• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.44K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 17,320 Bài viết

• 30,752 Được cảm ơn

Đã 40 năm làm con dân đất Việt. Chất chứa trong lòng một tình yêu khó gọi tên với quê hương! Dẫu rằng nước Việt ta hôm nay còn nhiều bề bộn, nhiều yếu kém, nhiều sai pạm khó than thứ. Nhưng cái đó thuộc về con người. Còn đất mẹ muôn đời vẫn vậy. Vẫn đẹp dịu hiền và dang rộng vòng tay.

Xin phép Sờ 3 và các Mod Thư giãn để Nhà phố cổ mở topic này, mời các thành viên thả vào đây những bài hát, bản nhạc, lời bình ý nghĩa, giàu cảm xúc về Việt Nam quê hương tôi. Đặc biệt là các bài mang tính địa phương ca, chân thật và giàu cảm xúc.

Và đây là "Việt Nam quê hương tôi"

Việt Nam quê hương tôi

Sáng tác: Đỗ Nhuận
    Biểu diễn: Trọng Tấn
    Bạn ơi hãy đến quê hương chúng tôi!
    Ngắm mặt biển xanh xa tít chân trời,
    Nghe sóng vỗ dạt dào biển cả,
    Vút phi lao gió thổi trên bờ.
    Buồm vươn cánh vượt sóng ra ngoài khơi,
    Trong nắng hồng bừng lên sáng ngời.

Miền Nam đất nước quê hương chúng tôi,
    Có rừng dừa xanh xa tít chân trời.
    Người thiếu nữ dạt dào tình trẻ,
    Dáng xinh tươi đang tuổi yêu đời.
    Lòng trai tráng rộng lớn như biển khơi,
    Với cánh tay dựng nên đất trời.

Mùa xuân đã tới quê hương chúng tôi,
    Mía ngọt chè xanh bông trắng lưng đồi,
    Đồng xanh lúa rập rờn biển cả,
    Tiếng ai ru con ngủ ru hời.
    Đồng xanh lúa thẳng cánh bay cò bay,
    Đưa nước về làng quê sáng rồi.

Việt Nam yêu dấu xanh xanh lũy tre,
    Suối đổ về sông qua những nương chè,
    Dòng sông cuốn dồn về biển cả,
    Lứa thanh niên vui thỏa cuộc đời.
    Mùa xuân tới nguồn sống dâng sục sôi,
    Đất nước tôi Việt Nam sáng ngời.

Mùa xuân tới nguồn sống dâng sục sôi,
    Đất nước tôi Việt Nam … sáng ngời!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 17,320 Bài viết

• 30,752 Được cảm ơn

Việt Nam quê hương tôi: Đàn Bầu - Đàn Nhị - Đàn Tam Thập Lục

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17,320 Bài viết

• 30,752 Được cảm ơn

Tôi sinh ra và lớn lên ở Hà Nội. Ngay từ bé, những câu hát về Hà Nội da diết lắm trong trái tim tôi. "Mặt Hồ Gươm vẫn lung linh mây trời", "Đây, Hồ Gươm, Hồng Hà, Hồ Tây..." Bài hát nào về Hà Nội cũng khiến ta lưu luyến đến lạ.

Ngày xưa bé không thích "Người Hà Nội" của Nguyễn Đình Thi, nhưng sau khi nghe cố NSND Lê Dung đơn ca trong một Nhạc hội lớn thì mê. Mê Lê Dung hay mê ca khúc?

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 655 Bài viết

• 1,473 Được cảm ơn

Em thích bài này lắm í.:LoveStruc: Bài tiếng Pháp nghe cảm xúc hơn nhưng bài tiếng Anh thì hợp hơn.

Chỉnh sửa lần cuối bởi chun_xue; 20/03/2011 vào lúc 11:48 PM.
    • 2,644 Bài viết

• 4,023 Được cảm ơn

ở nhà ko có máy, đi làm thì bận quá...
    Hạnh phúc là kiếm được nhiều tiền từ công việc mình thích, có người để iêu, được iêu và có Gái để hi vọng!
    • 17,320 Bài viết

• 30,752 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongle5683 Xem bài viết
    ở nhà ko có máy, đi làm thì bận quá...

Chị rất muốn tìm một bài hát về Thanh Hóa tặng Lé, nhưng không biết nhiều. Lé có bài nào hay hay tặng bà con?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17,320 Bài viết

• 30,752 Được cảm ơn

Hà Tĩnh là vùng đất gắn với nhiều kỷ niệm của tôi. Đất Hà Tĩnh nhỏ, người Hà tĩnh nghèo nhưng ý chí vượt khó kiên cường.

Hà Tĩnh nghèo nhưng đẹp. Những bãi biển trải dài, thanh bình, đầy cơ hội đầu tư. Và con sông Ngàn Phố - Ngàn Sâu tải ước mơ của những người con Hà Tĩnh ra biển lớn.

Hà Tĩnh rất nhiều bài hát hay, nhưng hôm nay rất muốn tìm bài này để tặng đại gia đình Bà zà chăm ngoan và một người bạn cũ của tôi.

Mùa hoa bưởi
    Tô Hùng

Mỗi mùa xuân thơm lừng hoa bưởi
    Rắc trắng vườn nhà những cánh hoa vương
    Em lại nhớ ngày xưa anh ra trận
    Cũng giữa mùa hoa bưởi ngát hương
    Cây bưởi đào hai cành anh chiết
    Em đã cắt trồng bên cạnh giếng khơi
    Qua ba năm sau, nhanh quá nhỉ
    Bưởi em trồng cành lá đã xanh tươi
    Đẹp lắm anh ơi! Con sông Ngàn Phố!
    Sáng cả đôi bờ hoa bưởi trắng phau!
    Nay mai những chuyến đò xuôi ngược
    Bưởi quê mình rời bến nối đuôi nhau...
    Chân anh đi khắp rừng khắp núi
    Mỗi nẻo đường, mỗi xóm làng xa
    Hẳn đâu cũng thơm mùi hoa bưởi
    Hương vị non sông, hương vị quê nhà./.

• 854 Bài viết

• 2,227 Được cảm ơn

Chết em rồi, chẳng biết em có kịp xí mặt xiền không nữa, top mới của Chị gần gũi và thân thương lắm.
    Tặng hoa Chị nè: :Rose::Rose::Rose:
    "...Biết duyên mình biết phận mình thế thôi
    Phận sao phận bạc như vôi....."
    • 509 Bài viết

• 2,406 Được cảm ơn

"Quê hương là gì hả mẹ/ mà Ai đi xa cũng...nhớ nhiều"
    Cảm ơn mẹ Nhà phố cổ đã mở ra toppic này cho những nỗi lòng xa quê như mình trải lòng, thỏa nỗi nhớ mong...Cuộc sống giống như một dòng chảy mà ở đó có bộn bề âu lo và những toan tính đời thường khiến cho TA đôi khi quên mất mình là Ai. Để rồi bất chợt một lời thơ, một câu ca thoáng qua lại khiến tâm hồn xao động, như người già tìm được về cội, như trẻ thơ được về với đôi dòng sữa mẹ... Anh Sơn, quê mình, nơi có ngọn Kim Nhan vời vợi, nơi có dòng Lam hiền hòa với những bãi ngô xanh mướt ngàn...Mời các bạn nghe và cảm nhận cùng với mình nhé!
    • 509 Bài viết

• 2,406 Được cảm ơn

http://www.youtube.com/watch?v=F1PpuDEs2a4
    Và đây nữa, cảnh sắc, sản vật và ân tình của con người xứ Nghệ, nghe mới thân thương làm sao?! Hẳn ai là con của xứ Nghệ hay từng một lần ngang qua xứ Nghệ chắc đã nghe câu "Nhút Thanh Chương, tương Nam Đàn" để ví hai món ăn đậm chất quê nhà có thể khiến cho bất kỳ ai nặng lòng với quê hương dù nếm đủ sơn hào hải vị vẫn khó lòng quên được vị mặn mòi của nó
    • 17,320 Bài viết

• 30,752 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TKO_2010 Xem bài viết
    Và đây nữa, cảnh sắc, sản vật và ân tình của con người xứ Nghệ, nghe mới thân thương làm sao?! Hẳn ai là con của xứ Nghệ hay từng một lần ngang qua xứ Nghệ chắc đã nghe câu "Nhút Thanh Chương, tương Nam Đàn" để ví hai món ăn đậm chất quê nhà có thể khiến cho bất kỳ ai nặng lòng với quê hương dù nếm đủ sơn hào hải vị vẫn khó lòng quên được vị mặn mòi của nó
    Mình rất ếch ở chỗ đi Nghệ An nhiều lần nhưng chưa lần nào đúng mùa nhút nên vẫn chưa được ăn nhút Thanh Chương. Tương Nam Đàn thì ăn rồi. Hạt đỗ tương không say như tương Bần, mà để nguyên, và chất tương loãng hơn tương Bần. Nghệ An còn có cà Nghệ quả nhỏ, trắng, muối rất khéo: giòn và chua. Chẹp chẹp
    • 17,320 Bài viết

• 30,752 Được cảm ơn

Ơi con sông Ngàn Phố của tôi ơi,
    Chứ em sinh khi mô thì tôi đây nỏ biết.
    Những chuyện ngày xưa kể mần răng cho hết,
    Chỉ biết bây giừ xanh biếc những bờ cây.
    Ơi con sông Ngàn Phố của hôm nay,
    Nắng ban mai nhuộm sông màu sáng.
    Và Ngàn Sâu như hai đường lụa trắng,
    Để sông La chảy mãi lững lờ.

Tôi đi từ chợ Thược, tôi ngược bến Tam Soa,
    Như con thuyền ngày xưa, tôi đi theo Ngàn Phố.
    Hương Sơn quê mình đó, với Nước Sốt Cầu Treo,
    Dãy núi Nầm cheo leo, quanh năm trầm mặc.
    Tôi đi giữa Đồng Lạc, qua viếng mộ Lãn Ông,
    Gặp đường Hồ Chí Minh, vắt ngang con đường Tám.
    Đường lên thăm nước bạn, cũng có gì đâu xa,
    Rừng thắm nở hoa, chờ đợi anh trở về.

Ngàn Phố của hôm nay, gừng vẫn cay, muối vẫn mặn,
    Mà nghĩa tình càng sâu nặng, với con cá mát, với bát chè xanh.
    Đã đến giờ xa nhau, đã đến phút chia tay, mà răng đi nỏ được,
    Ơi Ngàn Phố của tôi…
    • 2,644 Bài viết

• 4,023 Được cảm ơn

Cho quê tôi

Chờ gió lên đưa thuyền về ... ớ xuôi. Đôi bờ sông Mã lá hoa khoe màu. Hò ớ hơ! Quê nhà mến yêu nắng chiều lưu luyến, vương bóng cầu làng quê thân yêu. Ơ hơ hơ...

Ơi, sóng vỗ mái chèo, làng thôn quê ta khuất xa trìu mến. Ơi, núi sông quê nhà. Hỏi sông nơi đây, có bao anh hùng, hò ơi dô ơi...Các anh các chị tuổi xuân đôi mươi đánh tây luyện thép.Ơi, đánh giặc đêm ngày, đạn bom khôn ngăn tiếng ca yêu đời hò ơi dô khoan.

Sừng sững bóng cầu Hàm Rồng đứng, soi bóng dòng sông Mã chảy mênh mang ơi. Ơi quê ta bao yêu thương vang nước sông tiếng hát anh hùng ơi.

Hùng vĩ đứng bên Hàm Rồng đó soi bóng bờ Nam Ngạn tươi xanh ơi Bên cô dân quân tươi hiên ngang mãi mãi vang cùng sông Mã kiên cường ớ.

Hò ơi ơ hỡi dô khoan. Hò ơ dô đưa nhẹ mái chèo ớ hơ. Ta chào sông Mã kiên cường đời đời ơ. Chào cô dân quân giữ quê nhà ớ hơ. Cho thuyền ta mãi lướt trên nước sông. Trời thu trong xanh. Ờ hơ hớ...

Ơi, đất quê anh hùng vùi chôn nơi đây xác bao giặc Mỹ. Ơi, núi sông ta thề dù trong phong ba vẫn vững tay chèo hò ơi dô ơi. Ơi, lúa ngập xanh bờ làng thôn quê ta vẫn vui cày cấy. Ơi, hỡi ai xuôi ngược dừng nghe câu ca xóm thôn được mùa hò ơi dô khoan. Chào những anh hùng đất Hàm Rồng đó. Giữ vững cầu giữ vững mạch giao thông ơi. Ai qua nghe vang bên sông những tiếng ca nhịp sống tưng bừng hỡi. Lừng lẫy chiến công Hàm Rồng đó đây bóng cầu ghi sức mạnh quân dân ơi. Ta yêu con sông quê hương yêu những con người bất khuất kiên cường ơ. Hò ơi ơ hỡi dô khoan ơ hỡi dô khoan.
    Hạnh phúc là kiếm được nhiều tiền từ công việc mình thích, có người để iêu, được iêu và có Gái để hi vọng!
    • 17,320 Bài viết

• 30,752 Được cảm ơn

Ngày xưa mình rất thích bài này: nghe đầy xúc cảm, hào hùng và cả chút nhẫn nhịn của người Hà nội. Cảm ơn clip của cụ zanhanoi (mà em biết là ai)!

• 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mỗi lần nghe bài hát này mình lại nhớ về ngày xưa.
    • 17,320 Bài viết

• 30,752 Được cảm ơn

Chuyến công tác đầu tiên xa nhà của tôi là đi Sài Gòn. Năm ấy tôi vừa tốt nghiệp đại học, còn đầy ngơ ngác và ngỡ ngàng. Chuyến xa nhà, xa người yêu một tuần khiến tôi cảm thấy vô cùng thiếu thốn và chống chếnh và thiếu thốn. Không khí oi nồng ở Sài Gòn làm tôi nhớ lắm những làn gió mơn man ở Hà Nội. Người xe đông đúc cũng khiến tôi ngợp, vì Hà Nội 16 năm trước bình yên vô cùng. Lòng dạt dào cảm xúc, nhớ cả nhạc hiệu Đài PTTH Hà Nội khiấy: bài "Nhớ về Hà Nội" với giọng hát của Bống Hồng Nhung:

• 1,433 Bài viết

• 3,713 Được cảm ơn

Mình lại nhớ xì ghềnh, nhớ căn nhà nhỏ, nhớ những con đường, quán ăn :Laughing:
    ... Ta chỉ là chiếc Lá- Việc của mình là xanh :Rose:

Đây Trường Sa, kia Hoàng Sa
    Ngàn bão tố phong ba đã vượt qua v­ượt qua
    • 1,433 Bài viết

• 3,713 Được cảm ơn

Con đường cái quan từ Bắc - Nam :Smiling:

• 1,433 Bài viết

• 3,713 Được cảm ơn

Tôi yêu tiếng nước tôi : :LoveStruc:

Một ngày VN & Bước chân VN :Rose:

• 17,320 Bài viết

• 30,752 Được cảm ơn

Lá ơi, muốn đi từ Bắc vào Nam, ngày xưa phải đi tàu Thống Nhất. Năm 1981, lần đầu tiên chị đi tàu Thống Nhất từ Bắc vào Nam, đi mấy ngày mới vào đến nơi, và chẳng biết bao giờ mới về Hà Nội. Cảnh sắc 2 bên còn hoang sơ nhưng đẹp vô cùng. Giờ thì chả còn mấy khung cảnh thiên nhiên:

Nhớ dạo ấy (mình còn bé) đang ở trong Minh Hải (nay là Bạc Liêu) thì nghe bố nói với mẹ: "PLH chết rồi. Tự tử" Haizzz. Không nhớ chú PLH, còn cô TH thì cùng khu tập thể, sao mà ko nhớ. Ngày ấy bé, chẳng hiểu gì uẩn khúc cuộc đời.

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2