GIẢI TRÍ - THƯ GIÃN

Ba mẹ ơi, tên con có nghĩa gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 46.4K Lượt đọc
  • 170 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 6/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 5
  • 6
  • 7
  • ...
  • 9
    • 8,180 Bài viết

• 1,630 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Liên ròm
    Chị thấy ông nhạc sĩ Ngô Thụy Miên có ngủ đâu em, mà cho ra lò tòan nhạc hay không hà, chẳng hạn:

Nắng Sài Gòn anh đi mà chợt mát
    Bởi vì em mặc áo lụa Hà Đông ....

Em chợt đến, chợt đi, anh vẫn biết
    ....

---> chứng tỏ ông đâu có ngủ hehe

Sì pam tí Mod ơi

Tun&Box &Lullaby:Chị thích tên Thụy Châu, lúc xưa đi học cứ ứơc con mình tên Thụy Châu -- có lúc mê Cẩm lắm, muốn con mình là Cẩm Tú nữa kia nhưng chồng hông thích nên ... afternoon ổng luôn. Mẹ Vitamin M ơi, con mẹ trùng tên với 1 bé: Lê Huyền Thụy Khanh con một người nổi tiếng trong DD này :4:

Hình như Thuỵ Khanh là con mẹ Rennes chị Liên nhỉ?
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 1,081 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Chị thấy ông nhạc sĩ Ngô Thụy Miên có ngủ đâu em, mà cho ra lò tòan nhạc hay không hà, chẳng hạn:

---> chứng tỏ ông đâu có ngủ hehe

Sì pam tí Mod ơi

Tun&Box &Lullaby:Chị thích tên Thụy Châu, lúc xưa đi học cứ ứơc con mình tên Thụy Châu -- có lúc mê Cẩm lắm, muốn con mình là Cẩm Tú nữa kia nhưng chồng hông thích nên ... afternoon ổng luôn.
    Chị ơi, ổng không ngủ nhưng chắc ổng cũng mơ mơ, màng màng nên mới làm thơ, viết nhạc được. Chứ người tỉnh táo quá thì lại không có tài đâu

Em thì thích tên Thụy vì lý do khác. Hồi em đi học, có 1 thằng bạn tên Thụy khá đẹp trai mà cả lớp lại ghép đôi nó với em, nên thầy cô nào (đặc biệt là mấy thầy cô nói giọng Huế) mà đọc tên em thành Thụy Hiền là em... sướng âm ỉ

Em không thích tên Cẩm Và (sorry chị) em cũng không thích tên Tú luôn Nhưng không biết có phải vì thích 2 chị em sinh đôi của Tam ca Áo trắng không mà em thấy tên Minh Tú nghe cũng hay :3: :4: Rồi giặc Ngô nhà em cũng tên Tú - Khuê Tú, cho nên bây giờ nghe chừng cũng bắt đầu thích thích Mà em thấy tên bé Tú nhà chị nghe hay là nhờ cái họ của xã nhà chị - Âu Minh Tú, nghe có vẻ tây tây
    Home is where the heart is. Welcome to our home sweet home...page

Welcome also to Bếp nhà LuVườn của ngoại Đan Quỳnh:LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:

Chú ý: Thay đổi giao diện Blog Opera - Làm lịch cho bé :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    • 13,149 Bài viết

• 9,413 Được cảm ơn

Hồi trước chị đọc truyện tuổi hoa có 1 em tên là Lê Hiền Thùy Mị mà quậy ôi thôi khỏi nói luôn :4: :4: :4:

Chị tính đặt Âu Quỳnh Phương hay Âu Ánh Kha nhưng mà sanh ra ổng ẵm nó đầu tiên, nhìn nhau làm sao mà tên Minh Tú chạy qua đầu ổng, ổng ẵm lại gần chị, nói Âu Minh Tú nghen bé Liên. Tên gì cũng được, em afternoon anh, chứ em bé xấu quá
    • 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ ơi! "Phân tích" hộ em tên "Đỗ Bá Minh Khuê" với. VC em đang tìm tên cho con gái đầu lòng. Tên "Minh Khuê" là do "ông bà ngoại" gợi ý. Còn "ông bà nội" thì khuyên là nên đặt tên con không có dấu để sau này bọn Tây dễ gọi :3: Các mẹ cho VC em xin ít "cao kiến" nhé. Cám ơn các mẹ nhiều
    • 1,023 Bài viết

• 685 Được cảm ơn

Vào đây đọc thấy cảm động ghê. Những đứa con yêu lại được thêm cái tên thật đẹp và ý nghĩa quá.

Nhưng không biết các mẹ có khi nào nghĩ giống em không. Lúc nghĩ tên cho con, em không dám chọn tên quá đẹp, vì lại nghĩ nhỡ sau này nó không được như thế. Hihi... Em thích con trai tên là Nguyên lắm. Muốn đặt tên là Khôi Nguyên. Vừa thông minh sáng láng, vừa luôn đứng đầu (Nguyên nghĩa là đứng đầu). Cái âm Nguyên nghe cũng nhẹ nhàng, tình cảm, như vài người bạn và cả nhân vật Nguyên trong truyện Mặt trời bé con của tôi nữa.
    Ấy vậy mà cuối cùng không đặt như vậy chỉ vì e ngại như trên đấy. Nghĩ cũng thấy tiếc ghê.
    • 888 Bài viết

• 469 Được cảm ơn

Còn bé nhà mình thì được ba đặt tên là Trúc và Mai.
    Hồi đó mình và ba bé ở xa nhau nửa vòng trái đất. Đáng lẽ còn tới 2 tháng nữa để đặt tên, nhưng bé ra đời sớm quá. Mình message cho chồng, ra giá anh phải đặt tên cho con sao cho ý nghĩa, nhưng lại phải bao hàm luôn mong muốn cho con mạnh khoẻ - sức khoẻ của bé vô cùng quan trọng, quan trọng hơn nhiều những bé bình thường khác, vì lúc đó mình cũng ko dám chắc có giữ được bé hay không.
    Sau nhiều ngày tra từ điển tiếng Việt và v..v.., ba bé chọn tên Trúc và Mai là mình OK luôn. Ba bé làm về thực vật học, và cây Trúc với cây Mai là loại cây thường xanh, sống dẻo dai, mùa đông cũng vẫn xanh tốt, Trúc và Mai trong vài đoạn thơ Kiều của Nguyễn Du còn có ý nghĩa tượng trưng cho gia đình hạnh phúc, tình cảm lứa đôi (đáng tiếc là mình lu bu quá nên không còn nhớ những vần thơ đó).
    Vậy làm sao mà không OK được!!!
    • 694 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Mẹ Vitamin M ơi, con mẹ trùng tên với 1 bé: Lê Huyền Thụy Khanh con một người nổi tiếng trong DD này :4:
    Lê Huyền Thụy Khanh,tên dễ thương quá..
    cô bé Lê Hiền Thùy Mị là trong chuyện phải k chị,em biết có cô bé tên Đặng Vân Thủy Cúc,tên có mây, nước, hoa vậy mà quậy thì thôi rồi..mà nó học cũng tài tử lắm,vô lớp k bao giờ tập trung,nhưng học thì rất giỏi..
    • 4,976 Bài viết

• 368 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ổi
    Em thích con trai tên là Nguyên lắm. Muốn đặt tên là Khôi Nguyên. Vừa thông minh sáng láng, vừa luôn đứng đầu (Nguyên nghĩa là đứng đầu). Cái âm Nguyên nghe cũng nhẹ nhàng, tình cảm, như vài người bạn và cả nhân vật Nguyên trong truyện Mặt trời bé con của tôi nữa.
    Ấy vậy mà cuối cùng không đặt như vậy chỉ vì e ngại như trên đấy. Nghĩ cũng thấy tiếc ghê.
    Hihi, bé nhà em tên Nguyên này
    • V&T
    • 8 năm
    • 988 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

[QUOTE=ntl2511]Các mẹ ơi! "Phân tích" hộ em tên "Đỗ Bá Minh Khuê" với. VC em đang tìm tên cho con gái đầu lòng. Tên "Minh Khuê" là do "ông bà ngoại" gợi ý. Còn "ông bà nội" thì khuyên là nên đặt tên con không có dấu để sau này bọn Tây dễ gọi :3: Các mẹ cho VC em xin ít "cao kiến" nhé. Cám ơn các mẹ nhiều [/QUOTEbes
    Xin chào các mẹ!
    Cũng như tâm trạng của các mẹ trước kia nay VC tôi cũng đang rất băn khuăn không biết lên đặt tên cho bé là gì sao cho hoành tráng mà lại có ý nghĩa? Mõi bé chào đời việc đầu tiên mà bố mẹ làm cho bé là đặt tên và "gọi tên bé"-cái tên từ đây sẽ gắn liền với cuộc đời của bé sau này.Đó là cái quyền của mỗi bậc cha mẹ,vậy mà nhiều người do những lý do này hay lý do kia đã không thực hiện được quyền đó...ví như tên của bé đã do người thân khác của bố mẹ đặt cho mà bố mẹ của bé phải miễn cưỡng nghe theo.
    Tuy rằng tới tháng 10 này cún cưng của mẹ mới chào đời nhưng đã mấy tháng nay VC em đã suy nghĩ lên đặt tên con là gì-nhiều lúc cũng thấy bí quá,thế là em nghĩ ra mình thử lên net xem sao,gõ vào google là mẹ cún gặp các bác liền từ trước em cũng biết đến trang tretho này nhưng không biết có diễn đàn của các bác.Mẹ cún nghe các bác phân tích mà thấy khoái cả cái lỗ nhĩ, em mới vô đăng nhập buổi sáng buổi chiều là post bài liền.
    Cảm ơn các bác đã cho em những luồng suy nghĩ sáng tạo, đêm nay em về-VC em sẽ nghiền ngẫm-nếu được ngày mai em sẽ trình làng nhờ các bác duyệt thử cho mẹ cún cái tên của cún!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi V&T; 30/05/2006 vào lúc 05:01 PM. Lý do: không
    • 2,347 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Em vào tóp Tên hay cho bé tham khảo nhé:
    Tên hay cho bé

Sì pam tí: "chào đời" chứ ko phải "trào đời" nhỉ!!!!!!!!!!
    • V&T
    • 8 năm
    • 988 Bài viết

• 451 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Binlemon
    Em vào tóp Tên hay cho bé tham khảo nhé:
    Tên hay cho bé

Sì pam tí: "chào đời" chứ ko phải "trào đời" nhỉ!!!!!!!!!!
    Cảm ơn mẹ cu DUY ANH đã chỉ sai-tại mẹ cún gặp được diễn đàn lý thú, cao hứng quá lên cứ bon bon...
    • 98 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Hôm nay em mới bít topic này, có muộn ko các mẹ nhỉ??? Cho em vô khoe tên con trai cái nhé! :3:

Con trai em tên Trần Quốc An là do em đặt, sau khi phân tích ý nghĩa thì cả nhà đều tán thành và em rất hài lòng với cái tên này của con. Chồng em tên Trần Quốc Trung, trước ông ý thích con trai tên Trần Quốc Tuấn nhưng mối tình đầu của em tên là Tuấn nên ông ý ko thích cái tên này nữa. Em là vợ CA,nghề của chồng vất vả và nguy hiểm, em thương lắm!!!nên tên con trai em là tất cả tình yêu của em dành cho chồng . Quốc An là mong muốn của em mong cho quốc thái dân an, xã hội yên bình để chồng em đỡ phải vất vả (hơi ích kỷ tý !!!!). Cũng là mong con sau này được an nhàn chứ ko phải chịu khổ như bố.

Còn nick Ong phệ thì do chồng em đặt. Bạn chồng em có 1 đứa con trai là Gấu nên chồng em đặt con là ONG để đốt anh Gấu.Con Ong tuy nhỏ bé nhưng đố ai đụng vào được đấy(có tinh vi ko các mẹ nhi?hihi!!). Còn phệ có nghĩa là cái bụng phệ của bố cháu. Từ khi mang thai em cứ hay hình dung ra con trai sau này mặc quần đùi, cởi trần bụng phệ trông rất ngộ, nên gọi con là "Ong phệ", bây giờ thì đúng thế thật Ong nhà em bụng phệ quá các mẹ ạ!
    • 18 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trucmai
    Sau nhiều ngày tra từ điển tiếng Việt và v..v.., ba bé chọn tên Trúc và Mai là mình OK luôn. Ba bé làm về thực vật học, và cây Trúc với cây Mai là loại cây thường xanh, sống dẻo dai, mùa đông cũng vẫn xanh tốt, Trúc và Mai trong vài đoạn thơ Kiều của Nguyễn Du còn có ý nghĩa tượng trưng cho gia đình hạnh phúc, tình cảm lứa đôi (đáng tiếc là mình lu bu quá nên không còn nhớ những vần thơ đó).
    Vậy làm sao mà không OK được!!!
    Công tư hai lẽ đều xong
    Gót tiên phút đã thoát vòng trần ai
    Một nhà xum họp trúc mai
    Càng sâu nghĩa bể càng dài tình sông

Nhà sắn đặt tên con là Thảo Nguyên. Đơn giản vì Bố Sắn vốn thích cái không khí của dân du mục, thích cái không gian bất tận của đồng cỏ, thích cái hùng tráng của các chiến binh Mông Cổ.
    Một nhóc nữa tên là Minh Khuê. Cái mày là do hồi nhỏ Bố Sắn hay vào Quốc Tử Giám bơi ở cái ao vuông, sau đó lên chỗ đặt bia Tiến sỹ để kỳ lưng vào đấy (phá hoại quá), cứ mỗi lần kỳ lưng như vậy mắt lại hướng lên Khuê Văn Các. Chữ Khuê trong tên con cũng là chữ Khuê trong Khuê Văn Các.
    • 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà mình lấy tên ở nhà là Bống vì các bà bảo cá bống dễ nuôi, ăn gì cũng lớn. Chẳng biết có phải thế không mà con gái ăn món gì của mẹ nấu cũng khen ngon, kể cả món bố chê

Tên khai sinh của con gái thì lấy nghĩa theo tên mẹ. Mẹ là hoa lan, nên mong có hương thơm. Từ hồi sang đây, tên Hương hơi khó gọi đối với tụi Tây nên mẹ cháu đi đâu cũng đăng ký tên con là Bống cho dễ gọi. Có hôm đi mua thẻ bơi, mẹ cháu khai tên cháu là Bống. Bà bán thẻ hỏi lại là tên họ đâu, thế là phải điền vào là Bong Nguyen. hichic
    • 789 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Hehe, susu nhà em xuất phát từ sumô là mẹ susu ạ.
    • 744 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Khốn khổ vì họ tên

Mai Phạt Sáu Nghìn Rưởi là họ tên đầy đủ của một chàng trai sinh năm 1987, trú tại thôn Quảng Đại, xã Đại Cường, huyện Đại Lộc, tỉnh Quảng Nam. Ở tuổi này, bạn bè cùng lứa với em đã học xong năm thứ nhất đại học, còn em mới chuẩn bị vào lớp 12. Mọi chuyện cũng chỉ vì cái tên.

Năm 1987, ông Mai Xuân Cán - một cán bộ của UBND xã Đại Cường - sinh đứa con thứ năm và bị UBND xã này buộc phải nộp phạt sáu nghìn rưởi mới cho đăng ký khai sinh vì sinh nhiều con. Ức vì bị phạt nên khi làm giấy khai sinh cho con, ông Cán lấy luôn mức tiền phạt đó để đặt tên cho con trai mình.

Bạn bè, người thân và UBND xã ra sức khuyên can ông không nên đặt tên cho con kỳ quặc như vậy, nhưng ông Cán một mực không nghe. Trước thái độ cương quyết thái quá của ông, UBND xã Đại Cường đành phải chấp nhận đăng ký khai sinh cho con ông với cái tên Mai Phạt Sáu Nghìn Rưởi.

Ông Cán không ngờ rằng những lời cảnh báo trước đây của bạn bè, người thân và chính quyền đối với ông quả thật không sai. Cậu con trai lớn lên, khi vào học cấp II mang đến trường cái tên quá ngộ nghĩnh, bị bạn bè trêu chọc không chịu nổi phải bỏ học mất hai năm.

Thế nhưng, ông Cán vẫn không chịu xin thay đổi tên lại cho con. Vì quá ham học cùng sự động viên nhiệt tình của người thân và bạn bè nên Sáu Nghìn Rưởi đã vượt qua mặc cảm để tiếp tục đến trường cho đến hôm nay. Tuy nhiên, Sáu Nghìn Rưởi chẳng khi nào cảm thấy thoải mái trong giao tiếp với mọi người cả.

Vừa qua, nhờ người chị ruột, Mai Phạt Sáu Nghìn Rưởi đã được cơ quan có thẩm quyền quyết định cho đổi tên lại là Mai Hoàng Long.

Được biết còn có một người đồng hương của Mai Phạt Sáu Nghìn Rưởi tên là Mai Phạt Ba Ngàn Rưởi. Trường hợp đặt tên này cũng do người cha bị UBND xã phạt ba ngàn rưởi vì đi khai sinh cho con quá muộn theo qui định.

Theo Nguyễn Kỳ Sanh
    Tuổi Trẻ
    • 5,883 Bài viết

• 584 Được cảm ơn

Hôm nay em mới lạc bước vô cái tô bíc này. Các mẹ chỉ giúp cho em với, tên bé nhà em là Minh Trang thì có nghĩa là gì? Tên này là do bà nội của bé đặt nên em chẳng hiểu gì mấy, chỉ biết "Minh" có nghĩa là sáng, còn "Trang" thì có nghĩa gì? . Hồi chưa sinh bé, em định đặt tên bé là Hạnh Chi, nhưng rồi bà nội bắt phải đặt theo ý bà nên đành ngậm ngùì từ bỏ. Sau này đẻ đứa thứ hai mà cũng là con gái, nhất định em sẽ vùng lên, đặt tên con theo ý mình
    Album của Nấm, cô QYV tặng! :LoveStruc: Ngôi nhà nhỏ của 2 chị em :LoveStruc:
    VCB 0011002183590 - Trần Bảo Linh

• 2,355 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bé Nấm
    Hôm nay em mới lạc bước vô cái tô bíc này. Các mẹ chỉ giúp cho em với, tên bé nhà em là Minh Trang thì có nghĩa là gì? Tên này là do bà nội của bé đặt nên em chẳng hiểu gì mấy, chỉ biết "Minh" có nghĩa là sáng, còn "Trang" thì có nghĩa gì? . Hồi chưa sinh bé, em định đặt tên bé là Hạnh Chi, nhưng rồi bà nội bắt phải đặt theo ý bà nên đành ngậm ngùì từ bỏ. Sau này đẻ đứa thứ hai mà cũng là con gái, nhất định em sẽ vùng lên, đặt tên con theo ý mình
    Trang là tên một loài hoa, hoa Trang, có lá như hoa súng nhưng lá nhỏ hơn, hoa bé tí xíu màu trắng đẹp lắm thường sống ở hồ ao. Tên này cũng đẹp đấy mẹ nó ạ :4:
    Yêu chồng, thương con, thích làm nông dưn @, thích mấy bà cún 888 :LoveStruc:
    • 262 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Em cũng đang băn khoăn cái vụ đặt tên cho con đây. Còn có 2 tuần nữa là sinh em bé rồi. Em muốn lấy tên AX nhà em làm tên đệm cho con. Tên bố là Nguyễn Quốc Huy. Em định đặt tên con là Nguyễn Huy Quang hoặc Nguyễn Huy Anh. Các mẹ có tên nào hay nữa không góp ý cho em với. Cảm ơn các mẹ nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 618 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_cuti Xem bài viết
    Em cũng đang băn khoăn cái vụ đặt tên cho con đây. Còn có 2 tuần nữa là sinh em bé rồi. Em muốn lấy tên AX nhà em làm tên đệm cho con. Tên bố là Nguyễn Quốc Huy. Em định đặt tên con là Nguyễn Huy Quang hoặc Nguyễn Huy Anh. Các mẹ có tên nào hay nữa không góp ý cho em với. Cảm ơn các mẹ nhiều.
    Hihi`, cái này góp ý thui nha, ko dùng được cũng đừng cười Mình thấy tên bố là Nguyễn Quốc Huy sao ko đặt tên con là Nguyễn Quốc Bảo. Con chẳng những là bảo bối của mình mà còn là bảo bối của quốc gia nữa :4:

Chuyện đời thường vẫn thường bất trắc
    Chuyện trớ trêu ấy cũng thường thôi
  • Trang 6/9

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 5
  • 6
  • 7
  • ...
  • 9