GIẢI TRÍ - THƯ GIÃN

"Trộm vía", sao khi khen trẻ con lại phải kèm theo nhỉ ??

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.7K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,447 Bài viết

• 634 Được cảm ơn

Dạo rồi, bên lớp tại chức của em, em toàn gặp các thầy cô thương SV toàn đi làm cả nên trông cũng rất chi là "tốt", nên khi ai hỏi là phòng mày thế nào em toàn nói "trộm vía" tốt.
    Nhớ lại hồi mấy năm trước bên em không có tục khi khen trẻ con lại phải kèm trộm vía, thế là khi em khen cu Tôm nhà chị dâu em "Tôm xinh quá, yêu thế không biết", chị và bác em mắng cô phải nói là trộm vía.
    Bây giờ em quen nên cứ khen trẻ con là trộm viá.
    Các mẹ nói j về vấn đề này, có câu chuyện j san sẻ anh em cùng nghe rooling::rolleyes:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Loại BVS nào dùng an toàn và hiệu quả nhất các mẹ ơi?

Gần đây em hay bị ngứa lúc kỳ kinh, đã thay 5 7 loại nhưng chưa ăn nhằm gì. Hôm qua than thở với...

• Phải làm sao khi MC cho con bú tí???

Em ở với BMC hàng ngày đi làm con em ở nhà MC với bác giúp việc trông, nói chung bà chăm cháu cũng hết lòng mặc dù bà cũng yếu, việc bà thương cháu chăm cháu từng miếng ăn giấc ngủ thì em không có gì chê trách mà còn phải cảm ơn bà nhiều lắm, không có bà thì em cũng chẳng yên tâm đi làm...

• Sao web trẻ thơ lại đông vui thế nhỉ?

Em 22t, đã quá tuổi để làm trẻ thơ. :) Và chưa đến tuổi để làm bố trẻ thơ:Battin ey: Hôm trước, lang thang trên net thế nào lạc vào web của trẻ thơ này. Rất bất ngờ vì web trẻ thơ rất là đông thành viên, hầu như lúc nào cũng có thành viên online, kể cả 12h đêm. Không hiểu tại sao lại như thế...

• Mẹ để Mô Phật ở đâu?

Kể các mẹ nghe câu chuyện của con tớ. Tom gần 5 tuổi. Mẹ đi công chuyện về vô phòng dì 2...

• Căn hộ 45m² cực lạ và tiện nghi nhờ... chia đôi

Ngay từ cửa ra vào, căn hộ nhỏ đã bị chia đôi bằng một bức tường kiên cố, tuy nhiên không vì thế mà...

• 65,800 Bài viết

• 318,784 Được cảm ơn

Theo ông bà mình ngày xưa thì làm thế để tránh chuyện bé bị "bắt" đi mất rooling: Mình nghe nói là phải nói thế để tránh chuyện quỷ thần thấy bé đáng yêu quá mà "bắt" bé đi.

Trong Nam, mỗi khi muốn khen em bé nào xinh xắn, bụ bẫm, đáng yêu thì thường nói là em bé nhìn thấy "ghét" quá....

Ngoài Bắc thì vẫn khen bình thường, nhưng hay thêm từ "trộm vía con" hoặc "ngàn lần trộm vía" khi muốn khen con ai đó thì phải? Câu này mình hay nghe các mẹ Hà Nội nói mỗi khi khen 1 em bé nào đó :Kiss: :Kiss: :Kiss: :LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 730 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Cũng chẳng biết, nhưng các cụ dạy thế nào thì cứ thế mà theo, CẤM CÃI. Có thờ có thiêng, có kiêng có lành mà, chẳng mất gì khi nói theo câu Trộm vía.
    Cái này bác nào biết thì giải thích hộ cho cả nhà đi ạ. Em cũng thắc mắc từ lâu rồi...
    • 807 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Để tránh bị "quở quang"

Ví dụ như khi mình mún khen 1 bé bụ bẫm (dưng vì nói thế sợ bé sẽ gầy hoặc ốm yếu đi ) nên có thêm " trộm vía " : Trộm vía bé nhà anh (chị ) bụ bẫm quá cơ"

:Thinking::Thinking:
    • 1,931 Bài viết

• 329 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TieuMiu Xem bài viết
    Để tránh bị "quở quang"

Ví dụ như khi mình mún khen 1 bé bụ bẫm (dưng vì nói thế sợ bé sẽ gầy hoặc ốm yếu đi ) nên có thêm " trộm vía " : Trộm vía bé nhà anh (chị ) bụ bẫm quá cơ"

:Thinking::Thinking:
    Nhà Miu nói đúng đấy, thêm từ "trộm vía" hoặc "trộm mụ" trước khi khen trẻ nhỏ ý là khen trộm thôi, để tránh bị bà mụ quở.

Hai mẹ con nhà Miu xinh quá :LoveStruc:

• 244 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Các cụ bảo thế. Hihi.
    BLOG HOA HẬU BỒ NÔNG
    http://hhbonong.blogspot.com/
    • 3,919 Bài viết

• 2,901 Được cảm ơn

Nhà tớ chẳng bao giờ nói "trộm vía" với con, cả 2 đứa. Ax còn ghét ai nói thế với con mình nữa. Sao cứ phải trộm vía nhỉ, em bé có đáng yêu thì người ta mới khen chứ. Nhưng mà nhiều khi mình khen em bé của người khác thì họ tỏ thái độ ngay "bác phải nói "trộm vía" cháu chứ" Nghe thế mình thôi luôn, chẳng khen nữa, khéo lại bị ăn mắng nữa :Battin ey:
    kiwisite.net
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,510 Bài viết

• 1,231 Được cảm ơn

hihi, mình nghĩ là bọn trẻ con thì chả biết đâu mà lường được. Lúc thì trông đáng yêu thế, ngoắt một cái đã ốm, đã sốt rồi. Nên có lẽ phải thêm "trộm vía" vào để coi đó như một kiểu nói khiêm tốn lấy lành ý.
    --------------
    sống vì con là tạo cho con một gia đình thực sự hạnh phúc :Rose:.[/CENTER]
    • 97 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Em cũng hay dùng từ "trộm vía" lắm. "Có thờ có thiêng, có kiêng có lành" mà. Khen em bé xong mà chẳng may em bé ốm thì bố mẹ xót con lại bảo là do nhiều người "quở", nên cứ nói từ "trộm vía" để an toàn cho bé. Em thì rất hạn chế khen, cố gắng lắm, mặc dù chỉ muốn thốt ra lời khen. Còn bố mẹ nào không kiêng thì em khen thoải mái nhưng vẫn kèm theo "trộm vía".
    • 97 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cá bống Xem bài viết
    Hai mẹ con nhà Miu xinh quá :LoveStruc:
    Bác lại quên từ "trộm vía" rồi. Trộm vía, hai mẹ con nhà Miu xinh quá.:LoveStruc:
    • 262 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Thấy bé nào dễ thương quá thì mình nói: Thấy ghét quá đi hà. Vì trong Nam người ta hay nói thế nên mình nói theo để khỏi bị người ta quở. Ai khen con mình thì mình cứ thích người ta khen thẳng, khen thoải mái ... vậy mới sướng , hehe
    • 182 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ UyênMy Xem bài viết

Trong Nam, mỗi khi muốn khen em bé nào xinh xắn, bụ bẫm, đáng yêu thì thường nói là em bé nhìn thấy "ghét" quá....

Ngoài Bắc thì vẫn khen bình thường, nhưng hay thêm từ "trộm vía con" hoặc "ngàn lần trộm vía" khi muốn khen con ai đó thì phải? Câu này mình hay nghe các mẹ Hà Nội nói mỗi khi khen 1 em bé nào đó :Kiss: :Kiss: :Kiss: :LoveStruc:
    Mình thấy ở trong Nam hay nói " ghét quá", mà cũng nói "thấy thương quá" "dễ thương ghê", "tháy thương gì đâu"..nghĩa là vưâ nói thẳng vừa nói ngược

Lần đầu tiên mình được nghe em của chị dâu "trộm vía" liên tục trước mỗi lời khen về em bé, không hiểu lắm và mắc cười.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi CaRoCay&Bet; 09/01/2009 vào lúc 03:00 PM.
    • 4,057 Bài viết

• 428 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ UyênMy Xem bài viết
    Theo ông bà mình ngày xưa thì làm thế để tránh chuyện bé bị "bắt" đi mất rooling: Mình nghe nói là phải nói thế để tránh chuyện quỷ thần thấy bé đáng yêu quá mà "bắt" bé đi.

Tớ thì thường nói ngược thôi! VD như bé xinh thì nói là bé xấu quá!!! Hay tương tự. Cấm khen.
    Thế mà mỗi lần tớ khen con tớ, bà chị 2 nói liền: "dzả miệng! Ai lại khen con?"
    hic....Thế nên bé nào nhỏ , cứ chê cho lắm vào, người ta nói, chê cho bé mau lớn. hic!
    1 thương con ngủ thật ngoan, 2 thương cái miệng con bú thật là đáng yêu, 3 thương lúc con ê a, 4 thương cái miệng con cười có duyên, 5 thương là lúc con trườn, 6 thương những lúc con muốn tập đi, 7 thương khi làm nũng ba, 8 thương cái miệng khóc nhè (lêu lêu), 9 thương con nhất trên đời, 10 thương là lúc ôm con vào lòng. :Rose::LoveStruc:
    • 71 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bintip Xem bài viết
    Em cũng hay dùng từ "trộm vía" lắm. "Có thờ có thiêng, có kiêng có lành" mà. Khen em bé xong mà chẳng may em bé ốm thì bố mẹ xót con lại bảo là do nhiều người "quở", nên cứ nói từ "trộm vía" để an toàn cho bé. Em thì rất hạn chế khen, cố gắng lắm, mặc dù chỉ muốn thốt ra lời khen. Còn bố mẹ nào không kiêng thì em khen thoải mái nhưng vẫn kèm theo "trộm vía".
    Em cũng giống mẹ này,đợt trc ko biết cứ khen hai đứa nhà em cái gì mà ko nói theo từ "trộm vía" là y như rằng bị mẹ chồng và các bác nói,giờ quen mồm rồi,muốn khen con cái gì cứ phải "trộm vía" cho mầy bé an toàn:Smug:
    • 1,557 Bài viết

• 323 Được cảm ơn

Hihi,em chẳng tin,ai khen con e vui lắm,hổng cần ghét quá hay trộm vía gì hết,con nít mà hôm nay khoẻ,mai bệnh,cũng bình thường thôi,còn nữa mấy chuyện như để dao đầu giường cho e bé khỏi giật mình....như em dâu em hay làm,nói chung e chẳng bao giờ tin mấy mẹo vặt đó,em luôn nói với em dâu làm thế rất nguy hiểm,dù bé chưa biết lật nhưng tự nhiên thấy con dao bự để ngay sát trên gối của bé,ghê wá,lỡ ai vô ý chẳng biết đâu mà lường
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mum's Gia Huy; 09/01/2009 vào lúc 04:52 PM.
    • 138 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

Hồi trước em còn nhỏ, có qua thăm nhà một chị hàng xóm mới sinh bé, chị này thân thiết với gia đình em lắm. Chị ấy và em bé nằm ở trên lầu, em vừa bước chân lên đầu cầu thang, chị ruột của chị ấy đi sớt ngang qua mặt, nói lầm bầm như để em nghe mà không phải: "Nựng thì nựng thôi không có nói gì hết nghe chưa!". Em cụt cả hứng, đi lên thăm cho có, chẳng còn tình cảm như lúc mới vào.

Em không biết là các mẹ thương con quá, nên "có kiêng có lành", chứ cái tục này cũng như tục đặt tên xấu cho con, giờ cũng đã bỏ, sao cứ cố gắng "kiêng" thế này? Con mình xinh xắn, đáng yêu nên người ta mới khen, chẳng lẽ lại muốn người ta ghét con mình? Con nít ốm khỏe thất thường, là do cái sự phát triển của nó chứ chẳng phải tại ma quỷ thần thánh hay chỉ vì câu khen câu chê mà nó bị làm sao được. Em thích em bé lắm, nhưng biết ý người ta không thích khen con họ nên chỉ nghĩ trong bụng. Nhiều khi đi ngoài đường với chồng, chồng cũng thích em bé, hay chỉ bé này bé nọ ngoài đường khen xinh xắn đáng yêu, lại bị ba mẹ nó nghe được lườm một cái, tự nhiên thấy sao mà... (ôi nói không ra lời, hic)! Các mẹ có thấy mâu thuẫn không, ai mà không thích được người ta yêu quý, sao các mẹ lại không cho con mình được như vậy? Nó chỉ là đứa bé thôi mà!

Em xin lỗi em có ức chế chứ em để mãi trong lòng cái chuyển phía trên từ hồi đó đến tận giờ
    Đừng lo em ạ, thầy bói nói mình sẽ cưới nhau :Kiss:
    • 470 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Cũng như Mô phật, hay Úm ba la. :Laughing:Hì hì!

Người vợ ngoan là người luôn luôn tha thứ mọi lầm lỗi của chồng.:Laughing:
    • 1,592 Bài viết

• 646 Được cảm ơn

Chẹp, tớ cũng hay nghe các bà, các cô nói cái từ "trộm vía" nhưng mà mình chả nhớ đc, cứ thấy xinh xắn là khen vô tư! Hic hic...cũng chả kịp để ý mẹ bé có lườm gì k nữa! Chẹp ẩu quá!
    Phiêu du về nơi cuối trời......
    Mời bác ghé qua nhà Hà Nam uống chút nước... :LoveStruc:
    • 1,576 Bài viết

• 625 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBauBau Xem bài viết
    ...chỉ bé này bé nọ ngoài đường khen xinh xắn đáng yêu, lại bị ba mẹ nó nghe được lườm một cái, tự nhiên thấy sao mà... (ôi nói không ra lời, hic)! Các mẹ có thấy mâu thuẫn không, ai mà không thích được người ta yêu quý, sao các mẹ lại không cho con mình được như vậy? Nó chỉ là đứa bé thôi mà!

Em xin lỗi em có ức chế chứ em để mãi trong lòng cái chuyển phía trên từ hồi đó đến tận giờ
    Thế gặp mẹ con nhà chị đi, được khen là cả 2 mẹ con tít mắt, về còn hớn hở khoe bố là có cô khen:LoveStruc:
    • 3,328 Bài viết

• 3,661 Được cảm ơn

Bạn chồng tớ đến nhà chơi khen con bé nhà tớ trắng trẻo thế, bố nó bảo: Chú phải bảo "trộm vía" cháu chứ! :Laughing::Laughing::Laughing::Laughing: Khổ thế, khen một câu thì nó đen đi chắc.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2