GIẢI TRÍ - THƯ GIÃN

Ba mẹ ơi, tên con có nghĩa gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 6 Lượt chia sẻ
  • 45.9K Lượt đọc
  • 170 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• 2,347 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pmthu2005vn
    Còn nhà em rằng thì là mà thế này:

Bố: Phùng Đức Thắng ( nghĩa là: Đứt phanh)...hihi..hihi...
    Mẹ: Phùng Minh Thư ( nghĩa là: Thông minh và thư thái )
    Con gái: Phùng Minh Tú ( nghĩa là: Thông minh và thanh tú )

Cho Tê hết luôn các bác ạ :1: :4:
    Lại cả nhà họ Phùng nữa chứ. Họ Phùng cũng tương đối hiếm mà làm sao lại khéo chọn cả 2 VC cùng họ này được nhỉ :3: Khéo thật.
    Đi đâu lại tưởng 3 anh em thì chít (joking)
    • 2,347 Bài viết

• 242 Được cảm ơn

Câu chuyện trên topic này của mẹ dth và mẹ Chíp "được" (hay "bị") đăng ở báo Tiền phong tập san cuối tháng 3 đấy. Các mẹ tìm đọc thử xem.
    • 550 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Các mẹ cao tay cho em mấy gợi ý cho tên thằng cháu em với ạ. Con trai, bố tên là Dương Trung. Em cảm ơn nhiều.
    Tôi yêu khoảng trời sau khung cửa bình yên ....
    • 170 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có em bé nhà tớ tên Bảo Trân đây, lúc trước khi sinh cháu, 2vc cũng nghĩ ra đủ các tên, cuối cùng quyết định tên con gái là Bảo Trân có nghĩa là viên ngọc quí. Hì, hình như cũng có mẹ nào có con gái trùng tên với bé nhà mình thì phải.. xin chào nhé.. :3:
    • 1,550 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Con em thì tên Phùng Bảo Châu , với ý nghĩa đơn giản thui, con là viên ngọc quí của bố mẹ, của cả gia đình ta.
    Bi zonzon
    • 4,105 Bài viết

• 1,210 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cutit2004
    ông xã mình thì cương quyết: tên con trai phải mạnh mẽ, cho ra dáng "thằng đàn ông", thế nên sau khi yêu cầu mình giải thích ý nghĩa của từng cái tên thì ông ấy quyết định đặt tên con là Nam Vũ, đệm tên bố mà.
    Nhà em cũng có nỗi niềm như chị. ba nó dành quyền đặt tên từ khi chưa biết là trai hay gái nửa kìa. E khoái con gái nên đặt tên Bạch Khả Di (do ba: Bạch Thu Nam, mẹ: Nguyễn Thị Hải Quý) tên nhà e hàng lạ ko đó :4:. Nhưng ba nó cứ nói là con trai và tìm tìm định đặt là Bạch Phi Long (nhưng do trùng tên một ông a của ax nên chuyển thành Bạch Long Vĩ (giống đảo Bạch Long Vỹ) là chú rồng trắng dũng mãnh. Chẳng biết sao này cu cậu nhà e có làm nên cơm cháo gì ko . Nhưng chắc chắc là nếu mà học dở sẽ bị kêu lên liên tục và bị mắng vốn :3: :3:
    Anh Hai ngoan

06h sáng 08.02.2010 đi đón con trai đêyyyy
    • 2,402 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cu Kin
    Bé nhà mình tên Ngô Hoàng Gia Khang. Mình lấy tên Khang trong ngũ phúc : Phúc - Lộc - Thọ - Khang - Ninh. Khang có nghĩa là khang cường, khoẻ mạnh đấy.
    Ôi, "bắt được" người có Họ và đệm giống YV nhà em rùi. Chắc mẹ Cu Kin cũng họ Hoàng đúng không?
    Lúc mang thai YV, cả 2 VC em đều không hề nghĩ được cái tên gì cả, lý do là đã có ông nội lo. Khi sinh ra, ông xem ngày giờ rồi Ngũ hành, bố mẹ chọn ra những cái từ sao cho hoà hợp Ngũ Hành (em chả hiểu vụ này lắm), và ghép vào với nhau. May sao, tên trọn bộ của mẹ lại hợp với con, nên lấy Họ & tên của mẹ làm tên đệm của con. Nhất thiết phải là VI -I ngắn. Nghĩa là gì mẹ cháu củ chuối lắm, quên rồi. Nhưng mà tất cả là mong cho cháu nên người.

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )
    • 8,174 Bài viết

• 1,626 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Quangyenvi
    Ôi, "bắt được" người có Họ và đệm giống YV nhà em rùi. Chắc mẹ Cu Kin cũng họ Hoàng đúng không?
    Lúc mang thai YV, cả 2 VC em đều không hề nghĩ được cái tên gì cả, lý do là đã có ông nội lo. Khi sinh ra, ông xem ngày giờ rồi Ngũ hành, bố mẹ chọn ra những cái từ sao cho hoà hợp Ngũ Hành (em chả hiểu vụ này lắm), và ghép vào với nhau. May sao, tên trọn bộ của mẹ lại hợp với con, nên lấy Họ & tên của mẹ làm tên đệm của con. Nhất thiết phải là VI -I ngắn. Nghĩa là gì mẹ cháu củ chuối lắm, quên rồi. Nhưng mà tất cả là mong cho cháu nên người.
    Thực ra Vy mà viết y thì chỉ do thói quen của ng VN thôi, chứ ko đúng về ngữ nghĩa
    Vi: phạm vi, nhỏ bé
    Yến Vi: con chim yến nhỏ
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • dth
    • 8 năm
    • 111 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Binlemon
    Câu chuyện trên topic này của mẹ dth và mẹ Chíp "được" (hay "bị") đăng ở báo Tiền phong tập san cuối tháng 3 đấy. Các mẹ tìm đọc thử xem.
    Oh oh, xế à. Đi đòi bản quyền đê mẹ Chíp ơi... :4:

Mà ko có xiền thì cũng phải gửi cho tờ báo chứ nhỉ, hi hi

Anyway, các mẹ cứ vào đây chia sẻ những cái tên của con mình, nhiều mà mẹ khác mà băn khoăn cái khoản chọn tên cho con còn biết mà học tập.
    "Ba mẹ là lá chắn,
    Che chở suốt đời con..."
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,702 Bài viết

• 664 Được cảm ơn

Cún nhà mình có nick name từ khi con chưa sinh ra. Mình định gọi đứa đầu tiên là Cún và đứa thứ hai sẽ là Vịt con. Cún con và vịt con đều là những con vật đáng yêu, ngộ nghĩnh và gắn với một món đồ kỷ niệm của hai bố mẹ khi yêu nhau.
    Còn tên ư? Bọn mình quyết định từ trước khi lấy nhau là nếu là con trai thì lấy tên đệm là tên của bố và đặt tên có ý nghĩa theo tên bố còn là con gái thì tất nhiên là theo mẹ rồi. :-) Và cũng từ trước khi có con thì mình đã nghĩ sẽ có con trai đầu tiên và con gái sau, con trai sẽ tên là Minh Phong (ngọn gió thông minh) còn con gái thì.. để sau nghĩ. Nhưng khi biết Cún là con trai thì mình lại thấy tên Minh Phong vẫn chưa thật hay, phong có vẻ ham chơi quá nhỉ ;-) nên mình hỏi thêm ý kiến ông bà nội ngoại xem có tên nào hay ko. Nhưng rồi mấy suggestion mọi người đưa ra hai vợ chồng đều ko ưng (Bình Dương, Minh Nhật gì đấy) và cả ông bà cũng chưa thật ưng. Thế nên hai vợ chồng lại phải bàn bạc (thực ra mình suy nghĩ là chính).
    Sau rồi mình quyết định con mình sẽ tên là Khuê. Bố tên là Bình Minh, là thời khắc đẹp nhất trong ngày rồi nên con mình sẽ là ngôi sao sáng nhất, đẹp nhất của ban đêm. Khuê là ngôi sao biểu tượng của tài năng và đức độ (những vĩ nhân thường được ví với sao Khuê). Ngoài ra, nếu ai biết chút về trăng sao thì Khuê là chùm Đại Hùng Tinh (chùm sao gấu), đó là chùm sao chỉ đường cho những người đi lạc, nhìn lên đó để xác định lại phương hướng. Mình thích ý nghĩa chỉ đường này, đối với mình thì bóng đêm như nỗi sợ hãi của con người mà ngôi sao Khuê sẽ đưa mình đi đúng hướng để rồi đến bình minh.
    Vì thế mà con mình sẽ tên là Khuê. Nếu là con trai thì Minh Khuê và con gái thì Hạnh Khuê. Thật may là Cún ra đời đã đúng như dự tính của mình, cháu là con cún con Minh Khuê của bố mẹ, cún con sau này sẽ làm chỗ dựa cho bố mẹ và cả em gái bé bỏng nữa con nhé.
    Bây giờ thì đứa thứ hai mình hy vọng sẽ là con gái, và mình đang ấp ủ cái tên Hạnh Nguyên cho nó (trước đây định đặt tên Hạnh Mai vì Mai cũng có nghĩa là Hạnh, lại là tên một ngôi sao giống anh nó, nhưng bây giờ thì ko thích tên này nữa). Mình nghĩ, con gái cần nhất là có hạnh phúc, có may mắn, xinh đẹp hay thông minh, tài năng thì cuối cùng vẫn cần nhất là hạnh phúc; hơn nữa thông minh tài năng con sẽ tự rèn luyện được và nếu có bản lĩnh thì con chỉ cần thêm may mắn, con sẽ có tất cả. Tên Nguyên cũng là cái tên khá bản lĩnh và cá tính, mình mong muốn con gái mình sẽ có cá tính nhưng cũng ko mất đi nữ tính của nó.
    Đấy là dự tính của mình nhưng ko biết đến lúc ấy sẽ nghĩ ra cái tên nào hay hơn ko.