Nhật

Các mẹ ơi, hướng dẫn em cách xin gia hạn visa phụ thuộc (vợ theo chồng) được không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.82K Lượt đọc
  • 47 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 4/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
    • 618 Bài viết

• 687 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pinktiger Xem bài viết
    Mình đánh liều trả lời bạn nhé. Theo mình thì nên đợi xin visa dài hạn rồi mới sang Nhật. Không nên xin tạm visa ngắn hạn 3 tháng, vì sau này phải chuyển đổi sang dài hạn rất phức tạp. (Nghe nói vậy)
    Về giấy tư cách lưu trú (Certificate of Eligibility), hồi trước, lúc ox mình nộp hồ sơ, bên cục XNC của Nhật cũng hẹn là khoảng 1-2 tháng sau mới có giấy, nhưng khoảng 10 ngày sau họ đã gửi đảm bảo về cho ox mình rồi. Sau đó, ox gửi giấy đó về VN cho mình đến ĐSQ Nhật xin visa. Thủ tục nhanh gọn và đúng hẹn lắm. 1 tuần sau là mình lấy được Visa rồi. Hồ sơ xin Visa gồm: Form apply (bạn vào trang web http://www.vn.emb-japan.go.jp/vn/con...sa_120110.html mục số 4-visa dài hạn nhé) bạn điền đầy đủ vào form bằng tiếng Anh, chuẩn 1 ảnh nền trắng, kích thước 4.5x4.5cm, 1 bản sao công chứng giấy đăng ký kết hôn, 1 bản gốc và 1 bản photo Certificate of Eligibility, passport.
    Về thủ tục ở sân bay thì chẳng có gì đâu bạn ạ. Mình cũng lần đầu đến Nhật, nhưng cũng đi 1 mình đây. Đơn giản lắm, cũng chẳng cần biết tiếng Nhật nữa, Thủ tục ở sân bay VN thì đơn giản rồi. Đến Nhật, bạn phải nhớ mang theo bản gốc Certificate of Eligibility. (Thường thì sau khi được cấp Visa, bên ĐSQ sẽ ghim luôn cái CoE đó vào passport của bạn) Tại sân bay, chỗ quầy làm thủ tục nhập cảnh, người ta sẽ hướng dẫn bạn tận tình, điền vào form. Yên tâm đi, người Nhật tốt bụng lắm.
    Chúc bạn sớm đoàn tụ với chồng yêu nha. Có gì thắc mắc thì cứ hỏi mình.
    Mẹ nó ơi cho em hỏi chút. Tháng 10 này mẹ con em cũng sẽ sang đoàn tụ với chồng ở Osaka. xã nhà em đi làm PhD theo diện học bổng Jica. Vậy em có phải thêm cái chứng minh thu nhập như trên web của họ hướng dẫn ko?

Em cảm ơn mẹ nó nhiều nhé.

• 102 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Bạn nói ox xin xác nhận của học bổng của Jica nhé! Khi làm hồ sơ xin Certificate of Eligibility cần giấy đó. Cứ chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ như họ yêu cầu là ok bạn ạ. Ox mình cũng đang làm PhD theo học bổng Jica đó! Nhưng mình ở Tokyo.

• 618 Bài viết

• 687 Được cảm ơn

Bạn nói ox xin xác nhận của học bổng của Jica nhé! Khi làm hồ sơ xin Certificate of Eligibility cần giấy đó. Cứ chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ như họ yêu cầu là ok bạn ạ. Ox mình cũng đang làm PhD theo học bổng Jica đó! Nhưng mình ở Tokyo.
    Cảm ơn mẹ nó nhiều nhé. Vậy là ko cần phải làm xác nhận của ngân hàng rồi. Rất vui được làm quen với các mẹ. Hy vọng là mọi thủ tục giấy tờ thuận lợi để gia đình mình sớm được đoàn tụ.

• 1,139 Bài viết

• 1,671 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thienthanh142 Xem bài viết
    Trường hợp của em là như thế này, e đã làm dkkh tại VN, hiện đang chờ giấy xác nhận tư cách lưu trú bên sở nhập quốc mà ox em nộp hso, để về e xin visa định cư. Vậy e có thể xin visa ngắn hạn 3 tháng qua Nhật rồi chờ lấy giấy tư cách lưu trú và chuyển đổi thành visa định cư dài hạn tại Nhật không các Mẹ.
    Do chờ giấy tư cách lưu trú đến tận tháng 8 mà tháng 7 này Bố Mẹ chồng e về Nhật muốn dắt e theo để hướng dẫn thủ tục sân bay luôn đỡ mất công chồng e phải về đón đi
    Các Mẹ có ai hiểu biết thủ tục visa xin giúp đỡ cho em. Em xin cám ơn các Mẹ đã đọc bài
    Hiện giờ e đang ở bên Nhật. Wa đây theo dạng visa du lịch 3 tháng. Mới wa đc khỏang 1 tuần mấy ah. Vì trường hợp của e hơi đặt biệt là mẹ chồng e bảo lãnh chứ ko phải chồng e bảo lãnh, vì chồng e hiện đi học chứ ko đi làm . Ko có thu nhập cá nhân.
    Hôm nay e vừa lên Cục xuất nhập cảnh 1 mình để hỏi về việc xin đổi tư cách visa lấy giấy CEO hoặc nếu ko đc thì xin gia hạn thêm 3 tháng nữa. Ban đầu họ tưởng chồng e là người VN nên ko chấp nhận hồ sơ , nói là ko thể gia hạn đc dù chỉ 3 tháng . Sau khi biết rõ chồng e là người Nhật thì họ có đưa 1 số hồ sơ về ghi để chuyển tư cách visa và xin giấy CEO ạh.
    Nếu e ko lầm chồng c là ng VN thì nếu có thể xin đc CEO thì c nên đợi đi ạh. Vì như hồi sáng ng ở sở xuất nhập cảnh tưởng ox e là ng VN nên ko cho gia hạn . Sau khi biết là ng Nhật thì ng ta mới cấp hồ sơ.
    Nick : NHIEUTRANG
    Pas : YF34D

• 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhieutrang Xem bài viết
    Hiện giờ e đang ở bên Nhật. Wa đây theo dạng visa du lịch 3 tháng. Mới wa đc khỏang 1 tuần mấy ah. Vì trường hợp của e hơi đặt biệt là mẹ chồng e bảo lãnh chứ ko phải chồng e bảo lãnh, vì chồng e hiện đi học chứ ko đi làm . Ko có thu nhập cá nhân.
    Hôm nay e vừa lên Cục xuất nhập cảnh 1 mình để hỏi về việc xin đổi tư cách visa lấy giấy CEO hoặc nếu ko đc thì xin gia hạn thêm 3 tháng nữa. Ban đầu họ tưởng chồng e là người VN nên ko chấp nhận hồ sơ , nói là ko thể gia hạn đc dù chỉ 3 tháng . Sau khi biết rõ chồng e là người Nhật thì họ có đưa 1 số hồ sơ về ghi để chuyển tư cách visa và xin giấy CEO ạh.
    Nếu e ko lầm chồng c là ng VN thì nếu có thể xin đc CEO thì c nên đợi đi ạh. Vì như hồi sáng ng ở sở xuất nhập cảnh tưởng ox e là ng VN nên ko cho gia hạn . Sau khi biết là ng Nhật thì ng ta mới cấp hồ sơ.
    cám ơn các chị thời gian qua đã trả lời giúp đỡ em về vấn đề thủ tục, Ox em đã nhận được CEO rồi các chị ạh, giờ em dang chờ giấy về Việt Nam e sẽ nộp xin visa là hoàn tất thủ tục là bay sang gặp ox ngay hihi, mà không biết xin visa có CEO thì có phải phỏng vấn hay gì không các chị heng vì bên sở nhập quốc nói là em xin visa phải 1 tháng, e thấy như vậy thì lâu ghê, mà mọi người ai cũng nói là xin có 1 tuần, làm e phân vân quá
    Chỉnh sửa lần cuối bởi thienthanh142; 14/07/2012 vào lúc 10:22 PM.

• 102 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Hồi mình xin Visa ở Đại sứ quán thì không phải phỏng vấn gì, chỉ nộp đủ hồ sơ, giấy tờ là ok thôi. Đúng 1 tuần sau là có bạn ạ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hồi mình xin Visa ở Đại sứ quán thì không phải phỏng vấn gì, chỉ nộp đủ hồ sơ, giấy tờ là ok thôi. Đúng 1 tuần sau là có bạn ạ.
    Chị ơi mai e nộp hồ sơ rồi, hi vọng mọi việc ok. Cám ơn chị trả lời giúp em các thắc mắc nhé

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

các chị ơi! các chị có thể hướng dẫn e điền cái tờ khai xin cấp visa được k ạ. mai e định đến Đại sứ quán nộp hồ sơ mà chưa biết điền cái form ý ra sao. hjx

• 102 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Điền bằng tiếng Anh bạn nhé! Phần nào không điền gì thì phải viết "None" vào đó nhé.

• 15 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào buổi sáng các mẹ!

Visa của em theo dạng phụ thuộc, lần đầu được 1 năm, giờ em muốn gia hạn thêm, vậy cần những giấy tờ gì các mẹ có thể hướng dẫn cho em được không ạ? Em xin gia hạn trước khoảng 1 tháng thì có trễ quá không các mẹ nhỉ?

• Trang 4/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5