GIẢI TRÍ - THƯ GIÃN

Trời ơi! Nói nhịu, "căn bệnh" quái ác! Mẹ nào "dính" không?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 69.2K Lượt đọc
  • 464 Trả lời

28 Người đang theo dõi

• alo
    • 8 năm
    • 2,444 Bài viết

• 7,693 Được cảm ơn

Hôm nay em xin phép bác Mod cho em được mở đề tài này. Hơi bậy 1 tí nhưng mà vì em lấy ví dụ từ chính bản thân em, không ảnh hưởng gì đến cộng đồng xã hội đâu ạ!

Ngày còn thanh niên, mẹ cháu vẫn thỉnh thoảng nghe các bà các cụ dặn dò là gái đẻ nếu nói vọng từ trong màn ra thì nói nhịu ác liệt lắm. Mẹ cháu nghe xong, cho vào trong bụng để ghi nhớ!

Sau khi sinh con, mẹ cháu kiêng khem dữ lắm, cấm có nói vọng từ màn bao giờ. Mấy tháng liền, không thấy nói nhịu. Nhưng gần đây, khi còn sắp 1 tuổi thì bỗng dưng dở chứng. Không hiểu sao, mẹ cháu bị cái Tolet ám ảnh thế nào mà:Anh ơi, lấy cho em cái toa lét (thực chất là bát bột), em cho con...ăn!.:Crying: Bà ơi, cho mấy hộp váng sữa này vào toa lét (tủ lạnh) hộ con.:Crying: Gì ơi, sao gì lại để toa lét (quần áo bẩn) lên bàn ăn thế này. :Crying: Vân vân và vân vân. Thậm chí có hôm chồng đưa đi làm, giữa đường tự dưng kêu lên: Bố ơi, dừng lại, cái M.A làm ở...toa lét, mẹ vừa nhìn thấy nó.

Nguy hiểm ở chỗ, mẹ cháu không biết đã nói sai mà chỉ sau khi mọi người cười ầm lên hoặc về sau này là khó chịu ra mặt!:Crying:

Còn nhiều câu nhịu nữa mà mẹ cháu không kể ra đây nữa. Nhưng tất cả cũng chưa sánh bằng một quả này: Hồi mẹ cháu mang bầu, một bữa bố cháu đang ngồi gọt bưởi, gọt xong bảo mẹ cháu mời bà ra ăn. Mẹ cháu gọi với vào trong phòng: Bà ơi, bà ăn bu.o.i không? Ngon lắm ạ.
    Tự dưng thấy chồng nằm lăn ra nhà, cười như Liên Xô. Cười như ma làm đến gần 10 phút, nuớc mắt nuớc mũi dàn dụa. Mẹ cháu bảo: Chồng hôm nay làm sao thế?.
    Bố cháu kéo mẹ cháu lúc đấy mặt đang ngơ ngác ra trước gương: Bà P ơi bà P, cái mặt bà tử tế thế này mà bà mời người lớn ăn b...Tôi chịu bà quá.
    Lúc đấy, mẹ cháu mới ngả ngửa người ra và mang máng nhớ lại, hình như mình vừa phát ngôn cái gì đó không được sạch cho lắm.
    Hu hu! May mà đó là mời bà ngoại. Chứ lúc đấy mà là mẹ chồng thì có khi lại bị nghĩ oan là con dâu cố tình chơi xỏ. Hu hu hu!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 5,827 Bài viết

• 8,503 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi alo Xem bài viết
    Hôm nay em xin phép bác Mod cho em được mở đề tài này. Hơi bậy 1 tí nhưng mà vì em lấy ví dụ từ chính bản thân em, không ảnh hưởng gì đến cộng đồng xã hội đâu ạ!

Ngày còn thanh niên, mẹ cháu vẫn thỉnh thoảng nghe các bà các cụ dặn dò là gái đẻ nếu nói vọng từ trong màn ra thì nói nhịu ác liệt lắm. Mẹ cháu nghe xong, cho vào trong bụng để ghi nhớ!

Sau khi sinh con, mẹ cháu kiêng khem dữ lắm, cấm có nói vọng từ màn bao giờ. Mấy tháng liền, không thấy nói nhịu. Nhưng gần đây, khi còn sắp 1 tuổi thì bỗng dưng dở chứng. Không hiểu sao, mẹ cháu bị cái Tolet ám ảnh thế nào mà:Anh ơi, lấy cho em cái toa lét (thực chất là bát bột), em cho con...ăn!.:Crying: Bà ơi, cho mấy hộp váng sữa này vào toa lét (tủ lạnh) hộ con.:Crying: Gì ơi, sao gì lại để toa lét (quần áo bẩn) lên bàn ăn thế này. :Crying: Vân vân và vân vân. Thậm chí có hôm chồng đưa đi làm, giữa đường tự dưng kêu lên: Bố ơi, dừng lại, cái M.A làm ở...toa lét, mẹ vừa nhìn thấy nó.

Nguy hiểm ở chỗ, mẹ cháu không biết đã nói sai mà chỉ sau khi mọi người cười ầm lên hoặc về sau này là khó chịu ra mặt!:Crying:

Còn nhiều câu nhịu nữa mà mẹ cháu không kể ra đây nữa. Nhưng tất cả cũng chưa sánh bằng một quả này: Hồi mẹ cháu mang bầu, một bữa bố cháu đang ngồi gọt bưởi, gọt xong bảo mẹ cháu mời bà ra ăn. Mẹ cháu gọi với vào trong phòng: Bà ơi, bà ăn bu.o.i không? Ngon lắm ạ.
    Tự dưng thấy chồng nằm lăn ra nhà, cười như Liên Xô. Cười như ma làm đến gần 10 phút, nuớc mắt nuớc mũi dàn dụa. Mẹ cháu bảo: Chồng hôm nay làm sao thế?.
    Bố cháu kéo mẹ cháu lúc đấy mặt đang ngơ ngác ra trước gương: Bà P ơi bà P, cái mặt bà tử tế thế này mà bà mời người lớn ăn b...Tôi chịu bà quá.
    Lúc đấy, mẹ cháu mới ngả ngửa người ra và mang máng nhớ lại, hình như mình vừa phát ngôn cái gì đó không được sạch cho lắm.
    Hu hu! May mà đó là mời bà ngoại. Chứ lúc đấy mà là mẹ chồng thì có khi lại bị nghĩ oan là con dâu cố tình chơi xỏ. Hu hu hu!
    Bệnh này là có thật ! onttella:
    Chị gái mình ngày xưa cũng đã từng bỏ tất cả ô tô vào nồi cám lợn ...
    Rồi thì cái gì cũng là "Ô tô" hết , kể cả khi thằng em về cũng xui con:
    - Mày dọn "Ô tô" (cơm) ra cho cậu ăn để cậu còn đi làm sớm kẻo muộn !!! :Laughing: :Laughing: :Laughing:

Đau đầu ở chỗ là chị ấy làm ở bộ phận tiếp dân ở CA thị xã , có lúc cũng vác cả "ô tô" vào câu chuyện đối thoại với dân . Làm cho dân chúng sợ vãi cả đái vì thấy cô CA cho cả "Ô tô" vào công việc , họ nghe mà cứ ngẩn người ra chả hiểu gì cả
    Chán quá nên chị đành xin chuyển sang bộ phận khác làm về hồ sơ ...rooling:

Sau này mất vài năm tự dưng hết bệnh , đặc điểm là người bệnh nói rất to , rõ ràng rành rọt kể cả câu "nói nhịu" và tỉnh queo như là thể chả ý thức được câu nói của mình , sau khi nói xong mới giật mình hiểu ra là mình nói không chuẩn

Mình để ý là hồi đó gia đình chị ấy gặp nhiều khó khăn , và cả 2 vợ chồng đều lăn lưng ra làm việc cật lực , hết việc cơ quan về đến nhà là lại lo toan làm thêm trồng rau chăn lợn ... thượng vàng hạ cám các kiểu việc . Bản thân chị mình lại hay suy nghĩ mà thể trạng thì yếu nên sinh bệnh .

Theo mình nghĩ đây có thể là bệnh tâm lý do "Hội chứng suy nhược thần kinh" nên mất kiểm soát lời nói mặc dù ý thức vẫn bình thường ...

Đừng quá lo lắng và suy nghĩ nhiều về bệnh mà hãy sắp xếp lại công việc , tăng thời gian nghỉ ngơi hợp lý , nếu có thể luyện Yoga đều đặn mỗi ngày , chỉ cần 15 phút thôi trước khi đi ngủ .

Hy vọng rằng bạn sau này bồi bổ cho khỏe , ăn ngủ điều hòa bệnh sẽ tự mất :Smiling:
    Phút ưu tư !!!

Lỡ một nhịp
    lòng ta đành chôn giấu !

Nỗi niềm riêng
    chẳng tỏ cùng ai ...

Lòng buồn !
    qua tháng năm dài ...

Rồi ta bỗng hiểu
    một điều ... thật chân lý !

Hạnh phúc đó
    là vô cùng giản dị ...

Ở bên ta
    và ... luôn vẫn ở quanh ta !!!

-----------------------------
    Lucky368_TQH 9/2010

4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,025 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lucky368 Xem bài viết
    Mình để ý là hồi đó gia đình chị ấy gặp nhiều khó khăn , và cả 2 vợ chồng đều lăn lưng ra làm việc cật lực , hết việc cơ quan về đến nhà là lại lo toan làm thêm trồng rau chăn lợn ... thượng vàng hạ cám các kiểu việc . Bản thân chị mình lại hay suy nghĩ mà thể trạng thì yếu nên sinh bệnh .
    Điều này cũng dễ hiểu tại sao chị ấy hay nói đến từ otô, vì đang mơ ước.
    Vậy tại sao mẹ alo lại hay nói đến từ toilet ...
    Chạy thôi!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • alo
    • 8 năm
    • 2,444 Bài viết

• 7,693 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoami Xem bài viết
    Điều này cũng dễ hiểu tại sao chị ấy hay nói đến từ otô, vì đang mơ ước.
    Vậy tại sao mẹ alo lại hay nói đến từ toilet ...
    Chạy thôi!
    Cơ khổ. Công việc của mẹ Alo cũng rất bận nhưng không sờ trét nặng nề đến mức như chị gái của mẹ lucky. Và cũng còn may là chỉ về nhà mới bị nhịu, ở cơ quan thì không có hiện tượng này.

Phải tập trung, phải tập trung! Bố Alo dặn Mẹ Alo thế!
    • 7,471 Bài viết

• 10,516 Được cảm ơn

"... Đấy đấy, mẹ nhìn, nhìn, chuột sắp ra đấy, kinh lắm! Mèo đang ngủ, thể nào cũng dậy bây giờ đấy! Lại bê cả mèo cơ à? Kinh kinh! Ối, sao chuột lại chui ra đường đấy? Nghẹn thì sao? (ý nói bị kẹt!!!)…" :Laughing:

"Con đang vui mà mẹ lại làm con đau xót khổ!!!":Laughing:
    Bản chất nông dân, tâm hồn bông lúa......
    • 669 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Các bác ơi, em cũng khổ lắm Bác ạ. Dạo này em cũng hay nói nhịu lắm mà lại còn hay nói bậy cơ. Nhưng mà cứ tỉnh khô vì ko biết mình nói gì.
    Hôm trước em làm cái gì đó ko phải với con em, nó nhắc nhở em, cứ chỉ trích em mãi. Em bảo nó là đồ "dái nhơ" ( nhớ dai)
    chồng em quay đơ ra cười. Đã biết vợ thế lại cứ cố tình trêu tức em thế là em lại phun châu nhả ngọc mà ko biết. Bọn hắn lại cười ( tức là Bố nó với con chị) mà em hay nói ngươc lắm các Bác ạ. Nhưng dạo này em phải lì rồi ko cáu nữa. Ăn nói từ tốn thì đỡ bị hơn. Cứ vội vàng là dính liền. Khổ thế các bác ạ. Mà ko hiểu em đẻ đứa thứ 2 mới bị. Đứa đầu ko bị làm sao cả ????
    • 5,827 Bài viết

• 8,503 Được cảm ơn

Cơ khổ. Công việc của mẹ Alo cũng rất bận nhưng không sờ trét nặng nề đến mức như chị gái của mẹ lucky. Và cũng còn may là chỉ về nhà mới bị nhịu, ở cơ quan thì không có hiện tượng này.

Hèm hèm ! Ù ù ù ... :mad:
    Mẹ này bệnh nặng rồi ! không thuốc chữa :Nottalkin:
    Không những "nói nhịu" mà còn viết nhịu nữa chứ :RollingEy:

:Laughing: :Laughing: :Laughing:
    Phút ưu tư !!!

Lỡ một nhịp
    lòng ta đành chôn giấu !

Nỗi niềm riêng
    chẳng tỏ cùng ai ...

Lòng buồn !
    qua tháng năm dài ...

Rồi ta bỗng hiểu

Hạnh phúc đó
    là vô cùng giản dị ...

Ở bên ta

Lucky368_TQH 9/2010

• 49 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

ơ, hôm nay mới biết hoá ra không phải một mình iem bị dính nhịu toilet là cái tủ lạnh. Thú vị ra phết.
    icon bắt tay đâu nào!
    • 5,827 Bài viết

• 8,503 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mecuteo2004 Xem bài viết
    ơ, hôm nay mới biết hoá ra không phải một mình iem bị dính nhịu toilet là cái tủ lạnh. Thú vị ra phết.
    icon bắt tay đâu nào!
    Hình như cái vụ nói nhịu này chỉ xảy ra với chị em thôi nhỉ :Laughing: Chắc là liên quan đến giới tính và sinh sản rooling:

Biết vậy ! Mai kia mình lấy phải cô vợ mà lỡ có "nói nhịu" thì mình cũng vô tư thoải mái , miễn là đừng nửa đêm ngủ mê nhịu giọng gọi tên ông khác là được :Laughing: :Laughing: :Laughing:
    Phút ưu tư !!!

Lỡ một nhịp
    lòng ta đành chôn giấu !

Nỗi niềm riêng
    chẳng tỏ cùng ai ...

Lòng buồn !
    qua tháng năm dài ...

Rồi ta bỗng hiểu

Hạnh phúc đó
    là vô cùng giản dị ...

Ở bên ta

Lucky368_TQH 9/2010

• 286 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Chết cười với các bà.
    Tôi đang ngồi làm việc mà cười chảy cả nước mắt này:Laughing:
    • 9,369 Bài viết

• 1,905 Được cảm ơn

ui, lại có bệnh này hả các mẹ? có thật vậy không ạ? thế này mà em lên lớp rồi nói linh tinh mà không biết thì chết mất
    • 2,892 Bài viết

• 1,644 Được cảm ơn

Huhu, từ khi sinh xong em cũng bị mắc vào cái bệnh này, nói năng lắp ba lắp bắp :Crying: . Các bác có cách nào cứu em không :Crying:
    Mã vạch hàng hóa TQ bắt đầu bằng các số: 690, 691, 692, 693, 694, 695. Mã Đài Loan là 471
    • 4,934 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Em nghe nói là nếu đẻ xong mà nói nhiều hay nói to j đó thì sau dễ bị tật nói nhịu (kinh nghiệm MC em truyền lại ạ) ko biết đúng ko
    • alo
    • 8 năm
    • 2,444 Bài viết

• 7,693 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lucky368 Xem bài viết
    Hèm hèm ! Ù ù ù ... :mad:
    Mẹ này bệnh nặng rồi ! không thuốc chữa :Nottalkin:
    Không những "nói nhịu" mà còn viết nhịu nữa chứ :RollingEy:

:Laughing: :Laughing: :Laughing:
    Phỉ phui cái bố này!:Sad: :Laughing: :Crying: :Laughing:
    Đánh mấy cái vào toalét giờ!
    Lần sau mà còn trù úm thế, mẹ cháu nhét bác vào toa let!

Đố bác biết, mẹ cháu viết nhịu hai quả Toalet trên đồng nghĩa với cái gì?

He he!
    • 1,403 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Phỉ phui cái bố này!:Sad: :Laughing: :Crying: :Laughing:
    Đánh mấy cái vào toalét giờ!
    Lần sau mà còn trù úm thế, mẹ cháu nhét bác vào toa let!

Đố bác biết, mẹ cháu viết nhịu hai quả Toalet trên đồng nghĩa với cái gì?

He he!
    Bác May ơi, ra xử lý ngay cái..."toilet" của nhà alo đi, ai lại để alo động chạm vào cái..toilet nhà bác thế. Ôi mẹ này làm mình cười chết đi :Laughing: :Laughing: :Laughing: (tớ hiểu rồi đấy nhá :Silly: )

Tớ thì không nhịu, nhưng mẹ đẻ tớ thì hay nhịu lắm, cụ cái gì cũng liên tưởng đến cái "bể" hết. Như là: "con ơi lấy dưa trong...bể ra mà ăn", hay "bảo cái thằng...bể nó xuống ăn cơm đi", hoặc có hôm xuống nhà bà chơi, hỏi mấy đứa cháu đâu, bà ngoại bảo "ah..chúng nó ở trong ...bể cả đấy" :Laughing: ..vv..và vv. Cũng may là cụ chỉ nhịu mỗi từ đó thôi.
    • 430 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Tớ có chị bạn nói nhịu khẩu trang thành bao cao su
    thế là " Lấy cho tao cái Bao cao su để tao đeo cho khỏi bụi"
    thế còn 3 lần trong buổi sinh hoạt đầu tuần nói rất hùng hồn " các em không được ăn rác ( ý là các em không được ăn quà vứt rác bừa bãi"

Ca nha minh luon ben nhau :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 669 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Ặc ặc, sáng nay vừa bị nói nhịu xong.
    Chồng hỏi sáng đã ăn hoa quả gì chưa? để cho con bú dễ ị í mà.
    Em trả lời: ăn rồi: 01 quả ắc quy ( kiwi), 01 cái can( quả cam), với cả 2 bát cháo ( 02 quả táo).
    Em ko tin đâu, nhưng ox nhà em bây giờ láu cá lắm, toàn quay phim ghi hình để vợ đỡ cãi ( vì em hay cãi mà, bởi vì là em ko biết mình nói gì) thế có khổ thân em ko chứ ? Các bác giúp em với ????
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 133 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pigmum Xem bài viết
    Em trả lời: ăn rồi: 01 quả ắc quy ( kiwi), 01 cái can( quả cam), với cả 2 bát cháo ( 02 quả táo).
    Em ko tin đâu, nhưng ox nhà em bây giờ láu cá lắm, toàn quay phim ghi hình để vợ đỡ cãi ( vì em hay cãi mà, bởi vì là em ko biết mình nói gì) thế có khổ thân em ko chứ ? Các bác giúp em với ????
    Hahahah.. chết cười với các chị. Em chưa chồng con mà đã có xu hướng thế rồi, nghĩ một đằng, nói 1 nẻo, nhầm tên người này với tên người khác (hoàn toàn không nhận ra, người khác nói lại vẫn còn cãi nhem nhẻm hic..). Tình hình này đẻ con xong, thì quên luôn tên chồng với tên con mất, con chó thành con mèo, mà cái giường thành cái tủ :Crying:

Thế là làm sao nhỉ??
    • 4,934 Bài viết

• 298 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pigmum Xem bài viết
    Trời ơi, buồn cười quá, sozi nhé, chả hiểu các nước khác có bị tật nói nhịu sau sinh như mình ko nhỉ?
    • 5,827 Bài viết

• 8,503 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Greenrose Xem bài viết
    Bác May ơi, ra xử lý ngay cái..."toilet" của nhà alo đi, ai lại để alo động chạm vào cái..toilet nhà bác thế. Ôi mẹ này làm mình cười chết đi :Laughing: :Laughing: :Laughing: (tớ hiểu rồi đấy nhá :Silly: )
    Hù ... tức điên cả người :mad:
    Cái "đứa" nói "đểu đểu" tớ thấy không đáng trách bằng cái "đứa" hiểu đểu đểu đâu nhá !!!:mad: :mad: :mad:

Nhưng mà trong một "căn hộ" thì "cái" đáng giá và có lý do để đầu tư nhiều tiền nhất vẫn là chỗ "Toilet" vậy nên bị nhét vô đó thì vẫn cứ khoái nhỉ :Laughing: :Laughing: :Laughing:
    Phút ưu tư !!!

Lỡ một nhịp
    lòng ta đành chôn giấu !

Nỗi niềm riêng
    chẳng tỏ cùng ai ...

Lòng buồn !
    qua tháng năm dài ...

Rồi ta bỗng hiểu

Hạnh phúc đó
    là vô cùng giản dị ...

Ở bên ta