau năm nào thế? Hihi.
    trong này ngập tràn sắc vàng hoa mai, em nhớ cái lạnh Hà Nội, nhớ sắc hồng ấm áp của vườn đào Nhật Tân, nhớ mưa bụi đêm 30 và mùi hương trầm ấm áp..
    Tiếc là chỉ nhấn thank đc1 lần, cảm ơn Mưa nhỡ nhiều nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 120 Bài viết

• 341 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thoanguyen Xem bài viết
    Nhà chị Cẩm và em Mưa nhỡ chụp ảnh chung với nhau năm nào thế? Hihi.
    trong này ngập tràn sắc vàng hoa mai, em nhớ cái lạnh Hà Nội, nhớ sắc hồng ấm áp của vườn đào Nhật Tân, nhớ mưa bụi đêm 30 và mùi hương trầm ấm áp..
    Tiếc là chỉ nhấn thank đc1 lần, cảm ơn Mưa nhỡ nhiều nhé!
    Nhớ cái ngày 1 mình giữa cái Tết Sài Gòn nắng vàng rực rỡ, t đã ngồi trong phòng, bật điều hoà ở mức 16 độ, chùm chăn, ăn kem để có cảm giác như đang ở giữa tiết trời sang xuân. Lúc đấy nhớ cháy lòng cái hương vị Tết ngày cũ, thấp thoáng hoa đào, hoa violet và mùi trầm bay...
    Ngày ấy t hay nghêu ngao những bài hát về Hà Nội mà thấy mình như rút hết ruột gan

Tôi mong về Hà nội
    Để nghe gió sông Hồng thổi
    Để thương áo lên cài vội
    Một chiều đông rét mướt

Tôi mong về Hà nội
    Tìm lại tiếng ve ngày trẻ dại
    Giọt sương sớm trên cành đào phai
    Mùi hương ngất ngây tàn thuở ấy..."

Tặng mẹ nó "Mong về Hà Nội" của Dương Thụ nhé. Có nhiều ca sĩ thể hiện như Mỹ Linh, Thanh Lam, Trọng Tấn nhưng t thấy Hồng Nhung hát có cảm xúc nhất, có lẽ cô cũng là ng con xa nhà nên dễ phiêu hơn???

• 6,728 Bài viết

• 13,377 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ke_du_ca10 Xem bài viết
    Tôi mong về Hà nội
    Để nghe gió sông Hồng thổi
    Để thương áo lên cài vội
    Một chiều đông rét mướt

Tôi mong về Hà nội
    Tìm lại tiếng ve ngày trẻ dại
    Giọt sương sớm trên cành đào phai
    Mùi hương ngất ngây tàn thuở ấy..."

Tặng mẹ nó "Mong về Hà Nội" của Dương Thụ nhé. Có nhiều ca sĩ thể hiện như Mỹ Linh, Thanh Lam, Trọng Tấn nhưng t thấy Hồng Nhung hát có cảm xúc nhất, có lẽ cô cũng là ng con xa nhà nên dễ phiêu hơn???
    Cảm ơn bạn đã cho mình nghe lại bài này, hihi. Mình thích chị HN hát nhạc của bác Thụ lắm í. :Rose:

• 10 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bài viết thật xúc động! Ai cũng có một thời thơ ấu với những kỷ niệm khó quên ngày Tết. Ai cũng đã và sẽ lớn và thời gian không cho chúng ta quay trở về quá khứ... Năm ngoái mình đã không được ăn Tết cùng gia đình, năm nay cũng thế... Hơi buồn ...:Crying:

• 3,927 Bài viết

• 3,616 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muathanggieng Xem bài viết
    Hàng năm, cứ tầm trc thời gian này 3 tuần, dân làng đào lại tất bật tuốt lá để cho cây kịp trổ hoa cho mùa Tết.

Đầu tháng chạp âm lịch, lác đác trên phố đã bắt đầu có một vài cành đào xuống phố. Bất chợt, nhìn thấy Xuân về trong khi thời tiết hương rét vẫn còn tung tăng khắp nơi.

Nếu bạn là người làng tôi, ở đâu đó xa HN ăn Tết, sẽ thấy nao nao nhớ đến cành hoa làng mình. Cứ Tết, nhìn thấy hoa đào là ngay lập tức phân biệt ngay hoa có phải do đất làng đào mình trồng hay không. Cho dù thế hệ chúng tôi, có thể rất ít phải động đến việc trồng đào. Nhưng cái hiểu về nó ăn sâu vào bản thân, như người trong làng, chỉ cần gật đầu nháy mắt đã nhận ra nhau.

Trẻ con giờ sướng thật. Cấp 2 vẫn bố mẹ đưa đi đón về tới lớp. Tôi đang nhớ đến những ngày xa xưa, hồi còn cấp 1, chỉ chờ dịp gần Tết là được đi tuốt lá đào, việc này được cho là một trong những việc của người lớn nhưng trẻ con tụi tôi ngày đó rất thích ( trước Tết âm lịch khoảng 45-60 ngày) hay trông vườn đào vào dịp cận Tết. Đó cũng là lí do để bọn trẻ con làng hoa tụi tôi ngày xưa, luôn luôn được nghỉ Tết sớm hơn các trường khác tới 5-6 ngày...

Dân làng đào vất vả, cái này chỉ khi lớn tôi mới nhận ra điều đó. Cả năm làm lụng để nín thở dành tháng cuối năm trông chờ thời tiết xem đào nhà mình có trổ hoa đúng Tết hay không. Có những năm thất thu, 25 Tết hoa đã nở rực hết toàn cánh đồng, hay có năm sang mồng 7 tháng Giêng đào mới nở đẹp.

Và tôi lại nhớ đến ngày xưa, hồi học lớp 4, trong 1 buổi chiều tôi lôi được 6-7 đứa bạn về tuốt lá trụi cả vườn. Bị mẹ lôi ra cho 1 trận vì bà cho rằng làm thế là không được, thời tiết thì sẽ ấm, con thì vui tay giúp mẹ sớm hơn dự định. Cả nhà cả năm có tí vườn ra hoa, thì mày lại phá của mẹ..

Ơn trời, năm đó rét đột ngột, hoa nở đúng Tết chứ không nở sớm. Những năm sau tôi và các bạn toàn đi làm hộ nhà khác, không dám làm cho nhà mình..

Hoa đẹp của nhà thì mang bán mang tặng, cành nào nhỏ nhỏ thì để lại nhà dùng. Điều này gần như tất cả nhà bạn bè làng tôi đều như thế. Những gì đẹp nhất đã được mang đi muôn nơi, góp thêm mùa Xuân cho những mái nhà, một chút nụ đào ngày Tết cũng làm ấm lòng người nơi xa nhớ cánh hoa đất Bắc.

Mới đó năm nào đã 20 năm. Mẹ tôi cũng đã là người thiên cổ..

Cùng với hương bánh chưng, hương cây xả, hương của những ngọn mùi già tắm tất niên.. hương và sắc Xuân của những cánh hoa đào làng tôi đã điểm hương vị cho tiết xuân thêm đậm đà hơn...
    Lần đầu tiên đọc bài của cô Mưa mà vui và cảm động. Đúng là thôi rồi Diễn ơi ...
    Đọc như được nghe, về chuyện ngày xưa còn bé của cô mà tôi cũng bồi hồi về quá khứ của mình. Cái thời thiếu thốn đủ thứ ấy nhưng tết vui ghê, chẳng biết đến nỗi gian chuân của cha mẹ và gia đình chỉ nhin thấy và muốn làm được gì đó cho bố mẹ đỡ vất vả. Ngày xưa 40 triệu dân thì có 40 mảnh vườn và thửa ruộng nho nhỏ ấy để sinh nhai, nay thì cả trăm triệu còn cái gì đây... nào Ngọc Hà - Nhật Tân vào tới nhà nào cũng ruộng vườn bát ngát vậy mà nay một góc máy cũng khó khăn.

Mọi khi thấy cô cười nhưng vẫn thấy cô buồn thế nào gì đó... phải chăng mỗi độ xuân về con người ta thường suy ngẫm tới thời gian đã đi qua, nhớ về người thân đã ra đi, xem mình đã làm gì, tự vấn và thôi thúc.

Tết đã qua nhưng dư âm vẫn đấy ! Chúc cô mạnh khỏe.
    Son my love, you are big man now.. I trust you, I believe you... go on.

Diletante Graphia

• 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chúc tết cả nhà ta. Năm nay mẹ cháu sinh cháu vào đúng 1 tết nên cả nhà cháu phải ăn tết ở bênh viện. Tết này thật đặc biệt đối với tôi.
    i always love you, my friends

• 25 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Thêm với bác chủ thớt vài hình ảnh về hoa đào

Chỉnh sửa lần cuối bởi Hungalpha; 21/02/2011 vào lúc 09:24 AM.

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2