Hội Người Việt ở Châu Á

Chia sẻ kinh nghiệm "Nuôi con khỏe, dạy con ngoan" nào

Đến trả lời mới nhất
  • 7 Lượt chia sẻ
  • 16.7K Lượt đọc
  • 190 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• 526 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tớ mở cái topic này để các mẹ có nỗi niềm mệt mỏi cũng như sung sướng về Cục cưng của mình vào tâm sự nhé.
    Tớ thấy nuôi con thật là vất vả, vất vả hơn kiếm tiền nhiều. onttella: Nhưng giờ muộn mất rồi, để sáng mai tớ làm bài dài dài hầu các mẹ về vụ chăm con nhá. Hiện giờ tớ muốn được các mẹ trao đổi và chia sẻ kinh nghiệm nhất là về việc giáo dục con ở nhà và tìm trường học cho con. Ở VN thì mình thấy mẹ alice đã chia sẻ mấy trường tốt tốt, nhưng mình đang lo đợt tới, đùng cái, ba nó làm cái lệnh triệu tập 2 mẹ con về ĐL gấp. Thế làm thế nào hả các mẹ? Ở ĐL họ có nhận trẻ bé ko? Điều kiện giáo dục của các nhà trẻ ĐL thế nào. Những điều nên và ko nên khi đưa cho đi học. Các mẹ giúp em nhé. Em rất muốn tìm hiểu đấy. Các mẹ cho vài đường thuyết phục, để em thêm động lực lôi kéo mẹ con về ĐL nhá.
    爸爸, 太陽出來月亮回家了嗎? 媽媽, 太 陽 出來兒子回家了嗎? :557:
    :Rose: :Rose: Mời các mẹ thăm nhà của Bee nhé!:Rose: :Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,100 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

mẹ nó ơi chủ đề này tớ chỉ dám vào học hỏi thôi chứ tớ chẳng dám tham gia chia se kinh nghiệm đâu.:Crying:

:Clown: :Kiss: Bonnie 親愛的小公主:Kiss: :Clown:
    • 526 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi alice Xem bài viết
    mẹ nó ơi chủ đề này tớ chỉ dám vào học hỏi thôi chứ tớ chẳng dám tham gia chia se kinh nghiệm đâu.:Crying:
    Mẹ alice ah, ở VN tớ thỉnh giáo mẹ nó nhá. Còn ở ĐL, thôi 2 chị em khoanh chân ngồi thiền đợi các mẹ khác thỉnh giáo. Nhẩy!
    Mà mẹ alice có dự kiến đưa Bonnie về ĐL "du học" ko?
    • 1,100 Bài viết

• 55 Được cảm ơn

Nếu mẹ nào muốn thỉnh giáo tớ về việc nuôi con thì nhầm địa chỉ rồi nhưng tớ sẽ chỉ địa chỉ cho nhé : bà ngoại đó.:Rose:
    Vì mình và ax đều ko biết tiếng anh nên gặp rất nhiều phiền phức trong công việc vì vậy việc " du học " cũng như việc học ở đâu, như thế nào đã có ax lên kế hoạch rồi và chính bản thân tớ thấy cũng rất :Sick: với dự tính đó của ax.Nhưng tất cả vì tương lai con em mà, tớ chỉ phải lên công tác tư tưởng cho con và hướng con thích nghi thôi.

:Clown: :Kiss: Bonnie 親愛的小公主:Kiss: :Clown:
    • 526 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi alice Xem bài viết
    Nếu mẹ nào muốn thỉnh giáo tớ về việc nuôi con thì nhầm địa chỉ rồi nhưng tớ sẽ chỉ địa chỉ cho nhé : bà ngoại đó.:Rose:
    Vì mình và ax đều ko biết tiếng anh nên gặp rất nhiều phiền phức trong công việc vì vậy việc " du học " cũng như việc học ở đâu, như thế nào đã có ax lên kế hoạch rồi và chính bản thân tớ thấy cũng rất :Sick: với dự tính đó của ax.Nhưng tất cả vì tương lai con em mà, tớ chỉ phải lên công tác tư tưởng cho con và hướng con thích nghi thôi.
    Alice ơi, kế hoạch thế nào? Bật mí cho tớ để tớ nghiên cứu sau này "đánh đu" theo với. Keke:cool:
    • 526 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trong các mẹ, có cục cưng nào ăn hay chớ giống Bee nhà tớ ko? Bee nhà tớ là chuyên gia chớ. Ngày nào cũng phải cho Osin thay quần áo 1-2 lần. Mà ko phải tại ăn uống lợn cợn đâu nhá. Tớ vẫn ưu tiên cu cậu 15 tháng mà toàn ăn say nhuyễn thôi. Thế nhưng cu cậu vẫn chớ đều đều. Tớ thấy cu cậu chớ là do cu cậu cố tình. Vì thấy việc chớ của mình làm cho cả nhà nhảy bổ vào, xanh mặt. Và mọi người sẽ làm mọi điều theo ý của cu cậu để cậu ko chớ. Tớ để ý nhiều lần rồi, toàn vậy thôi. Nhưng chưa tìm ra chiêu nào để "đập bẹp" vụ "ăn vạ có chủ định" này. Các mẹ có cao kiến gì, xin được thỉnh giáo.
    • 124 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

[QUOTE=taipeisense;1032426]Mấy cái vụ ăn uống này cũng làm em đau đầu lắm! Nhóc nhà em thỉnh thoảng cũng bị chớ mà mỗi lần như thế là em lại bị xã nhà em chì chiết là tại vì em ép nó ăn nhiều quá nên nó mới chớ! Rằng là cái bát to thế kia đến mình ăn còn không hết thế mà bắt thằng bé bé thế kia phải ăn. Rằng là một ngày nào đó cái dạ dày bé bỏng của thằng con em đã bị chính mẹ nó làm hỏng. Rằng là ..... Lúc đầu thì em bảo vệ chính kiến của mình ghê lắm nhưng vì ông xã cứng đầu lắm nên về sau em không cãi nữa nhưng vẫn cứ cho con ăn theo tiêu chuẩn của em. :Laughing: Nhưng hình như đúng thật chị ạ, hình như cứ khi nào em cho con ăn hơi nhiều một tí là nó lại ọc ra cả đằng mũi lẫn đằng mồm.(kể cả sữa lẫn cháo) Hình như nhóc nhà em thì không phải cố tình chớ đâu mà nó vẫn ngoan ngoãn há mồm ra nhưng khi nuốt xuống rồi thì thấy cu cậu cuống cuồng túm lấy mẹ, kêu e...e.. hai tiếng là ..... Em stress vụ này lắm vì em đọc ở trên này thấy các bé bằng tháng con em ăn nhiều ghê cơ (trộm vía các con!), mà thằng cu nhà em thì chả thích ăn mấy, từ bé tới giờ em chưa bao giờ nghe thấy nó đòi ăn bao giờ cả. :Sad: Chán lắm ý! Còi ơi là còi! Ai đời còn có hơn một tháng nữa là hai tuổi mà mới được 11,5 kg với lại 88 cm. À, thằng nhóc nhà em cũng giống Bee nhà chị đấy, chỉ có cháo trứng với lại cháo cá là em để nguyên cháo hạt thôi, còn các loại cháo khác em đều phải xay nhuyễn ra. Nhưng mà trộm vía nhìn Bee trông hoành tráng hơn anh Mín nhiều! Bee là niềm mơ ước của mẹ anh Mín đấy !
    • 608 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

nói tới vụ cho con ăn cơm thì ngán tới tận cổ luôn , con em mổi lẩn ăn cơm là 1 tay cầm chén cơm , 1 tay cầm cây roi , bé không thích ăn cơm , bé chỉ thích uống sửa thôi , bây giờ được gần 29 tháng rồi mà vẩn uống 1 ngày 3 lần 1 lần 240 cc , ăn thì 2 lần , mà 1 lần thì 2 muổng cơm thôi , có hôm em không cho uống sửa xem có bị đói để ăn nhiều 1 chút không , nhưng mà củng vô ích thôi
    em được biết là khi nào bé đả trên 1 tuồi thì nên tập cho bé ăn cơm nhảo rồi từ từ chuyển dần sang cơm hột, không nên cho bé ăn dồ ăn say nhuyển , con em lúc trước củng hay chớ khi ăn cháo , nhưng từ khi em tập cho bé an cơm đến giờ thì không có nửa , với lại bé củng lớn rồi , nên tạp dần dần để bé thích nghi với đồ ăn cứng ,
    bé nhà em gần 29 tháng , được 13 kg cao 93 cm , nhìn hơi tròn tròn , thích ăn đồ vặt lắm , nhưng em ít cho bé ăn , thích đánh răng lắm , có hôm cho em lấy kem đánh răng dành cho trẻ em cho bé đánh thử , bé đánh xong rồi chép chép miệng nuốt luôn , rồi còn nói '' ngọt quá , ngon quá'' vậy là mổ lần đánh răng là đòi kem , nhưng em chưa cho bé đánh bằng kem ,
    • 526 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

[QUOTE=trang00us;1038067]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi taipeisense Xem bài viết
    Mấy cái vụ ăn uống này cũng làm em đau đầu lắm! Nhóc nhà em thỉnh thoảng cũng bị chớ mà mỗi lần như thế là em lại bị xã nhà em chì chiết là tại vì em ép nó ăn nhiều quá nên nó mới chớ! Rằng là cái bát to thế kia đến mình ăn còn không hết thế mà bắt thằng bé bé thế kia phải ăn. Rằng là một ngày nào đó cái dạ dày bé bỏng của thằng con em đã bị chính mẹ nó làm hỏng. Rằng là ..... Lúc đầu thì em bảo vệ chính kiến của mình ghê lắm nhưng vì ông xã cứng đầu lắm nên về sau em không cãi nữa nhưng vẫn cứ cho con ăn theo tiêu chuẩn của em. :Laughing: Nhưng hình như đúng thật chị ạ, hình như cứ khi nào em cho con ăn hơi nhiều một tí là nó lại ọc ra cả đằng mũi lẫn đằng mồm.(kể cả sữa lẫn cháo) Hình như nhóc nhà em thì không phải cố tình chớ đâu mà nó vẫn ngoan ngoãn há mồm ra nhưng khi nuốt xuống rồi thì thấy cu cậu cuống cuồng túm lấy mẹ, kêu e...e.. hai tiếng là ..... Em stress vụ này lắm vì em đọc ở trên này thấy các bé bằng tháng con em ăn nhiều ghê cơ (trộm vía các con!), mà thằng cu nhà em thì chả thích ăn mấy, từ bé tới giờ em chưa bao giờ nghe thấy nó đòi ăn bao giờ cả. :Sad: Chán lắm ý! Còi ơi là còi! Ai đời còn có hơn một tháng nữa là hai tuổi mà mới được 11,5 kg với lại 88 cm. À, thằng nhóc nhà em cũng giống Bee nhà chị đấy, chỉ có cháo trứng với lại cháo cá là em để nguyên cháo hạt thôi, còn các loại cháo khác em đều phải xay nhuyễn ra. Nhưng mà trộm vía nhìn Bee trông hoành tráng hơn anh Mín nhiều! Bee là niềm mơ ước của mẹ anh Mín đấy !
    Trang ơi, em Bee nhá, ăn mà cứ chớ ra, tớ lại cho ăn tiếp, ăn đủ lượng thì thôi. Nếu chớ đồ ăn vặt như sữa chua, caramel hay hoa quả thì lúc nào tủ lạnh cũng có lực lượng bổ sung. Còn chớ cháo... thì tớ bù sữa. Nhưng cái "cục tức" thì ko cái gì bù được. Mỗi lần nó chớ, tớ mà ko kiềm chế được (mà cũng khó kiềm chế lắm), là loạn nhà ngay.
    AX nhà tớ thì cũng thấy mẹ "dã man hơn quân Pôn pốt", nhưng ko dám có ý kiến "chống đối" đâu. "Chống đối" vào lúc tớ đang "lên cơn", tớ cho 2 ba con ra sân bay lên đường về quê ngay. :Laughing: Chỉ có bà ngoại là "dám" ra mặt vụ này thôi, nhưng tớ bảo bà ngoại là "bà nuôi con vô tư, bà cho gì con ăn nấy. Thế nên thằng Bee bà để con nuôi đi". Thế là bà cười, tạm dừng complain. Ngày mai tiếp tục.
    Còn cái vụ chiều cao của Mín nhá, ko lùn tí nào. Đừng có mà "lo bò trắng răng". Ko tin cứ hỏi các mẹ khác xem.
    • 526 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoang oanh Xem bài viết
    nói tới vụ cho con ăn cơm thì ngán tới tận cổ luôn , con em mổi lẩn ăn cơm là 1 tay cầm chén cơm , 1 tay cầm cây roi , bé không thích ăn cơm , bé chỉ thích uống sửa thôi , bây giờ được gần 29 tháng rồi mà vẩn uống 1 ngày 3 lần 1 lần 240 cc , ăn thì 2 lần , mà 1 lần thì 2 muổng cơm thôi , có hôm em không cho uống sửa xem có bị đói để ăn nhiều 1 chút không , nhưng mà củng vô ích thôi
    em được biết là khi nào bé đả trên 1 tuồi thì nên tập cho bé ăn cơm nhảo rồi từ từ chuyển dần sang cơm hột, không nên cho bé ăn dồ ăn say nhuyển , con em lúc trước củng hay chớ khi ăn cháo , nhưng từ khi em tập cho bé an cơm đến giờ thì không có nửa , với lại bé củng lớn rồi , nên tạp dần dần để bé thích nghi với đồ ăn cứng ,
    bé nhà em gần 29 tháng , được 13 kg cao 93 cm , nhìn hơi tròn tròn , thích ăn đồ vặt lắm , nhưng em ít cho bé ăn , thích đánh răng lắm , có hôm cho em lấy kem đánh răng dành cho trẻ em cho bé đánh thử , bé đánh xong rồi chép chép miệng nuốt luôn , rồi còn nói '' ngọt quá , ngon quá'' vậy là mổ lần đánh răng là đòi kem , nhưng em chưa cho bé đánh bằng kem ,
    Ha ha, mình tìm được thêm 1 đồng minh "dã man hơn quân Pôn pốt" nữa. Các mẹ ơi, thôi đành nhận tiếng xấu vậy. Chứ con chịu ăn, mà mẹ cũng vô tư như các bố thì... Đúng là vẫn biết nên tập cho con ăn thô dần, nhưng, cứ thấy nó chớ là mình điên ruột lắm. Nên thôi, chấp nhận đau thương, cứ vào dạ dày đã. Vụ tập ăn cứng tính sau vậy. Ah mà em Bee vẫn nằm gối cao ăn các anh chị nhá. Em chưa biết ngồi ăn đâu. Hị, hị...
    Chị Tử Văn buồn cười quá cơ, chắc chị Văn tưởng kem đánh răng là họ hàng của bánh kem. :Applause: