Nhật

Lịch chích ngừa cho bé sơ sinh

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 7.63K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 657 Bài viết

• 777 Được cảm ơn

Hôm nay em mạo mụi xin hỏi thêm các chị đã sanh bé rồi lịch chích ngừa cho bé sơ sinh ạ! các chị đừng nghĩ em lo xa nha ! Nhưng muốn biết cụ thể 1 chút :Smiling: từ lúc bé sanh ra thì bao lâu mới chích ngừa hả các chị? Chích thuốc gì và vào những tháng nào? Chích đến mấy tháng thì kg chích nữa? Vả dụ như nếu về Vn sanh thì khi bé trở qua này có chích được thuốc ngừa bên này kg? ( Kg cần chích thuốc ở Vn và lúc đó bé cỡ 3 tháng) Em thì đã quyết định ở lại đây sanh rồi nhưng lòng thì sao vẫn cứ muốn về :Sad::RaisedEye nên bây giờ thì tùy theo cảm hứng thôi:Smiling: hứng lên em về Vn cũng kg chừng tới đâu hay tới đó nhưng mà lăn tăn cái vụ chích ngừa cho bé quá .Mong các chị chỉ dùm
    Ngày mai trời lại sáng.......vấp ngã rồi thì phải biết tự đứng dậy và bước đi tiếp :LoveStruc:

• 156 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Bé nhà mình thì sinh ra ở đây và tới ngày tròn 3 tháng mới bắt đầu chích ngừa mũi đầu tiên là BCG, sau đó thì cứ theo hẹn của bệnh viện thôi ạ. Với lại mình sinh xong cũng nhận nhiều hướng dẫn tiêm ngừa cụ thể để làm theo thôi.
    Sorry vì em chỉ biết có vậy mà cũng lanh chanh bon chen trả lời.

Cái này em copy được từ WTT và để dành tham khảo đây ạ.
    9. Chích ngừa:
    Khi đi làm giấy khai sinh cho con trên shiyakusho, sẽ được nhận 1 số giấy tờ trong đó có 1 quyển gồm các tờ mẫu khai khi đi tiêm chủng cho bé. Trong quyển này, ngay trang đầu là 1 list những mũi tiêm cần thiết, phải đi tiêm ở đâu, khi bé được mấy tháng tuổi... Mình cứ nhìn vào đấy rồi lên lịch cho mình và mang con đi tiêm thôi.
    Ngoài ra trong quyển sổ sức khỏe mẹ con (母子健康手帳) cũng có ghi. Những mũi tiêm ghi trong list này đều là miễn phí.
    Lịch đại khái thế này:
    9.1 Polio (bại liệt): Cho trẻ trên 3 tháng -đến 18 tháng. Uống thuốc, 2 lần, khoảng cách giữa 2 lần uống ít nhất là 6 tuần
    9.2 BCG (lao): Tiêm càng sớm càng tốt trong khoảng thời gian trẻ từ 3-6 tháng. Tiêm 1 lần
    9.3 DPT (Diptheria, Pertussis,Tetanus Combines=ho gà, bạch hầu, uốn ván): 2 đợt
    Đợt 1: 3 mũi, cách nhau từ 3-8 tuần, cho trẻ từ 3 tháng trở lên, tốt nhất là tiêm xong 3 lần trong khoảng 6 tháng-đến 1 tuổi.
    Đợt 2: 1 mũi, cách mũi cuối cùng của đợt 1 từ 12-18 tháng.
    9.4 DT (bạch hầu, Uốn ván): 1 mũi, cho trẻ từ 11-13 tuổi.
    9.5 MR (Measles, Rubella= Sởi, ban đỏ??)
    Đợt 1: 1 mũi, cho trẻ từ 1-2 tuổi, tốt nhất là tiêm trước khi trẻ được 15 tháng
    Đợt 2: 1 mũi, cho trẻ từ 5-7 tuổi, tốt nhất là tiêm trước khi trẻ đi học lớp 1
    9.6 Viêm não Nhật bản
    Đợt 1: Cho trẻ từ 3-4 tuổi, chia thành 2 lần,
    - Lần 1: 2 mũi, cách nhau 1-4 tuần
    - Lần 2: 1 mũi, cách mũi cuối của lần 1 khảong 1 năm
    Đợt 2: Cho trẻ từ 9-13 tuổi, tốt nhất tiêm khoảng 9-10 tuổi, 1 mũi.
    Viêm não chỉ tiêm khi có yêu cầu và trên cơ sở chấp nhận biết là có thể có phản ứng phụ gì đó…
    Trong list này, BCG và Polio thì theo đợt, thời gian quy định do thành phố tổ chức, còn lại những mũi khác thì hầu hết bệnh viện nào có khoa nhi cũng đều nhận tiêm cả, mình cứ hỏi thăm và đến nơi gần nhà mà tiêm vì miễn phí.
    Có 1 số mũi tiêm mình phải tự trả là: Thủy đậu (trái rạ = chicken pox) = 水ぼうそう (tiêm khi bé trên 1 tuổi); Quai bị (Mumps)=おたふくかぜ(tiêm khi bé trên 2 tuổi) và Cúm= Influenza (tiêm mỗi năm khi đến mùa, thường từ cuối tháng 10 đến tháng 1). Tùy theo bệnh viện mà giá cả các mũi tiêm này rất khác nhau, mình cũng nên check giá vài nơi trước.
    Theo dõi thêm thông báo của cơ sở y tế nơi đến khám và điều trị cho bé hoặc các thông báo do quận gửi xuống để chích đúng thời hạn và cần lưu ý về thức ăn và cách chăm sóc cho bé sau khi được chích ngừa như thế nào (trong “sổ tay mẹ con” - (母子健康手帳)), mỗi loại ngừa có những chú ý riêng.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)