GIẢI TRÍ - THƯ GIÃN

Những bộ phim hay của Nhật

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 56.6K Lượt đọc
  • 270 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 100 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Hi các mẹ,
    Tình hình là hôm nay em mới có thời gian vào đây 888. Dạo này em thích xem phim Nhật lắm, mẹ nào có cùng sở thích với em thì vào đây chia sẻ nhé.
    Có thể vì bản quyền phim Nhật thuộc loại đắt nhất thế giới nên chắc là nếu xem trên truyền hình thì chắc chúng ta chỉ chờ được đến khi nào họ tặng cho nhà đài mình thôi. Chắc vì thế nên các mẹ ít biết đến phim Nhật và không thích phim Nhật lắm.
    Giờ em xin phá tan suy nghĩ của các mẹ về phim Nhật nhé.
    Em xin đề cử các mẹ xem phim đầu tiên: 1 lit nước mắt (1 litre of tears)

(cái này không phải em viết nhé, em bận quá nên không có thời gian viết)

Câu truyện về một cô gái tên Aya bị bệnh hiểm nghèo (thoái hóa dây sống tiểu não), nhưng cô đã sống thật hết mình cho đến khi rời xa thế giới vào tuổi 25. Những câu chuyện nhỏ hết sức cảm động và ý nghĩa trong cuốn nhật ký của Aya đã được viết ra cho đến khi cô không thể cầm nổi cây bút. Cuốn nhật ký sau đó có được biết đến ? Một lít nước mắt ( Dịch thô quá - nguyên gốc - nên dịch là Biển lệ thì hay hơn) đã bán được 1.1 triệu bản khi phát hành.

Điều mà bộ phim muốn chuyển tải nhất đó là : " By carefully depicting Aya's earnest desire to live, and the love of her family, friends, and lover, the drama, "One Liter of Tears" wishes to deliver her simple but strong message: Just being alive is such a lovely and wonderful thing."

Mọi người nhớ thưởng thức ca khúc Only Human trong phim nhé. Hay lắm!!!!!!!1
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Chia sẻ kinh nghiệm làm đẹp từ ngày xưa

Em thấy có nhiều người bảo kinh nghiệm làm đẹp từ dân gian nhiều lắm, mà đọc trên mạng chẳng có nên...

• Quang Lê buồn về sự bán đĩa ế ở Việt Nam

Sau 2 liveshow “ Hát trên quê hương 1, 2” được tổ chức vào năm 2010 và 2013. Mặc dù nỗ đến vài...

• Bộ Phim Osin của Nhật Bản

Em xin mạn phép mở đề tài này, mong được bàn luận cùng các chị! Từ Osin bắt nguồn từ bộ phim này, bà kon nhà mình xem xong thì "từ" đó cứ tự nhiên đi vào đời sống của dân mình :) Em rất thích xem bộ phim này, nó dạy cho ta biết bao điều về nghị lực cuộc sống, tiếc là hồi xem phim đó em còn...

• Tặng cho các mẹ _ Những bộ phim hay về Mẹ :x

Tình mẹ là chủ đề yêu thích trong cuộc sống, trong các tác phẩm văn học, âm nhạc…và không lọai trừ điện ảnh nói chung và cả các tác phẩm điện ảnh Hollywood nói riêng với nhiều bộ phim về tình mẹ dù Thiện hay Ác,dù tốt hay xấu, dù là bất cứ điều gì liên quan trong cuộc sống này. Hình ảnh của những...

• Khi vợ nghén -- đọc chết cười

Đọc được truyện này vui và hài quá -- up lên đây cho mọi người đọc ... Mai là 20.10 chúc những...

• 2,623 Bài viết

• 1,316 Được cảm ơn

Cho tớ góp 1 chân cái. Thích xem phim Nhật để vừa ôn tiếng Nhật vừa relax...Đúng là vì phim Nhật bản quyền rất đắt nên k được chiếu rộng rãi như phim Hàn. Các phim truyền hình Nhật cũng hay, dàn diễn viên xinh, đẹp kém gì Hàn đâu...hihi...

Bạn có link phim k, share đi...:Kiss::Rose:Hoặc bạn cho list phim hay và update nhé, chúng mình cùng tìm:Battin ey:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Babykiu; 08/07/2009 vào lúc 04:46 PM.

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,129 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

hihi, cuối cùng cũng có cái top này rùi; mình xin làm thành viên thôi.

Phim 1 litre of tears của bạn panpoo đề cập đến là movie phải ko? Mình thì xem drama rồi; coi trong vòng 2 ngày đó. Cô diễn viên chính xinh lắm. Hôm mấy tháng trước cô í lấy chồng tổ chức lễ ở Meiji Jingu đó; có chiếu lên ti vi.

Link phim online nè bạn Babykiu: http://www.mysoju.com/1-litre-of-tears/

Hôm vừa rồi mình vừa xem bản movie của Death note *phần 1 và 2 luôn. Hay cực kỳ; hồi hộp, gay cấn. Osusume mọi người xem á.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,605 Bài viết

• 4,773 Được cảm ơn

Mình xem 1 lít nước mắt khóc quá trời luôn, ngồi xem cứ rút khăn giấy liên tục. Nhiều hôm ở trên công ty ăn trưa xong ngồi xem mà khóc, mắt mũi đỏ hoe, lúc sau mọi người hỏi vì tưởng có việc gì, đến là xấu hổ...hix
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,605 Bài viết

• 4,773 Được cảm ơn

Phim Nhật bi h chủ yếu là từ manga ra, nên chắc chỉ phù hợp cho teen thôi nhỉ? Mình không còn tuổi teen nữa nhưng vẫn nghiền lắm. Mình không có nhiều time, nhưng có 1 số phim sau đã xem và cũng thấy hay:
    1. Hana yori dango
    2. 1 lít nước mắt
    3. Papa to musume no nanokakan
    4. Aini yukimasu
    5. Bloody Monday ( phim này chắc ko pải từ manga)
    6. HanaKimi
    7. Nodame Cantabile
    và 1 phim đang xem là Atashinchi no danshi ( 1 phim nó về tình cảm gia đình vừa hài hước vừa hay)
    Ngoài ra còn 1 số đĩa có đứa em cho mượn mà chưa xem được.
    Mọi người thấy phim gì hay thì thông báo để các mẹ trong này xem với nhé
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 783 Bài viết

• 1,119 Được cảm ơn

Hi hi, có Ginko cũng xin vào làm thành viên đây. Bao lần muốn mở topic phim Nhật mà sợ mọi người ko quan tâm, vì đúng là bản quyền phim Nhật đắt quá nên ko được chiếu rộng rãi trên TH nên ít được biết đến.

Chị Flamiable, Gk tưởng Deathnote nên đọc truyện trước rồi mới xem phim? Gk cũng định xem phim ấy nhưng chưa đọc truyện nên lại thôi, sợ ko hiểu hết. Nếu chị khen hay thì có khi Gk tranh thủ xem nhỉ :Smiling:

Đây là topic phim Nodame Cantabile có lần mẹ Ếch con giới thiệu, nhưng có mỗi 2 người tham gia thảo luận ạ :Crying:
    • 100 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Các mẹ giống em nhỉ. Em xem 1 lit nước mắt khóc quá trời luôn. Tự nhiên thấy yêu cuộc sống mình đang có.
    Nói thật, ngày trước em cũng không quan tâm tới phim Nhật lắm, vì thỉnh thoảng thấy nội dung hơi kỳ kỳ, nhiều đề tài nhạy cảm họ đưa lên phim phũ phàng quá (như kiểu truyện Rừng Nauy ấy). Nhưng hình như lớn rồi, con mắt nhìn có nhiều thay đổi cho nên em nhìn phim Nhật cũng thấy khác, thấy nó triết lý, nhiều khi thẳng thắn phũ phàng nhưng cũng rất tế nhị. Mỗi phim là một bài học nhỏ, giống như kiểu "hạt giống tâm hồn" ấy. Cho nên gần đây em mua về nhà đến 20 bộ phim của Nhật rồi ngồi coi dần (chắc là vì em thích anh bạn người Nhật của em nữa). Mẹ nào thích phim Nhật (phụ đề tiếng anh thì vào đây nhé, nhiều phim lắm, xem tốc độ khá nhanh.
    Đây là phim thứ hai mà em giới thiệu nhé: CHuyện tình Tokyo.
    http://www.mysoju.com/tokyo-love-sto...ode-11/part-4/
    • 2,623 Bài viết

• 1,316 Được cảm ơn

Mọi người ơi, hay mình lập list các bộ phim Nhật mà mọi người đang có để share cho nhau xem dần đi, một người có vài ba bộ thì 10 người đã có vài chục bộ rồi, phải không nào?Xem phim mà có người hưởng ứng, bình luận cũng hay lém đấy.

Nhà em giờ đang bừa bộn, chưa dọn nhà xong chứ bình thường cũng có kha khá phim Nhật đó.

Movie thì em susume mọi người The Letter nhé, xem cảm động dã man. Ima ai ni yukimasu cũng hay. Có lần em xem được 1 phim trong tuần chiếu phim Nhật ở Hai bà trưng tên là No body knows hay và ý nghĩa lắm, kiếm mãi chả ra bản DVD nào ở ngoài để xem lại. Gì nữa nhỉ, tự nhiên ứ nhớ ra...Còn mấy movie được tặng mà chưa có time để xem nữa kìa.

Drama thì em đang có:
    -Hotaru no hikari (phim này hiện đại, diễn viên đẹp, môi trường công sở, xem sướng lắm)
    -Hamazaki no kimitachi e (phim này mới xem có tí ti, thấy nói về teen nên để đó xem sau)
    -Hana yori dango (mới mua..hè hè...)

Phim dành cho con thì có:
    -Con đã lớn khôn (bản chiếu trên TV nên k nét lắm)
    -Trò chuyện với chú chó trắng (cũng là bản trên TV nên k nét lắm)

Phim khoa học:
    -Project X (nói về những thành tựu của Nhật, rất hay dành cho những người muốn tìm hiểu về sự phát triển thần kỳ của Nhật Bản)

Hiện tại chỉ nhớ có thế, để về check lại lên list để chúng ta cùng trao đổi nhé.

Các mẹ có biết tại thời điểm hiện tại ở Nhật có các drama và movie nào đang được ninki k thì share nhé, em rời Nhật lâu rồi nên hơi mù thông tin. Tks:LoveStruc::Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Babykiu; 09/07/2009 vào lúc 08:57 AM.

• 2,927 Bài viết

• 1,153 Được cảm ơn

@babykiu: Chị ơi, những phim đó phụ đề E hay V đấy ạ. Đừng nói với em là tiếng Nhật luôn nhé, nếu như thế thì em có muốn bon chen cũng ko được vì tiếng Nhật 1 chữ bẻ tư không bít:Sad::Sad::Sad:
    • 2,623 Bài viết

• 1,316 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ginko Xem bài viết
    Hi hi, có Ginko cũng xin vào làm thành viên đây. Bao lần muốn mở topic phim Nhật mà sợ mọi người ko quan tâm, vì đúng là bản quyền phim Nhật đắt quá nên ko được chiếu rộng rãi trên TH nên ít được biết đến.

Chị Flamiable, Gk tưởng Deathnote nên đọc truyện trước rồi mới xem phim? Gk cũng định xem phim ấy nhưng chưa đọc truyện nên lại thôi, sợ ko hiểu hết. Nếu chị khen hay thì có khi Gk tranh thủ xem nhỉ :Smiling:

Đây là topic phim Nodame Cantabile có lần mẹ Ếch con giới thiệu, nhưng có mỗi 2 người tham gia thảo luận ạ :Crying:
    Nodame xem ở đâu được mẹ nó ơi...Có mẹ nào có đĩa share đi.

Ah, hồi lâu lâu tớ có xem Reisei to jyonetsu no aida, bối cảnh diễn ra ở Ý đẹp mê li, diễn viên thì có anh Takuya (chả nhớ chính xác tên, đóng hoshi no ginka) và cô diễn viên Nàng rẽ phải, chàng rẽ trái, tự nhiên lẫn cẫn chả nhớ ra:Smiling:

• 2,623 Bài viết

• 1,316 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi email_hangnguyen Xem bài viết
    @babykiu: Chị ơi, những phim đó phụ đề E hay V đấy ạ. Đừng nói với em là tiếng Nhật luôn nhé, nếu như thế thì em có muốn bon chen cũng ko được vì tiếng Nhật 1 chữ bẻ tư không bít:Sad::Sad::Sad:
    Ối, thấy bạn mê phim Nhật thế mình cứ tưởng bạn biết tiếng Nhật hoặc có gắn bó gì với xứ sở hoa anh đào chứ chỉ xem được phụ đề E và V à. Phụ đề E thì còn có có thể (vì là DVD) chứ phụ đề V thì khó lắm...hihi...Đợi mình check lại đã nhé:Smiling:

• 2,927 Bài viết

• 1,153 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Babykiu Xem bài viết
    Ối, thấy bạn mê phim Nhật thế mình cứ tưởng bạn biết tiếng Nhật hoặc có gắn bó gì với xứ sở hoa anh đào chứ chỉ xem được phụ đề E và V à. Phụ đề E thì còn có có thể (vì là DVD) chứ phụ đề V thì khó lắm...hihi...Đợi mình check lại đã nhé:Smiling:
    Ạc, hixxx chị nói thế làm em ngại quá, em không biết chút gì về tiếng Nhật cả, chẳng lẽ lại đi học. Mà em cũng chỉ mới mê phim Nhật thui chứ chưa có thâm niên gì cả. Nhưng xem phim của Nhật xong em không muốn xem phim của nước nào nữa hix hiixx
    • 1,129 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ginko Xem bài viết

Ginko à, mình xem Death Note mà chưa đọc truyện đấy; nhưng vẫn thấy hay như thường. Mình còn thấy có phiên bản phim hoạt hình nữa; có vẻ phim hoạt hình thì dài lắm.

Hôm qua mình mới xem phim Romeo và Juliet mọi người ạ. Nói chung là phim cũng được, nhẹ nhàng. Năm ngoái ngồi xem ti vi Nhật thấy giới thiệu về bộ phim và phỏng vấn 2 diễn viên chính; mình cũng tò mò tìm xem; nhưng lúc đấy chưa có online. Hôm qua buồn tình lọ mọ thế nào lại ra.

Cảnh quay nhà thờ thật ra mình nghĩ nó quay 2 hàng cây ichou ở Công viên Kinen ở Tokyo í. Cô diễn viên chính thì có nét đẹp đằm thắm, ko ốm ốm kiểu người Nhật bi giờ; cổ hơi cao nữa, nên nhiều cảnh quay thấy muốn cao to hơn anh diễn viên chính luôn.

Có top này rùi thì mình sẽ tích cực xem phim Nhật để luyện tiếng Nhật thui.:Battin ey:
    • 1,129 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Hị hị, chị Babykiu động chạm quá; em có biết tí chút tiếng Nhật; nhưng lại ko giỏi nên ko có phụ đề thì chịu thua :Laughing::Laughing::Laughing:.

Chị Babykiu cũng dân tiếng Nhật ạ? Có ở Nhật ko hả chị?
    • LnL
    • 6 năm
    • 359 Bài viết

• 286 Được cảm ơn

Ôi nhà em cũng thích xem các phim movies của Nhật lắm, phim movies của Nhật làm không nhiều tràn lan như phim HQ nhưng mà rất nhiều phim ấn tượng và có nội dung cực kì sâu sắc.

Có mấy phim movies em thích nhất là:
    - Be with you (chuyện tình cảm gia đình 3 người cực kì cảm động khi người mẹ trẻ sớm qua đời, còn lại bố và con trai nhỏ, chuyện phim như cổ tích vậy)
    - Midnight sun (chuyện kể về 1 cô gái trẻ cũng mắc bệnh hiểm nghèo - như cô bé trong 1 lít nước mắt ấy - nhưng rất có tài năng âm nhạc, trước khi qua đời vì bệnh đã được người thân bạn bè giúp đỡ để cô thực hiện được ước mơ ghi lại 1 chiếc đĩa nhạc của mình).
    - Heavenly forest (đây cũng là 1 phim rất nhẹ nhàng, lãng mạn, và sâu sắc nói về 1 cô gái có thân hình bé nhỏ và cô rất sợ cơ thể mình lớn lên - cũng đồng nghĩa với việc căn bệnh cô mắc phải trở nên tồi tệ hơn - và chuyện tình cảm của cô dành cho một người bạn lại chỉ quan tâm đến 1 cô gái khác. Và tất nhiên là sau đấy họ nhận ra tình cảm của nhau).
    - Kikujiro: một bộ phim nhiều yếu tố hài hước rất đáng yêu kể về 1 cậu bé 6, 7 tuổi gì đó trong chuyến phiêu lưu đi tìm người mẹ ruột của mình và được nhiều người lớn khác giúp đỡ. Phim rất cảm động.
    -The train man: kể về 1 anh chàng thường xuyên đi tàu điện, thật thà và tốt bụng, quen 1 cô gái qua mạng nhưng lại khá nhút nhát.. Và rồi sau đó rất nhiều chuyện hay và cảm động diễn ra.
    - Departure chuyện kể về 1 anh bị mất việc và đã bị đưa đẩy đến làm một công việc cực kì lạ thường - người chuyên lo hậu sự cho người chết, vì thế mà anh bị vợ và bạn bè xa lánh, không thông cảm. Nhưng công việc được làm với xuất phát từ sự chân thành tận đáy lòng nên cuối cùng những người thân đã hiểu và ủng hộ anh.
    - Dear friend: Phim kể về 1 cô bé tầm tuổi teen nhà giàu, ham chơi bời lêu lổng, không coi bạn bè và gia đình ra gì và nghĩ rằng bạn bè chỉ là để lợi dụng nhau, cho đến khi cô mắc bệnh và không ai tìm đến thăm hỏi, trừ 1 người bạn từ thủa nhỏ, người đã làm cô hoàn toàn thay đổi sau này.
    - Life: chuyện kể về 1 vận động viên lướt sóng, dựa trên 1 câu chuyện có thật, và gia đình anh với cuộc sống của 1 vận động viên và 1 người nổi tiếng thế giới của anh. Những thất bại, những nỗ lực đến thành công, rồi bệnh tật ùa đến đánh gục con người ta, gia đình và bạn bè đã ở bên và ủng hộ, hy sinh vì anh.

Còn nhiều phim movies nữa mà nhất thời chưa nhớ ra, để lục lại rồi share tiếp sở thích với các mẹ.

Còn phim truyền hình thì đương nhiên là phải có 1 lít nước mắt rồi. Phim Midnight sun cũng có phim truyền hình dài tập.
    Các phim hoạt hình thì thích nhất là loạt phim của Gibli, phim Maruko do người đóng có em diễn viên đóng Maruko cực kì dễ thương, Death Note em chưa đọc truyện nhưng xem phim thì cũng mê luôn.
    Blog Kokotaru: Ngôi Nhà Nhỏ :LoveStruc:
    • 2,623 Bài viết

• 1,316 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi flamiable Xem bài viết
    Hị hị, chị Babykiu động chạm quá; em có biết tí chút tiếng Nhật; nhưng lại ko giỏi nên ko có phụ đề thì chịu thua :Laughing::Laughing::Laughing:.

Chị Babykiu cũng dân tiếng Nhật ạ? Có ở Nhật ko hả chị?
    hí hí...Mình cũng k nghe hết được nhưng nói chung để hiểu nội dung thì cũng tàm tạm. Có phụ đề tiếng Anh thì được cái càng giúp mình sure hơn về những đoạn mình đã nghe được bằng tiếng Nhật nhưng lại bị hạn chế là bị phụ thuộc vào nó, k tập trung nghe và luyện tiếng Nhật được

Mình ở JP từ 2002-2003, về VN lâu rùi nhưng vẫn dành phần lớn tâm hồn cho JP...hehe...Tiếc là k lấy được chồng NhựtBạn chắc đang ở JP hả, vùng nào thế? Nhớ update và share thông tin về film& music cho mọi người cùng biết với nhé:Rose:

• 1,129 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Movie thì em susume mọi người The Letter nhé, xem cảm động dã man. Ima ai ni yukimasu cũng hay. Có lần em xem được 1 phim trong tuần chiếu phim Nhật ở Hai bà trưng tên là No body knows hay và ý nghĩa lắm, kiếm mãi chả ra bản DVD nào ở ngoài để xem lại. Gì nữa nhỉ, tự nhiên ứ nhớ ra...Còn mấy movie được tặng mà chưa có time để xem nữa kìa.

Drama thì em đang có:
    -Hotaru no hikari (phim này hiện đại, diễn viên đẹp, môi trường công sở, xem sướng lắm)
    -Hamazaki no kimitachi e (phim này mới xem có tí ti, thấy nói về teen nên để đó xem sau)
    -Hana yori dango (mới mua..hè hè...)

Phim dành cho con thì có:
    -Con đã lớn khôn (bản chiếu trên TV nên k nét lắm)
    -Trò chuyện với chú chó trắng (cũng là bản trên TV nên k nét lắm)
    Trong những phim trên thì mình đã xem Ima ai ni yukimasu - drama rồi, dễ thương lắm. Khi xem rất cảm động; mình rất thích cậu bé con - đóng rất đạt.

Hotaru no hikari thì buồn cười lắm.

Chị Babykiu ơi, em cũng muốn sưu tập bộ Con đã lớn khôn và Trò chuyện với chú chó trắng, làm thế nào nhỉ? Chị có thể giúp up lên mạng ko?:Smiling::Rose:
    • 1,129 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

hí hí...Mình cũng k nghe hết được nhưng nói chung để hiểu nội dung thì cũng tàm tạm. Có phụ đề tiếng Anh thì được cái càng giúp mình sure hơn về những đoạn mình đã nghe được bằng tiếng Nhật nhưng lại bị hạn chế là bị phụ thuộc vào nó, k tập trung nghe và luyện tiếng Nhật được

Mình ở JP từ 2002-2003, về VN lâu rùi nhưng vẫn dành phần lớn tâm hồn cho JP...hehe...Tiếc là k lấy được chồng NhựtBạn chắc đang ở JP hả, vùng nào thế? Nhớ update và share thông tin về film& music cho mọi người cùng biết với nhé:Rose:
    Mình ở Tokyo, nhưng mà đi làm nên cũng ít thời gian theo dõi lắm. Mình chủ yếu xem online, vừa giải trí; vừa học thêm tí tiếng Nhật thui.
    • 2,623 Bài viết

• 1,316 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi flamiable Xem bài viết
    Mình ở Tokyo, nhưng mà đi làm nên cũng ít thời gian theo dõi lắm. Mình chủ yếu xem online, vừa giải trí; vừa học thêm tí tiếng Nhật thui.
    Chài...đi làm ở Tokyo mà bảo k giỏi tiếng Nhật là sao?Hihi...phải siêu siêu tiếng Nhựt ý chứ, mẹ nó khiêm tốn quá.

Bộ Con đã lớn khôn và Trò chuyện với chú chó trắng mình có (tuy k đủ hết) nhưng khó up lên mạng lắm, khi nào mẹ nó về HN thì mình burn tặng nha, được không?

• 1,129 Bài viết

• 203 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LnL Xem bài viết
    Ôi nhà em cũng thích xem các phim movies của Nhật lắm, phim movies của Nhật làm không nhiều tràn lan như phim HQ nhưng mà rất nhiều phim ấn tượng và có nội dung cực kì sâu sắc.

Có mấy phim movies em thích nhất là:
    - Be with you (chuyện tình cảm gia đình 3 người cực kì cảm động khi người mẹ trẻ sớm qua đời, còn lại bố và con trai nhỏ, chuyện phim như cổ tích vậy)
    - Midnight sun (chuyện kể về 1 cô gái trẻ cũng mắc bệnh hiểm nghèo - như cô bé trong 1 lít nước mắt ấy - nhưng rất có tài năng âm nhạc, trước khi qua đời vì bệnh đã được người thân bạn bè giúp đỡ để cô thực hiện được ước mơ ghi lại 1 chiếc đĩa nhạc của mình).
    - Heavenly forest (đây cũng là 1 phim rất nhẹ nhàng, lãng mạn, và sâu sắc nói về 1 cô gái có thân hình bé nhỏ và cô rất sợ cơ thể mình lớn lên - cũng đồng nghĩa với việc căn bệnh cô mắc phải trở nên tồi tệ hơn - và chuyện tình cảm của cô dành cho một người bạn lại chỉ quan tâm đến 1 cô gái khác. Và tất nhiên là sau đấy họ nhận ra tình cảm của nhau).
    - Kikujiro: một bộ phim nhiều yếu tố hài hước rất đáng yêu kể về 1 cậu bé 6, 7 tuổi gì đó trong chuyến phiêu lưu đi tìm người mẹ ruột của mình và được nhiều người lớn khác giúp đỡ. Phim rất cảm động.
    -The train man: kể về 1 anh chàng thường xuyên đi tàu điện, thật thà và tốt bụng, quen 1 cô gái qua mạng nhưng lại khá nhút nhát.. Và rồi sau đó rất nhiều chuyện hay và cảm động diễn ra.
    - Departure chuyện kể về 1 anh bị mất việc và đã bị đưa đẩy đến làm một công việc cực kì lạ thường - người chuyên lo hậu sự cho người chết, vì thế mà anh bị vợ và bạn bè xa lánh, không thông cảm. Nhưng công việc được làm với xuất phát từ sự chân thành tận đáy lòng nên cuối cùng những người thân đã hiểu và ủng hộ anh.
    - Dear friend: Phim kể về 1 cô bé tầm tuổi teen nhà giàu, ham chơi bời lêu lổng, không coi bạn bè và gia đình ra gì và nghĩ rằng bạn bè chỉ là để lợi dụng nhau, cho đến khi cô mắc bệnh và không ai tìm đến thăm hỏi, trừ 1 người bạn từ thủa nhỏ, người đã làm cô hoàn toàn thay đổi sau này.
    - Life: chuyện kể về 1 vận động viên lướt sóng, dựa trên 1 câu chuyện có thật, và gia đình anh với cuộc sống của 1 vận động viên và 1 người nổi tiếng thế giới của anh. Những thất bại, những nỗ lực đến thành công, rồi bệnh tật ùa đến đánh gục con người ta, gia đình và bạn bè đã ở bên và ủng hộ, hy sinh vì anh.

Còn nhiều phim movies nữa mà nhất thời chưa nhớ ra, để lục lại rồi share tiếp sở thích với các mẹ.

Còn phim truyền hình thì đương nhiên là phải có 1 lít nước mắt rồi. Phim Midnight sun cũng có phim truyền hình dài tập.
    Các phim hoạt hình thì thích nhất là loạt phim của Gibli, phim Maruko do người đóng có em diễn viên đóng Maruko cực kì dễ thương, Death Note em chưa đọc truyện nhưng xem phim thì cũng mê luôn.
    Trong những phim trên thì mình có xem Heavenly Forest rùi. Rất hay và cảm động; tình tiết dễ thương lắm; đối thoại cũng thông minh (xem lâu rồi nhưng ấn tượng thế thôi); đặc biệt cô gái có tính cách rất hay.

Ngoài ra xem Zettai Kareshi cũng vui. Phim này chuyển thể từ truyện tranh.