Hội các bạn cùng sở thích

Tầng 52 - Nhà rau WTT: Gieo hạt giống, gặt cây xanh; ươm ngọt lành, gặt hạnh phúc… Mùa Xuân đã qua, mùa hè đang tới, nhà rau luôn vui phơi phới!

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 134K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

77 Người đang theo dõi

• 1,417 Bài viết

• 15,097 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metipin Xem bài viết
    Cô Baulao ơi. Rau muống nhà cháu bị hiện tượng trắng lá, toàn hạt nhỏ nhỏ ý ạ. Vậy nên xử lý em nó thế nào hả cô. Cháu cảm ơn cô.
    Trồng rau muống trong thùng xốp hay bị Rệp trắng, ăn lại cứng nên cô ko trồng. Cách cứu duy nhất là cắt sát gốc sau đó phun thuốc TP - Thần điền 78 phòng ngừa. Đây là loại chế phẩm thảo mộc tốt nhất ở Việt Nam hiện nay, được sản xuất trên dây truyền công nghệ Sinh học hiện đại, thời gian cách ly ngắn. Cô hay dùng loại này để phun cho cây cảnh khi bị rầy rệp, muội đen tân công và thấy rất hiệu quả.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ--Suri Xem bài viết
    @ cô baulao101 :cô ơi lá sương sâm cô trồng như thế nào vậy ạ? Cháu thích lắm mà k có giống để trồng
    Cô trồng gieo hạt. Năm ngoái cây này ra nhiều hạt quá trời nhưng giàn cao quá cô ko hái được, năm nay phải cố gắng thu lượm vì thấy nhiều người có nhu cầu. Cuối năm nếu có hạt cô sẽ phần cho.
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3,301 Bài viết

• 2,696 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baulao101 Xem bài viết

Cô trồng gieo hạt. Năm ngoái cây này ra nhiều hạt quá trời nhưng giàn cao quá cô ko hái được, năm nay phải cố gắng thu lượm vì thấy nhiều người có nhu cầu. Cuối năm nếu có hạt cô sẽ phần cho.
    Dạ cháu cám ơn cô trước ạ

• 338 Bài viết

• 436 Được cảm ơn

Mình ở Hà đông thì có thể mua phân trùn ở đâu hả các mẹ ơi!
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Rê, Tu Rê Soa Ha

NB: 3.1kg
    1month: 4.4kg
    2months: 5.7kg
    3months: 6.4kg
    4months: 7.3kg
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,774 Bài viết

• 987 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi katcon Xem bài viết
    Hôm nay mình cũng thu hoạch giá làm bằng bao dứa theo công thức của bạn ngattt. Đơn giản và thành công mỹ mãn. Mình ngâm nước bằng cách cho cả rổ đựng bao dứa bọc đỗ vào chậu ngập nước, trong vòng 2 phút rồi nhấc ra, để ráo. Cho cả rổ vào chậu nhựa và tiếp tục chèn.
    Nhà mình vừa làm 1 mẻ thế này: Cho đỗ vào bao dứa, buộc chặt, hàng ngày nới dần ra. Còn khi ngâm và khi ủ thì mình để vào trong nồi cơm điện cũ. Ko cần lích kích với rổ rá. Mai làm mẻ mới.

Nghệ thuật sống với nhau chính là nghệ thuật giữ khoảng cách. (O. Wide)
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,206 Bài viết

• 15,067 Được cảm ơn

Cải thìa

Xà lách bị mưa dập èo uột thưa thớt

Dưa leo thu hoạch mỗi ngày, hôm qua mang chục trái đem tặng bạn bè rồi

Thu hoạch dưa leo

Thu hoạch bí đao chanh

Nấu canh ăn ko hết làm nước ép bí đao uống ngon thuyệt

Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ

• 588 Bài viết

• 916 Được cảm ơn

Bom bà con ơi . Có người quăng bom . Em đi chết đây .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 58 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Chị bobia ơi, em thấy chị trồng xà lách tím đẹp quá nên bắt chước gieo hạt mà 2 tuần nay vẫn chưa thấy lên. Dạo này trời mưa to quá, chị có che chắn gì ko mà cây cây vẫn tốt vậy. Cứ mùa mưa là em chẳng gieo trồng được gì cả.

• 10 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bobia Xem bài viết
    Cải thìa

Xà lách bị mưa dập èo uột thưa thớt

chị ơi mùa này mà cũng trồng được rau cải ngon thế này chị giỏi quá

• 2,206 Bài viết

• 15,067 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Amarita Xem bài viết
    Chị bobia ơi, em thấy chị trồng xà lách tím đẹp quá nên bắt chước gieo hạt mà 2 tuần nay vẫn chưa thấy lên. Dạo này trời mưa to quá, chị có che chắn gì ko mà cây cây vẫn tốt vậy. Cứ mùa mưa là em chẳng gieo trồng được gì cả.
    Xà lách tím nó lâu lớn hơn xà lách thường đó em, và thứ này phải có nắng mạnh nó mới tím, còn ko thì màu nó ra...lai lai

Mùa mưa thì che cây con từ giai đoạn mới nảy mầm tới lúc cây tầm 3,4 lá thật em hãy để ngoài mưa, xài miếng nhựa trong suốt hoặc lưới màu trắng để nó lọc bớt mưa nhưng ko bị thiếu nắng

SG tới 6 tháng mùa mưa, nếu ko nghĩ ra cách thì ko lẻ nhịn ăn rau tới 6 tháng

@ junbeotn: mình ở SG ko có phân biệt mùa màng như HN bạn à, mùa nào cũng trồng được hết, nhưng mùa mưa thì năng suất thấp hơn vì hay bị dập úng thối gốc
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bobia; 18/05/2013 vào lúc 03:08 PM.

5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 24 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bobia Xem bài viết

Dưa leo thu hoạch mỗi ngày, hôm qua mang chục trái đem tặng bạn bè rồi

Chị bobia ơi bí kíp nào chị trồng dưa leo dược nhiều quả thế ạ ? Chị bày cho em với, e trồng thấy cây lên tươi tốt nhưng quả chán lắm, ít quả và lâu lớn lắm. Em cảm ơn chị