Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
Nhật

Thủ tục làm hộ chiếu và giấy khai sinh cho bé sinh ở Nhật

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.03K Lượt đọc
  • 49 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5
    • 811 Bài viết

• 774 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Yumi Xem bài viết
    Ô thế cái chuyện máy in chữ ở DSQ hỏng là có thật hả mẹ Minmin?Tớ cũng gửi lên để làm cho con mà mãi ko được nhận,điên quá gọi lên hỏi cũng thấy bảo vậy .Ko biết bao h mới xong đây.
    Mà ko biết làm visa cho bé mới sinh mất bao lâu nhỉ ?Mình làm gần tháng rùi mà chưa thấy thông báo gì cả .Sốt ruột quá ,,,
    Xã mình lên tận nơi thì thấy dán hẳn giấy thông báo thế. Thôi cứ đợi vậy.
    Còn visa nghe nói cũng phải lâu lâu, vài tháng, chắc chắn là được thôi, mẹ nó cứ yên tâm cho con bú đợi họ gửi hagaki đến
    :LoveStruc:

• 797 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

ủa visa nhanh mà minmin. chỉ là visa gia đình theo bố mẹ thui. tớ làm nhanh lắm ko đến 1 tháng đâu 2 tuần gì đó thui. thậm chí tớ hồi đó còn ko biết là phải làm visa cho con hehe. cứ để thế cơ đến lúc đi chuyển nhà khai báo đổi địa chỉ ở ku họ nói mới biết. hihi

• 811 Bài viết

• 774 Được cảm ơn

Ô thế cái chuyện máy in chữ ở DSQ hỏng là có thật hả mẹ Minmin?Tớ cũng gửi lên để làm cho con mà mãi ko được nhận,điên quá gọi lên hỏi cũng thấy bảo vậy .Ko biết bao h mới xong đây.
    Mà ko biết làm visa cho bé mới sinh mất bao lâu nhỉ ?Mình làm gần tháng rùi mà chưa thấy thông báo gì cả .Sốt ruột quá ,,,
    Nhà mình hôm nay đã nhận được hộ chiếu và giấy khai sinh (ĐSQ gửi bảo đảm, chakubarai hết 740 yên, đắt kinh ). Tính ra làm chưa hết 1 tháng, nhanh hơn mình nghĩ, hihi. Thế là giờ yên tâm khoản giấy tờ của con.
    Mà nghe nói máy in là máy chuyên dụng, phải gửi về VN sửa cơ đây nên mới mất thời gian thế.
    Visa thì nhà mình vẫn chưa có thông báo, cũng đến gần tháng rồi, chắc cũng nay mai thôi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 579 Bài viết

• 880 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ MinMin Xem bài viết
    Nhà mình hôm nay đã nhận được hộ chiếu và giấy khai sinh (ĐSQ gửi bảo đảm, chakubarai hết 740 yên, đắt kinh ). Tính ra làm chưa hết 1 tháng, nhanh hơn mình nghĩ, hihi. Thế là giờ yên tâm khoản giấy tờ của con.
    Mà nghe nói máy in là máy chuyên dụng, phải gửi về VN sửa cơ đây nên mới mất thời gian thế.
    Visa thì nhà mình vẫn chưa có thông báo, cũng đến gần tháng rồi, chắc cũng nay mai thôi.
    Thứ 2 tuần trước mình gọi điện họ hẹn 1 tuần nữa mà giờ vẫn chưa thấy gì .Mình gửi giấy tờ lên đó từ 22/8 đó.Mẹ Minmin làm từ hôm nào mà được nhận sớm thế?
    Visa mình xin viễn trú cho con nên vẫn chưa có thông báo gì.Cuối tháng mình muốn về VN nên gọi điện họ bảo đến gần ngày về mà chưa được cấp visa thì mang hộ chiếu đến xin dạng kazoku taizai họ sẽ cấp cho luôn để có thể ra khỏi nước Nhật.Mà mấy bác ở Nyukan còn gọi lên Tokyo để nhờ họ làm vía cho bé nhà mình sớm hơn.Đúng là nhân viên hành chính người Nhật thật dễ chịu.Còn gọi điện lại hướng dẫn mình cụ thể,Chẳng như các nhân viên nhà mình,chẳng nhờ vả gì họ mà thấy ức chế thế.Gọi điện thì hầu như cả ngày mới thấy nhấc máy 1 lần.Chẳng nhẽ họ bận rộn đến thế ?

• 811 Bài viết

• 774 Được cảm ơn

Thứ 2 tuần trước mình gọi điện họ hẹn 1 tuần nữa mà giờ vẫn chưa thấy gì .Mình gửi giấy tờ lên đó từ 22/8 đó.Mẹ Minmin làm từ hôm nào mà được nhận sớm thế?
    Visa mình xin viễn trú cho con nên vẫn chưa có thông báo gì.Cuối tháng mình muốn về VN nên gọi điện họ bảo đến gần ngày về mà chưa được cấp visa thì mang hộ chiếu đến xin dạng kazoku taizai họ sẽ cấp cho luôn để có thể ra khỏi nước Nhật.Mà mấy bác ở Nyukan còn gọi lên Tokyo để nhờ họ làm vía cho bé nhà mình sớm hơn.Đúng là nhân viên hành chính người Nhật thật dễ chịu.Còn gọi điện lại hướng dẫn mình cụ thể,Chẳng như các nhân viên nhà mình,chẳng nhờ vả gì họ mà thấy ức chế thế.Gọi điện thì hầu như cả ngày mới thấy nhấc máy 1 lần.Chẳng nhẽ họ bận rộn đến thế ?
    Ô, nhà mình cũng nộp hồ sơ hôm 22/8 đấy. Anh xã lên tận sứ quán nộp, người ta kêu giấy khai sinh thì có thể cấp cho ngay nếu đợi vài tiếng, nhưng phải đi làm nên để gửi về cùng hồ chiếu luôn.
    Hồ sơ làm hộ chiếu thì nhà mình còn thiếu "出生書受理証明書" nên cũng phải 2 tuần sau nhà mình mới gửi lên (mới gửi tuần trước).
    Chắc nhà Yumi cũng sắp nhận được thôi, sốt ruột quá gọi thêm lần nữa. Mà nhà mình trước khi nộp cũng gọi lên hỏi thủ tục cũng phải gọi mãi mới có người nhấc máy đấy.

• 1,507 Bài viết

• 1,105 Được cảm ơn

Ôi chúc mừng nhà Mẹ MinMin có thêm em bé nhé ^.^
    Chúc em bé khỏe, ngoan, ăn nhiều, ngủ nhiều. Mẹ khỏe và nhiều sữa nhé ^.^

• 167 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Cả nhà ơi, cho mình hỏi. Làm giấy khai sinh và hộ chiếu cho con ở ĐSQ VN có thời hạn bao nhiêu lâu sau khi sinh phải làm không? AX mình bận việc giờ con sắp 3 tháng rồi mà vẫn chưa đi làm được. Nghe nói gửi giấy tờ và tiền lên họ sẽ làm và gửi lại cho mình. Nhưng mình gọi cả tuần nay rồi mà ko ai nhấc máy. Không biết bây giờ 2012 rồi thủ tục có gì khác không? Có ai vừa mới đi làm không, chia sẻ cho mình ít kinh nghiệm, hoặc có số đt di động của bác nào ở ĐSQ không cho mình xin để hỏi. Hic, xem trang web ĐSQ VN thì ko có thông tin gì, cập nhật mới nhất năm 2009. Mình lại ở tít xa, muốn hỏi giấy tờ cho chắc ăn để đi làm 1 thể, không thì đi đi lại lại ko có thời gian lại vất vả nữa.

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chao cac chi, em moitham gia thui, nen ko hieu đăng cau hoi ơ dau ca, ko biet o day co dung ko nua.
    Hien gio em đang la du hoc sinh, da co be dc gan ba thang rui, săp toi dinh di kham va tien hanh lam so me va be, và em định sinh con ơ Nhat luon, nhung em đang lo lang qua. Cac chi co the tư van cho em ve cac buoc tieng hanh tu khi mang thai den khi sinh duoc ko a. Cac thu tuc giay tơ lien quan, cung như cac chi phi can chuan bi, va cac trơ cap lien quan. Hien giơ em dang tham gia bao hiem suc khoe, loai chỉ phai đóng 30% phí khi di kham benh ý. Em cam on cac chi truoc nhe. Thuc su hien giơ em rat can mot bac tien boi tu van nen Chị nao co the cho em so dt va giup em thi tot qua. em cam ơn nhiu a.

• 24 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Ban cu den benh vien kham thai sau do bac si ho se huong dan cho ban thu tuc can phai lam nhung gi . Ma co thai gan 3 thang roi ma chua di kham a . Co gi ban nhan tin cho Minh

• 148 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Làm giấy khai Sinh và Passport cho Bé mới sanh ở ĐSQVN cần những giấy tờ gì và cước phí bao nhiêu?
    Các Mẹ chỉ dùm!Cám ơn nhiều!

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5