Nhật

Cách chữa trị bớt đỏ cho trẻ sơ sinh ở Nhật

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 10.2K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 702 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Mình cần tư vấn gấp nên mổ ra topic này, mong các mẹ trong box Nhật chia sẻ với mình nhé, mình đang lo quá.

Con mình bị một vết đỏ như màu quả dâu ở môi và trước ngực. Có hơi lồi lên một chút, mới sinh ra thì không thấy, nhưng sau 3 tuần thì bắt đầu xuất hiện và bắt đầu to dần theo cơ thể của bé. Vết ở môi khoảng chừng 6mm, và ở ngực khoảng 1cm. Con mình hiện nay được 2,5 tháng tuổi. Thấy các mẹ ở VN gọi đó là bệnh u máu, và nào là cho đi tiêm xơ gì gì đó...

Sốt ruột vì thấy cái bớt đỏ này có vẻ to hơn nên mình đã đưa bé đi khám và bác sĩ chỉ nhìn vào bớt đỏ mà chẳng khám gì thì đã chỉ định là đốt laser. Có mẹ nào cho con đi đốt laser mà khỏi thì cho mình biết với. Đốt như thế thì có đau lắm không? Liệu bé có bỏ bú không và nếu có thì mình phải làm sao? Thương con quá mà chẳng biết làm sao:Sad::Sad::Sad:. Chỉ sợ để càng lâu thì bớt đỏ đó càng to ra thì nguy hiểm hơn.

Cám ơn các mẹ.

• 1,024 Bài viết

• 600 Được cảm ơn

Theo mình thì mẹ Sutekii nên đưa bé đi khám thêm khoảng 1 or 2 nơi nữa cho chắc chắn. Nếu bé không cảm thấy khó chịu với mấy cái bớt đó thì đừng vội vàng.
    Đức Chúa Trời đã làm cho Chúa Cứu Thế vốn chẳng biết tội lỗi, trở nên tội lỗi vì chúng ta để nhờ ở trong Chúa Cứu Thế chúng ta trở nên công chính trong Đức Chúa Trời.
    For He made Him who knew no sin to be sin for us, that we might become the righteousness of God in Him
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 177 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sutekii Xem bài viết
    Chào các mẹ,

Mình cần tư vấn gấp nên mổ ra topic này, mong các mẹ trong box Nhật chia sẻ với mình nhé, mình đang lo quá.

Con mình bị một vết đỏ như màu quả dâu ở môi và trước ngực. Có hơi lồi lên một chút, mới sinh ra thì không thấy, nhưng sau 3 tuần thì bắt đầu xuất hiện và bắt đầu to dần theo cơ thể của bé. Vết ở môi khoảng chừng 6mm, và ở ngực khoảng 1cm. Con mình hiện nay được 2,5 tháng tuổi. Thấy các mẹ ở VN gọi đó là bệnh u máu, và nào là cho đi tiêm xơ gì gì đó...

Sốt ruột vì thấy cái bớt đỏ này có vẻ to hơn nên mình đã đưa bé đi khám và bác sĩ chỉ nhìn vào bớt đỏ mà chẳng khám gì thì đã chỉ định là đốt laser. Có mẹ nào cho con đi đốt laser mà khỏi thì cho mình biết với. Đốt như thế thì có đau lắm không? Liệu bé có bỏ bú không và nếu có thì mình phải làm sao? Thương con quá mà chẳng biết làm sao:Sad::Sad::Sad:. Chỉ sợ để càng lâu thì bớt đỏ đó càng to ra thì nguy hiểm hơn.

Cám ơn các mẹ.

Con của mình cũng có 1 bớt đỏ ở dưới mắt bên trái, lúc con vừa sinh ra y tá giao con cho mình bế đầu tiên l2 mình đã thấy rồi, nhưng vết đỏ hơi nhạt, không phải là đậm, nhưng nếu sờ cũng không có gì,,sau đó thì bác sỹ bảo mình là đừng lo lắng, khi bé lớn lên dần thì bớt đỏ cũng sẽ phai đi..đôi lúc đi ra đường thỉnh thoảng có vài người hỏi mình- mình cũng cảm thấy hơi buồn chút, nhưng mình cũng để bé lớn lên rồi xem có thay đổi gì không vì dù sao đi nữa mình thấy nếu không ảnh hưởng tới sức khỏe bé thì cái bớt ấy cũng không có vấn đề gì. Bé của mẹ sutekii còn quá nhỏ để nghĩ đến chuyện chữa trị bằng tia laser, mong là mẹ sutekii kiên nhẫn chờ xem bớt có thay đổi khi bé dần lớn lên hay không nhé! đừng vội vàng chữa trị bằng tia laser nhé, không tốt đâu!! Vì chính trong gia đình mình ở Vienam đã có 1 người chữa trị bằng tia laser lúc 8 tuổi vì 1 cái bớt trên tay, không mang lại kết quả tốt sau này! Mong mẹ sutekii đừng vội vàng quyết định nhen, kiên nhẫn xem 1 thời gian nữa, vì dù sao bé cũng còn nhỏ quá!!

• 3,575 Bài viết

• 14,369 Được cảm ơn

Em ơi em đưa con đi khám ở khoa da liễu vài chỗ thử xem sao nghen. Vì thật ra mà nói các bs khoa nhi chưa chắc đã tinh thông về các "vấn đề" về da này đâu. Đi khám 2 nơi trở lên mà chỗ nào cũng khuyên là trị ngay bây giờ thì em hãy quyết định nhé
    Trẻ con mà, mau thay đổi lắm.Nhất là các vết bớt như vầy, hầu như là khi lớn lên sẽ nhạt dần hoặc mất đi( chị chỉ nghe nói thôi ) Bé nhà chị cũng có một vết bớt nâu ở chân í

• 702 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ đã chia sẻ với em. Thật tình thì em cũng chỉ lo lắng cái bớt đỏ ở môi nó to hơn thì sẽ khó khăn cho con trong việc ăn uống hay mọc răng sau này thôi. Từ lúc sinh thì không có gì, sau đó khoảng 3 tuần thì bớt đỏ nó to dần lên làm cho em lo lắng.

Ban đầu cho con đi khám ở khoa Nhi, sau đó họ bảo theo dõi nếu to hơn thì họ sẽ viết giấy giới thiệu đi bệnh viện to hơn. Mà đi khám BV to hơn, bác sĩ khoa da thì phải, vì theo giấy giới thiệu thì họ đưa em đến khoa da, bác sĩ ở đó chỉ nhìn vết đỏ và chỉ định ngày 18 này cho đi tia laser. Em cũng đang phân vân lắm, đang định hoãn lại đến 25 xem sao, vì xót con và sợ không có kết quả gì... Mà cái BV em khám cho bé là bệnh viện to nhất ở đây rồi, em đang khó nghĩ và buồn quá.

• 702 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Amaimono Xem bài viết
    Con của mình cũng có 1 bớt đỏ ở dưới mắt bên trái, lúc con vừa sinh ra y tá giao con cho mình bế đầu tiên l2 mình đã thấy rồi, nhưng vết đỏ hơi nhạt, không phải là đậm, nhưng nếu sờ cũng không có gì,,sau đó thì bác sỹ bảo mình là đừng lo lắng, khi bé lớn lên dần thì bớt đỏ cũng sẽ phai đi..đôi lúc đi ra đường thỉnh thoảng có vài người hỏi mình- mình cũng cảm thấy hơi buồn chút, nhưng mình cũng để bé lớn lên rồi xem có thay đổi gì không vì dù sao đi nữa mình thấy nếu không ảnh hưởng tới sức khỏe bé thì cái bớt ấy cũng không có vấn đề gì. Bé của mẹ sutekii còn quá nhỏ để nghĩ đến chuyện chữa trị bằng tia laser, mong là mẹ sutekii kiên nhẫn chờ xem bớt có thay đổi khi bé dần lớn lên hay không nhé! đừng vội vàng chữa trị bằng tia laser nhé, không tốt đâu!! Vì chính trong gia đình mình ở Vienam đã có 1 người chữa trị bằng tia laser lúc 8 tuổi vì 1 cái bớt trên tay, không mang lại kết quả tốt sau này! Mong mẹ sutekii đừng vội vàng quyết định nhen, kiên nhẫn xem 1 thời gian nữa, vì dù sao bé cũng còn nhỏ quá!!
    Mẹ amaimono ơi, cái bớt đỏ đó có bị to lên theo cơ thể của bé không? Bé nhà em thì đang bị to lên thì phải. Mong hồi âm của mẹ Amaimono nhiều.

• 1,532 Bài viết

• 1,507 Được cảm ơn

Mẹ Suteki ơi! Hôm qua thấy topic của mẹ mình có serch Google thì đọc được rất nhiều thông tin về trường hợp như bé nhà mẹ. Mẹ thử serch và để có thêm nhiều thông tin xem.
    Mình thấy có 1 điều quan trọng mà một số trang của các bệnh viện do bác sỹ giải thích nói là từ lúc sinh ra đến 5 tuổi thường là các bé xuất hiện bớt và bớt phát triển rộng ra, nhưng từ 5 đến 10 tuổi thì mờ dần và đa số khỏi hẳn.
    Nên có thể thời gian này mẹ thấy con mình vết bớt ngày càng phát triển, nhưng có thể sau này nó sẽ mờ và hết hẳn đó. Cứ chờ một vài năm nữa xem sao, lúc bé lớn hơn rồi tính tiếp.

• 702 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me-incon Xem bài viết
    Mẹ Suteki ơi! Hôm qua thấy topic của mẹ mình có serch Google thì đọc được rất nhiều thông tin về trường hợp như bé nhà mẹ. Mẹ thử serch và để có thêm nhiều thông tin xem.
    Mình thấy có 1 điều quan trọng mà một số trang của các bệnh viện do bác sỹ giải thích nói là từ lúc sinh ra đến 5 tuổi thường là các bé xuất hiện bớt và bớt phát triển rộng ra, nhưng từ 5 đến 10 tuổi thì mờ dần và đa số khỏi hẳn.
    Nên có thể thời gian này mẹ thấy con mình vết bớt ngày càng phát triển, nhưng có thể sau này nó sẽ mờ và hết hẳn đó. Cứ chờ một vài năm nữa xem sao, lúc bé lớn hơn rồi tính tiếp.
    Em cũng đang kiên nhẫn và cũng đang định chờ thêm một thời gian nữa vì bé còn nhò quá. Em đã search và đọc rất nhiều thông tin liên quan đến vấn đề này rồi ạ. Nếu không có vết bớt ở môi, thì em cũng không lo lắng nhiều quá đâu ạ. Em cũng đang tự nhủ với mình, phải cố lên, chờ thêm một thời gian nữa coi sao. Chỉ hy vọng là quyết định này là quyết định đúng đắn. Thường nếu vết bớt đỏ này ở mắt và môi, thì em đọc thấy họ khuyên là nên can thiệp sớm, vì sợ sẽ ảnh hưởng đến chức năng và sức khỏe của bé. Mỗi ngày nhìn vào môi con, chỉ mong cho vết bớt đó chuyển sang cho mẹ. Thương con quá mà chẳng biết làm gì các mẹ ơi.

• 3,575 Bài viết

• 14,369 Được cảm ơn

Chị cũng có 2 nhóc nên rất thông cảm và hiểu tâm trạng của em lúc này . Em bé còn nhỏ quá nên có tí gì thì mình cũng lo , suy nghĩ lung tung lắm . Em đừng lo nhiều nữa nghen
    Chị vừa search trên mạng Nhật cũng đọc được nhiều thông tin lắm . Chắc em cũng đọc nhiều , và cũng đã khám ở bệnh viện to nên em cũng biết bớt của con em thuộc loại nào rồi phải không em?
    Đọc bài của em thấy em hiện tại lo lắng và không hiểu nhiều về phương pháp chữa trị bằng laser là chủ yếu . Chị khuyên em nên đến bệnh viện đã khám nhờ tư vấn, hỏi rõ ràng về tất cả các thắc mắc ,bất an của em hiện nay . Nếu em không cảm thấy an tâm, tin tưởng ở bệnh viện đó em hãy nhờ giới thiệu một bệnh viện khác thử xem sao ,hỏi bv đó có second opinion không ?
    Liên quan đến con, đến chuyện "đụng chạm " cơ thể con nên lo lắng là điều tất nhiên ,em hãy tìm "câu trả lời " thỏa đáng, tìm vị bác sĩ mà em tin tưởng thì tinh thần mới thoải mái ,an tâm nhờ họ điều trị cho con được

Về việc chọn trị cho con em tức thời thì theo thông tin chị đọc từ các kinh nghiệm của mẹ Nhật chị nghĩ chắc do bớt nằm ở môi và càng ngày phát triển nên bác sĩ mới quyết định chiếu laser . Với những bớt nằm ở miệng mắt, mũi... ảnh hưởng trực tiếp đến sinh hoạt , thị giác, vị giác, ...của em bé thì hầu như là được can thiệp y học sớm . Ngoài ra với bớt đỏ thì phương pháp trị laser hiệu quả nhất trong giai đoạn 0-1 tuổi . Hiện tại phương pháp trị laser ở Nhật rất là phát triển , chị nghĩ về vấn đề khoa học, kỹ thuật chắc là không phải bận tâm. Điều quan trọng là em hãy tìm vị bác sĩ nào em cảm thấy có thể tin cậy em nhé
    Nếu có gì bất an , em cứ lên tâm sự, thoải mái trong lòng cũng đỡ đi nhiều lắm em à

• 657 Bài viết

• 777 Được cảm ơn

chị ơi thương chị quá mà em không biết làm sao. cố gắng lên chị nhé! Em cũng có 1 chị bạn có đứa con mang khối u máu trên cánh tay . cái khối đó cũng to nhưng vẫn không làm gì hết vì đi khám bác sĩ nói không sao đợi bé lớn 1 tí rồi tính , Giờ bé đó được 17 tháng rồi sức khỏe vẫn ok chị ạ!
    Ngày mai trời lại sáng.......vấp ngã rồi thì phải biết tự đứng dậy và bước đi tiếp :LoveStruc:

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3