Cấp 2 và cấp 3

Xếp loại học lực học sinh THCS năm 2012

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 3.02K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 103 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi giúp mình với:
    Con gái mình năm nay học lớp 6, học kỳ 1 cháu được học sinh giỏi với điểm thể dục 7.8
    Sang học kỳ 2 điểm thể dục đánh giá là chưa đạt nên mặc dù tất cả các môn khác của cháu đều từ 8,7 trở lên, riêng môn toán 9.2, môn văn 7.8 nên kết quả xếp loại học lực của cháu bị đánh giá là Trung bình.
    Mình có đọc quy chế hướng dẫn xếp loại học lực THCS theo thông tư 58/2011/TT-BGDĐT ngày 12/12/2011 thì thấy như sau:

6. Nếu ĐTBhk hoặc ĐTBcn đạt mức của từng loại quy định tại các Khoản 1, 2 điều này nhưng do kết quả của một môn học nào đó thấp hơn mức quy định cho loại đó nên học lực bị xếp thấp xuống thì được điều chỉnh như sau:

a) Nếu ĐTBhk hoặc ĐTBcn đạt mức loại G nhưng do kết quả của một môn học nào đó mà phải xuống loại Tb thì được điều chỉnh xếp loại K.

b) Nếu ĐTBhk hoặc ĐTBcn đạt mức loại G nhưng do kết quả của một môn học nào đó mà phải xuống loại Y thì được điều chỉnh xếp loại Tb.

c) Nếu ĐTBhk hoặc ĐTBcn đạt mức loại K nhưng do kết quả của một môn học nào đó mà phải xuống loại Y thì được điều chỉnh xếp loại Tb.

d) Nếu ĐTBhk hoặc ĐTBcn đạt mức loại K nhưng do kết quả của một môn học nào đó mà phải xuống loại Kém thì được điều chỉnh xếp loại Y.

Nếu như con mình bị xếp loại Trung bình có nghĩa là kết quả môn thể dục của cháu phải xuống loại yếu??? mà học kỳ 1 cháu được 7.8 môn thể dục thì chả lẽ học kỳ 2 con mình chỉ được có 1 điểm hay sao?
    Mình thấy tiêu chí đánh giá đạt hay chưa đạt hình như không hợp lý lắm thì phải, bản thân mình cũng không biết vì sao cháu lại có kết quả yếu đến thế mặc dù khi hỏi thì cháu nói tất cả các bài thể dục trong học kỳ cô đều bảo đạt chỉ có mỗi bài thi học kỳ là không đạt thôi.
    Thật sự là mình bức xúc quá và cũng không biết tiêu chí đánh giá như vậy liệu có công bằng cho các con hay không???
    Cả 1 năm trời công sức học tập của con đổ xuống sông bể mà mẹ chả biết làm cách nào để giúp con cả.Hỏi GVCN thì cô bảo là do con mình rất nhiều bài không đạt nên cô giáo mới cho kết quả như thế, mình cũng chả biết làm thế nào để biết được quá trình dẫn đến kết quả chưa đạt như trên nữa.(Cũng nên tế nhị 1 tí mặc dù trong lòng thật ấm ức!).
    Mà con mình thì ngoan và không bao giờ làm điều gì có lỗi đối với các thầy cô cũng như các bạn(dẫn chứng là hạnh kiểm của cháu xếp loại Tốt). Vẫn biết là lỗi do con mình học không cẩn thận nhưng như thế thì thiệt thòi cho con quá!
    Có mẹ nào ở trong tình trạng giống như con nhà mình không và phải làm thế nào bây giờ???
    Xin các mẹ có kinh nghiệm chỉ giáo giúp mình!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi friso; 19/05/2012 vào lúc 09:02 PM.

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 2,552 Bài viết

• 3,895 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi friso Xem bài viết
    Con gái mình năm nay học lớp 6, học kỳ 1 cháu được học sinh giỏi với điểm thể dục 7.8
    Sang học kỳ 2 điểm thể dục đánh giá là chưa đạt nên mặc dù tất cả các môn khác của cháu đều từ 8,7 trở lên, riêng môn toán 9.2, môn văn 7.8 nên kết quả xếp loại học lực của cháu bị đánh giá là Trung bình.
    Trời đất quỷ thần ơi, cái trường nào mà hủy hoại (sorry là dùng từ hơi quá) một học sinh có kết quả tốt nhường này vì một môn TD? Chia buồn với mẹ con bạn nhé. Động viên con gái đi nhé, cháu bị oan quá.
    MÌnh chợt nhớ đến câu chuyện một chị kể về trường hợp con chị ở trường TV (giờ cháu đã ra đi làm rồi). HK 1 năm lớp 6 chỉ vì môn TD cháu bị HSTT dù cháu học các môn khác rất giỏi (chỉ vì cháu đi động tác mốt hai mốt chưa đúng). Chị ấy sợ quá HK2 đến nhà thầy thế là ok la, không bao giờ cháu bị tụt hạng chỉ vì cái môn chết tiệt kia nữa. Một bài học nhớ đời.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 26 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

kiện đi cô ơi, chả có cái trường nào làm như thế cả, cho học sinh trung bình như thế thì lên cấp 3 dc cộng ít điểm lắm. chuyện này mà cho lên báo thì cái trường đấy sập rồi.

• 103 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ cùng mình!

• 219 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Bạn xem điểm tb các môn của con có đạt được trên 8.0 ko. Vì lớp con mình có cháu toán 9.8 văn 8.0 nhưng do các môn khác như học thuộc Sinh, sử, địa công nghệ ... kéo xuống cộng thêm vẽ hoặc thể dục ko đạt lại kéo tiếp một bậc nữa
    Một số trường yêu cầu hơi cao gây thiệt thòi cho con khi cộng điểm thi lên 10 sau này. Thằng lớn nhà mình 3 năm học sinh giỏi riêng năm lớp 7 cũng vì điểm vẽ và thể dục nên chỉ đạt học sinh tiên tiến thiệt mất 0.5 điểm thcs. Mà khi thi lên lớp 10 0.5 điểm cũng quý lắm rồi.

• 75 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Nếu đúng kết quả học của con bạn như vậy thì việc xếp hạng học tập của con là TB là không ổn tý nào. Theo mình biết thì các thầy cô giáo luôn để ý kết quả học tập của các con để nhắc nhở con và các phụ huynh kịp thời chấn chỉnh chứ không để xảy ra trường hợp như con bạn.
    Liệu có vấn đề gì khác thường ở đây không vậy?
    Cần phải chú ý đến việc học của con hơn nữa để có cách đối phó kịp thời. Con trẻ nhiều khi hay giấu bố mẹ những điều chúng tưởng đơn giản nhưng hóa ra cực kỳ phức tạp khi là người lớn. Bây giờ kết quả đó đã chốt vào học bạ chưa? Nếu chưa thì nên tìm giáo viên chủ nhiệm tìm hiểu cho rõ ngọn ngành. Nên nhớ khi gặp gỡ giáo viên phải có tinh thần cầu thị nhé thì mới được việc. Chân thành chia xẻ khó khăn với bạn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 106 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Mình có đọc quy chế hướng dẫn xếp loại học lực THCS theo thông tư 58/2011/TT-BGDĐT ngày 12/12/2011 thì thấy như sau:

6. Nếu ĐTBhk hoặc ĐTBcn đạt mức của từng loại quy định tại các Khoản 1, 2 điều này nhưng do kết quả của một môn học nào đó thấp hơn mức quy định cho loại đó nên học lực bị xếp thấp xuống thì được điều chỉnh như sau:

a) Nếu ĐTBhk hoặc ĐTBcn đạt mức loại G nhưng do kết quả của một môn học nào đó mà phải xuống loại Tb thì được điều chỉnh xếp loại K.

b) Nếu ĐTBhk hoặc ĐTBcn đạt mức loại G nhưng do kết quả của một môn học nào đó mà phải xuống loại Y thì được điều chỉnh xếp loại Tb.

c) Nếu ĐTBhk hoặc ĐTBcn đạt mức loại K nhưng do kết quả của một môn học nào đó mà phải xuống loại Y thì được điều chỉnh xếp loại Tb.

d) Nếu ĐTBhk hoặc ĐTBcn đạt mức loại K nhưng do kết quả của một môn học nào đó mà phải xuống loại Kém thì được điều chỉnh xếp loại Y.

Nếu như con mình bị xếp loại Trung bình có nghĩa là kết quả môn thể dục của cháu phải xuống loại yếu??? mà học kỳ 1 cháu được 7.8 môn thể dục thì chả lẽ học kỳ 2 con mình chỉ được có 1 điểm hay sao?
    Mình thấy tiêu chí đánh giá đạt hay chưa đạt hình như không hợp lý lắm thì phải, bản thân mình cũng không biết vì sao cháu lại có kết quả yếu đến thế mặc dù khi hỏi thì cháu nói tất cả các bài thể dục trong học kỳ cô đều bảo đạt chỉ có mỗi bài thi học kỳ là không đạt thôi.
    Thật sự là mình bức xúc quá và cũng không biết tiêu chí đánh giá như vậy liệu có công bằng cho các con hay không???
    Cả 1 năm trời công sức học tập của con đổ xuống sông bể mà mẹ chả biết làm cách nào để giúp con cả.Hỏi GVCN thì cô bảo là do con mình rất nhiều bài không đạt nên cô giáo mới cho kết quả như thế, mình cũng chả biết làm thế nào để biết được quá trình dẫn đến kết quả chưa đạt như trên nữa.(Cũng nên tế nhị 1 tí mặc dù trong lòng thật ấm ức!).
    Mà con mình thì ngoan và không bao giờ làm điều gì có lỗi đối với các thầy cô cũng như các bạn(dẫn chứng là hạnh kiểm của cháu xếp loại Tốt). Vẫn biết là lỗi do con mình học không cẩn thận nhưng như thế thì thiệt thòi cho con quá!
    Có mẹ nào ở trong tình trạng giống như con nhà mình không và phải làm thế nào bây giờ???
    Nếu ko tính đến môn TD thì có vẻ con bạn đạt HL loại Giỏi.
    Tuy nhiên, TD con bạn lại xếp loại Chưa Đạt (tức là tương đương loại Y-nếu xét theo ĐTB, muốn cả năm Đạt thì Kỳ 2 phải Đạt) thì theo thông tư 58(mục b ơ trên) con bạn xếp HL TB là đúng thông tư. CÒn việc Hợp lý hay k thì phải hỏi Bộ GD&ĐT, đừng nên trách cô CN và NT !
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mr.Papa1973; 22/05/2012 vào lúc 02:17 AM.

• 106 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi TwoEagles Xem bài viết
    Trời đất quỷ thần ơi, cái trường nào mà hủy hoại (sorry là dùng từ hơi quá) một học sinh có kết quả tốt nhường này vì một môn TD? Chia buồn với mẹ con bạn nhé. Động viên con gái đi nhé, cháu bị oan quá.
    MÌnh chợt nhớ đến câu chuyện một chị kể về trường hợp con chị ở trường TV (giờ cháu đã ra đi làm rồi). HK 1 năm lớp 6 chỉ vì môn TD cháu bị HSTT dù cháu học các môn khác rất giỏi (chỉ vì cháu đi động tác mốt hai mốt chưa đúng). Chị ấy sợ quá HK2 đến nhà thầy thế là ok la, không bao giờ cháu bị tụt hạng chỉ vì cái môn chết tiệt kia nữa. Một bài học nhớ đời.
    Các bạn cứ có tâm lý coi thường môn TD như thế này thì k tốt cho con đâu!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 815 Bài viết

• 1,948 Được cảm ơn

Đúng rồi đó bạn .con tớ hk2 xếp hạng 40 mà toán 9,4 ,văn 8,3 ,anh văn 9,0 nhưng vì môn mĩ thuật không đạt nó kéo xuống đấy ,may mà cả năm vẫn hs giỏi vì cộng diểm tb cả năm ,tớ thì chẳng thắc mắc vụ đó mà chỉ qt tới diểm các môn chính mà thôi ,còn chạy theo thứ hang sẽ hay gây áp lực cho mình và cho con ,khổ nó.

• 220 Bài viết

• 218 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bautroibaola Xem bài viết
    Đúng rồi đó bạn .con tớ hk2 xếp hạng 40 mà toán 9,4 ,văn 8,3 ,anh văn 9,0 nhưng vì môn mĩ thuật không đạt nó kéo xuống đấy ,may mà cả năm vẫn hs giỏi vì cộng diểm tb cả năm ,tớ thì chẳng thắc mắc vụ đó mà chỉ qt tới diểm các môn chính mà thôi ,còn chạy theo thứ hang sẽ hay gây áp lực cho mình và cho con ,khổ nó.
    Mình nghĩ đây không phải chạy theo thứ hạng. Nếu như HL của con cả năm bị xếp loại TB thi khi thi vào cấp 3 sẽ là 1 thiệt thòi rất lớn chỉ vì môn TD không đạt . Ai cho con chúng ta thêm 5 điểm or ít ra cũng là 4 cho 1 năm HSG, HSTT cấp THCS . Mình nghĩ Thể dục không đến mức giỏi chứ trường để con môn TD xếp loại yếu thì cũng hơi quá trong khi các môn VH của con đều điểm từ khá đến giỏi. Đến khi vào cấp 3 thiếu 0.5 điểm mới thấy quý giá đến thế nào ?

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2